เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:28:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97287 ครั้ง)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #225 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:19:07 PM »

ขนาดซึมตั้งแต่ 50 บาร์....ยังมานะปั๊มซะจนถึง 250 บาร์...
แรงดีจริงๆ...พี่อู๋ ครับ... เยี่ยม เยี่ยม

ผมรักในหลวง...ครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #226 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:23:49 PM »

คิดว่าออกแรงน้อยกว่าแฮนด์ปั๊มทั่วไปมากกว่า 50%  เพราะปกติโยกแฮนด์ปั๊มต้องพักยก + เหงื่อแตก
แต่เครื่องตัวนี้ไปแบบนิ่มๆเลยครับ จะติดก็ตรงที่น้ำหนักของเครื่อง กับ ระบบวาล์วที่แข็ง ครับ คุณหน่อง

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #227 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:57:03 AM »

ถ้าไม่ซึมผ่านก้านโยกวาวล์ 2 หรือ  3 ก็น่าจะซึมผ่านเกลียวต่อรอบ ๆ ซึ่งโอกาสเป็นได้สูงมาก
ดูเกลียวเกจวัดแรงดัน เกลียววาวล์

ผมเห็นเหมือนใช้เทปพันท่อประปามาใช้พันเกลียวหรือเปล่า ถ้าใช่มันก็น่าซึมอยู่หรอกครับ
เทปพวกนี้รับแรงดันได้แค่ไม่เกิน 20 บาร์ครับ เจอแรงดันน้ำสูง ๆ ดันน้ำรั่วออกจนแรงดันอยู่ในระดับจึงหยุดรั่ว
เป็นน้ำก็มองเห็น แต่เป็นอากาศมันมองไม่เห็น
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #228 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:15:42 AM »

ถ้าไม่ซึมผ่านก้านโยกวาวล์ 2 หรือ  3 ก็น่าจะซึมผ่านเกลียวต่อรอบ ๆ ซึ่งโอกาสเป็นได้สูงมาก
ดูเกลียวเกจวัดแรงดัน เกลียววาวล์

ผมเห็นเหมือนใช้เทปพันท่อประปามาใช้พันเกลียวหรือเปล่า ถ้าใช่มันก็น่าซึมอยู่หรอกครับ
เทปพวกนี้รับแรงดันได้แค่ไม่เกิน 20 บาร์ครับ เจอแรงดันน้ำสูง ๆ ดันน้ำรั่วออกจนแรงดันอยู่ในระดับจึงหยุดรั่ว
เป็นน้ำก็มองเห็น แต่เป็นอากาศมันมองไม่เห็น
ครับ ถ้าอยากรู้ว่ารั่วตรงไหน ก็ลองเอาน้ำผสมน้ำยาล้างจานเทใส่ดูถ้ามีฟองก็จะรู้ว่ารั่วตรงไหน สำหรับเทปพันเกลียวมันทนแรงดันได้มากกว่านั้น ขึ้นอยู่กับชนิดของเกลียว เข้าใจว่าอย่างนั้นนะครับไม่รู้ถูกต้องหรือเปล่า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #229 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:18:11 AM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 05:39:46 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #230 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:52:15 AM »

สำหรับเรื่องน้ำหนัก ฟันธงเลยว่าลดไม่ได้อีกแล้ว เพราะน้ำหนักส่วนมากมาจากชิ้นส่วนหลัก ซึ่งต้องการความแข็งแรง ต่อรองไม่ได้อีกแล้ว ไหว้
สำหรับเรื่องบอลวาล์วที่หนัีก  มันหนักแน่นอนครับ เพราะสองข้างแรงดันแตกต่างกันมาก (มันจะเกิดขึ้นตอนที่เราลองอัดโดยไม่มีการต่อใช้งานจริง)ถ้าต่อระบบเข้าโดยสมบูรณ์แล้วก็จะใช้แรงบิดลดลง ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #231 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:46:01 AM »

ถ้าเครื่องเบาไปก็มีปัญหาตอนโยก  เคยโยกแม่แรงตอนมันยังไม่ยันกับโครงรถไหม น่ารำคาญจริง ๆ

อย่าลดน้ำหนักเลยครับ มันอันตราย
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #232 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 01:35:35 PM »

ถ้าเครื่องเบาไปก็มีปัญหาตอนโยก  เคยโยกแม่แรงตอนมันยังไม่ยันกับโครงรถไหม น่ารำคาญจริง ๆ

อย่าลดน้ำหนักเลยครับ มันอันตราย
ตรงใจผม โดยเฉพาะคำว่า"อันตราย"

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #233 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 05:26:26 PM »

ขนาดซึมตั้งแต่ 50 บาร์....ยังมานะปั๊มซะจนถึง 250 บาร์...
แรงดีจริงๆ...พี่อู๋ ครับ... เยี่ยม เยี่ยม
ตอนนี้ก็คงยังสรุปไม่ได้ว่ามันมีการรั่วครับถ้ามองเข็มเกจน์อย่างเดียว เวลาปั้มจะเห็นเข็มกระดิกขึ้นและค่อยลดลงมาเนื่องจาก แรงดันยังไม่ไหลผ่านซีลตัวที่ 2 มายังช่องเก็บอากาศและน้ำมัน เมื่ออากาศไหลผ่านซีล2 มาแล้วแรงดันที่เกจน์วัดได้จะลดลง แต่ในช่องเก็บอากาศและน้ำมันจะสูงขึ้นจนในที่สุดก็จะห่างกันประมาณ 20 บาร์ (เนื่องจากซีล 2จะทนแรงดันจากด้านบนของอากาศได้ประมาณ 20-25 บาร์) ซึ่งความแตกต่างนี้เองจะสร้างแรงกดให้ลูกปืนที่วาล์วกันกลับให้กดปิดทางน้ำมัน ซึ่งแรงดันของอากาศด้านบนจะเท่ากับแรงดันของน้ำมันด้านล่างแต่แรงดันทั้งสองด้านที่กล่าวมานี้จะสูงกว่าแรงดันในช่องเก็บน้ำมันและอากาศผมจึงอาศัยความแตกต่างตรงนี้น้ำแรงกดที่ได้มาปิดวาล์วกันกลับ เมื่อเปิดวาล์ว C แรงดันที่ค้างอยู่ในห้องเก็บอากาศและน้ำมันนี้เองก็จะผลักวาล์วกันกลับให้เปิด และดันน้ำมันส่วนเกินในห้องหล่อลื่นออกมา ทำให้ระดับน้ำมันยังเท่าเดิมทุกครั้งที่มีการเปิดวาล์ว C ขณะที่มีแรงดันสูงอยู่ด้านบน
      ก็คิดไปถึงเวลาที่ซีล1 เริ่มสึกหรอเมื่อใช้ไปนาน ๆก็จะมีน้ำมันที่รั่วผ่านซีล1 เข้าไปในห้องหล่อลื่นผ่านซีล1  กลไกตัวนี้เองจะช่วยให้น้ำมันไม่ทะลักเข้าไปด้านบนสุดในทั้นทีที่มีการสึกหรือ แต่จะส่งสัญญาณเตือนในรูปของการบอกค่าแรงดันที่ลดลงผ่านเกจน์ครับ ผมก็กังวลเรื่องนี้ตั้งแต่แรกแล้วครับก็เลยได้อธิบายไว้ในคู่มือถึงเหตุผลเหล่านี้แล้วครับ  แหม่ แต่ก็ใจเสียเลยเหมือนกันตอนแรก

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #234 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 05:30:42 PM »

สั่งได้ยังครับ ผมจองอัหนึ่ง
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #235 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 05:51:33 PM »

คอยพบกับการทดสอบภาค 2 เร็วๆนี้ครับ

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #236 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 06:05:02 PM »

สั่งได้ยังครับ ผมจองอัหนึ่ง
รอหนังภาคสองก่อนครับ ไม่รู้ว่าจะจบแบบพระเอกนางเอกได้อยู่ด้วยกัน หรือจะเป็นหนังเศร้าก็ยังไม่รู้ครับ

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #237 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 06:19:16 PM »

รอครับ ให้กำลังใจพี่ มวน ครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #238 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 07:05:33 PM »

รอครับ ให้กำลังใจพี่ มวน ครับ
ยิ้มีเลศนัย

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #239 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 06:55:45 PM »

มีเรื่องหนึ่งที่อยากจะขอคำชี้แนะจากผู้รู้    เขาต้องการสั่งเครื่องจากผม  แต่ปัญหามันก็มีอยู่ว่า  ปืนของเขาใช้ co2 (ปืน RAM) เขาก็เลยถามผมว่ามันสามารถใช้ได้ไหม เครื่องจะทำงานกับก๊าซชนิดนี้ได้หรือเปล่า  ผมก็เลยไม่ได้ตอบอะไรชัดเจนเพียงแต่บอกว่าให้รอผลการทดสอบจากคุณอู๋ก่อน   เรื่องที่ผมอยากรู้ ก็มีอยู่ว่า
1. ใช้กับco2 ไ้ด้หรือเปล่า
2. คุณสมบัติของ co2 และข้อดีข้อด้อยของ co2
3. คุณลักษณะที่เหมาะสมสำหรับการอัดco2 เข้าไปในปืนRAM
    จะทำการตกลงกันอาทิตย์หน้า  น่าเสียดายมากถ้าปล่อยให้โอกาสนี้หลุดลอยไป แต่ก็ต้องมาปรึกษาพี่น้องสมาชิกก่อนจะทำอะไร เดี๋ยวมีปัญหา  ช่วยผมด้วยครับ ปวดหัวมาก ไหว้

ส่วนตัวผมเองมีความเห็นว่าHP-200 น่าจะช่วยให้อัดให้co2เป็นของเหลวที่ประมาณ 130 บาร์ ทำให้สามารถบรรจุ co2 ไ้ด้น้ำหนักของเหลวมากขึ้นไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2011, 08:31:10 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 30
  พิมพ์