เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:27:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97274 ครั้ง)
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:57:37 PM »

ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 08:59:27 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 05:37:11 PM »

สำหรับขั้นตอนที่ไ้ด้กล่าวมานั้น  ตัวหนังสือมาก แต่จริงๆแล้วก็ไม่มีอะไรมากมายหรอกครับ ถ้าเข้าใจหลักการทำงานแล้วก็ไม่ยากเย็นอะไร  แต่ที่ต้องบอกอย่างละเอียด ก็เพื่อให้ผู้ปฏิบัติได้เข้าใจถึงวัตถุประสงค์ของการปฏิบัติ  จะได้ประยุกต์นำวิธีการไปใช้ให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดได้  สำหรับลูกผู้ชายอย่างเรามัีนมีเซนต์ของช่างอยู่แล้วทุกคน เมื่อเข้าใจแล้วมันก็ กล้วยๆครับ
              อีกประเด็นก็คือ  จะสังเกตุว่าระบบจะต้องการอัตราการไหลของอากาศต่ำสุด ก็เป็นเหตุมาจากป้องกันความร้อนที่อาจเกิดขึ้นซึ่งจะทำให้อากาศขยายตัว ทำให้ระบบมีประสิทธิภาพต่ำลง ถ้าจะให้ดีที่สุด หรือสุดๆ ก็ีคือการทำให้ระบบเย็นจัด อาจเอาน้ำมันไปแช่น้ำแข็ง หรือทำกระบอกสำหรับใส่น้ำแข็งสวมทับถังน้ำมันอีกทีเพื่อให้ระบบเย็นลง การอัดอากาศจะมีความแม่นย่ำมากขึ้น เยี่ยม แต่ก็คงไม่ทำหรอกครับเพราะเดียวใครจะเอาไปเป็นถังน้ำแข็งในวงเหล้าซะก็จบเลย ขำก๊าก
              ด้วยระบบต้องการอัตราการไหลต่ำนี้เองจึงทำให้ต้องออกแบบให้อุปกรณ์ทุกตัวเป็นระบบแมนนวล ทั้งหมดเนื่องด้วยข้อจำกัดที่ว่า    "บ้านเราไม่มีอุปกรณ์ที่มีเซนต์ซิทีฟ หรือความไวในการตรวจจับอัตราการไหลที่ต่ำขนาดนี้เลย"   บู่   ถ้าจะใช้ได้ก็ต้องเป็นระบบลิ้นโลหะปิดเปิด ซึ่งลิ้นนี้ต้องบางมากหรือไม่ก็ความคุมด้วยระบบอีเล็คทรอนิกส์ ราคาก็สูง  ความแข็งแรงก็น้อย และอีกเหตุผลก็คือเราไม่ได้อัดยิงกันชนิดที่เรียกว่า  อัดไ้ด้ปั๋ปก็ยิงออโต้กันเหมือนในหนัง  ไม่ถึง 10 นาทีก็มาอัดใหม่     แต่ในความเป็นจริงเรายิงปราณีตสุดๆทุกนัดมันก็คงไม่ลำบากนักสำหรับการใช้วาล์วแมนนวลที่ได้ออกแบบไว้
              เรื่องระบบในอนาคต เช่น  ลูกสูบ  การปรับระดับระดับอัตาทดของการกดปั้ม  หรือการทำงานอัตโนมัติ ก็มีแล้ว แต่ราคามันไม่เบาเลย  อย่างไรก็ให้มันผ่านขั้นแรกนี้ไปให้ได้ก่อน  จะสังเกตุว่าอุปกรณ์แต่ละอย่างที่นำมาใช้ราคาค่อนข้างสูง  ตัวอย่างเช่นกระบอกอัด ก็ราคาเมตรละ 1000-1800 บาทยิ่งถ้าเป็นท่อขัดเงาด้านในแล้วก็ เกือบสี่พันบาทต่อเมตรแม่แรงอย่างดีก็ สองพันกว่าบาท  ฯลฯ  ด้วยเหตุนี้เองจึงเป็นอุปสรรค์ในการพัฒนา  และเป็นเหตุผลให้ท่านสั่งผลิตตามความต้องการเอา เนื่องจากท่านจะมีสิทธิเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง  แต่อุปกรณ์ทุกตัวที่ใช้ก็พิจารณาถึงความปลอดภัยเป็นสำคัญ  แต่ธรรมดา ของราคาถูกก็ต้องเพิ่มความหนา  เมื่อความหนามากขึ้นน้ำหนักก็จะมากขึ้น   ยากนะครับที่จะหาจุดที่อยู่ตรงกลางระหว่างต้นทุนและคุณภาพ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 09:00:04 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:32:23 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
 เอาไปอีก1 คะแนนครับ

T.  081 4390538 T. 089 0599898
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 08:52:30 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
 เอาไปอีก1 คะแนนครับ
ขอบพระคุณครับ กว่าจะได้อีก 1 คะแนนพิมพ์นิ้วแทบพัง

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:41:25 PM »

โมเดลของ HP - 200 - Eco ซึ่งได้ออกแบบให้สนับสนุนการอัดหลายวงรอบ โดยการย้ายถังบรรจุสารเคมีมาไว้บริเวณหลังวาล์ว B ดังรูป ซึ่งจะส่งผลดีต่อการอัดโดยที่  เมื่อเราอัดน้ำมันเข้าไปเต็มกระบอกอัดแล้ว มวลของอากาศจะเข้าไปอยู่ในพื้นที่หลังวาล์ว B เกือบทั้งหมด จะเหลือไว้เพียงพื้นที่ที่เป็นท่อ ซึ่งมีปริมาตรไม่ถึง 10 cc  จึงส่งผลให้เมื่อเราอัดอากาศเข้าไปในระบบรอบต่อไปจะมีมวลของอากาศเข้าไปในกระบอกอัดมากขึ้น  และเมื่ออัดเต็มที่แล้ว  จากนั้นก็ปิดวาล์ว B แรงดันคงค้างในระบบอัดก็แทบจะไม่มีเลย  เมื่อบรรจุใหม่ก็จะมีพื้นที่รับมวลอากาศมากขึ้น เราก็เหนื่อยน้อยลง   ซึ่งระบบเดิมนั้นต้องยอมรับว่าเป็นความโง่ของผมเองที่มัวแต่คิดเรื่องอุณหภูมิจนลิมคิดถึงแรงที่เกิดจากความดันของอากาศที่คงค้างและพื้นที่ที่เสียไปเนื่องจากมวลของอากาศคงค้างมีมากเกินไป ต้องยอมรับความผิดนี้โดยไม่มีข้อแก้ตัว
    อีกทั้งการย้ายถังกรองมาไว้ตรงนีจะทำให้เราบรรจุสารเคมีง่ายขึ้นมาก เพราะมีช่องสำหรับเติมสารเคมีโดยเฉพาะไม่ใช้ร่วมกับอุปกรณ์ตัวอื่นๆ ก็จะเกิดความสะดวกต่อผู้ใช้งานมากยิ่งขึ้น  อีกทั้งยังทำให้ระบบการกรองมีประสิทธิภาพมากขึ้นเนื่องจากถังกรองอยู่ในทางดิ่งจากเดิมนั้นเป็นทางระดับ   เมื่อเป็นเช่นนี้ก็จะทำให้โอกาศที่น้ำมันซึ่งเป็นของเหลวที่อาจปนเปื้อนมากับอากาศจาก  "การใช้งานที่ผิดขั้นตอน"มีโอกาศที่จะไหลเข้าในหลอดแก็สน้อยลงมากๆ หรือแทบไม่มีเลย  ยิ้มีเลศนัย
     และยังส่งผลให้ท่านผุ้ใช้งานสามารถเลือกใช้สารเคมีสำหรับปรับปรุงคุณภาพของอากาศได้หลากหลายขึ้น  ไม่ว่าจะเป็นสารเคมีที่มีลักษณะเป็นของแข็ง   หรือสารเคมีที่เป็นของเหลว  สามารถทำให้ถังกรองมีขนาดใหญ่ขึ้นเพื่อคุณภาพของอากาศที่ดีขึ้น แต่ยังคงไว้ซึ่งความสามารถในการอัดที่ทรงประสิทธิภาพเหมือนเดิม

ก็เป็นการพัฒนาจากระบบเดิมที่มีข้อบกพร่องอยู่บ้าง และเป็นการปรับตามคำแนะนำของผุ้ใช้  แต่เครื่องที่ส่งให้คุณมนตรีทดสอบนั้นเป็นเครื่องที่ออกแบบไว้ก่อนหน้านี้ คุณมนตรีจึงอาจเจอปัญหาของถังกรองอย่างแน่นอน  ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ แต่ก็ได้แก้ไขปัญหาไว้ล่วงหน้าแล้วครับ  การทดสอบก็เอาแค่ฟังก์ชันการทำงานของเครื่องและความสามารถก็เพียงพอแล้วครับ  ข้อบกพร่องเหล่านี้ผมยอมรับผิดและได้ดำเนินการแ้ก้ไขแล้วครับ ไหว้

* HP200Eco model.jpg (30.04 KB, 357x484 - ดู 808 ครั้ง.)

* การทำงานของถังกรองแบบใหม่.jpg (61.98 KB, 709x1004 - ดู 828 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 03:15:56 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 04:31:34 PM »

ความสูงเครื่อง  HP - 200 - Eco สูงเท่าไหร่ครับ
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 05:33:23 PM »

ผมกำลัง มองหาซื้อถังลม  กับแฮนปั๊มอยู่เลยครับ  ...  หากเสร็จเมื่อไหร่  น้ำลายหก น้ำลายหก  ผม 1ชุดครับ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 05:57:45 PM »

วันนี้เครืืองได้มาถึงมือผมแล้วนะครับ คุณประมวล เดียวว่างจะถ่ายรูปมาให้ทุกท่านชมกันครับ Cheesy

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:44:16 PM »

ความสูงเครื่อง  HP - 200 - Eco สูงเท่าไหร่ครับ
Eco ก็ประมาณ 60 เซนติเมตร คือจริงๆปริมาตร 350 cc จะเป็นตัวกำหนดความสูงครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:47:03 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:45:55 PM »

ผมกำลัง มองหาซื้อถังลม  กับแฮนปั๊มอยู่เลยครับ  ...  หากเสร็จเมื่อไหร่  น้ำลายหก น้ำลายหก  ผม 1ชุดครับ

ก็ลองมองให้แน่ใจก่อนครับ จะให้ดีก็ลองใช้ข้อมูลจากคุณมนตรีตัดสินใจก็จะดีที่สุด

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 07:01:23 PM »

วันนี้เครืืองได้มาถึงมือผมแล้วนะครับ คุณประมวล เดียวว่างจะถ่ายรูปมาให้ทุกท่านชมกันครับ Cheesy

ถ้าเครื่องถึงแล้วก็ค่อยโล่งใจครับ(กลัวไปรษณีย์เขาจะเอาไปโยนทิ้งเพระหนักพอสมควร)  ก็อย่าไปมองสภาพภายนอกเลยนะครับเพราะมันเป็นเครื่องที่ได้ผ่านการทดลองมาอย่างมาก  และก็สร้างเพื่อทดสอบการทำงาน ไม่ได้มุ่งเน้นความสวยงามสักเท่าไหร่
อีกทั้งยังได้รับการปรัปปรุงหลายครั้ง  แต่ก็ได้ประสบการณ์มากจากเจ้าเศษเหล็กนี้
  สำหรับข้อมูลที่ผมต้องการได้มีดังนี้
1. แรงดันเริ่มต้น แรงดันเป้าหมาย  จำนวนวงรอบที่อัด+จำนวนครั้งที่อัดในรอบสุดท้าย  ทุกๆครั้งที่มีการทดลอง และขนาดหลอดแก็สของปืนที่ใช้ทดลอง กี่ CC
2. คำตำหนิ ในเรื่องการทำให้ระัดับน้ำมันพอดี
3. คำตำหนิ เรื่อง ความสะดวกในการใช้งาน
4. คำตำหนิ เรื่อง ระบบกรองน้ำมัน (มันเป็นแบบเก่า) ยิ้มีเลศนัย
5. คำตำหนิ เรื่อง รูปลักษณ์ภายนอก
6. คำตำหนิ เรื่อง ประสิทธิภาพการทำงานเมือเทียบกับ Hand pump  ทั่วไป
7. คำตำหนิ เรื่อง คุณค่า
8. คำตำหนิ เรื่อง การออกแบบ
9. คำตำหนิ เรื่องที่ 9-...  ยิ่งมากยิ่งดีครับ

สำหรับการทดลองก็ขอให้นึกถึงความปลอดภัยเป็นหลักนะครับ  ถ้าเกิดปัญหาในการทดลองอย่างไรก็ ติดต่อผมได้ทุกเวลาครับ
ผม และ สมาชิก รอผลการทดลองอยู่แทบไม่อยากหายใจเลยละครับ ไหว้

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 07:16:23 PM »

สำหรับกิจกรรมระหว่างรอผลการทดลอง ผมขอให้ท่านที่อ่านข้อความนี้อยู่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นในหัวข้อ
"ท่านคาดหวังอะไรจาก HP-200-Eco"เพื่อเป็นข้อมูลในการพัฒนาครับ
                                                       ขอบคุณครับ ยิ้มีเลศนัย
                                                          ประมวล

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 08:11:38 PM »

สำหรับกิจกรรมระหว่างรอผลการทดลอง ผมขอให้ท่านที่อ่านข้อความนี้อยู่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นในหัวข้อ
"ท่านคาดหวังอะไรจาก HP-200-Eco"เพื่อเป็นข้อมูลในการพัฒนาครับ
                                                          ประมวล

คาดหวังการอัดลมที่ไม่ต้องขย่มออกแรงมาก

คุณประมวลเคยวัดแรงโยกตอนที่แรงดัน 250 บาร์ไหมครับ ถ้าเปรียบเทียบการออกแรงโยกยกรถกระบะอย่างไหนหนักกว่ากันครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 09:53:56 PM »

รูปของที่ คุณประมวน ส่งมาครับยังไม่ได้แกละดูเลยครับเนื่องจากต้องออกไปทำงานก่อนครับ Cheesy

ภาพนี้มีผู้สมใจอยากรู้ด้วยครับ

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 12:07:36 AM »

ประมวล

คาดหวังการอัดลมที่ไม่ต้องขย่มออกแรงมาก

คุณประมวลเคยวัดแรงโยกตอนที่แรงดัน 250 บาร์ไหมครับ ถ้าเปรียบเทียบการออกแรงโยกยกรถกระบะอย่างไหนหนักกว่ากันครับ
คงบอกแรงเป็นนิวตันไม่ได้นะครับแต่ก็ต้องอาศัยพลกำลังและหลักการครับ ผมใช้ด้ามต่อแม่แรงยาว 60 เซนติเมตรด้วยหลักการของคานก็ช่วยได้มาก บอกไม่ได้แน่ชัดครับแต่สำหรับผมสะบายสะบาย  ยิ่งแรงดันมากขึ้นก็ต้องออกแรงแต่การใช้ด้ามจับให้เหมาะสมกับระดับแรงดันก็ช่วยได้มากครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 30
  พิมพ์