เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:20:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97111 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:51:30 PM »

สำหรับระบบลูกสูบนั้น ความคิดของเราเหมือนกันเลยครับ ทำได้แน่นอน แต่  ถ้าสามารถแ้ก็ไขระบบท่อตามภาพได้แล้วระบบลูกสูบก็ไม่ต้องมีก็ได้เนื่องจากสิ้นเปลือง  แต่ก็ทำได้ถ้าใครร้องขอครับ  สำหรับการแก็ไขปัญหาระบบท่อน้ำมันได้ทำการทดลองแล้ว สมบูรณ์แบบ น้ำมันไม่มีโอกาสจะไหลเข้าถังกรองอีกเลย(ถ้าไม่เติมน้ำมันเกินขนาด แต่น้ำมันก็มองที่ระดับตาแมวเป็นหลัก) ก็คอยชมที่เครื่องต้นแบบที่กำลังดำเนินการแ้ก็ไขก็แล้วกันนะครับ    ตัวเครื่องก็ออกแบบให้เตี้ยลงแล้วครับตามคำแนะนำ ไหว้

ได้แบบนี้ก็สุดยอดมะก๊วยเตทแล้วครับ
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 04:51:07 PM »

สำหรับคำแนะนำของคุณ Komutsu เรื่องของ เพาเวอร์ยูนิตที่ว่า  ถ้ามันสร้างแรงดันได้ 170 บาร์ละก็  ถังดำน้ำก็ไม่ต้องใช้อีกต่อไป ไหว้เนื่องจากถ้ามีอุปกรณ์ที่สร้างแรงดันได้ขนาดนี้แล้ว  ถ้ามารวมเข้ากับ เจ้า HP-200 -Eco แล้วละก็ จะครับ Diff process เต็มรูปแบบ  อัดด้วยเจ้าเพาเวอร์ Unit ที่ว่า170บาร์ เข้า  HP-200 -Eco  จากนั้นก็กดอีกไม่กี่ครั้งหรอกเพราะแรงดันมันสูงอยู่แล้วก็ 200บาร์  ถังดำน้ำก็เก็บไว้เป็นที่ระลึก
       ยิ่งสำหรับมือไหม่ด้วยแล้ว น่าจะเป็นวิธีการทำให้มีคนหันมาเล่นปืนลมมากขึ้นเพราะราคาของถูกลง  ไม่ทราบว่ามีรูป หรือ ร้านที่จำหน่ายมาลงไว้ไหมครับ เพราะว่าน่าจะเป็นทางออกสำหรับคนที่กำลังคิดจะซื้อถังดำน้ำ   ถ้าจะให้ดีที่สุด ก็เป็นตัวแทนจำหน่ายเจ้าเพาเวอร์ยูนิตด้วย เลยเพราะถือว่าร่วมด้วยช่วยกันพัฒนาชมรม เพราะถ้าผมทำก็จะมีปัญหาเรื่องการขนส่งเนื่องจากอยู่ด้านบนสุดของประเทศแล้ว  มาเป็นคลัสเตอร์กันนะครับ  จะได้ของแบ่งประสบการจากคุณที่สั่งสมมายาวนานของคุณ  อยากเห็นรูปของเจ้าเพาเวอร์ยูนิตที่ว่านี้ครับ  ถ้าจะให้ดีก็หลักการทำงานด้วย ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 07:16:48 PM »

สำหรับคำแนะนำของคุณ Komutsu เรื่องของ เพาเวอร์ยูนิตที่ว่า  ถ้ามันสร้างแรงดันได้ 170 บาร์ละก็  ถังดำน้ำก็ไม่ต้องใช้อีกต่อไป ไหว้เนื่องจากถ้ามีอุปกรณ์ที่สร้างแรงดันได้ขนาดนี้แล้ว  ถ้ามารวมเข้ากับ เจ้า HP-200 -Eco แล้วละก็ จะครับ Diff process เต็มรูปแบบ  อัดด้วยเจ้าเพาเวอร์ Unit ที่ว่า170บาร์ เข้า  HP-200 -Eco  จากนั้นก็กดอีกไม่กี่ครั้งหรอกเพราะแรงดันมันสูงอยู่แล้วก็ 200บาร์  ถังดำน้ำก็เก็บไว้เป็นที่ระลึก
       ยิ่งสำหรับมือไหม่ด้วยแล้ว น่าจะเป็นวิธีการทำให้มีคนหันมาเล่นปืนลมมากขึ้นเพราะราคาของถูกลง  ไม่ทราบว่ามีรูป หรือ ร้านที่จำหน่ายมาลงไว้ไหมครับ เพราะว่าน่าจะเป็นทางออกสำหรับคนที่กำลังคิดจะซื้อถังดำน้ำ   ถ้าจะให้ดีที่สุด ก็เป็นตัวแทนจำหน่ายเจ้าเพาเวอร์ยูนิตด้วย เลยเพราะถือว่าร่วมด้วยช่วยกันพัฒนาชมรม เพราะถ้าผมทำก็จะมีปัญหาเรื่องการขนส่งเนื่องจากอยู่ด้านบนสุดของประเทศแล้ว  มาเป็นคลัสเตอร์กันนะครับ  จะได้ของแบ่งประสบการจากคุณที่สั่งสมมายาวนานของคุณ  อยากเห็นรูปของเจ้าเพาเวอร์ยูนิตที่ว่านี้ครับ  ถ้าจะให้ดีก็หลักการทำงานด้วย ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ไปถูกทางแล้วครับคุณประมวล  คุณ komatsu ก็เคยลงมือสร้างเครื่องอัดลมแรงดันสูง
ดังนั้นประสบการณ์การสร้างจึงมีไม่น้อย ที่ล้มเลิกไปเพราะค้นพบว่าการซื้อทำให้ง่ายและรวดเร็วทันใช้งาน
กว่ากันเยอะเลย
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 07:39:04 PM »

รูปเครื่องไฮโดรลิกพาวเวอร์ยูนิตครับน้ำหนักโดยประมาณ 25 กก.

หลักการก็ไม่มีอะไรมากแค่ทำหน้าที่แทนปั๊มมือโยกครับ แต่ถ้าทำระบบให้ดีจะสามารถทำงานได้ต่อเนื่องบางทีอาจเติมอากาศลงถังดำน้ำได้ด้วยครับ ไหว้ ไหว้
เครื่องพวกนี้ผมนำมาทำเป็นชุดต้นกำลังสำหรับกระบะดั๊ม , สะพานติดท้ายรถบรรทุก ถ้าจะนำมาใช้งานแบบต่อเนื่องนานๆควรเลือกมอเตอร์ 220 โวลท์ครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 07:50:15 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:02:55 PM »

เรียนคุณประมวล เวลาคุยกันคุณ komatsu ต้องคุยให้ชัดเจนหน่อยครับ
เพราะถ้าใช้คำคลุมเคลืออย่างเช่น  ผมสนใจตัวนั้น  ผมอยากได้ตัวนี้  คุณอู๋มีรุ่นนั้นหรือเปล่า
ประมาณคำแบบนี้ ห้ามใช้นะครับ ไม่งั้นไปรษณีย์อุตรดิตถ์วิ่งเข้าบ้านหัวบันไดไม่แห้งเลยครับ
ดังนั้น ถ้าสนใจตัวไหนค่อยพูดออกไปนะครับ

เห็นไหม แค่บอกว่าสนใจ คุณอู๋ถ่ายรูปให้ดูเลย ตอนนี้ผมยังเดาไม่ออกว่าแพ็กลงกล่องแล้วหรือยัง คิดแล้วขนลุก.ก.ก

ทุกวันนี้เวลาผมคุยกับคุณอู๋ ผมมักจะคุยเรื่องที่คุณอู๋หามาให้ไม่ได้ เช่นน้องกุ้ง ประมาณนี้ครับ 5555
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:08:57 PM »

สงสัยจะไม่ทันแล้วนะครับพี่สิทธา  ขำก๊าก ขำก๊าก

pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:29:11 PM »

เรียนคุณประมวล เวลาคุยกันคุณ komatsu ต้องคุยให้ชัดเจนหน่อยครับ
เพราะถ้าใช้คำคลุมเคลืออย่างเช่น  ผมสนใจตัวนั้น  ผมอยากได้ตัวนี้  คุณอู๋มีรุ่นนั้นหรือเปล่า
ประมาณคำแบบนี้ ห้ามใช้นะครับ ไม่งั้นไปรษณีย์อุตรดิตถ์วิ่งเข้าบ้านหัวบันไดไม่แห้งเลยครับ
ดังนั้น ถ้าสนใจตัวไหนค่อยพูดออกไปนะครับ

เห็นไหม แค่บอกว่าสนใจ คุณอู๋ถ่ายรูปให้ดูเลย ตอนนี้ผมยังเดาไม่ออกว่าแพ็กลงกล่องแล้วหรือยัง คิดแล้วขนลุก.ก.ก

ทุกวันนี้เวลาผมคุยกับคุณอู๋ ผมมักจะคุยเรื่องที่คุณอู๋หามาให้ไม่ได้ เช่นน้องกุ้ง ประมาณนี้ครับ 5555

คนดีน่านับถือมากๆๆแต่เราคงไม่คุยกันแค่วันสองวันหรอกขอบพระคุณจริงๆคงยังอีกนานที่เราต้องคุยกันครับอย่างน้อยก็จนกว่าคุณจะเบื่อๆ 555555555 ถ้าเครื่องต้นแบบทำงานได้อย่างไม่มีที่ปัญหาเราถึงจะเริ่มเดินกัน สำหรับเจ้าเพาเวอร์ยุนิตนี้ตอนแรงก็คิดว่าเป็นลมครับ  แต่เป็นไฮดรอลิก ก็น่าสนใจมาก   ถึงอย่างไรก็ดี กระผมขอกำนัลด้วยสิ่งที่จะเ้กิดในอนาคตของHP- 200 แด่คุณอู๋  ด้วยแนวคิดในรุ่นอัตโนมัติของ HP-200-ถ้าได้เห็นรูปแล้วก็แจ้งทางPM ด้วยครับ กลัวมันจะไปโผล่ที่ประเทศจีนอย่างคุณSitta ว่าจะได้รีบลบ ในคือรุ่นต่อไปของHP-200  ย้ำว่าอ่่านแล้วต้องรีบลบนะครับ

สำหรับตอนนี้ที่ยังเป็นปัญหาคือกระบอกอัด ราคาของAPI 160ท่อนละเกื่อบ2หมี่น กำลังหาท่อไฮดรอลิกอยู่ไม่รู้หาได้ที่ไหน ถ้าหาไม่ได้จริงๆ(ราคาที่เหมาะสม)ก็ต้องใ้ช้เหล็กเพลากลึงเป็นกระบอกอัดเอาใช้cosmosวิเคราะห์ดู ต้องหนาอย่างน้อย 9 มิล น้ำหนักก็ 5 กก ต่อ 30 cm ถึงจะปลอดภัยไม่รู้ว่าคุณอู๋จะมีคำแนะนำไหมครับ  เรื่องวาล์ว คุณอู๋แนะนำเฮียแป๋ะให้ไม่ผิดหวังจริงๆเพราะได้ทุกอย่างที่ต้องการ แต่เฮียแกไม่ได้ขายท่อด้วยน่าเสียดาย ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ตอนนี้ได้แม่แรงอีซูสุ 7 ตันมา10ตัว ได้ราคาถูกก็ว่าจะเอาไว้เป็นของขวัญให้คนที่ซื้อล๊อตแรก แต่ก็ต้องรอก่อนเพราะเครื่องต้นแบบตอนนี้ัยังส่งมาไม่ถึงเลย ต้องรอกันต่อไป ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 08:55:26 AM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:01:51 PM »

ถ้าท่อลองติดต่อที่นี่ดูครับ  02-5334511 ราคาไม่แรง

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 08:53:31 AM »

ถ้าท่อลองติดต่อที่นี่ดูครับ  02-5334511 ราคาไม่แรง
ขอบคุณครับ  สำหรับระบบที่มอบให้ก็ลองเอาไปคิดเล่นๆนะครับ อาจทำให้เวลาว่างน้อยลงได้นะครับ

circle
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:07:35 PM »

จะใช้น้ำมันไฮดรอลิคเกรดไหนดี   ที่มีความหนึดต่ำ และ มีสารต่อต้านการเกิดฟองอากาศ ที่ดี่ที่สุด  ยี่ห้ออะไร ใครเคยใช้บ้างครับ

น้ำมันไฮดรอลิก  น่าจะเริ่มกันที่ความหนืด  SAE 10     เทียบเกรด  ISO  ก็ราวๆ   32
ค่ามันจะคร่อมๆ กันอยู่  ประมาณคร่าวๆ ได้ประมาณนี้ครับ
SAE 10  =  ISO 32
SAE 20  =  ISO 46 , 68
SAE 30  =  ISO 100

ทั่วๆ ไปก็เกรดน้ำมันแร่   ถ้าดีหน่อยก็เป็นเกรดสังเคราะห์ครับ  
ที่ผมใช้อยู่ก็มีเชลล์ กับปตท.   กับงานเครื่องจักรกลหนักครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 07:33:07 PM »

จะใช้น้ำมันไฮดรอลิคเกรดไหนดี   ที่มีความหนึดต่ำ และ มีสารต่อต้านการเกิดฟองอากาศ ที่ดี่ที่สุด  ยี่ห้ออะไร ใครเคยใช้บ้างครับ

น้ำมันไฮดรอลิก  น่าจะเริ่มกันที่ความหนืด  SAE 10     เทียบเกรด  ISO  ก็ราวๆ   32
ค่ามันจะคร่อมๆ กันอยู่  ประมาณคร่าวๆ ได้ประมาณนี้ครับ
SAE 10  =  ISO 32
SAE 20  =  ISO 46 , 68
SAE 30  =  ISO 100

ทั่วๆ ไปก็เกรดน้ำมันแร่   ถ้าดีหน่อยก็เป็นเกรดสังเคราะห์ครับ 
ที่ผมใช้อยู่ก็มีเชลล์ กับปตท.   กับงานเครื่องจักรกลหนักครับ

ขอบคุณครับ

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 07:48:28 PM »

สำเร็จ แล้ว ส่งให่คุณอู่ เทสให้ดูด้วยนะครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:30:49 PM »

จะใช้น้ำมันไฮดรอลิคเกรดไหนดี   ที่มีความหนึดต่ำ และ มีสารต่อต้านการเกิดฟองอากาศ ที่ดี่ที่สุด  ยี่ห้ออะไร ใครเคยใช้บ้างครับ

น้ำมันไฮดรอลิก  น่าจะเริ่มกันที่ความหนืด  SAE 10     เทียบเกรด  ISO  ก็ราวๆ   32
ค่ามันจะคร่อมๆ กันอยู่  ประมาณคร่าวๆ ได้ประมาณนี้ครับ
SAE 10  =  ISO 32
SAE 20  =  ISO 46 , 68
SAE 30  =  ISO 100

ทั่วๆ ไปก็เกรดน้ำมันแร่   ถ้าดีหน่อยก็เป็นเกรดสังเคราะห์ครับ 

การต่อต้านการเกิดฟองอากาศนั้น ผมว่ามีจุดประสงค์เพื่อให้ไฮดรอลิกทำงานอย่างแม่นยำ
และป้องกันการสึกหรอของอุปกรณ์เช่นปั๊มสร้างแรงดันที่หมุนด้วยความเร็ว  แต่ระบบของคุณประมวล
ผมว่าไม่มีอะไรหมุนเร็ว จึงไม่น่าต้องกังวลเรื่องฟองอากาศสักเท่าไหร่
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:31:51 PM »

ครับถ้ามองในมุมที่ว่านี้ก็ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วงหรอกครับ แต่อีกมุมหนึ่งถ้าน้ำมันมีความหนืดมาก เมื่ออัดหลายวงรอบติดต่อกันฟองอากาศที่แรงดันไม่พอที่จะลอยให้พนผิวน้ำมันด้านบนเนื่องจากน้ำมันมีความหนืดมาก  จะส่งผลให้  อากาศที่ปนอยู่กับน้ำมันแทรกตัวไประหว่างช่องว่างของวาล์วกันกลับทำให้ระบบล้มเหลว(ได้ทดลองแล้วด้วยการใช้น้ำมันเครื่องเมื่อฟองอากาศแทรกตัวจนน้ำมันมีลักษณะเหมือนโฟมวาล๋วกันกลับจะรั่วทันที)และการที่มีฟองอากาศมากในน้ำมันจะทำให้ปริมาตรของน้ำมันที่มีฟองอากาศเพิ่มมากขึ้น  ก็จะทำให้ตอนที่เราอัดน้ำมันจนเต็มกระบอกอัดมันจะล้นออกมาเนื่องจากปริมาตรเพิ่่มขึ้น เหมือนกับฟองเบียร์  แต่น้ำมันที่ว่านี้ก็หาได้แล้ว  ใช้น้ำมัน  โฮดรอลิคขอ่งซีตรอง แพงหน่็อยแต่ก็ไม่เป็นฟองสะสมในน้ำมันขณะทำงานปริมาตรที่คำนวนไว้ก็จะแม่นยำ อย่าลืมนะครับว่าถ้าแรงดันด้านบนสูงกว่าแรงดันของฟองอากาศในน้ำมันมันจะลอยขึ้นด้านบนช้ามาก

ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:42:20 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:52:24 PM »

สำเร็จ แล้ว ส่งให่คุณอู่ เทสให้ดูด้วยนะครับ
[/quote  ถ้ามันทำงานได้ดีแล้ว ใครอยากลองก็จัดให้ได้ทุกคนครับ แต่ตอนนี้อยู่ในระหว่างจัดทำ และในช่วงนี้ภาระกิจหนาแน่นมาก  ไม่ค่อยมีเวลา กว่าจะพ้นห้วงยุ่งยากก็คงประมาณ  กลางเดือนมีนาครับ

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 30
  พิมพ์