เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:22:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97155 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #165 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:10:40 PM »

พี่สิทธาำช่วยบอกวัตถุประสงค์ที่จะทดสอบหน่อยสิครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #166 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 02:10:43 PM »

วัตถุประสงค์ที่จะทดสอบ คือต้องการจะทราบว่า อุปกรณ์ตัวนี้ สามารถเพิ่มแรงดันของถังดำน้ำที่เหลือน้อย
ให้กับท่ออัดลมปืนมีแรงดันในระดับ 200 บาร์ได้หรือเปล่า

- อันดับแรก ลมในถังดำน้ำควรเหลือประมาณ 140 บาร์ หรือน้อยกว่าก็ได้

- ต่อมาต่อลมจากถังดำน้ำเข้าไปในอุปกรณ์ที่คุณอู๋ได้รับ จะเรียกว่าอะไรหว่า compresure section หรือเปล่า
เอาเป็นว่าผมเรียกว่า booster pressure ก็แล้วกัน

- ต่อมาต่อสายจากวาวล์ B ลมออกจาก booster เข้าไปยังท่อลมปืน

- ต่อมาปรับอุปกรณ์ booster ให้พร้อมทำงาน ดังนี้
1. เปิดวาวล์ C ถ้าจำได้นะ คือวาวล์ปล่อยไฮโดรลิกให้ยุบตัว
2. เปิดวาวล์ B คือวาวล์ปล่อยลมจาก booster เข้าปืน
3. เปิดวาวล์ A คือวาวล์รับลมจากถังดำน้ำเข้า booster

ระบบพร้อมทำงานแล้ว
1. เปิดวาวล์ถังดำน้ำ ทำให้แรงดัน 140 บาร์ ผ่านวาวล์ A เข้าไปยัง booster และ ผ่านวาวล์ B ไปยังท่อลมปืน
2. รอสักครู่ แรงดันจะดันลูกสูบใน booster ลงไปจนสุด และแรงดันทั้งระบบจะเท่ากัน (ต่ำกว่า 140 บาร์)
3. ปิดวาวล์ A
4. ปิดวาวล์ B
5. ปิดวาวล์ C
6. โยกไฮโดรลิคอัดแรงดันใน booster ขึ้นไป แรงดันใน bosster จะสูงกว่าแรงดันในข้อ 2 โยกไปจนสุดความสามารถของ booster
7. เปิดวาวล์ B แรงดันใน booster จะดันเข้าไปในท่อลมปืน รอสักครู่จนแรงดันเท่ากัน
***** STEP 2 ***********************************************************
8. ปิดวาวล์ B
9. เปิดวาวล์ C
10. เปิดวาวล์ A รอจนแรงดันใน booster คงที่
11. ปิดวาวล์ C
12. ปิดวาวล์ A
13. ทำวนรอบจากข้อ 6 ลงมาถึงข้อ 12 จนกว่าจะได้แรงดัน 200 บาร์ในท่ออัดลมปืน
(จดไว้ด้วยว่าต้อง วนที่รอบจากข้อ 6 จึงจะได้แรงดัน 200 บาร์ในปืนยี่ห้อนั้น ๆ ที่แรงดันจากถังดำน้ำขนาดเท่าใดในข้อ 1)
เพราะทุกอย่างคือตัวแปรหมดครับ

ไม่ถูกต้องตรงไหน ทักท้วงได้ครับ ไม่มีอุปกรณ์อยู่ในมือ เลยได้แต่เดา ๆ ส่งเดชไปครับ

เปิดถังดำน้ำปล่อยแรงดันเข้าไปใน

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #167 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 02:15:54 PM »

แจ๋ง  ครับ  รอติดตาม ....
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #168 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 04:44:24 PM »

สำหรับผลการทดสอบ ที่ต้องการก็ตามหัวข้อการทดสอบแต่ละขั้นตอนนั่นแหละครับ  ว่าเป็นไปตามที่ได้คิดไว้หรือไม่ และความพึงพอใจในด้านต่างๆ

ตัวอย่างเช่น  ขั้นตอนการทดสอบขั้นที่ 1  ให้ทำการอัดที่ปั้ม     ก็ตอบว่า  ทำการอัดแล้วแรงดันขึ้นถึงที่ต้องการต้องทำการปั้มกี่ครั้ง
           หรือ ขั้นตอน2 ให้รอจนกว่า จะได้ยินเสียงของอากาศไหลออก     ก็อาจตอบว่า  ไ้้ด้ยินเสียงของอากาศไหลออกหรือเปล่ารอกี่วินาที

วัตถุประสงค์ของการทดลองก็ เพื่ออัดแรงดันจากแรงดันเริ่มต้น จนถึงแรงดันที่ต้องการ  ตามขั้นตอนที่ได้เขียนไว้ในคู่มือว่าเป็นอย่างไรและพบข้อบกพร่องอะไร หรืออุปสรรค์อะไรในการทดลองก็เท่านี้ครับ  ผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง  ก็อ่านตามคู่มือนั่นแหละครับ ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 04:53:47 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #169 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 04:58:29 PM »

สำหรั
วัตถุประสงค์ที่จะทดสอบ คือต้องการจะทราบว่า อุปกรณ์ตัวนี้ สามารถเพิ่มแรงดันของถังดำน้ำที่เหลือน้อย
ให้กับท่ออัดลมปืนมีแรงดันในระดับ 200 บาร์ได้หรือเปล่า

- อันดับแรก ลมในถังดำน้ำควรเหลือประมาณ 140 บาร์ หรือน้อยกว่าก็ได้

- ต่อมาต่อลมจากถังดำน้ำเข้าไปในอุปกรณ์ที่คุณอู๋ได้รับ จะเรียกว่าอะไรหว่า compresure section หรือเปล่า
เอาเป็นว่าผมเรียกว่า booster pressure ก็แล้วกัน

- ต่อมาต่อสายจากวาวล์ B ลมออกจาก booster เข้าไปยังท่อลมปืน

- ต่อมาปรับอุปกรณ์ booster ให้พร้อมทำงาน ดังนี้
1. เปิดวาวล์ C ถ้าจำได้นะ คือวาวล์ปล่อยไฮโดรลิกให้ยุบตัว
2. เปิดวาวล์ B คือวาวล์ปล่อยลมจาก booster เข้าปืน
3. เปิดวาวล์ A คือวาวล์รับลมจากถังดำน้ำเข้า booster

ระบบพร้อมทำงานแล้ว
1. เปิดวาวล์ถังดำน้ำ ทำให้แรงดัน 140 บาร์ ผ่านวาวล์ A เข้าไปยัง booster และ ผ่านวาวล์ B ไปยังท่อลมปืน
2. รอสักครู่ แรงดันจะดันลูกสูบใน booster ลงไปจนสุด และแรงดันทั้งระบบจะเท่ากัน (ต่ำกว่า 140 บาร์)
3. ปิดวาวล์ A
4. ปิดวาวล์ B
5. ปิดวาวล์ C
6. โยกไฮโดรลิคอัดแรงดันใน booster ขึ้นไป แรงดันใน bosster จะสูงกว่าแรงดันในข้อ 2 โยกไปจนสุดความสามารถของ booster
7. เปิดวาวล์ B แรงดันใน booster จะดันเข้าไปในท่อลมปืน รอสักครู่จนแรงดันเท่ากัน
***** STEP 2 ***********************************************************
8. ปิดวาวล์ B
9. เปิดวาวล์ C
10. เปิดวาวล์ A รอจนแรงดันใน booster คงที่
11. ปิดวาวล์ C
12. ปิดวาวล์ A
13. ทำวนรอบจากข้อ 6 ลงมาถึงข้อ 12 จนกว่าจะได้แรงดัน 200 บาร์ในท่ออัดลมปืน
(จดไว้ด้วยว่าต้อง วนที่รอบจากข้อ 6 จึงจะได้แรงดัน 200 บาร์ในปืนยี่ห้อนั้น ๆ ที่แรงดันจากถังดำน้ำขนาดเท่าใดในข้อ 1)
เพราะทุกอย่างคือตัวแปรหมดครับ

ไม่ถูกต้องตรงไหน ทักท้วงได้ครับ ไม่มีอุปกรณ์อยู่ในมือ เลยได้แต่เดา ๆ ส่งเดชไปครับ

เปิดถังดำน้ำปล่อยแรงดันเข้าไปใน

สำหรับคำก็เป็นการคาดการณ์ที่แม่นยำมาก แสดงว่าพี่เข้าใจการทำงานของเครื่องเป็นอย่างดี  ถ้าจะให้ง่ายอีก ก็อ่านตามคู่มือที่ผมแนบไปด้วยนั่นแหละครับ จะดีที่สุด มีเวลาทดลองอีกมากมาย ถ้าทำตามการทดลองแล้วไม่มีปัญหา ก็ให้หาวิธีทดสอบที่พลิกแพลงออกไปอีกเพื่อให้สามารถแสดงปัญหาได้หลากหลายครับ

สำหรับวิธีการใช้งานโดยย่อ ซึ่งอ้างอิงจากคู่มือคือ(คู่มือได้แนบไปกับเครื่อง ไม่ทราบอ่านหรือยัง)
-.ทำให้เครื่องพร้อมทำงาน (โดยดูจากคู่มือครับ ) แต่ต้องไม่ลืมถอดผาปิดถังน้ำมันข้างหลังเครื่องนะครับไม่อย่างนั้นรั่วแน่นอน
-.การใช้งานเครื่อง(ในคู่มือก็มีครับแต่นี่จะเป็นอย่างย่อ

1. ทำการต่อปืนเข้ากับตัวเครื่อง
2. วาล์วทุกตัวปิด
3. เปิดA เปิด B ตามลำดับเพื่อให้แรงดันจากถังเข้าปืนด้วยแรงดันสูงสุด เมือแรงดันเข้าไปในปืนจนเกจน์ที่ปืนไม่สูงขึ้นอีกให้ปิด B
4. จากนั้นเปิด C ให้อากาศดันลูกสูบลงจนสุด (1/4 รอบ)
5. เมื่อลูกสูบลงจนสุดแล้วให้เปิด C เพิ่มเป็น1/2รอบ เพื่อให้ระบบได้ทำการปรับระดับน้ำมันหล่อลื่น จนกว่าจะได้ยินเสียงอากาศไหลออกจากเครื่อง
7. ปิด C ปิด A จากนั้นเปิด B เพื่อเปลี่ยนทิศทางการไหลของอากาศให้ไหลเข้าปืิน
8. จากนั้นก็ปั้ม  ข้อสังเกตุในการอัดคือถ้าแรงดันตั้นต้นสูงพอ (ไม่น้อยกว่า 100 บาร์)เมื่อกดปั้มทุกครั้งเข็มเกจน์จะบอกแรงดันสูงขึ้น และลดลงเล็กน้อย แรงดันที่ลดลงนี่แหละครับที่จะเป็นตัวบอกว่า ช่องว่างที่กั่นระหว่างน้ำมันกับอากาศมีน้ำมันมีมากแค่ไหน  ถ้าลดลงไม่มากก็แสดงว่าช่องว่างนี้ได้มีน้ำมันมากขึ้นแล้ว  ผมอาศัยช่องว่างนี้ในการหลอลื่นซีลเนื่องจากซีลจะแห้งมาก จากการทดลองที่ผ่านมามันขาดเร็วก็เลยต้องเพิ่มระบบหล่อลื่นเข้าไปอีก
9. ปั้มจนได้แรงดันที่ต้องการก็ปิด B ปลดปืนออก(ถ้าแรงดันเริ่มตั้น 100 บาร์ จะทำการอัดแค่ 1วงรอบ)
*****10. ถ้าปั้มจนน้ำมันในช่องตาแมวด้านล่างมีอากาศให้เห็นแล้วเครื่องจะทำการปล่อยแรงดันออกทุกครั้งที่อัด  ข้อสังเกตุคือแรงดันจะไม่เพิ่มขึ้นอีกเมือกดปั้ม และจะได้ยินเสียงไหลของน้ำมันเมื่อกดปั้ม  และแรงที่ใช้กดจะเปลี่ยนไปเป็นถ้ากดดูจะรู้สักได้ แต่เครื่องนี้ถูกตั้งแรงดันสูงสุดไว้ไม่เกิน 250 บาร์ ดังนั้นไม่ว่าลูกสูบจะขึ้นสุดหรือไม่ก็จะอัดไม่เข้าแล้วถ้าแรงดันสูงถึงระดับนี้  ซึ่งถ้าอัดวงรอบที่ 1จนลูกสูบขึ้นสุดแล้วแต่แรงดันยังไม่ได้ที่ต้องการแต่ไม่เกิน 250 บาร์ ก็ให้ทำการอัดวงรอบที่ 2 ดังนี้

11. ปิด B เปิด A จากนั้นค่อยๆเปิด C (1/4 รอบจนลูกสูบลงสุดและเพิ่มเป็น 1/2รอบ )รอจนได้ยินเสียอากาศไหลออกจึงปิด C และ A ตามลำดับ
12. จากนั้นก็ปั้มจนแรงดันที่เครื่องสูงใกล้เคียงกับแรงดันในวงรอบที่แล้วก็เปิด B  จากนั้นก็ปั้มต่อจนได้แรงดันที่ต้องการ(แต่ไม่เกิน 250 บาร์) หรือลูกสูบขึ้นสุด ซึ่งสังเกตได้จาก แรงกดที่เปลี่ยนไป  เสียงน้ำมันไหล หรือตาแมวล่างมีฟองอากาศ  ถ้ายังไม่ถึง 200 บาร์ ก็ทำซ้ำข้อ 11-12 จนได้แรงดันที่ต้องการ ก็ปิด B ถอดปืนออกไปใช้งานครับ ไหว้ ไหว้

ระมัดระวังเรื่ืองความปลอดภัยด้วยครับ  สำหรับการสังเกตว่าลูกสูบขึ้นสุดแล้วตาแมวล่างจะแสดงอย่างไร ก็ให้ดูในคู่มือเรื่องการเตรียมพร้อมใช้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 06:02:59 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #170 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 05:54:55 PM »

ผม เอาแค่  ใช้แรงน้อยกว่า แฮนปั้ม ไม่กินโอริงเท่าแฮนปั้ม ใช้ได้เหมือนกัน ทุกอย่างก็พอแล้วครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #171 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 05:59:40 PM »

ผม เอาแค่  ใช้แรงน้อยกว่า แฮนปั้ม ไม่กินโอริงเท่าแฮนปั้ม ใช้ได้เหมือนกัน ทุกอย่างก็พอแล้วครับ
ยิ้มีเลศนัย

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #172 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 08:16:52 PM »

คิดว่าวันอาทิตย์นี้จะลงมือทดสอบครับ.....  Wink

หลงรัก หลงรัก Coming Soon  หลงรัก หลงรัก

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #173 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 12:23:17 PM »

คิดว่าวันอาทิตย์นี้จะลงมือทดสอบครับ.....  Wink

หลงรัก หลงรัก Coming Soon  หลงรัก หลงรัก

ทดสอบช้า จังเลยครับ  ต้องรอ วันอาทิตเลยหรอครับ  มีคนเฝ้ารอ เยาะนะพี่ อู่ ครับ ผมคนหนึ่งอยากเห้น มากมาย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #174 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 12:58:45 PM »

คงต้องรออีกหน่อย รถต

ทดสอบช้า จังเลยครับ  ต้องรอ วันอาทิตเลยหรอครับ  มีคนเฝ้ารอ เยาะนะพี่ อู่ ครั

ทดสอบช้า จังเลยครับ  ต้องรอ วันอาทิตเลยหรอครับ  มีคนเฝ้ารอ เยาะนะพี่ อู่ ครับ ผมคนหนึ่งอยากเห้น มากมาย
บ ผมคนหนึ่งอยากเห้น มากมาย

คงต้องรออีกสักหน่อยครับ  รถกำลังติดหล่ม ปั๊มลมมันหนักครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 02:05:48 PM »

คงต้องรออีกหน่อย รถต

ทดสอบช้า จังเลยครับ  ต้องรอ วันอาทิตเลยหรอครับ  มีคนเฝ้ารอ เยาะนะพี่ อู่ ครั

บ ผมคนหนึ่งอยากเห้น มากมาย

คงต้องรออีกสักหน่อยครับ  รถกำลังติดหล่ม ปั๊มลมมันหนักครับ
ยิ้มีเลศนัย

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #176 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 08:08:02 PM »

ต้องขอโทษคุณประมวลจริงๆครับ.... ไหว้ ตอนนี้ผมยังไม่ได้แกะห่อเลยครับ  อ๋อย อ๋อย
 เนื่องจากถูก ผบ. ค้นคลังแสงจึงถูกสั่งสอบที่มาของทรัพย์สิน อาจถึงขั้นถูกยึดทรัพย์  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
ช่วงนี้ต้องหาเช้ากินค่ำไม่ว่ากันน่ะครับ ต้องปั๊มเงินล่าฝันต่อไป  คิก คิก คิก คิก
ถ่ายรูปมาเรียกน้ำย่อยก่อนครับ หลงรัก หลงรัก

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #177 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 08:09:43 PM »

ใจเย็นหน่อยตาโต้ง...ช่วงนี้พี่งานเข้าว่ะ  บู่ บู่

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #178 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 08:18:39 PM »

ใจเย็นหน่อยตาโต้ง...ช่วงนี้พี่งานเข้าว่ะ  บู่ บู่

สงใสจะจริง 5555 (รับโอนมรดกครับ)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #179 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 08:21:53 PM »

ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ..พี่อู๋.... Grin Grin Grin ( จะรอดไหมหว่าเนี่ย) ...

ผมรักในหลวง...ครับ
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 30
  พิมพ์