เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:15:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97318 ครั้ง)
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #180 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 10:00:39 PM »

ต้องขอโทษคุณประมวลจริงๆครับ.... ไหว้ ตอนนี้ผมยังไม่ได้แกะห่อเลยครับ  อ๋อย อ๋อย
 เนื่องจากถูก ผบ. ค้นคลังแสงจึงถูกสั่งสอบที่มาของทรัพย์สิน อาจถึงขั้นถูกยึดทรัพย์  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
ช่วงนี้ต้องหาเช้ากินค่ำไม่ว่ากันน่ะครับ ต้องปั๊มเงินล่าฝันต่อไป  คิก คิก คิก คิก
ถ่ายรูปมาเรียกน้ำย่อยก่อนครับ หลงรัก หลงรัก

555 ใจเย็นอยู่แล้วครับ สะดวกจริงๆค่อยทำการทดสอบครับ 555

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #181 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:26:29 AM »

อยากเรียนตามตรงกับทุกท่านนะครับ  ว่าการทดสอบครั้งนี้ไม่เหมือนครั้งที่แล้วมา  ครั้งที่แล้วกระผมส่งไปทดสอบด้วยใจที่มุ่งมั่นที่จะทำให้มันเป็นชิ้นงานที่ขายได้ และวางแผนไปยาวไกล     แต่การทดสอบครั้งนี้กระผมเองได้ผ่านการจัดสร้างที่ยาวนานพอสมควร และพบกับปัญหาด้านต้นทุนอย่างมาก เนื่องจากลดต้นทุนให้ต่ำลงไม่ได้ด้วยปัจจัยหลายประการ  สรุปว่าการทดสอบครั้งนี้เป็นเพียงการพิสูจน์ว่าการทำงานที่ได้คิดมานั้นมันสามารถทำงานได้ตามที่คิดไว้ แน่นอนครับมันต้องมีข้อบกพร่องแน่นอน แต่ก็หวังว่าระบบหลักๆมันจะทำงาน ยิ้มีเลศนัย
        ได้เห็นคำว่า "ล่าฝัน"ของคุณอู๋ มันทำให้มีกำลังใจ เพราะผมเองคือ"คนล่าฝัน"โดยแท้  ฝันมันอาจไม่เป็นจริงก็ได้  แต่การมีฝันมันก็ทำให้เรายังมีชีวิตบนเส้นทางที่กำลังเดินอยู่ได้ และมีความสุข   จึงขอเรียนมาเพื่อให้ทุกท่านที่สนใจทราบ และขอโทษที่ทำให้ทุกท่านผิดหวังไว้ ณ โอกาสนี้ครับ ไหว้

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #182 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 12:34:05 PM »

ในระหว่างที่รอผลการทดสอบ ก็มาคุยกันเรื่องปัญหา สำหรับเรื่องปัญหาต้นทุน ที่พบก็คือ ชิ้นส่วนที่ต้องการความแข็งแรงเช่นวาล์ว ต่างๆ  เหล็กเกรดดี ซึ่งต้องใช้เทคโนโลยีในการขึ้นรูปพอสมควร สเตนเลส ก็หนักอยู่ จึงทำให้ราคาค่อนข้างสูง  ไม่สามารถสู้Hand pump ที่มีขายตามท้องตลาดได้
       ว่ากันด้วยเรื่องของเครื่องที่ส่งให้คุณอู๋ทดสอบนี้  อย่างที่เคยได้ชี้แจงแล้วว่าผมได้มองเห็นความสึกหรอของซีล จึงจำเป็นต้องเพิ่มระบบหล่อลื่นเข้าไป เพื่อให้เครื่องใช้งานได้ยาวนานเพื่อเพิ่มจุดแข็งให้สามารถต่อสู้กับ Handpump ได้ แต่ระบบนี้จำเป็นต้องมีระบบการควบคุมการไหลของของเหลวทิศทางต่างๆเพื่อให้ซีลทุกตัวได้รับการหล่อลื่นเท่าๆกัน แต่ถ้าจะใช้เช๊ควาล์วที่มีขายตามท้องตลาด ก็ต้องเพิ่มต้นทุนอีก 800-900 บาท ก็ิยิ่งหนักเข้าไปอีกผมก็เลยต้องทำเช็ควาล์ว ขึ้นมาเอง ข้อดีก็คือเราสามารถควบคุมอัตราการไหลได้ง่ายเพราะออกแบบเอง555555
       เรียนตามตรงว่า การทดสอบครั้งนี้คือการทดสอบการทำงานของเช๊ควาล์วเจ้าปัญหาตัวนี้เท่านั้น  ระบบอื่นๆผมทดสอบมาเป็น ร้อยครั้งแล้ว ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเช๊ควาล์วที่ทำขึ้นเองนี้ทำงานได้ดีในระดับที่ยอมรับได้ผลการทดสอบก็จะออกมาดี  แต่ถ้ามันไม่ยอมทำงานแล้วละก็ ยุ่งอีกหน่อย เพราะมันคือหัวใจของระบบ  ถ้าขาดมัน มันก็แค่กระบอกไฮดรอลิกส์ ธรรมดา  ต้นทุนที่ไม่จำเ็ป็นอย่างเช่น โครมเมียม ก็ไม่ชุบซึ่งก็ลดได้ อีก 600 บาท ซึ่งกระผมจะแสดงราคาคร่าวๆของเครื่องรุ่นต่างดังนี้ เพื่อให้เห็นราคาที่สูงไม่ธรรมดาของมัน รวมค่าแรงผมแล้วก็
1. สำหรับรุ่นที่ใช้กับถังดำน้ำ ราคา ประมาณ 8xxx (รุ่นที่ส่งให้คุณอู๋)
2. สำหรับรุ่นที่ใช้คอมเพรสเซอร์ตู้เย็นในการอัด ราคาประมาณ 12xxx
3. รุ่นใช้คอมเพรสเซอร์อัดร่วมกับPumpอัตโนมัติ  คือคนใช้ไม่ต้องซื้ออะไรเลย ไม่ต้องใช้แรงกด  ทำงานกึ่งอัตโนมัติ ไม่มีวาล์ว A วาล์ว B เหลื่อแค่วาล์ว C ตัวเดียว คนใช้แค่กระดิกนิ้ว  ราคาประมาณ 16xxx

จะเห็นว่ารุ่นที่ส่งให้คุณอู๋จะราคาถูกสุด  แต่ถ้ารวมราคาถังดำน้ำแล้วก็จะอยู่ประมาณ สองหมื่น   รุ่นที่สองไม่ต้องใช้ถังดำน้ำ ก็หมายความว่า เรามีเครื่องนี้แล้วไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม ใช้แต่แรงอย่างเดียว  วาล์ว AB ไม่มี มีแต่C ทำงานกึ่งอัตโนมัติ  ราคาก็ 12xxx    แต่ไอ้รุ่นที่สาม ก็เหมือนกับรุ่นที่ 2 แต่จะแตกต่างกันที่ไม่ต้องใช้แรง คือมีปั้มไฟฟ้ากดให้   ราคาก็อย่างที่บอก  จะเห็นว่ามันราคาสูง  มองไปแล้วก็ท้อใจ555555  แปดพัน  หมื่นสอง หมื่นหก ใครจะกล้าซื้อ   มันเป็นอย่างนี้เลยหมดหวังที่จะทำตลาดสู้กับของนอก มันมาถึงทางตันแล้ว ตันตรง แปดพัน หมื่นสอง  หมื่นหก ช่างน่าเสียดายเหลื่อเกิน   หลายท่านอาจหวังให้เครื่องทำงานได้ดี แต่ผมเองรอเพื่อให้รู้ว่าหัวใจของเครื่องทำงานได้อย่างดี  ไม่เป็นโรคหัวใจไปเสียก่อนก็เท่านั้น  ถ้าหัวใจดี ทุกอย่างก็ดีั  ยิ้มีเลศนัยเศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2011, 06:25:19 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #183 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:17:30 PM »

วันนี้เลิกงานเร็วกว่าปกติจึงถือโอกาสผลโฉมเครื่อง HP-200-Eco ที่คุณประมวลส่งมาให้ทดสอบ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #184 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:22:31 PM »

ลองมาดูรูปร่างหน้าตาด้านต่างๆครับ

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #185 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:25:26 PM »

โอ้แม่เจ้า 13กิโล เลยนะ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #186 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:26:12 PM »

ตัวเครื่องมีขนาดความกว้าง 19 ซม.  ยาว 52 ซม.  สูง 37 ซม.

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #187 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:31:42 PM »

น้ำหนักราว 14 กก.

ตัวฐานเก็บได้เรียบร้อย รอยเชื่อมสวยงาม

บอลวาล์วขนาด 500 บาร์

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #188 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:34:03 PM »

วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ...ขอไปอ่านคู่มือการใช้ก่อน แล้วจะมารายงานผลการทดสอบคราวหน้าครับ ไหว้ ไหว้

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #189 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:38:44 PM »

พี่อู๋มาทดสอบให้น้องๆดูในวันเสาร์ดีกว่าครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #190 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:41:21 PM »

วันก่อนผมสงสัยว่าลูก JSB ฝาดำ 5 ตลับ จะมีน้ำหนักเท่าไหร่จึงลองติดต่อคุณ dunk เพื่อเอาลูกชั่งดูครับ   เยาะเย้ย เยาะเย้ย
หากท่านใดสนใจอยากลอกชั่งดูบ้างติดต่อคุณ dunk ได้นะครับ มันจะได้เบาๆลงไปบ้าง  คิก คิก คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2011, 08:46:12 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #191 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:43:05 PM »

พี่อู๋มาทดสอบให้น้องๆดูในวันเสาร์ดีกว่าครับ
แหม...หลอกล่อผมมาตั้งครึ่งวันแล้วยังไม่พออีกเหรอครับคุณโอ๋  แลบลิ้น คิก คิก คิก คิก

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #192 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:46:35 PM »

คุ้มค่ากับการรอคอย ละเอียดมาก นับถือ นับถือ ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #193 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:48:02 PM »

พอดียังไม่ได้ยกถังดำน้ำออกมา จึงยังทดสอบไม่ได้ครับพี่ประมวล  Grin Grin

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #194 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:18:57 PM »

พอดียังไม่ได้ยกถังดำน้ำออกมา จึงยังทดสอบไม่ได้ครับพี่ประมวล  Grin Grin
อย่างนี้แหละครับ ตื่นเต้นดี ชุบชีวิตให้คนเก่าหน้าตาแ่ก่ได้เป็นอย่างดี  ไม่ค่อยได้เจออะไรแปลกใหม่ในชีวิตอย่างนี้บ่อยๆ  ขอบคุณครับ

หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 30
  พิมพ์