เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:35:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 131 132 133 [134] 135 136 137 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 338126 ครั้ง)
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #1995 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 10:22:56 AM »

ไอ้รถถังคันเล็กๆที่พิพิธพันธรถไฟมีครับสมัย ประมาณ ร.5 ได้มั่งครับ แต่สถาพตอนนี้มีแต่เปลือกนะครับ ปืนยังอยู่แต่ สนิมกร่อนไปมากครับ
ข้อมูลนี้ผิดพลาดครับ ในสมัยรัชกาลที่ 5 รถเกราะในกองทัพสยามยังไม่มีสักคันเลยครับ  ไหว้

รถเกราะคันแรกในสยาม จัดสร้างขึ้นในรัชสมัยของรัชกาลที่ 6 จำนวน 1 คัน โดยพระองค์ได้พระราชทานพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ในการจัดสร้างขึ้นเพื่อใช้ในกองรถยนต์เกราะ กองเสนาหลวงรักษาพระองค์ (เสือป่า) โดยเลียนแบบรถเกราะของอังกฤษซึ่งเพิ่งทดลองเสร็จได้ 3 ปี

ในรัชสมัยของของรัชกาลที่ 7 จึงได้มีการสั่งซื้อยานเกราะ "รถถัง แบบ 73" (รถถัง Carden Loyd Mk.VI) จำนวน 10 มาใช้เป็นรุ่นแรกของกองทัพบกสยาม และภายหลังการเปลี่ยนแปลงการปกครอง เมื่อปี พ.ศ. 2475 ก็ได้มีการจัดซื้อรถถังและยานเกราะเพิ่มเติมเข้ามาอีกเป็นจำนวนมากครับ    

สังเกตุจากคลิปด้านบนใน วินาทีที่ 0.22 จะมีรถถังคันเล็กๆด้วยครับพี่ท่านพอจะทราบมั้ยครับว่าเป็นรุ่นอะไร Huh Huh....หรือว่าผมตาฝาดไปครับ กิ๊วก๊าว ไหว้
ไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไร หลายปีก่อนมีบริการให้โดยสารที่ค่ายอดิสร สระบุรีครับ  เดี๋ยวนี้ยังวิ่งหรือเปล่าไม่ทราบครับ  แต่ใน link ที่เอามาให้ชมน่าจะที่สนามยิงปืนใหญ่สระบุรีครับ
ยานเกราะคันนี้เรียกว่า "รถถัง แบบ 77" ซึ่งตอบแล้วในคำตอบหมายเลข #1981 ครับ

ปัจจุบันนอกจากรถถังรุ่นนี้จะมีจัดแสดงที่ศูนย์การทหารม้า ค่ายอดิศร จ.สระบุรีแล้ว ยังมีจัดแสดงไว้ที่โรงเรียนทหารสรรพาวุธ กรมสรรพาวุธทหารบก ในกรุงเทพฯด้วยครับ ซึ่งที่นั่นยังมีรถถังและยานเกราะอีกหลายรุ่นจอดแสดงอยู่ รวมถึงมีพิพิธภัณฑ์จัดแสดงอาวุธปืนเพื่อเป็นอนุสรณ์ถึงอาวุธยุทโธปกรณ์ต่างๆที่เคยใช้งานในกองทัพแห่งราชอาณาจักรไทยด้วยครับ  ไหว้

ป.ล. อย่าลืมไปดูรถถังเบาเรโนลท์ ยูอี ของประเทศฝรั่งเศสที่เรายึดมาได้จากสงครามไทย-ฝรั่งเศสนะครับ เรายึดจากมันมาได้ถึง 5 คันเชียว  เยี่ยม

+1 ให้ครับสำหรับความรู้ใหม่ๆ  หลงรัก ไหว้ ไหว้

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #1996 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 10:32:50 AM »

ปกติทหารเขมรส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยจะมีเนื้อหนังอยู่แล้วตัวผอมๆหนังหุ้มกระดูกไม่มีใขมันเพราะขาดโปรตีน.มีแต่ใจ. ตกใจ

จริงครับพี่วิลลี่....ประมาณยี่สิบปีมาแล้ว..เพื่อนรุ่นน้องเป็นทหารเกณฑ์บอกว่ายิงกับเขมร..ยิงมันไม่ค่อยถูก...เนื่องจากมันเกณฑ์เอาเด็ก ๆ มาเป็นทหาร...มองไปเห็นแต่ป่าหญ้าไหวติง...พอรู้ว่ามันวิ่ง..มองไม่เห็นตัว....เด็ก ๆ ตัวเล็ก ๆ เยอะจริง ๆ  Grin ประเทศเขาอยู่ช่วงสงคราม คนโตไม่ทัน

mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #1997 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 11:49:58 AM »

สุรินทร์ - ข่าวลือสะพัดตลอดแนวชายแดนไทย-กัมพูชา ทหารกัมพูชาเตรียมเปิดฉากโจมตีทหารไทยครั้งใหญ่เร็วๆ นี้ ทำให้ประชาชนที่อยู่ใกล้ชายแดนไทย-กัมพูชาหวาดผวาต้องเตรียมพร้อมเข้าหลุมหลบภัยและเตรียมอพยพไปยังที่ปลอดภัย ขณะที่ทหารไม่ประมาทมีการเตรียมความพร้อมและติดตามข่าวใกล้ชิด ด้านบรรยากาศค้าขายด่านช่องจอมเริ่มเงียบเหงา

อ่านต่อ http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9540000059713

ระฆังยก 3 ใกล้เริ่มแล้วคู่ชกเตรียมพร้อม 2 ยกแรกเขาเจ็บหนักกะแก้มือยก 3
ส่งแรงใจช่วยทหารของเราครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1998 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 01:15:37 PM »

สังเกตุจากคลิปด้านบนใน วินาทีที่ 0.22 จะมีรถถังคันเล็กๆด้วยครับพี่ท่านพอจะทราบมั้ยครับว่าเป็นรุ่นอะไร Huh Huh....หรือว่าผมตาฝาดไปครับ กิ๊วก๊าว ไหว้

http://f4.aaa.livedoor.jp/~muwsan/thai_army-caden.htm

Vickers Carden-Loyd tankette

เคยเจอในหนังสือเล่มหนึ่ง แต่จำไม่ได้ เลยค้นหาในเน็ตใช้เวลา 2 ชม. กว่าจะหาเจอครับ  โดนชก
ขอมาเสริมข้อมูลรถถังรุ่นนี้ให้ครับ

รถถังในภาพคือ รถถัง แบบ 77 หรือ Carden Loyd tankette ผลิตโดยบริษัท Vickers-Armstrong ประเทศอังกฤษ กองทัพบกไทยสั่งซื้อมาใช้ในราชการช่วง พ.ศ. 2477-2483 และได้มีส่วนร่วมในกรณีพิพาทอินโดจีนระหว่างไทย-ฝรั่งเศสด้วยครับ  ไหว้

มีเกราะหนา 5-9 มิลลิเมตร ใช้เครื่องยนต์ของ Ford ขนาด 40 แรงม้า ความเร็วสูงสุดบนถนน 45 กม./ชม. ความเร็วในภูมิประเทศ 3-15 กม./ชม. ระยะปฏิบัติการไกลสุด 144 กม. ใช้พลประจำรถ 2 นาย ติดตั้งปืนกลหนัก Vickers ขนาด 7.7 มม. (.303 British) พร้อมกระสุน 2,000 นัด น้ำหนักรถเปล่า 1.99 ตัน น้ำหนักบรรทุกเต็มอัตรา 2.56 ตัน 

รถถัง แบบ 77 ขณะลากจูงปืนใหญ่วิถีโค้งขนาด 3.7 นิ้ว

คับคล้ายคลับคลาว่าผมถ่ายรูปไว้อยู่เมื่อเร็วๆนี้ที่ค่ายอดิศร  เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปค้นดูก่อนนะครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1999 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:38:08 AM »

มาละ... Grin  แต่ทำไมบอกว่าอังกฤษผลิตก็ไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 09:43:53 AM โดย soveat- รักในหลวง » บันทึกการเข้า

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #2000 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:42:31 AM »

เยี่ยมไปเลย ข้อมูลพร้อมเพรียง

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2001 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:36:59 AM »

มาละ... Grin  แต่ทำไมบอกว่าอังกฤษผลิตก็ไม่รู้

ก็อังกฤษถูกแล้วนี่ครับ D; D; D;

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2002 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:04:15 AM »

สุรินทร์ - ข่าวลือสะพัดตลอดแนวชายแดนไทย-กัมพูชา ทหารกัมพูชาเตรียมเปิดฉากโจมตีทหารไทยครั้งใหญ่เร็วๆ นี้ ทำให้ประชาชนที่อยู่ใกล้ชายแดนไทย-กัมพูชาหวาดผวาต้องเตรียมพร้อมเข้าหลุมหลบภัยและเตรียมอพยพไปยังที่ปลอดภัย ขณะที่ทหารไม่ประมาทมีการเตรียมความพร้อมและติดตามข่าวใกล้ชิด ด้านบรรยากาศค้าขายด่านช่องจอมเริ่มเงียบเหงา

อ่านต่อ http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9540000059713

ระฆังยก 3 ใกล้เริ่มแล้วคู่ชกเตรียมพร้อม 2 ยกแรกเขาเจ็บหนักกะแก้มือยก 3
เขมรคาดว่า เป็นรัฐบาลรักษาการณ์ จะอ่อนแอเลยจะเปิดศึกยก 3 ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #2003 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:07:42 AM »

ก็อังกฤษถูกแล้วนี่ครับ D; D; D;

เอ้า  ผมนึกว่าของญี่ปุ่น... คิก คิก

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #2004 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:16:18 AM »

เอ้า  ผมนึกว่าของญี่ปุ่น... คิก คิก

น้ากวางไปจำสลับกับอะไรมาหรือป่าวครับ หรือว่าช่วงนี้ติดตามแต่ผลงานของญี่ปุ่น..... Grin บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #2005 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:18:57 AM »

น้ากวางไปจำสลับกับอะไรมาหรือป่าวครับ หรือว่าช่วงนี้ติดตามแต่ผลงานของญี่ปุ่น..... Grin บู่

อา...nana  mihiro suzuki  .... คิก คิก คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2006 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:54:32 AM »

เขมรคาดว่า เป็นรัฐบาลรักษาการณ์ จะอ่อนแอเลยจะเปิดศึกยก 3 ครับ

เชื่อกันมาแต่โบราณแล้วมั้งพวกเขมรว่าพอเรามีปัญหาภายในทีไรแล้วจะอ่อนแอบุกเราทันที

โดนไปหลายดอกหนักๆ ก็ยังไม่เปลี่ยนความคิดเดิมๆ มาอีกก็โดนอีก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2007 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 01:11:28 PM »

อย่างงี้มันต้องเอาเลือดหัวสองพ่อลูกมาล้างเท้าทหารไทยละมั้งครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #2008 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:17:28 PM »

เชื่อกันมาแต่โบราณแล้วมั้งพวกเขมรว่าพอเรามีปัญหาภายในทีไรแล้วจะอ่อนแอบุกเราทันที

โดนไปหลายดอกหนักๆ ก็ยังไม่เปลี่ยนความคิดเดิมๆ มาอีกก็โดนอีก
ทหารชุดเก่าที่รอดจากสมรภูมิได้กลับไปซัก "...กางเกงที่เปื้อนอึ..." (ก็โดนไปซะขนาดนั้นไม่อึรดกางเกงก็แปลกล่ะครับ)
เห็นข่าวว่าทหารชุดใหม่นี่หากมารบจะได้บ้าน+ที่ดิน(ขนาดที่ดิน 1.5*2.5 เมตรไว้หลับนอน)
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #2009 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 04:46:23 PM »

ทหารชุดเก่าที่รอดจากสมรภูมิได้กลับไปซัก "...กางเกงที่เปื้อนอึ..." (ก็โดนไปซะขนาดนั้นไม่อึรดกางเกงก็แปลกล่ะครับ)
เห็นข่าวว่าทหารชุดใหม่นี่หากมารบจะได้บ้าน+ที่ดิน(ขนาดที่ดิน 1.5*2.5 เมตรไว้หลับนอน)

เปลี่ยนเป็นคอนโดขนาด 10*10*10 ซม. ดีกว่าครับ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่จัดเก็บ
หน้า: 1 ... 131 132 133 [134] 135 136 137 ... 158
  พิมพ์