เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:24:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97194 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #255 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:24:54 PM »

จำได้แค่ มวลคือความหนาแน่นต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่
ถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้

ตอนนี้สรุปว่า ถ้าให้แรงดัน 50 บาร์ กับเครื่องอัดมวล
แล้วอัดมวลให้มีความหนาแน่นขึ้นจนได้แรงดัน 250 bar
ตรงเฉพาะส่วนที่เป็นแรงดันนี้ มีปริมาตร 300 cc ถูกต้องไหมครับ
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #256 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 05:25:38 PM »

จำได้แค่ มวลคือความหนาแน่นต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่
ถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้

ตอนนี้สรุปว่า ถ้าให้แรงดัน 50 บาร์ กับเครื่องอัดมวล
แล้วอัดมวลให้มีความหนาแน่นขึ้นจนได้แรงดัน 250 bar
ตรงเฉพาะส่วนที่เป็นแรงดันนี้ มีปริมาตร 300 cc ถูกต้องไหมครับ

ก็ตรงกับความเข้าใจของกระผมครับ แต่กระผมเองก็ไม่มีความรู้มากพอที่จะตอบได้ว่ามันถูกต้องหรือเปล่า สรุป ความเข้าใจของเราตรงกันแล้วครับ

W=mg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 05:55:16 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #257 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 06:00:11 PM »

มีเรื่องหนึ่งที่อยากจะขอคำชี้แนะจากผู้รู้    เขาต้องการสั่งเครื่องจากผม  แต่ปัญหามันก็มีอยู่ว่า  ปืนของเขาใช้ co2 (ปืน RAM) เขาก็เลยถามผมว่ามันสามารถใช้ได้ไหม เครื่องจะทำงานกับก๊าซชนิดนี้ได้หรือเปล่า  ผมก็เลยไม่ได้ตอบอะไรชัดเจนเพียงแต่บอกว่าให้รอผลการทดสอบจากคุณอู๋ก่อน   เรื่องที่ผมอยากรู้ ก็มีอยู่ว่า
1. ใช้กับco2 ไ้ด้หรือเปล่า
2. คุณสมบัติของ co2 และข้อดีข้อด้อยของ co2
3. คุณลักษณะที่เหมาะสมสำหรับการอัดco2 เข้าไปในปืนRAM
    จะทำการตกลงกันอาทิตย์หน้า  น่าเสียดายมากถ้าปล่อยให้โอกาสนี้หลุดลอยไป แต่ก็ต้องมาปรึกษาพี่น้องสมาชิกก่อนจะทำอะไร เดี๋ยวมีปัญหา  ช่วยผมด้วยครับ ปวดหัวมาก ไหว้

ส่วนตัวผมเองมีความเห็นว่าHP-200 น่าจะช่วยให้อัดให้co2เป็นของเหลวที่ประมาณ 130 บาร์ ทำให้สามารถบรรจุ co2 ไ้ด้น้ำหนักของเหลวมากขึ้นไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือเปล่า

Co2 เบากว่าอากาศ Co2 จึงลอยตัวขึ้น ทำให้ถูกคาดโทษว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำลายชั้นบรรยากาศ จึงถูกอันเชิญออกจากวงการแข่งยิงปืน
ที่หันมาใช้อัดอากาศที่เราสูดหายใจกัน ยิงปั๊บ สดชื่น ยิงปั๊บ สดชื่น

ถ้าหากเราอยู่ในลิฟท์ ขาดอากาศ ให้นอนราบกับพื้น เพราะออกซิเจนที่พื้นยังพอมีอยู่ ส่วน Co2 มันลอยอยู่บน
แต่ถ้าลิฟท์ยังไม่เสีย อย่ากินต่ำแบบท่านประธานเป็นอันขาด เพราะอาจมีส้นสูงเตะเสยคางได้

และถ้าหากเป็นของเหลวก็น่าจะมีน้ำหนักเบากว่าออกซิเจนเหลว
ต้องขอโทษครับที่ทำให้ปวดหัวเรื่องอัตราส่วนการอัด  แต่ผมยังตอบไม่ได้เลยว่าเครื่องมันใช้กับ co2 ได้หรือเปล่า  แต่คำตอบที่ได้คือ co2 เป็นอันตรายกับชันบรรยากาศ  นักยิงปืนทั้งหลายต่างเห็นพ้องกันว่าจะเลิกใช้ co2  ช่วยด้วยครับคุณ Sitta

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #258 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 06:44:07 PM »

มีเรื่องหนึ่งที่อยากจะขอคำชี้แนะจากผู้รู้    เขาต้องการสั่งเครื่องจากผม  แต่ปัญหามันก็มีอยู่ว่า  ปืนของเขาใช้ co2 (ปืน RAM) เขาก็เลยถามผมว่ามันสามารถใช้ได้ไหม เครื่องจะทำงานกับก๊าซชนิดนี้ได้หรือเปล่า  ผมก็เลยไม่ได้ตอบอะไรชัดเจนเพียงแต่บอกว่าให้รอผลการทดสอบจากคุณอู๋ก่อน   เรื่องที่ผมอยากรู้ ก็มีอยู่ว่า
1. ใช้กับco2 ไ้ด้หรือเปล่า
2. คุณสมบัติของ co2 และข้อดีข้อด้อยของ co2
3. คุณลักษณะที่เหมาะสมสำหรับการอัดco2 เข้าไปในปืนRAM
    จะทำการตกลงกันอาทิตย์หน้า  น่าเสียดายมากถ้าปล่อยให้โอกาสนี้หลุดลอยไป แต่ก็ต้องมาปรึกษาพี่น้องสมาชิกก่อนจะทำอะไร เดี๋ยวมีปัญหา  ช่วยผมด้วยครับ ปวดหัวมาก ไหว้

ส่วนตัวผมเองมีความเห็นว่าHP-200 น่าจะช่วยให้อัดให้co2เป็นของเหลวที่ประมาณ 130 บาร์ ทำให้สามารถบรรจุ co2 ไ้ด้น้ำหนักของเหลวมากขึ้นไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือเปล่า

Co2 เบากว่าอากาศ Co2 จึงลอยตัวขึ้น ทำให้ถูกคาดโทษว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำลายชั้นบรรยากาศ จึงถูกอันเชิญออกจากวงการแข่งยิงปืน
ที่หันมาใช้อัดอากาศที่เราสูดหายใจกัน ยิงปั๊บ สดชื่น ยิงปั๊บ สดชื่น

ถ้าหากเราอยู่ในลิฟท์ ขาดอากาศ ให้นอนราบกับพื้น เพราะออกซิเจนที่พื้นยังพอมีอยู่ ส่วน Co2 มันลอยอยู่บน
แต่ถ้าลิฟท์ยังไม่เสีย อย่ากินต่ำแบบท่านประธานเป็นอันขาด เพราะอาจมีส้นสูงเตะเสยคางได้

และถ้าหากเป็นของเหลวก็น่าจะมีน้ำหนักเบากว่าออกซิเจนเหลว
ต้องขอโทษครับที่ทำให้ปวดหัวเรื่องอัตราส่วนการอัด  แต่ผมยังตอบไม่ได้เลยว่าเครื่องมันใช้กับ co2 ได้หรือเปล่า  แต่คำตอบที่ได้คือ co2 เป็นอันตรายกับชันบรรยากาศ  นักยิงปืนทั้งหลายต่างเห็นพ้องกันว่าจะเลิกใช้ co2  ช่วยด้วยครับคุณ Sitta

ไม่แน่ใจครับ เคยได้ยินมาว่าเขาใช้ Co2 เหลวที่แรงดันสูงเป็นตัวช่วยสกัดสาร นั้นหมายถึงในสภาวะของเหลว
Co2 มันก็เป็นตัวทำละลายที่ดีมากตัวหนึ่ง  ผมไม่แน่ใจว่าเมื่อ Co2 เหลวถูกกับน้ำมันไฮโดรลิก
Co2 เหลวจะทำให้คุณสมบัติของน้ำมันไฮดรอลิกเปลี่ยนไปหรือเปล่า

ส่วนเรื่องอัดก๊าซ Co2 เป็นของเหลวนั้น เครื่องอัดคุณประมวลทำได้แน่นอน เพราะมีแรงอัดสูง
ผมยังไม่ทราบว่าต้องมีแรงอัดเท่าไหร่ แต่ถ้าทำควบกับการลดอุณหภูมิให้เย็นจัดได้
ก็ทำให้ก๊าซเป็นของเหลวได้

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #259 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 08:47:44 PM »

ไหว้ต้องขอขอบพระคุณคุณ sitta เป็นอย่างสูงนะครับ  ตอนนี้ผมได้คำตอบแล้วครับ คำตอบคือ ไม่เหมาะสมที่จะใช้กับ co2 ครับ  แล้วมีก๊าซอะไรที่อาจจะพอจะใช้ได้บ้างครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 08:51:22 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #260 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 08:54:01 PM »

คุณ อู๋ ครับก่อนจะทำการทดสอบหรือใช้งานเครื่องให้ทำการรีเซตก่อนนะครับตามคู่มือบอกไว้ เพราะคาดว่า ตอนนี้น้ำมันคงเต็มห้องหล่อลื่นแล้วครับ ไหว้

Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #261 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:54:49 PM »

ไหว้ต้องขอขอบพระคุณคุณ sitta เป็นอย่างสูงนะครับ  ตอนนี้ผมได้คำตอบแล้วครับ คำตอบคือ ไม่เหมาะสมที่จะใช้กับ co2 ครับ  แล้วมีก๊าซอะไรที่อาจจะพอจะใช้ได้บ้างครับ  ไหว้

ไนโตรเจนกับอาร์กอนครับ

ไนโตรเจนเกือบเป็นก๊าซเฉี่อย หาได้ง่ายกว่าถังดำน้ำอีกครับ

อาร์กอนเป็นก๊าซเฉี่อย หาได้ง่ายพอๆกับก๊าซไนโตรเจนครับ

แรงดันที่อัดมาของก๊าซทั้งสองตัวประมาณ 150 บาร์ครับ

ทั้งสองตัวไม่มีปัญหาเรื่องความชื้นและไม่ทำปฏิกิริยากับน้ำมันครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #262 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:55:15 PM »

ไนโตรเจนเกือบเป็นก๊าซเฉี่อย หาได้ง่ายกว่าถังดำน้ำอีกครับ

อาร์กอนเป็นก๊าซเฉี่อย หาได้ง่ายพอๆกับก๊าซไนโตรเจนครับ

แรงดันที่อัดมาของก๊าซทั้งสองตัวประมาณ 150 บาร์ครับ

ทั้งสองตัวไม่มีปัญหาเรื่องความชื้นและไม่ทำปฏิกิริยากับน้ำมันครับ

ขอขอบคุณอย่างสูงครับ ว่าแต่ว่าเวลาใช้กับปืน มันมีอะไรแตกต่างจากอากาศที่เราหายใจหรือเปล่าครับ  เช่น ประสิทธิภาพในการยิงครับ

makoknam
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #263 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:08:14 AM »

ขอขอบคุณอย่างสูงครับ ว่าแต่ว่าเวลาใช้กับปืน มันมีอะไรแตกต่างจากอากาศที่เราหายใจหรือเปล่าครับ  เช่น ประสิทธิภาพในการยิงครับ

http://www.thaihealth.or.th/healthcontent/special_report/15109

ส่วนประกอบของอากาศที่เราหายใจครับ
makoknam
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #264 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:34:42 AM »

เมื่อคืนนอนนึกถึงปั๊มคุณประมวล  ผมนอนไม่หลับเพราะคิดถึงเรื่อง
ปริมาณต้นมาก พลังงานต้นน้อย  แล้วทำให้เป็น ปริมาณปลายน้อย พลังงานปลายสูงขึ้น

เหมือนกับการเอาถังดำน้ำ 80 ลิตรที่มีความดันเหลือ 100 บาร์
นำมาอัดปริมาณเหลือครึ่งหนึ่ง ก็จะได้แรงดัน 200 บาร์ ที่ขนาด 40 ลิตร

ผมนึกถึงตอนแรงดันกระบอกลมปืนมีอยู่ 140 บาร์ (A) แล้วแรงดันในเครื่องอัดมีแรงดัน 250 บาร์ (B)
พอปล่อยแรงดันเข้าหากัน มันก็คือ เอาแรงดัน A + B ได้ผลลัพธ์เท่าไหร่ก็เอา 2 มาหาร (ห้ามเอาไปหาร B นะ)
จะได้แรงดันเฉลี่ยคือ 195 บาร์ คิดเผิน ๆ บะมันน่าสนนะ  จาก 140 บาร์ อัดทีเดียวแรงดันปืนมี 195 บาร์
มันมีอะไรซ่อนเร้นอยู่หรือเปล่า  ผมนอนคิดไปด้วยนับเสียงนาฬิกาตีได้ 23 ครั้ง บอกเวลาว่า 5 ทุ่มแล้ว

แว็บนึงของความคิด ปริมาตร หละ ใช่แล้วปริมาตรเป็นตัวแปรอีกตัวที่จะกำหนดแรงดันเฉลี่ย
ไม่ใช่เอาค่าแรงดัน 2 ด้านบวกันแล้วหารด้วย 2 ง่าย ๆ แบบนี้

สมมุติว่า ถ้าเครื่องอัดมีปริมาตรที่มีแรงอัด 250 บาร์ เท่ากับ ปริมาตรของกระบอกลมปืนที่มีแรงดัน 140 บาร์
จึงจะคิดง่าย ๆ แบบด้านบนได้

ผมก็เลยนอนคิดไปอีกว่า แรงดันพื้นฐานที่เครื่องต้องการคือ 45 บาร์ คิดง่าย ๆ คิดไป 50 บาร์ก็แล้ว
เครื่องสามารถอัดได้ 250 บาร์ นั้นก็คือ อัตราส่วน 5 : 1  คือ มี 5 ส่วน อัดเหลือ 1 ส่วน

แล้วปริมาตร 1 ส่วนหละเป็นเท่าไหร่ ผมไม่รู้ครับ จึงขอข้อมูลคุณประมวลว่า ปริมาตร 1 ส่วนของเครื่องอัดมีค่าเท่าไหร่ครับ

สูตรที่ 1 ---> p1v1+p2v2 = p3v3

เมื่อ p1 = แรงดันภาชนะใบแรก
v1 = ปริมาตรในภาชนะใบแรก
p2 = แรงดันในภาชนะใบที่สอง
v2 = ปริมาตรในภาชนะใบที่สอง
p3 = แรงดันในภาชนะใบที่สาม
v3 = ปริมาตรในภาชนะใบที่สาม

สมมุติให้
p1 = แรงดันใน HP-200 = 100 bar
v1 = ปริมาตรหลอดลมHP-200 = 300 cc.
p2 = แรงดันในกระบอกปืน = 140 bar
v2 = ปริมาตรในกระบอกลมปืน = 300 cc

วิธีทำ
1. หาปริมาตรสุดท้ายของ HP-200 เมื่ออัดให้ได้ 250 bar
  p1v1 = p2v2
  100 * 300 = 250 * v2
v2 = 30000/250
v2 = 120 cc

2. แรงดันสุดท้ายจะเป็นเท่าไรเมื่อถ่ายลมจาก HP-200 เข้ากระบอกลมปืน
p1v1 + p2v2 = p3v3
เมื่อ p1v1 = มวลอากาศใน HP-200
      p2v2 = มวลอากาศในกระบอกลมปืน
      p3v3 = มวลอากาศใน HP-200 และกระบอกลม

(250*120) + (140*300) = (120+300)v3
v3 = (30,000 + 42000)/420
v3 = 171.4

แรงดันสุดท้ายในกระบอกลมปืนจะประมาณ  171 bar
และยังมีมวลอากาศเหลืออยู่ใน HP-200 อีก ประมาณ 171 * 120 = 20520 หน่วย
หากไม่ต้องการให้มวลอากาศใน HP-200 เสียไปอย่างสูญเปล่า ปิดวาร์วระหว่าง กระบอกลมปืนและ HP-200
แล้วอัดให้แรงดันใน HP-200 อยู่ที่ 250 bar แล้วถ่ายใส่กระบอกลมปืน ทำไปเรื่อยๆจนกว่ากระบอกสูบใน HP-200
จะขึ้นจนสุดแล้วค่อยไปเปิดลมจาถังดำน้ำในใน HP-200 อีกครั้ง
ปล.
1. ปริมาตรสายส่งจาก HP-200 ไปกระบอกลม ไม่ได้ถูกนำมาคำนวณด้วย
2. อุณหภูมิก็เป็นตัวแปรอีกตัวหนึ่งแต่ผมไม่นำมาคำนวณร่วม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2011, 01:06:02 PM โดย makoknam » บันทึกการเข้า
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #265 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:47:44 AM »

ไม่ต่างจากอากาศอัดที่ใช้กันครับ อย่าง CO2 เราก็ใช้แแค่แรงดัน

มีข้อดีกว่าอีกที่มีความชื้นต่ำ ไม่ทำปฏิกิริยากับพวกเหล็ก อลูมินั่ม ที่เป็นส่วนประกอบปืน

อาร์กอนใช้กับเครื่องเชื่อมโลหะ เพื่อปกคลุมผิวโลหะไล่ออกซิเจน ใช้เวลาเชื่อมพวกเหล็ก อลูมินั่ม ไม่ให้เกิดออกไซด์

ส่วนไนโตรเจนก็เช่นเดียวกัน ใฃ้ไล่ก๊าซพวกออกซิเจนและคาร์บอนไดออกไซด์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2011, 11:50:33 AM โดย Thunder 65 » บันทึกการเข้า

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #266 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 07:54:31 PM »

ไม่ต่างจากอากาศอัดที่ใช้กันครับ อย่าง CO2 เราก็ใช้แแค่แรงดัน

มีข้อดีกว่าอีกที่มีความชื้นต่ำ ไม่ทำปฏิกิริยากับพวกเหล็ก อลูมินั่ม ที่เป็นส่วนประกอบปืน

อาร์กอนใช้กับเครื่องเชื่อมโลหะ เพื่อปกคลุมผิวโลหะไล่ออกซิเจน ใช้เวลาเชื่อมพวกเหล็ก อลูมินั่ม ไม่ให้เกิดออกไซด์

ส่วนไนโตรเจนก็เช่นเดียวกัน ใฃ้ไล่ก๊าซพวกออกซิเจนและคาร์บอนไดออกไซด์ครับ
ขอบคุณครับ แล้วสถานะของแก็สพวกนี้ที่เติมเข้าไปในหลอดแก็สปืน เมื่ออยู่ในหลอดแก็สปืนมีสถานะเป็นของเหลว หรือก๊าซครับ ถ้าเป็นของเหลวเติมด้วยวิธีการต่อสายมีเทคนิคในการเติมอย่างไรครับให้มีประสิทธิภาพสูงสุด  ซึ่งถ้าสถะนะภายในหลอดแก็สเป็นของเหลวการเติมจะยากลำบากอย่างมาก  HP-200 ก็น่าพอมีบทบาทได้บ้าง  สำหรับ  co2 และอาร์กอน แถวบ้านผมหาง่ายครับ เพราะเขาเอามาเชื่อม TIG กับ MIG ครับ  ต้องถามให้กระจ่างครับ ผมพอมีข้อมูลอยู่บ้างครับ แต่คนที่อ่านเวปนี้ไม่ได้มีแค่ผมคนเดียวครับ ผมก็เลยพิมพ์ยาวหน่อยเพื่อไม่ให้เกิดความสงสัยของคนอื่นครับ  ขอบพระคุณนะครับที่แบ่งความรู้ที่มีต่อสาธารณะชนครับ ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #267 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 08:15:20 PM »

ขอบคุณครับ แล้วสถานะของแก็สพวกนี้ที่เติมเข้าไปในหลอดแก็สปืน เมื่ออยู่ในหลอดแก็สปืนมีสถานะเป็นของเหลว หรือก๊าซครับ ถ้าเป็นของเหลวเติมด้วยวิธีการต่อสายมีเทคนิคในการเติมอย่างไรครับให้มีประสิทธิภาพสูงสุด  ซึ่งถ้าสถะนะภายในหลอดแก็สเป็นของเหลวการเติมจะยากลำบากอย่างมาก  HP-200 ก็น่าพอมีบทบาทได้บ้าง  สำหรับ  co2 และอาร์กอน แถวบ้านผมหาง่ายครับ เพราะเขาเอามาเชื่อม TIG กับ MIG ครับ  ต้องถามให้กระจ่างครับ ผมพอมีข้อมูลอยู่บ้างครับ แต่คนที่อ่านเวปนี้ไม่ได้มีแค่ผมคนเดียวครับ ผมก็เลยพิมพ์ยาวหน่อยเพื่อไม่ให้เกิดความสงสัยของคนอื่นครับ  ขอบพระคุณนะครับที่แบ่ง
ความรู้ที่มีต่อสาธารณะชนครับ ไหว้

ไนโตรเจนก็ควรศึกษาเรื่องแรงดันสูงว่ามันจะกลายเป็นของเหลวหรือจะมีแรงดันเพิ่มได้เอง
เมื่อเจออากาศร้อน มันเปลี่ยนแรงดันได้ง่ายหรือเปล่า
และถ้าหากเป็นของเหลวเย็นจัดจะทำให้อุปกรณ์กรอบหรือเปล่า
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #268 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:48:50 PM »

โอ้สำหรับเทอโมผมละงง แต่ก็ต้องมาแสดงให้เห็นครับจะได้รู้ว่าผมคำนวนผิดไปหรือเปล่า ตอนแรกผมเองก็ไม่อยากให้สูตรคณิตมาทำให้พี่น้องปวดหัวครับ ก็เลยแสดงแต่แนวคิดล้วนๆ ไหว้

ครับด้วยความเข้าใจ(แบบเขลา ยิ้มีเลศนัย)ของกระผม กระผมเองมีวิธีคิดอย่างนี้ครับ
ผมขออณุญาติหยิบยกสมการมานะครับ(ซึ่งไม่ได้คิดเองนะครับ)  จากสมการ  p1*v1=p2*v2 ก็ตรงกันครับ แต่กระผมขอใส่ k เข้าไปอีกตัวเพื่อให้ง่ายต่อการคำนวนครับ  มันก็ได้ทุกสูตรครับ แต่ด้วยเป็นคนที่ไม่ชอบคำนวนผมเลยเลือกคิดแบบนี้ครับ
p1*v1=p2*v2=k (เอาk มาช่วยให้คิดง่ายขึ้น ไม่ได้คิดเองครับแต่ครูเขาสอนมาครับ  ยิ้มีเลศนัย)

กำหนดให้ระบบปิดแบบลูกสูบครับจะได้มองเห็นภาพและไม่นำ T เข้ามาคำนวน  ซึ่งผมมองว่ามีภาชนะแค่1เดียว และกำหนดค่าของตัวแปรต่างๆกำหนดให้
p1 = แรงดันที่ปริมาตรที่1 ของภาชนะa
v1 = ปริมาตรที่1 ของภาชนะa (ซึ่งเป็นผลรวมของ  ปริมาตร   กระบอกสูบ+ช่องว่างของสายและอื่น+หลอดแก็ส)
p2 = แรงดันที่2 เมื่อปริมาตรของภาชนะ a เปลีี่ยนแปลงไป(เพราะเป็นะระบบปิดก็เลยนิยามแบบนี้ครับ)ซึ่งเป็นปริมาตสุดท้ายเมื่อลูกสูบเคลื่อนที่ขึ้นสุดครับ
v2 = ปริมาตรที่2  ของภาชนะaที่ทำให้แรงดันแรงดันเปลี่ยนแปลงไป(ซึ่งผมกำหนดค่านี้จากคำแนะนำของคุณsitta ว่าหลอดปืนมากสุดประมาณ 300 ccครับ)
k   = ตัวแปลงอัตาส่วนของแรงดันและปริมาตร
ด้วยกฏของบอล์ย ที่กล่าวเป็นภาษาชาวบ้านว่า "ผลคูณของแรงดันกับปริมาตรของระบบปิดใดๆจะมีค่าใกล้เคียงกัน เมื่อปริมาตรเปลี่ยนแปลงไป"(ผมนิยามเองครับให้มันใกล้เคึยงกับแนวคิดที่สุดเพราะระบบลูกสูบมีเพียงปริมาตรเท่านั้นที่เปลี่ยนแปลงไปอย่างจับต้องได้ครับ)ซึ่งจริงๆจะใช้เครื่องหมายเท่ากับไม่ได้ครับเพราะมีปัจจัยอื่นที่ทำให้ค่าผิดเพี้ยนไปครับ ผลเลยใช้คำว่า"ใกล้เคียง"ครับ  มันเป็นส่วนประกอบของการออกแบบตัวแปรต่างๆและนิยาม อาจฟังดูแปลกๆทำจัยนะครับเพราะสมองผมมันไม่เหมือนชาวบ้านเขาครับ(มีแต่ขี้เลื้อยครับ ยิ้มีเลศนัย)

เรารู้ว่าเป้าหมายของเราคือต้องการทำให้หลอดแก็สปืนมีแรงดันเพิ่มขึ้นเป็น 200 บาร์ที่ปริมาตร 300 cc  ก็เลยแทนค่าตัวแปรซะเลยว่า
p2=200 bar
v2= 300cc
p1= ยังไม่ทราบค่าครับ
v1 = ยังไม่ทราบค่าครับ(แต่ด้วยเรื่องของขนาดและน้ำหนัก ก็เลยไม่สามารถทำให้ระบบมีอัตราส่วนกำลังอัดมากกว่าสองต่อหนึ่งได้ก็เลยกำหนดให้v1 เท่ากับ 600 ccครับ)
แทนค่า
*****ด้วยอัตราส่วนการอัดสองต่อหนึ่ง(การอัดรอบแรก)
p1*v1=k=p2*v2
แทนค่า
p1(bar)*600(cc) = k(bar.cc) =200(bar)*300(cc)
p1(bar)*600(cc) = 200*300(bar.cc)= 60000 (bar.cc)
p1 =   60000/600      ( ตัดหน่วยครับ   bar.cc/cc ---------ccตัดcc เหลือหน่วยเป็นbar)
p1 =1 00 bar

จากสมการวิเคราะห์การออกแบบได้ว่า "ถ้ากำหนดให้เครื่องมีอัตราส่วนการอัดเท่ากับ สองต่อหนึ่งซึ่งหลอดแก็สปริมาตรมากที่สุดประมาณ 300 cc  เครื่องก็ต้องมีปริมาตรเท่า
กับ300 cc ซึ่ง 300cc จะได้น้ำหนักของHP-200จากการออกแบบวิเคราะห์ความแข็งแรง&น้ำหนักด้วย cosmos แล้วได้ประมาณ 14.7 kg ซึ่งเป็นน้ำหนักต่ำสุดที่ทำได้ ด้วยfactor of saftty เท่ากับ 2
แรงดันที่ต้องจ่ายให้ระบบจากถังดำน้ำให้กับระบบต้องมีค่าไม่น้อยกว่า 100 บาร์จึงจะสามารถทำให้หลอดแก็สมีแรงดันสุดท้ายเท่ากับ 200บาร์ที่ 300cc"
      หมายความว่า ถ้าจะให้เครื่องทำงานด้วยการอัดด้วยการเคลื่อนที่ลูกสูบเพียงรอบเดียวต้องจ่ายแรงดันให้กับระบบ100บาร์ จึงจะได้แรงดันที่หลอดแก็สเท่ากับ 200 บาร์  และจะต้องแยกเท่ากับ   300 หารด้วย3 เนื่องจากปั้มแยกมีปริมาตร 3 cc โดยประมาณ  ก็ได้เท่ากับ 100 ครั้ง คงไม่ต้องคำนวนให้ดูนะครับว่า คงไม่ต้องคำนวนให้ดูนะครับว่าแย๊ก 1 ครั้งแรงดันจะมีอัตราเร่งเท่าใด ยิ้มีเลศนัย

สำหรับการอัดในวงรอบที่ 2 ถ้าจะให้ง่ายก็คำนวนที่อัตราส่วนกำลังอัดเท่ากับ สามต่อ 1 ก็จะง่ายและไม่งงครับ ยิ้มีเลศนัย ถ้าไม่มีความผิดพลาดเรื่องการแทนค่าสูตรในสมการ  ก็จะเห็นว่าผมไม่ได้คำนวนด้วยคณิตศาตร์บริสทธิ์  ผมคำนวนจากข้อจำกัดในการออกแบบและวัสดุต่างๆ อีกทั้งยังต้องคิดถึงปัจจัยเรื่องของความปลอดภัย (fos)สมการของผมจึงมีการ
นิยามให้ใกล้เคียงกับแนวคิดเรื่องการทำงาน พูดง่ายๆว่า เอาแนวคิดนำหน้าและน้ำสมการมาเป็นส่วนสนับสนุนแนวคิด มันแตกต่างครับ  โดยเฉพาะนิยามของระบบ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2011, 09:58:20 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #269 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 03:46:52 PM »

สำหรับสิ่งที่ต้องทำและต้องอธิบายก็ได้ ทำไปจนหมดแล้วครับ  จะสำเร็จหรือล้มเหลวมันก็ถูกกำหนดไว้แล้ว เราแค่รอคอยผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นดีกว่าครับ  จะได้หาทางแก้ไขในสิ่งที่ยังเป็นปัญหา  ก็คิดว่าคิดรอบคอบแล้ว แต่ก็คงจะไม่ที่สุดครับ  อยากเห็นว่าคิดอะไรผิดไปบ้างเท่านั้นครับจะได้แก้ไขเพื่อเราจะจบปัญหานี้ได้หรือเปล่ามันมีคำตอบแล้วครับ แต่เรายังไม่รู้ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 30
  พิมพ์