เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 01:23:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97048 ครั้ง)
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 07:33:37 PM »

ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 08:55:32 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:05:53 PM »

รอชมผลงาน...และ...เป็นกำลังใจ...กับผลงานชิ้นใหม่

ด้วยความนับถือ
แตงโมหวานฉ่ำ

พี่ม้า...ขา
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 05:35:09 PM »

สำหรับHP- 200 - Eco นั้นแนวคิดมีประเด็นในการพัฒนาดังนี้ครับ

1. เรื่องเครื่องที่ได้ทำการลดขนาดนั้นก็ไม่มีอะไรแตกต่างกันหรอกนะครับ  กระผมใช้วัสดุ   ตัวเดียวกัน และดีที่สุด  คือ แทนที่จะใช้กระบอกอัดยาว 1 เมตร ซึ่งราคา สองพันกว่าบาทต่อเมตร  แต่ลดเหลือ 50 เซน   เครื่อง HP -200 นั้นกระผมคำนวนไว้สำหรับ การอัด 1 วงรอบเท่านั้นก็ได้แรงดันตามต้องการ แต่ถ้าอัดมากกว่า 1 รอบแรงดันก็จะเพิ่มขึ้นอีก 1ส่วน 3 ของแรงดันรอบแรก แต่ยังมีส่วนที่ต้องทำการพัฒนาก็คือเมื่อทำการอัดจนเต็มกระบอกอัดแล้วยังมีแรงดันส่วนหนึ่งคงค้างอยู่ในถังกรองความชื้น ซึ่งไม่เอื้ออำนวยกับการอัดหลายครั้งแต่จะทำให้อุณหภูมิของอากาศในทางทฤษฎีต่ำที่สุด  ก็จะส่งผลดีต่อการอัด
        แต่ด้วยราคาที่สูงเนื่องจากวัสดุจึงได้คิดวิธีการลดราคาของเครื่องให้ถูกลง ด้วยการทำให้เครื่องสั้นลง  ทำให้ขนย้ายง่ายขึ้น ซึ่งเครื่องก็จะสูงประมาณ 60เซนเท่านั้น ใส่ท้ายรถแก๊งสบายๆ  ด้วยการอัดหลายครั้ง และสามารถทำแรงดันได้สูงกว่า  จึงต้องทำการย้ายระบบการอัด ให้เอื้อต่อการอัดหลายครั้ง  โดยการย้ายถังกรองออกมาไว้หลังวาล์ว  B (อยู่ระหว่างวาล์ว B และปืน) ซึ่งเมื่ออัดจนเต็มกระบอกอัดจะไม่เหลืออากาศอยู่ในกระบอกอัดเลยทำให้การประจุอากาศจากแหล่งจ่ายประจุได้มาขึ้น การอัดรอบต่อไปก็จะได้มวลของอากาศมากขึ้น
         การเปลี่ยนแปลงระบบตามนี้จะส่งผลให้

1.1 เครื่องขนาดเล็กลง เคลื่อนย้ายง่าย
           1.2 สนับสนุนการอัดด้วยแหล่งจ่ายอื่นๆ  ถังออกซิเจน  คอมเพรสเซอร์ ปั้มลม
           1.3  ราคาถูกลงเพราะใช้กระบอกอัดสั้นลง
           1.4  ไม่ต้องบอกข้อมูลอะไรเลย เนื่องจาก แรงดันที่ต้องการจะขึ้นอยู่กับจำนวนครั้งที่อัด
           1.5   กระผมได้ทำสายต่อจากถังออกซิเจนมาต่อเข้าเครื่อง ประมาณ 850 บาท ใช้สาย WP 400 Barครับ
           1.6   ระบบออกแบบให้ทำงานได้ดีเท่า Handpump   ทั่วไปครับ แต่จะมากกว่าก็ตรงที่สามารถลดแรงดันได้ และใช้ได้กับแหล่งจ่ายทุกชนิด

ประเด็นที่ 2  ถ้าได้ดูภาพเครื่องสีขาวที่กระผมทำไว้มอบให้คุณนั้นก็จะพบว่า (ถ้ายังไม่ได้ดูก็ลองเข้าไปดูนะครับเพิ่งทำเสร็จเมื่อวานครับ)  ส่วนฐานของเครื่องนั้นมีส่วนที่ยื่นออกไปด้านหลังประมาณ 20 ซ.ม.  ซึ่งเพียงพอที่จะประคองไม่ให้เครื่องล้มด้านหลังในจังหวะยกด้ามจับ   ด้านหน้า มีส่วนที่ยื่นออกมาด้านหน้า 40 ซ.ม.  ก็ยาวเท่ากับด้ามจับ  เมื่อยาวเท่ากับด้ามจับโมเมนต์ก็จะสมดุลย์  ก็จะมีโยกเล็กน้อยถ้าพื้นที่วางไม่เรียบพอ   ด้านข้างก็ออกมาข้างละ6เซน   ซึ่งมากพอที่จะประคองเครื่องในทุกมิติในขณะทำงาน  ถ้ายังไม่พอ ขณะกดก็เอาเท้าเหยียบลงไปตอนปั้ม  ก็ไม่รู้ว่ามันจะโยกไปทางไหนได้อีก  ผมทดลองปั้มจนมือพองแล้วแต่มันก็ไม่โยกเลย เรื่องนี้คิดไว้แล้วครับ

ยิ้มีเลศนัยกระผมได้ตัดสินใจผลิตไว้รอแล้ว    ความประหยัดอยู่ที่    ใช้ได้ทุกแหล่งจ่ายแรงดัน   คิดๆดีก็   ถังออกซิเจนสองพันเครื่อง5950ก็ประหยัดดีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 05:38:39 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
9kham
Jr. Member
**

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:36:26 AM »

ติดตามผลงานมาตลอดครับ มีการพัฒนาที่ดีขึ้นเรื่อยๆ    ...... มาเป็นกำลังใจให้ครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 09:15:35 AM »

ตอนนี้มีเครื่องทดลองใช้ฟรี 1 เครื่องครับ  ต้องการหาคนที่จะนำไปทดลองใช้เพื่อเป็นข้อมูลในการพัฒนาและเป็นข้อมูลเชิงลึุกให้กับสมาชิกอื่นๆที่กำลังลังเลอยู่  ฟรีทุกอย่างครับใครสนใจติืดต่อผมได้เลย   
                                                                                                                   ขอขอบคุณในความกรุณาล่วงหน้าครับ
                                                                                                                                   ประมวล

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 09:16:21 AM »

ติดตามผลงานมาตลอดครับ มีการพัฒนาที่ดีขึ้นเรื่อยๆ    ...... มาเป็นกำลังใจให้ครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ค่อยมีกำลังใจหน่อยขอบคุณครับ

เอ้อระเหย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:45:04 AM »

มาให้กำลังใจครับ ติดตามผลงาน อยู่นะครับ
ผมอ่านอยู่โดยตลอด + ให้ เป็นกำลังใจ
แต่ผมลืมไปว่าการพัฒนาต้องการกำลังใจ การพูดคุย สื่อสาร และอย่างอื่นมากว่าการ อ่านอย่างเงียบๆ และ + ให้

คำแนะนำที่ดี ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นของใคร
ฅนที่คิดว่าตนนั้นไม่มีข้อผิดพลาด นั้นคือฅนที่คิดผิด
ืnuk52
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:56:05 AM »

รอชมผลงานและขอให้กำลังใจ  พี่น้องเรา  ทบ.19/29  ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 12:01:36 PM »

ตอนนี้มีเครื่องทดลองใช้ฟรี 1 เครื่องครับ  ต้องการหาคนที่จะนำไปทดลองใช้เพื่อเป็นข้อมูลในการพัฒนาและเป็นข้อมูลเชิงลึุกให้กับสมาชิกอื่นๆที่กำลังลังเลอยู่  ฟรีทุกอย่างครับใครสนใจติืดต่อผมได้เลย   
                                                                                                                   ขอขอบคุณในความกรุณาล่วงหน้าครับ
                                                                                                                                   ประมวล

ท่านสมาชิกที่จะออกล่า..วันที่ 12 นี้ ณ  33 หมู่3 ไม่สนใจนำเครื่องต้นแบบไปทดสอบให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นได้รับชมหน่อยหรือครับ...ถ้าใช้งานได้ดี เราจะได้ช่วยกันสนับสนุนครับ..เร้ว..ว....ว.....
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 12:45:07 PM »

ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 08:56:48 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 12:53:25 PM »

สำหรับอุปกรณ์ต่อพ่วงครับถ้าใครมีอุปกรณ์เหล่านี้อยู่แล้วนะครับก็จะง่ายมากเลยคือ   ผมจะทำสายเพิ่มให้อีก 1 สายด้วยอุปกรณ์ทีุ่คุณมีคุณไม่ต้องซื้ออะไรอีกเลยใช้งานได้สบายครับ

วิธีก็คือ  ผมจะแยกออกเป็น 2 ชิ้น(ซึ่งเดิมเชื่อมต่อกันด้วยเกลียว)  ก็จะได้อุปกรณ์ที่แบ่งออกเป็น   1.สายที่เิติมเข้ากับปืน  2.หัวต่อกับวาล์วถังดำน้ำ

ก็เอาข้อ 1  มาต่อกับวาล์ว B ของเครื่องก็จะได้สายเติมจากเครื่องไปหาปืน
เอาข้อ 2  มาต่อกับสายที่อัดไหม่  แล้วทำอแดปเตอร์ให้สามารถต่อเข้ากับวาล์ว A  ก็จะได้สายจากถังดำน้ำเข้าเครื่อง

ในกรณ๊ที่คุณมีอุปกรณ์ที่ต่อกันด้วยเกลียวอยู่แล้วก็อัดสายเพิ่มอีก  ประมาณ 800นิดๆก็จะไม่ต้องซื้ออะไรอีกเลย(นอกจากเครื่องครับ)ซึ่งสายเป็นสายไฮดรอลิก WP-400 Bar ยิ้มีเลศนัย

* ภาพอุปกรณ์ต่อพ่วง.jpg (127.4 KB, 480x640 - ดู 2742 ครั้ง.)

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 01:08:28 PM »

ภาพของตัวทดลองใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 08:57:34 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 01:26:30 PM »

รอทราบผลที่แน่ชัด  ผมจะเป็นหนึ่งผู้ขอใช้บริการครับผม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 01:50:26 PM »

ภาพของตัวทดลองใช้

นายช่างใหญ่ประจำชมรมมีความเห็นเป็นไงครับ ถ้านายช่างใหญ่นำมาทดสอบเองน่าจะคุยกับคุณประมวลได้เข้าใจง่ายกว่านะครับเพราะเป็นคนชอบทดลองและชอบคิดอะไรใหม่ ๆ เหมือนกัน  ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 01:58:00 PM »

คิดได้ ไทยทำ ผลงานที่น่าสนับสนุนครับ

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
หน้า: [1] 2 3 4 ... 30
  พิมพ์