เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:26:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97238 ครั้ง)
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 07:52:30 PM »

ไม่ลองทำแบบฐานถอด - ประกอบได้ บ้างเหรอครับ
เดิมส่วนฐานถอดประกอบได้อยู่แล้วครับ แต่มันทำให้น้ำหนักมันมากขึ้น ซีแคมขนาดเล็กคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 09:36:20 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 08:02:51 PM »

ไม่ลองทำแบบฐานถอด - ประกอบได้ บ้างเหรอครับ
เดิมส่วนฐานถอดประกอบได้อยู่แล้วครับ แต่มันทำให้น้ำหนักมันมากขึ้น ซีแคมคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
ถ้าซีแค้มน่าจะลำบากในการหาที่จับยึดครับ...เพราะบางที่ไม่อำนวย
แต่ถ้าเป็นฐานแบบเดิมแต่ถอดแยกชิ้นได้....ตอนขนย้ายก็ย้ายแยกชิ้นไม่หนักแล้วนะครับ

pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:26:45 PM »

ของใหม่ที่เพิ่มเข้ามาสำหรับ HP 200 แบบมีลูกสูบครับ  ทุกทุกอย่างก็มาจากทุกท่านครับ ต้องขอขอบคุณไว้ ณ โอกาสนี้ครับ
1.เครื่องมีลูกสูบ  ทำให้มีส่วนกั้นระหว่างน้ำมันกับอากาศ ทำให้หมดปัญหาเรื่องน้ำมันส่วนเกิน ซึ่งซีล ใช้  รูทซีลของ NOK 45 55 8 พิสตอลซีล Taido 45 55 6  และโอริงขนาดเดียวกัน  ซึ่งหาซื้อได้ทั่วไปตามท้องตลาด  ราคาก็อยู่ที่ประมาณ500บาท ต่อชุด   สำหรับการซ่อมแซมก็สามารถคว้านกระบอกสูบได้(แนะนำจากคุณ KOMUTSU)  จากนั้นก็หาซื้อชุดซ่อมได้ตามท้องตลาด หรือที่ผมก็ได้
2. ไม่ต้องใช้ถังกรองน้ำมัน  (สำหรับท่านที่ใช้ถังดำน้ำ หรือถังออกซิเจน) เนื่องจากซีลมีระบบการรีดน้ำมันถึง 3 ชั้น มันใจได้เลยว่าปลอดภัยแน่นอน
3. กระบอกสูบถูกออกแบบให้สามารถรับแรงดันได้ถึง 845 บาร์ ยิ้มีเลศนัย
4. โครงสร้างส่วนฐานผลิตจากเหล็กหล่อที่แข็งแรงพอดีกับความต้องการไม่หนักเกินไป
5. โครงสร้างส่วนอื่นๆสร้างจาก เหล็ก คาร์บอนปานกลาง (S45C) ชุบแข็ง ยิ้มีเลศนัย
6. บอลวาล์วสามารถรับแรงดันได้ถึง 500 บาร์ ยิ้มีเลศนัย
7. สามารถใช้น้ำมันโฮดรอลิกได้ทุกเกรด
8. ช่องมองน้ำมัน 2 ช่องระดับต่ำสุด และสูงสุด ช่วยให้คุณสามารถประยุกต์ใช้งานได้สะดวกขึ้น
9. ระบบทำความสะอาดหัวลูกสูบอัตโนมัต  ซึ่งจะทำความสะอาดหัวลูกสูบและผนักลูกสูบทุกครั้งที่คุณปล่อยแรงดันผลักลูกสูบกลับเข้าตำแหน่งพร้อม(หัวข้อนี้ไม่บอกรายละเอียดนะครับเพราะเป็น Knowhowครับ)
10. หัวลูกสูบจะสะอาดและแห้งมาก (เมื่ออากาศที่เข้าไปสะอาด) จนกลัวว่าจะเป็นสนิมซึ่งป้องกันด้วยน้ำยากันสนิม ขำก๊าก
11.ระบบควบคุมแรงดันเกิน  จะมีสกรูปรับแรงดันที่ส่วนฐานของเครื่องเพื่อให้สามารถปรับแรงดันเพื่อความปลอดภัย ผมจะตั้งไว้ที่220บาร์ ซึ่งถ้าแรงดันเกินนี้น้ำมันจะไม่สามรถอัดเข้ากระบอกอัดได้โดยไม่ต้องทำการระบายอากาศส่วนเกินทิ้ง
12. สามารถอัดอากาศส่วนเกินเก็บเข้าถังได้ทำให้ประหยัดมากขึ้น
13. สกรูปรับระดับน้ำมัน ช่วยให้สามารถปรับระดับ  วัดระดับน้ำมันในถังเก็บได้อย่างถูกต้องแม่นยำมากขึ้น (แต่ไม่ค่อยได้ใช้หรอกเพราะผมจะเิติม และปรับระดับน้ำมันไว้ให้แล้ว) ยิ้มีเลศนัย
14. ด้วยเครื่องขนาด 340 cc สามารถใช้กับแหล่งจ่ายได้ทุกชนิด (แต่แรงดันขาเข้าไม่ควรต่ำกว่า 40 บาร์เพราะจะทำให้กลไกไม่ทำงาน) ยิ้มีเลศนัย
15. สามารถใช้กับปืนได้ทุกขนาด และทุกระดับแรงดัน
16. ตัวเครื่องชุบโครมทั้งหมด
17. ตัวเครื่องสูงแค่ 1 ฟุต
18. ใช้ได้กับก๊าซทุกชนิดที่ไม่ทำปฏิกริยากับน้ำมัน (อากอนร์  คาร์บอนไดออกไซ อื่นๆ)
19. พร้อมสายแรงดันสูง 1 เส้นยาว 1เมตร
       แต่สำหรับราคาเครื่องจะสูงขึ้นเล็กน้อยเพราะต้องเพิ่มส่วนต่างๆตามคำแนะนำของทุกท่านครับ ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 07:57:45 AM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:28:09 PM »

เดิมส่วนฐานถอดประกอบได้อยู่แล้วครับ แต่มันทำให้น้ำหนักมันมากขึ้น ซีแคมคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
ถ้าซีแค้มน่าจะลำบากในการหาที่จับยึดครับ...เพราะบางที่ไม่อำนวย
แต่ถ้าเป็นฐานแบบเดิมแต่ถอดแยกชิ้นได้....ตอนขนย้ายก็ย้ายแยกชิ้นไม่หนักแล้วนะครับ
โวต 1 คะแนน สำหรับการใช้ส่วนฐานแบบเดิมครับ   ตอนนี้แบบเก่านำแบบไหม่ 1 ต่อ 0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 09:30:13 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 06:40:32 AM »

-ระบบทำความสะอาดหัวลูกสูบอัตโนมันทำงานแค่90เปอร์เซนต์ของที่หวังไว้ กำลังแก้ไข เศร้า
-กระบอกสูบแห้งเกินไปอาจทำให้ลูกสูบสึกหรอเร็ว จากการทดลอง 200 วงรอบ ยังไม่เห็นการสึกหรอ แต่มันแห้งมาก คงมาจากน้ำมันที่มีฟีมล์บางเกินไป กำลังทดสอบกับน้ำมันชนิดใหม่ที่ฟีมล์หนาขึ้น อีก 200 วงรอบ ตกใจ
- ระบบอื่นๆทำงานได้ 100 เปอร์เซนต์ ยิ้มีเลศนัย

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 07:49:35 AM »

-ระบบทำความสะอาดหัวลูกสูบอัตโนมันทำงานแค่90เปอร์เซนต์ของที่หวังไว้ กำลังแก้ไข เศร้า
-กระบอกสูบแห้งเกินไปอาจทำให้ลูกสูบสึกหรอเร็ว จากการทดลอง 200 วงรอบ ยังไม่เห็นการสึกหรอ แต่มันแห้งมาก คงมาจากน้ำมันที่มีฟีมล์บางเกินไป กำลังทดสอบกับน้ำมันชนิดใหม่ที่ฟีมล์หนาขึ้น อีก 200 วงรอบ ตกใจ
- ระบบอื่นๆทำงานได้ 100 เปอร์เซนต์ ยิ้มีเลศนัย

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 05:40:53 PM »

tan_tan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 06:13:58 PM »

ว่าจะเข้าไปขอชมผลงานของพี่ประมวล....
ก้อไม่มีค่อยเวลาว่างๆเลย....
อยากเห็นตัวจริงครับ....
แล้วค่างวดประมาณเท่าไหร่ครับพี่... Grin

เป็นเสืออยู่ในป่า  ดีกว่าเป็นหมาอยู่ในเมือง
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 12:56:06 PM »

ว่าจะเข้าไปขอชมผลงานของพี่ประมวล....
ก้อไม่มีค่อยเวลาว่างๆเลย....
อยากเห็นตัวจริงครับ....
แล้วค่างวดประมาณเท่าไหร่ครับพี่... Grin
ยังตอบไม่ได้ตอนนี้ครับ

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 01:01:45 PM »

หลังจากได้ทำการทดสอบทำการอัดจากแรงดัน 12 - 200บาร์ จำนวน 200 วงรอบผลที่ได้คือ
1. หัวลูกสูบสะอาดและแห้ง มาก สังเกตุได้จากสนิมที่เกิดขึ้นเล็กน้อย
2. ผาสูบไม่เกิดการรั่วไหลเก็บแรงดันได้ดี และสะอาดเหมือนลูกสบ
3. ระบบทำความสะอาดลูกสูบทำงานได้ 100 เปอร์เซนต์
4. กลไกส่วนอื่นๆทำงานได้ 100 เปอร์เซนต์
5. อากาศที่ออกมาไม่มีน้ำมันปนอยู่เลยแห้งมาก
ก็เข้าสู่ขั้นตอนของการทำส่วนฐาน และชุบโครม ยิ้มีเลศนัย

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:32:13 PM »

ส่วนฐานและด้ามจับจะใช้สเตนเลส เนื่องจากเป็นส่วนที่ต้องถูกสัมผัสอยู่ตลอดเวลา ถ้าใช้เหล็กและชุบโครม มันคงจะลอกได้ง่าย  ใช้สเตนเลสไม่ลอกไม่เป็นสนิม แต่ราคาสูงกว่านิดหน่อย ไหว้

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:53:37 PM »

มัวแต่คิดเรื่องอื่นๆยังไม่ได้เอาบอมมาให้ดูเลย นี้เป็นภาพที่มีความเสี่ยงในการละเมิดมากที่สุด  เอามาให้ดูกัน

* bom hp200 piston.jpg (34.23 KB, 556x393 - ดู 501 ครั้ง.)

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:19:35 PM »

ต่อไปเป็นการทดสอบครั้งท้ายสุดของผมอีก 200 วงรอบ เพื่อความแน่ใจ ก่อนส่งทดสอบ เศร้า

ข้อดีอีกข้อเมื่อเทียบกับแบบสูบก็คือซีลของสูบจะไม่มีการหล่อลื่น ทำให้สึกหรอจากความร้อนและการเสียดสีได้อย่างรวดเร็วถึงแม้มันจะใช้พลาสติกที่มีคุณสมบัติคงรูปได้ดีเยี่ยมก็ตาม(ยูริเทน)  แต่ HP 200 เป็นระบบผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศ ทำให้เกิดการสึกหรอของซีลน้อยกว่าเพราะผมออกแบบการหล่อลื่น และการทำความสะอาดไว้แล้ว ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 12:42:13 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:20:27 PM »

พร้อมให้ผมทดสอบก็บอกนะครับ เดียวทดสอบให้ ครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 06:39:57 PM »

พร้อมให้ผมทดสอบก็บอกนะครับ เดียวทดสอบให้ ครับ
ยินดีครับ  ผมว่าจะยังไม่ชุบโครมนะครับตอนทดสอบเนื่องจากอาจต้องถอดออกมาตรวจสอบการทำงานหลังการทดสอบ คงไม่ว่ากันนะครับถ้ากดครบ 200วงรอบแล้วก็จะส่งเครื่องให้ทดสอบครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 07:34:53 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 30
  พิมพ์