เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:28:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97291 ครั้ง)
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #195 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:45:22 PM »

พอดียังไม่ได้ยกถังดำน้ำออกมา จึงยังทดสอบไม่ได้ครับพี่ประมวล  Grin Grin
Cheesyคุณอู๋ ลองเติมลมใส่ท่อs410 จาก100-200บาร์ แล้วนับจำนวนครั้งที่โยก อยากรู้จังว่าต้องโยกกี่ที ไหว้

sompon
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #196 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:01:52 AM »

ในระหว่างที่รอผลการทดสอบ ก็มาคุยกันเรื่องปัญหา สำหรับเรื่องปัญหาต้นทุน ที่พบก็คือ ชิ้นส่วนที่ต้องการความแข็งแรงเช่นวาล์ว ต่างๆ  เหล็กเกรดดี ซึ่งต้องใช้เทคโนโลยีในการขึ้นรูปพอสมควร สเตนเลส ก็หนักอยู่ จึงทำให้ราคาค่อนข้างสูง  ไม่สามารถสู้Hand pump ที่มีขายตามท้องตลาดได้
       ว่ากันด้วยเรื่องของเครื่องที่ส่งให้คุณอู๋ทดสอบนี้  อย่างที่เคยได้ชี้แจงแล้วว่าผมได้มองเห็นความสึกหรอของซีล จึงจำเป็นต้องเพิ่มระบบหล่อลื่นเข้าไป เพื่อให้เครื่องใช้งานได้ยาวนานเพื่อเพิ่มจุดแข็งให้สามารถต่อสู้กับ Handpump ได้ แต่ระบบนี้จำเป็นต้องมีระบบการควบคุมการไหลของของเหลวทิศทางต่างๆเพื่อให้ซีลทุกตัวได้รับการหล่อลื่นเท่าๆกัน แต่ถ้าจะใช้เช๊ควาล์วที่มีขายตามท้องตลาด ก็ต้องเพิ่มต้นทุนอีก 800-900 บาท ก็ิยิ่งหนักเข้าไปอีกผมก็เลยต้องทำเช็ควาล์ว ขึ้นมาเอง ข้อดีก็คือเราสามารถควบคุมอัตราการไหลได้ง่ายเพราะออกแบบเอง555555
       เรียนตามตรงว่า การทดสอบครั้งนี้คือการทดสอบการทำงานของเช๊ควาล์วเจ้าปัญหาตัวนี้เท่านั้น  ระบบอื่นๆผมทดสอบมาเป็น ร้อยครั้งแล้ว ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเช๊ควาล์วที่ทำขึ้นเองนี้ทำงานได้ดีในระดับที่ยอมรับได้ผลการทดสอบก็จะออกมาดี  แต่ถ้ามันไม่ยอมทำงานแล้วละก็ ยุ่งอีกหน่อย เพราะมันคือหัวใจของระบบ  ถ้าขาดมัน มันก็แค่กระบอกไฮดรอลิกส์ ธรรมดา  ต้นทุนที่ไม่จำเ็ป็นอย่างเช่น โครมเมียม ก็ไม่ชุบซึ่งก็ลดได้ อีก 600 บาท ซึ่งกระผมจะแสดงราคาคร่าวๆของเครื่องรุ่นต่างดังนี้ เพื่อให้เห็นราคาที่สูงไม่ธรรมดาของมัน รวมค่าแรงผมแล้วก็
1. สำหรับรุ่นที่ใช้กับถังดำน้ำ ราคา ประมาณ 8xxx (รุ่นที่ส่งให้คุณอู๋)
2. สำหรับรุ่นที่ใช้คอมเพรสเซอร์ตู้เย็นในการอัด ราคาประมาณ 12xxx
3. รุ่นใช้คอมเพรสเซอร์อัดร่วมกับPumpอัตโนมัติ  คือคนใช้ไม่ต้องซื้ออะไรเลย ไม่ต้องใช้แรงกด  ทำงานกึ่งอัตโนมัติ ไม่มีวาล์ว A วาล์ว B เหลื่อแค่วาล์ว C ตัวเดียว คนใช้แค่กระดิกนิ้ว  ราคาประมาณ 16xxx

จะเห็นว่ารุ่นที่ส่งให้คุณอู๋จะราคาถูกสุด  แต่ถ้ารวมราคาถังดำน้ำแล้วก็จะอยู่ประมาณ สองหมื่น   รุ่นที่สองไม่ต้องใช้ถังดำน้ำ ก็หมายความว่า เรามีเครื่องนี้แล้วไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม ใช้แต่แรงอย่างเดียว  วาล์ว AB ไม่มี มีแต่C ทำงานกึ่งอัตโนมัติ  ราคาก็ 12xxx    แต่ไอ้รุ่นที่สาม ก็เหมือนกับรุ่นที่ 2 แต่จะแตกต่างกันที่ไม่ต้องใช้แรง คือมีปั้มไฟฟ้ากดให้   ราคาก็อย่างที่บอก  จะเห็นว่ามันราคาสูง  มองไปแล้วก็ท้อใจ555555  แปดพัน  หมื่นสอง หมื่นหก ใครจะกล้าซื้อ   มันเป็นอย่างนี้เลยหมดหวังที่จะทำตลาดสู้กับของนอก มันมาถึงทางตันแล้ว ตันตรง แปดพัน หมื่นสอง  หมื่นหก ช่างน่าเสียดายเหลื่อเกิน   หลายท่านอาจหวังให้เครื่องทำงานได้ดี แต่ผมเองรอเพื่อให้รู้ว่าหัวใจของเครื่องทำงานได้อย่างดี  ไม่เป็นโรคหัวใจไปเสียก่อนก็เท่านั้น  ถ้าหัวใจดี ทุกอย่างก็ดีั  ยิ้มีเลศนัยเศร้า

คุณประมวลครับ
    ผมสนใจตัวเครี่องนี้อยู่แต่อยากจะขอออกความเห็นคงไม่ว่านะครับ  ตามที่ติดตามมาเครื่องนี้จะทำงานได้ต้องมีอากาศเข้าไปในเครื่องที่มีแรงดันระดับหนึ่ง แล้วเครื่องก็จะทำการอัดอากาศให้แรงดัน 200  บาร์ แล้วนำอากาศไปใส่ในท่อลมของปืนอีกทีใช่ไหมครับ
    ผมและเพื่อนๆ เมื่อจะเอาปืนไปยิงตามสถานที่ต่างๆ ก็จะมีอุปกรณ์ไป 2 ส่วนใหญ่ๆ คือ 1.ปืนและอุกปกรณ์ของปืน  2.ที่เติมลม ซึ่งจะมีตั้งแต่ Hand Pump  ถังลมใหญ่  หรือถังลมเล็ก  ถ้าไปต่างจังหวัดซึ่งจะมีสัมภาระจำพวกสื้อผ้าและอื่นๆ ไปด้วย เจ้าถังลมขนาดใหญ่ มันจะเป็นปัญหามาก เพราะมันจะกินเนื้อที่ในการวางของมาก และสิ่งสำคัญแม่บ้านจะกลัวมันจะระเบิดใส่เพราะเห็นว่าเป็นถังมีแรงดัน ซึ่งจะอธิบายว่าเป็นอากาศธรรมดาก็ไม่ค่อยฟัง บางครั้งก็เลยอดเอาปืนไปด้วย  แต่เอาถังเล็กไปเติมไม่กี่ครั้งแรงดันจะเหลือน้อย  แต่จะซื้อ Hand Pump ก็ใช้ไม่นานก็พัง ซึ่งถ้าพังตอนไปเติมลมที่ต่างจังหวัดด้วยแล้วเซ็งเลยเอาปืนไปไม่ได้ยิง โดยแม่บ้านหัวเราะเยาะอีก บางครั้งแม่บ้านแซวว่าซื้อของมาตั้งแพงยิงไม่ได้ ขายทิ้งไปดีกว่า
     ผมจึงมีความเห็นว่า
      1. แบบหลังสุดตัวขนาดกำลังดีแล้ว แต่ฐานน่าจะถอดออกได้ (ไม่แน่ใจว่าที่ทำแลัวถอดออกได้หรือเปล่า) เพื่อใส่รถได้สะดวก
      2. มีอะไรที่สามารถแทนถังดำน้ำ หรือคอมเพรสเซอร์ตู้เย็น ได้หรือเปล่า แต่วัสดุต้องราคาไม่แพงมาก เช่นที่สูมลมรถ หรือรถยนต์ แต่ถ้าได้แบบไม่ใช้ไฟด้วยยิ่งดีเพราะบางครั้งอาจไปเติมลมตามสวนตามท้องนาซึ่งไม่สะดวกในการหาไฟบ้าน ซึ่งถ้าหาแบบที่ไม่ต้องใช่ไฟได้จริงๆผมว่าใช้ปั๊มลมที่ใช้ไฟ DC 12 Volt ที่ใช้สำหรับเติมลมล้อรถยนต์ที่มีขายทั่วไปตามท้องตลาด   
      3. ผมมีแนวคิดเพียงอย่างเดียวและก็ประการณ์ที่ได้รับมามาเล่าสู่กันฟัง ผมไม่ทราบว่าเครื่องสมารถทำได้หรือเปล่า ต้องลองให้คุณประมวลคิดต่อ  เพราะถ้าทำได้ต้นทุนในข้อ 1 ของคุณประมวล จะลดลงเพราะเพื่อนๆ ไม่ต้องซื้อถัง และที่สำคัญก็ไม่ต้องแบบกถังไปหาที่เติมลมด้วย

สมพล
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #197 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:19:27 AM »

อีกคำถามครับ คุณประมวล
แรงดันต่ำสุดที่เครื่องรับเข้าและสามารถอัดได้ถึง 200 บาร์ มีค่าแรงดันเท่าไหร่ครับ
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #198 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:49:57 PM »

อีกคำถามครับ คุณประมวล
แรงดันต่ำสุดที่เครื่องรับเข้าและสามารถอัดได้ถึง 200 บาร์ มีค่าแรงดันเท่าไหร่ครับ

เครื่องขนาด300cc (เครื่องนี้)ไม่ควรต่ำกว่า 45 บาร์  จากการทดลองถ้าหลอดแก็สปริมาตร ไม่เกิน 260cc และปริมาตรสายที่ต่อเข้าปืนไม่เกิน 40 cc การใช้แรงดันเริ่มต้นเท่านี้จะอัดได้แรงดัน250 บาร์ที่ประมาณ 3 วงรอบครับ   ถ้าน้อยกว่านี้ก็ต้องหลายวงรอบครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 07:51:35 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #199 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:56:05 PM »

คุณประมวลครับ
    ผมสนใจตัวเครี่องนี้อยู่แต่อยากจะขอออกความเห็นคงไม่ว่านะครับ  ตามที่ติดตามมาเครื่องนี้จะทำงานได้ต้องมีอากาศเข้าไปในเครื่องที่มีแรงดันระดับหนึ่ง แล้วเครื่องก็จะทำการอัดอากาศให้แรงดัน 200  บาร์ แล้วนำอากาศไปใส่ในท่อลมของปืนอีกทีใช่ไหมครับ
    ผมและเพื่อนๆ เมื่อจะเอาปืนไปยิงตามสถานที่ต่างๆ ก็จะมีอุปกรณ์ไป 2 ส่วนใหญ่ๆ คือ 1.ปืนและอุกปกรณ์ของปืน  2.ที่เติมลม ซึ่งจะมีตั้งแต่ Hand Pump  ถังลมใหญ่  หรือถังลมเล็ก  ถ้าไปต่างจังหวัดซึ่งจะมีสัมภาระจำพวกสื้อผ้าและอื่นๆ ไปด้วย เจ้าถังลมขนาดใหญ่ มันจะเป็นปัญหามาก เพราะมันจะกินเนื้อที่ในการวางของมาก และสิ่งสำคัญแม่บ้านจะกลัวมันจะระเบิดใส่เพราะเห็นว่าเป็นถังมีแรงดัน ซึ่งจะอธิบายว่าเป็นอากาศธรรมดาก็ไม่ค่อยฟัง บางครั้งก็เลยอดเอาปืนไปด้วย  แต่เอาถังเล็กไปเติมไม่กี่ครั้งแรงดันจะเหลือน้อย  แต่จะซื้อ Hand Pump ก็ใช้ไม่นานก็พัง ซึ่งถ้าพังตอนไปเติมลมที่ต่างจังหวัดด้วยแล้วเซ็งเลยเอาปืนไปไม่ได้ยิง โดยแม่บ้านหัวเราะเยาะอีก บางครั้งแม่บ้านแซวว่าซื้อของมาตั้งแพงยิงไม่ได้ ขายทิ้งไปดีกว่า
     ผมจึงมีความเห็นว่า
      1. แบบหลังสุดตัวขนาดกำลังดีแล้ว แต่ฐานน่าจะถอดออกได้ (ไม่แน่ใจว่าที่ทำแลัวถอดออกได้หรือเปล่า) เพื่อใส่รถได้สะดวก
      2. มีอะไรที่สามารถแทนถังดำน้ำ หรือคอมเพรสเซอร์ตู้เย็น ได้หรือเปล่า แต่วัสดุต้องราคาไม่แพงมาก เช่นที่สูมลมรถ หรือรถยนต์ แต่ถ้าได้แบบไม่ใช้ไฟด้วยยิ่งดีเพราะบางครั้งอาจไปเติมลมตามสวนตามท้องนาซึ่งไม่สะดวกในการหาไฟบ้าน ซึ่งถ้าหาแบบที่ไม่ต้องใช่ไฟได้จริงๆผมว่าใช้ปั๊มลมที่ใช้ไฟ DC 12 Volt ที่ใช้สำหรับเติมลมล้อรถยนต์ที่มีขายทั่วไปตามท้องตลาด   
      3. ผมมีแนวคิดเพียงอย่างเดียวและก็ประการณ์ที่ได้รับมามาเล่าสู่กันฟัง ผมไม่ทราบว่าเครื่องสมารถทำได้หรือเปล่า ต้องลองให้คุณประมวลคิดต่อ  เพราะถ้าทำได้ต้นทุนในข้อ 1 ของคุณประมวล จะลดลงเพราะเพื่อนๆ ไม่ต้องซื้อถัง และที่สำคัญก็ไม่ต้องแบบกถังไปหาที่เติมลมด้วย

สมพล
ขอเวลาเรียบเรียงคำตอบครับ เป็นคำถามที่เยี่ยมที่สุดเท่าที่เคยหาคำตอบมาเลยครับ

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #200 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:24:08 PM »

ตอบคำถามในข้อที่  1 ของคุณสมพลครับ
           เครื่องทดสอบ สามารถถอดฐานออกได้ ซึ่งฐานกับเครื่อง ยึดด้วยสกรูปากจีบ สามตัวครับ จำเป็นต้องใช้สกรู เพราะเป็นวิธีที่ง่าย และแข็งแรงครับ อาจพัฒนาให้เป็นหางปลาก็น่าจะไหว แต่สกรูง่ายและแข็งแรงสุดครับ ไหว้

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #201 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:50:43 PM »

ตอบคำถามในข้อที่ 3 ของคุณสมพลครับ
                            ครับ  สำหรับทุกสิ่งนั้นเริ่มจากการคิดครับ  ก่อนที่จะิเริ่มคิดก็ต้องสร้างแนวคิดก่อน เพื่อจะไม่ต้องคิดอย่างไม่มีทิศทางและขอบเขตที่แน่นอนมันก็จะกลายเป็น  การคิดที่ไม่มีวันหาคำตอบได้ เพราะไม่รุ้ว่าเป้าหมายอยู่ ณ ที่แห่งใด ยิ่งคิดก็ยิ่งไกลจากจุดเริ่มต้น สุดท้ายก็ไม่รู้ว่า เรามาจากที่ไหน และจะไปจบที่แห่งหนใด   แต่สิ่งที่คุณสมพลให้แนวคิดนี้ถือเป็นสิ่งที่ยอดเยี่ยม และตรงกับใจผมที่สุด ผมไม่ใช่พ่อค้าที่หวังแต่กำไร  สิ่งที่คุณสมพลได้กล่าวมานั้นมันคือ เป้าหมายของผมที่ยังไปไม่ถึง  ซึ่งพยายามอย่างยิ่งที่จะไปให้ถึง ด้วยตัวผมคนเดียวมันคงไม่สำเร็จแน่ เพราะสิ่งที่กำลังทำอยู่ไม่ได้ทำเพื่อเงินเล็กน้อย  แต่เป้าหมายคือ  "พาทุกคนผ่านพ้น"ปัญหา"ไปด้วยกันโดยที่พวกเราเหนื่อยน้อยที่สุด" ด้วยแนวคิด และหนทางแก้ปัญหาจากเพื่อนๆพี่น้องทุกคนนั่นแหละครับ จะพาเราผ่านพ้นไปด้วยกัน  คนหนึ่งแสดงปัญหา  อีกหลายคนแสดงวิธีแก้ปัญหา  คนหนึ่งทำ อีกหลายคนช่วยกันคิดช่วยกันสนับสนุน    มันต้องสำเร็จสักวัน  มันต้อสำเร็จสักวัน  มันต้องสำเร็จสักวัน เราต้องผ่านพ้นปัญหานี้ไปสักวัน
                             กระผมเองแม้เป็นคนรักสันโดษ  แต่ก็กระหายความ สำเร็จมากกว่าอย่างอื่น  (อยากจะเรียกตัวเองอย่างไม่อายใครว่า "สุภาพบุรุษถืออาวุธที่บูชาศักดิ์ศรีมากกว่าเงินทอง 55555 55555 55555 )แต่ก็ยังเรียกไม่ได้เพราะเงินเดือนออกทีไร ต้องวิ่งแจ้นไปเอามาใช้ทุกที ขำก๊าก
                                                                                                                          ประมวล

sompon
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #202 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:25:04 PM »

ตอบคำถามในข้อที่ 3 ของคุณสมพลครับ
                            ครับ  สำหรับทุกสิ่งนั้นเริ่มจากการคิดครับ  ก่อนที่จะิเริ่มคิดก็ต้องสร้างแนวคิดก่อน เพื่อจะไม่ต้องคิดอย่างไม่มีทิศทางและขอบเขตที่แน่นอนมันก็จะกลายเป็น  การคิดที่ไม่มีวันหาคำตอบได้ เพราะไม่รุ้ว่าเป้าหมายอยู่ ณ ที่แห่งใด ยิ่งคิดก็ยิ่งไกลจากจุดเริ่มต้น สุดท้ายก็ไม่รู้ว่า เรามาจากที่ไหน และจะไปจบที่แห่งหนใด   แต่สิ่งที่คุณสมพลให้แนวคิดนี้ถือเป็นสิ่งที่ยอดเยี่ยม และตรงกับใจผมที่สุด ผมไม่ใช่พ่อค้าที่หวังแต่กำไร  สิ่งที่คุณสมพลได้กล่าวมานั้นมันคือ เป้าหมายของผมที่ยังไปไม่ถึง  ซึ่งพยายามอย่างยิ่งที่จะไปให้ถึง ด้วยตัวผมคนเดียวมันคงไม่สำเร็จแน่ เพราะสิ่งที่กำลังทำอยู่ไม่ได้ทำเพื่อเงินเล็กน้อย  แต่เป้าหมายคือ  "พาทุกคนผ่านพ้น"ปัญหา"ไปด้วยกันโดยที่พวกเราเหนื่อยน้อยที่สุด" ด้วยแนวคิด และหนทางแก้ปัญหาจากเพื่อนๆพี่น้องทุกคนนั่นแหละครับ จะพาเราผ่านพ้นไปด้วยกัน  คนหนึ่งแสดงปัญหา  อีกหลายคนแสดงวิธีแก้ปัญหา  คนหนึ่งทำ อีกหลายคนช่วยกันคิดช่วยกันสนับสนุน    มันต้องสำเร็จสักวัน  มันต้อสำเร็จสักวัน  มันต้องสำเร็จสักวัน เราต้องผ่านพ้นปัญหานี้ไปสักวัน
                             กระผมเองแม้เป็นคนรักสันโดษ  แต่ก็กระหายความ สำเร็จมากกว่าอย่างอื่น  (อยากจะเรียกตัวเองอย่างไม่อายใครว่า "สุภาพบุรุษถืออาวุธที่บูชาศักดิ์ศรีมากกว่าเงินทอง 55555 55555 55555 )แต่ก็ยังเรียกไม่ได้เพราะเงินเดือนออกทีไร ต้องวิ่งแจ้นไปเอามาใช้ทุกที ขำก๊าก
                                                                                                                          ประมวล

ขอบคุณครับที่เห็นว่าความคิดของผมมีประโยชน์ผมก็ชอบออกแบบเหมือนกับคุณเหมือนกันตรับแต่คนละสาขากัน ชอบคิดอะไรแปลกๆแต่ส่วนมากคิดแต่ไม่ค่อยได้ลงมือปฏิบัติ
        ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาผมเอาปืนลม (ปืน S410) ไปยิงที่ต่างจังหวัดโดยเอาที่เติมลมแบบถังเล็กไป เพราะถังใหญ่เอาไปไม่ได้เนื่องจากกินเนื้อที่มากและเกรงใจแม่บ้านเพราะต้องนั่งใกล้ถังเพราะรถผมเป็นแบบรถเก๋งแวน แม่บ้านผมกลัวถังจะระเบิดใส่ ผมไป 4 วัน ช่วง 2 วันแรก เอาไปไปยิงกับญาติที่ต่างจังหวัด ญาติชมว่าปืนลมอะไรไม่น่าจะยิงแรงและแม่นขนาดนี้แถมยังเสียงไม่ดัง สนุกมาก  ส่วน 2 วันหลัง เศร้ามากเลย นั่งดูปืนในกล่องก็เพราะว่าลมในถังที่เติมหมด
         ผมลองจินตนาการว่าจะต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างที่เติมลมให้ใช้งานได้ตลอดเวลาที่ออกรอบ  ซึ่งอุปกรณ์ที่ควรจะมี
            1.   ถังลมขนาดเล็ก
            2.   Hand Pump หรือ ที่สูบลมรถยนต์ ที่ราคาไม่แพงมากโดยดัดแปลงเพิ่มอุปกรณ์ดูดความชื้นและที่กรองกากาศ
            3.   เครื่องอัดอากาศที่คุณประมวลทำ

ผมจะกล่าวถึงตอนที่ถึงต่างจังหวัดเลยนะ ผมจะเอา Hand Pump หรือที่สูบลมรถยนต์ กับ เครื่องอัดอากาศที่คุณประมวลทำ เก็บไว้ที่บ้าน  แล้วเอาถังลมเล็กใส่เป้ออกรอบพร้อมกับปืนหมดตรงไหนก็เติมตรงนั้น เคยถามคุณอู๋ถ้าจำไม่ผิด 1 ถังจะเติมได้ 4 หลอด ซึ่ง 1 วันน่าจะพอกับการใช้งาน
          ถึงบ้านตอนเย็นช่วงว่างก็เติมทำการเติมลมใส่ถังให้เต็มเพื่อออกรอบวันรุ่งขึ้น ที่นี้ก็ถึงวิธีการเติมลมตามแนวคิดผมนะครับแต่ไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่า
          ขั้นตอนที่ 1 นำเอา Hand Pump ต่อเข้ากับเครื่องอัดอากาศ  ทำการอัดอากาศเข้าไปเข้าไปในเครื่องอัดอากาศ
          ขั้นตอนที่ 2 อัดอากาศให้ได้มากกว่าลมในถังที่มีอยู่
          ขั้นตอนที่ 3 ถ่ายอากาศจากเครื่องอัดอากาศไปยังถังลมขนาดเล็ก
          ขั้นตอนที่ 4 ทำซ้ำ ขั้นตอนที่ 1 ถึง 3 จนได้ถังลมขนาดเล็กได้แรงดัน 200 บาร์

แต่ถ้าต้องการประหยัดก็มีอุปการ์แค่ Hand Pump หรือ ที่สูบลมรถยนต์ กับ เครื่องอัดอากาศที่คุณประมวลทำ โดยเปลี่ยนขั้นตอนที่ 3 โดยถ่ายอากาศจากเครื่องอัดอากาศไปยังท่อลมแทน
          ข้อความอาจจะยาวไปหน่อยครับ แต่มันเป็นความคิดของผม อาจจะมีประโยชน์กับคุณประมวลนะครับ  ผมขอสนับสนุนคนไทยครับ จะได้ไม่ต้องพึงพาต่างชาติอย่างเดียว
                                                           สมพล
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #203 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:40:30 AM »

สนับสนุน พี่ ประมวลครับ  ขนาดทรานฟอร์เมอร์ ยังผลิตในไทย โชว์ทัวโลก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #204 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:44:36 AM »

คำว่า Hand Pump หรือที่สูบลมรถยนต์  กับ เครื่องอัดอากาศที่คุณประมวลทำ

ในความหมายหนึ่ง ถือว่าเป็นคนละอุปกรณ์  อีกความหมายหนึ่งหมายถึงขยายความ  Hand Pump
ว่ามีชื่อเรียกอีกอย่างว่า ที่สูบลมรถยนต์

1. hand pump คือ ปั็มมือที่สูบลมได้ 3000 psi ไม่ใช่สูบลมสามล้อปั่นซึ่งปั้มได้เพียง 50 psi
2. ที่สูบลมรถยนต์ก็หมายถึงที่สูบลมตามปั๊มน้ำมันซึ่งมีแรงดันไม่เกิน 250 psi หรือ 17 บาร์

ดังนั้นผมขอเดาว่าคุณ sompon น่าจะหมายถึง hand pump ของสามล้อปั่น เอาไปใช้ควบคู่กับ
เครื่องอัดอากาศคุณประมวล  แนวคิดนี้ยังไม่ได้ผลครับ ด้วยแรงเดิมเริ่มต้นมีเพียง 50 psi หรือ 3 บาร์กว่า ๆ
ในขณะที่เครื่องอัดอากาศต้องการแรงดันขั้นต่ำเริ่มต้นที่ 45 บาร์
sompon
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #205 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:28:24 AM »

คำว่า Hand Pump หรือที่สูบลมรถยนต์  กับ เครื่องอัดอากาศที่คุณประมวลทำ

ในความหมายหนึ่ง ถือว่าเป็นคนละอุปกรณ์  อีกความหมายหนึ่งหมายถึงขยายความ  Hand Pump
ว่ามีชื่อเรียกอีกอย่างว่า ที่สูบลมรถยนต์

1. hand pump คือ ปั็มมือที่สูบลมได้ 3000 psi ไม่ใช่สูบลมสามล้อปั่นซึ่งปั้มได้เพียง 50 psi
2. ที่สูบลมรถยนต์ก็หมายถึงที่สูบลมตามปั๊มน้ำมันซึ่งมีแรงดันไม่เกิน 250 psi หรือ 17 บาร์

ดังนั้นผมขอเดาว่าคุณ sompon น่าจะหมายถึง hand pump ของสามล้อปั่น เอาไปใช้ควบคู่กับ
เครื่องอัดอากาศคุณประมวล  แนวคิดนี้ยังไม่ได้ผลครับ ด้วยแรงเดิมเริ่มต้นมีเพียง 50 psi หรือ 3 บาร์กว่า ๆ
ในขณะที่เครื่องอัดอากาศต้องการแรงดันขั้นต่ำเริ่มต้นที่ 45 บาร์

ใช่แล้วครับผมหมายถึง hand pump ที่ราคาไม่แพง เอาไปใช้ควบคู่กับเครื่องอัดอากาศคุณประมวล ด้วยแรงเดิมเริ่มต้นมีเพียง 50 psi หรือ 3 บาร์กว่า ๆ ผมไม่รู้ว่าคุณประมวลจะมีแนวคิดอย่างไร ถ้ามีทางเป็นไปได้ เพื่อนๆที่สนใจ รวมถึงผมจะได้ชุดอุปกรณ์ในราคาที่ไม่แพงและมีความปลอดภัยในการขนย้ายเพราะไม่ต้องแบกถังใหญ่ไปด้วย เมื่อได้ราคาที่ไม่แพงก็คงมีผู้สนใจที่อยากได้จำนวนมาก ยอดขายก็จะมากขึ้น  รายได้ส่วนนี้ก็จะกลับไปหาผู้ที่คิดค้นวิจัยจนเราได้ใช้ของที่เราต้องการ และเพื่อเป็นการสนับสนุนคนไทยด้วยกันให้มีกำลังใจในการคิดค้นสิ่งประดิษฐ์ใหม่ให้เป็นประโยชน์แก่ประเทศชาติ  เมื่อเราสนันสนุนให้แรงจูงใจแก่นักประดิษฐ์นักวิจัย อีกหน่อยก็คงจะมีนักวิจัยและนักประดิษฐ์มากขึ้น ประเทศของเราคงจะสู้กับต่างชาติได้ จะได้ไม่ต้องพึงพาเทคโนโลยีต่างชาติเพียงอย่างเดียวครับ

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #206 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:09:15 PM »

ครับ  ก็หลากหลายแนวคิดสำหรับหลายคนมันก็คือการระดมสมอง
               สำหรับคำตอบของคุณ Sitta ก็ชัดเจนในตัวมันเอง เนื่องจากร่วมกันสร้างมาตั้งแต่ต้นครับ สำหรับแนวคิดของคุณสมพลก็เป็นแนวคิดที่เป็นจุดเริ่มตั้นของผมเอง ตั้งแต่ต้นเลยนะครับ  ผมนึกถึงความสบายก่อน แต่ความสะบายนั้นมันก็ต้องมีปัจจัยต่างๆมาลดความสะบายลงก็เป็นธรรมดา ซึ่ง  ณ เวลาปัจจุบันมันก็ได้แค่นี้ครับแต่ไม่ได้หมายว่าในอนาคตมันจะเป็นไปไม่ได้  อาจมีผู้ที่แอบอ่านกระทู้นี้แล้วนำแนวคิดต่างๆที่เราได้คุยกันไปสร้างชิ้นงานที่ทำให้ปัญหานี้หมดไป และเราๆก็ได้ใช้อุปกรณ์นั้นอย่างหมดปัญหา ก็เป็นไปได้มันเป็นไปได้ทั้งหมด และทุกทาง ผมเองก็จะยินดีอย่างที่สุด ยินดีที่ปัญหาต่างๆหมดไป
               เราต้องมาลำลึกถึงเรื่องของพลังงานกันก่อนครับ   การบีบอัดมวลอากาศที่แรงดันหนึ่งๆ ปริมาตรเริ่มตั้น200 ลิตร ให้เหลือปริมาตร 1 ลิตรเพื่อให้ได้แรงดัน 200 บาร์นั้น ถ้าใช้เครื่องมือที่ไม่มีความสูญเสียจากปัจจัยต่างๆเลย ต้องใช้พลังงานมหาศาลครับ  แต่พลังงานนั้นจะมาจากที่ไหน แหล่งไหน และรูปใดนั้น นี่แหละปัญหาครับ  พลังงานที่ไกล้ที่สุดที่ Hand pump ที่ใช้ปัจจุบันก็คือ พลังงานจากกล้ามเนื้อครับ ซึ่งคงไม่ต้องอธิบายว่ามาจากไหนนะครับ
                เราจะไม่ต้องใช้พลังงานกล้ามเนื้อ ก็ต้องใช้พลังงานจากเครื่องอัด ที่เราไปเติมถังดำน้ำนั่นแหละครับถังดำน้ำมันก็ไม่ได้สร้างพลังงานเองมันเป็นเพียงแหล่งกักเก็บพลังงานเท่านั้นครับสำหรับปัญหานี้กระผมเองก็มองพลังงานรอบตัว จากใกล้ไปหาไกลตัวอย่างเช่น
- กล้ามเนื้อ(ซึ่งมาจากข้าว)
- พลังงานไฟฟ้า(ซึ่งมาจากเขื่อน)
เพียงแต่การทำพลังงานไฟฟ้ามาเปลียนให้เป็นรูปอื่นนั้นมันก็ต้องอาศัยกลไกการเปลียนรูปพลังงานที่ค่อนข้างซับซ้อนด้วยเทคโนโลยีที่มีมันทำไม่ได้ ก็ต้องหาวิธีเพิ่มพลังงานด้วยกล้ามเนื้อของเรา ซึ่งเป็นวิธีที่คิดออกตอนนี้ และการใช้พลังงานไฟฟ้าเต็มๆก็คิดไว้ แต่ราคามันสูง  ซึ่งมันก็ไม่ได้มีปัจจัยเรื่องราคาอย่างเดียวครับมันมีเรื่องของขนาดเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย  
               ลองคิดดูซิครับเราจะพับถังน้ำมัน 200 ลิตรที่เห็นกันอยู่ทั่วๆไปมาเก็บไส่ไว้ในกระเป๋าเป้มันก็ไม่ใช่เรื่องง่าย เราก็ต้องหาวิธีอื่นๆที่จะหลีกเลี่ยงการใช้พลังงานขนาดนั้น เขาก็เลยคิดสร้าง Handpup, ขึ้นมาเพื่อให้เราสามารถพกพามันไปได้ทุกที่ แต่แท้จริงแล้ว handpump มันก็ไม่ได้สร้างพลังงานด้วยตัวมันเอง มันก็ใช้พลังงานจากกล้ามเนื้อเราซึ่งมาจากข้าว และ เบียร์ที่เรากินเข้าไป มันง่าย แต่มันเหนื่อย ถ้าเราเอา handpump อัดเข้าถังดำน้ำ เราก็จะใช้พลังงานเท่ากับมอเตอร์จ่ายให้กับปั้มที่เราใช้อัดถังดำน้ำนั่นแหละครับ  ขนาดเมอร์เตอร์ยังร้อนจี๋เลย กล้ามเนื้อไม่ต้องพูดถึงครับ ก็มองกันอย่างมีเหตุมีผลก็คงไม่ว่ากันนะครับ
              สำหรับแนวคิดในเรื่องพลังงานผมก็ได้มองพลังงานใกล้ตัวที่พอจะหาได้สำหรับชาวบ้านอย่างเราเช่น พลังงานไฟฟ้า กระแสตรง กระแสสลับ( ซึ่งได้คิดนำคอมเพรสเซอร์ตู้เย็นมาเปลียนแปลงพลังงาน) แต่ก็ต้องรับภาระในการแบกน้ำหนัก และวิ่งหาไฟฟ้า  ถ้ามองมุมนี้ hand pump กินขาดเพราะมันเป็นปลิงที่ดูดพลังงานจากตัวเราไป จะเป็นว่าปลิงมีขนาดเล้กมาก พกพาง่าย

สรุปว่า แนวคิดที่จะพกพาอะไรสักอย่างใส่เป้ไปมันค่อนข้างยาก  ถ้าจะใช้ถังขนาดเล็ก ก็จะเป็นไปได้ยากมาก ไม่ต้องลองทำหรอกครับผมขอแสดงเหตุผลไว้เลยว่า    ถ้าเป็นอากาศ (Air) ที่มีสถานะเป็นก๊าซแล้วก็ยากเย็นอยู่เนื่องจากอากาศที่เราใช้หายใจมันอัดอย่างไรก็ไม่เป็นของเหลวเพราะฉะนั้นมวลจะแตกต่างกับปริมาตรมาก ง่ายๆ ก็คือ ถ้าปริมาตรเล็ก มวลก็เล็ก  เติมครั้งเีดียว แรงดันก็จะลดลงอย่างรวดเร็ว ตามสมการของบอล์ย

แต่ถ้าเป็นของเหลวและมีโอกาศเป็นไปได้สูงกว่า เนื่องจากมวล และปริมาตรแตกต่างกันน้อยกว่า  อย่างที่มีเสนอความคิดว่าให้ใช้ อาร์กอน คาร์บอนไดอ๊อกไซน์ ไนโตรเจน  ความเป็นไปได้มันมันมากกว่า แต่ก็มีปัญหาว่า ก๊าซบางชนิดมันแรงดันไม่สูงนักก็จะเปลี่ยนสถานะจากก๊าซเป็นของเหลวซึ่งจะหาคุณสมบัติอย่างอากาศ (Air) มันยาก  ออกซิเจนก็ทำปฏิกริยากับสารเคมีบางชนิดซึ่ง  บางชนิดนั้น เรานำมาใช้ทุกชนิด ก็เป็นอันว่าใช้ออกซิเจนไม่ได้

ถ้าโจทย์คือ  อยากที่จะพกพาสะดวก ก็ hand pump  นั่นแหละครับเหมาะสมแล้วตามเหตุผลที่กล่าวมา แต่ก็มีปัญหาอีกว่า มันพังง่าย ไม่ทนทาน
           คำถามต่อมาก็คือ ทำอย่างไรให้มันทนทาน  ก็ไปแก้ปัญหาที่โครงสร้างสร้างของมัน ช่วยกันดูซิว่า ด้วยโครงสร้างเดิมเราจะหาวิธีให้มันทนทานขึ้นได้อย่างไร  อาจเพิ่มระบบอื่นๆเข้าไป  เช่น  ซีลขาดบ่อย ก็หารากเหง้าของปัญหา ถ้ามันบอกว่า วัสดุของซีลไม่ดี ก็มองหาวัสดุใหม่(แต่เท่าที่รู้นะครับ ไอ้ที่มันใส่มาให้น่ะดีที่สุดแล้ว) ถ้าหาวัสดไม่ได้ก็ต้องหาวิธียึดอายุการใช้งานซีล  อาจเพิ่มระบบหล่อลื่นเข้าไป ถ้ามันร้อนก็หาวิธีระบายความร้อน

ยิ้มีเลศนัยแหม่ ถ้ามีใครที่มีhandpumpที่พังแล้วก็ลองนำมาผ่าตัดช่วยกันคิดหาทางออกก็ได้  หรือขว้างมาให้ผม ผมก็จะนั่งพิจารณาก็เป็นไปได้ ขำก๊าก

สำหรับแนวคิดผมคิดไว้มากมายไร้สาระบ้าง บ้าบอบ้าง มันก็คิดได้ถ้าไม่เชื่อว่าบ้าก็จะเล่าให้ฟัง เช่น
- อาศัยแรงดันจากการระเบิด    อาจจะหากระสุนลูกซองมาแกะตะกั่วออก จากนั้น ก็เอาไปไส่อุปกรณ์ที่จะส่งแรงดันที่ได้จากการระเบิดเข้าไปเก็บไว้ในหลอดแก็สของปืน โดยผ่านระบบการกรองเขม่าก่อนเข้าหลอดแก็ส  ถ้ากลัวแรงดันมันเกินก็ใช้ดินปืนให้พอดี หรือไม่ก็ใช้วาล์วควบคุมแรงดัน  ก็เป็นไปได้ไม่ใช่หรือครับถ้าเราไม่ขีดกรอบขึ้นมาบังคับตัวเรา  ถ้ากล้าใช้ก็กล้าทำ ยิ้มีเลศนัย

หมายเหตุ   สูบลมที่สร้างแรงดันได้สูงสุดตอนนี้เท่าที่ทราบ ก็คือ สูบลมของโช๊คจักรยาน ซึ่งสร้างแรงดันได้ประมาณ 500 PSI รู้สึกว่าจะยี่ห้อ FOX

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 09:26:43 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #207 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:42:45 AM »

การสร้างแรงดันจากระเบิด ผมเคยคิดแล้วแต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร
ผมคิดจากแรงระเบิดของกระสุนปืนที่มีแรงดันประมาณ 30000 psi
คิดเป็นปริมาณคร่าว ๆ ก็ต้องเอาพื้นที่รูลำกล้องปืนมาคิดแล้วคูณด้วย 10
ก็จะได้ปริมาณแรงดัน 3000 psi ก็ยังน้อยนิด คงต้องยิงหลายนัด
แต่ก็คิดไม่ออกว่าจะเอากระบอกอะไรเก็บแรงดันไว้

อุปกรณ์ก็เป็นลักษณะเหมือนถังดำน้ำ แต่มีช่องใส่กระสุนแบบไม่มีหัวมีแต่ดินปืน
แล้วหมุนเกลียวปิดไว้หลังเกลียวเป็นชุดกระแทกแก็บท้ายปลอกกระสุน
พอดึงแล้วปล่อยแก็บจะระเบิดและทำให้ดินปืนระเบิดกลายเป็นแรงดัน
พ่นเข้าไปในกระบอก แรงดันจะค่อย ๆ เพิ่มขึ้นตามนัดปืนที่ยิง
ถังตัวกระบอกจะมีรีลีสวาวล์ ถ้าแรงดันเกินจะมีแรงระบายออก

หากงานนี้เสร็จผมว่าก็ต้องมีคนขี้เกียจเปลี่ยนกระสุนอีก ก็เลยต้องปรับเป็นลูกโม่
หรือแมกกาซีน หรือว่าเปลี่ยนไปใช้ปลอกลูกซอง

คิดไปคิดมา ก็สรุปลงว่า ด้วยแก็สที่ได้มันไม่ใช่อากาศที่เราหายใจ ก็ไปเข้ากับกติกา
ที่เขารณรงค์ให้เลิกใช้ Co2 อีก ก็เลยเลิกคิดไป จบแล้วครับ

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #208 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 06:40:16 PM »

การสร้างแรงดันจากระเบิด ผมเคยคิดแล้วแต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร
ผมคิดจากแรงระเบิดของกระสุนปืนที่มีแรงดันประมาณ 30000 psi
คิดเป็นปริมาณคร่าว ๆ ก็ต้องเอาพื้นที่รูลำกล้องปืนมาคิดแล้วคูณด้วย 10
ก็จะได้ปริมาณแรงดัน 3000 psi ก็ยังน้อยนิด คงต้องยิงหลายนัด
แต่ก็คิดไม่ออกว่าจะเอากระบอกอะไรเก็บแรงดันไว้

อุปกรณ์ก็เป็นลักษณะเหมือนถังดำน้ำ แต่มีช่องใส่กระสุนแบบไม่มีหัวมีแต่ดินปืน
แล้วหมุนเกลียวปิดไว้หลังเกลียวเป็นชุดกระแทกแก็บท้ายปลอกกระสุน
พอดึงแล้วปล่อยแก็บจะระเบิดและทำให้ดินปืนระเบิดกลายเป็นแรงดัน
พ่นเข้าไปในกระบอก แรงดันจะค่อย ๆ เพิ่มขึ้นตามนัดปืนที่ยิง
ถังตัวกระบอกจะมีรีลีสวาวล์ ถ้าแรงดันเกินจะมีแรงระบายออก

หากงานนี้เสร็จผมว่าก็ต้องมีคนขี้เกียจเปลี่ยนกระสุนอีก ก็เลยต้องปรับเป็นลูกโม่
หรือแมกกาซีน หรือว่าเปลี่ยนไปใช้ปลอกลูกซอง

คิดไปคิดมา ก็สรุปลงว่า ด้วยแก็สที่ได้มันไม่ใช่อากาศที่เราหายใจ ก็ไปเข้ากับกติกา
ที่เขารณรงค์ให้เลิกใช้ Co2 อีก ก็เลยเลิกคิดไป จบแล้วครับ

นับถือ นับถือ  แต่ถ้าใช้ในยามฉุกเฉินหรือยามไปเที่ยวต่างจังหวัดก็คงพอไหวมั้งครับ  คิดกันเล่นๆ  ถ้าจะทำก็คงไม่ให้อัดเข้าหลอดแก็สทันที น่าจะให้อัดเข้าหลอดเก็บชั่วคราวก่อน  หลอดเก็บชั่วคราวนี้ต้องมีระบบควบคุมแรงดัน  และมีปริมาตร มากเป็น 2 เท่าของหลอดแก็สปืนและต้องควบคุมแรงดันในหลอดชั่วคราวให้มีแรงดันมากกว่าแรงดันที่ใช้ในปืน 2 เท่า เพื่อที่เวลาเติมจะได้แรงดันที่หลอดแก็สของปืนเท่ากับที่ต้องการ    แต่ก็คงเป็นไปได้ยาก ....

นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #209 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:21:16 PM »

Cheesyสงสัยคุณอู๋โยกปั้มลมไปสองหมื่นครั้งเลยหมดแรงมารีวิวต่อ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
 ยิ้มีเลศนัยล้อเล่นนะ  เร็วๆหน่อยครับ คุณอู๋ มีคนติดตามเยอะ หลงรัก ไหว้

หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 30
  พิมพ์