เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:19:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97080 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #330 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 04:53:11 AM »

มีน้อยคนน่าจะนับจำนวนไม่ถึงสิบราย ที่คิดประดิษฐ์เครื่องแรงอัดสูงแบบคุณประมวล
ว่าง ๆ นำไปจดสิทธิบัตรไว้ก่อนก็ไม่เสียหลายครับ 
ไม่ทราบว่าตอนนี้มีคนทำัลักษณะเดียวกันแล้วหรือครับ พอจะบอกแหล่งได้ไหมครับจะได้ไปชมผลงานพวกเขาบ้างครับ

1 ในสิบ ก็คุณโอ๋ komatsu ไงครับ เคยคิดทำเมื่อตอนต้นปี 53 โน้นครับ เห็นแบบแล้ว
เหมือนว่าถ้าจะย้ายต้องใช้เครนยกครับ  รายละเอียดลองสอบถามคุณโอ๋ครับ

นี่ผมทำอะไรผิดพลาดไปหรือเปล่าครับ ถ้าพลาดไปต้องขอโทษอย่างแรงนะครับ ไม่มีเจตนา

ถ้าหากหมายถึงผลผลิตทำให้โปรดัคของคุณโอ๋ต้องออกจากวงการไป ตรงนี้ไม่ผิดพลาดครับ

แต่การส่งความลับทางการค้าที่ยังไม่ได้จดสิทธิบัตรไปให้คู่แข่งคนสำคัญ ถือว่าผิดพลาดอย่างมากครับ ฮ่า ฮ่า

pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #331 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 07:41:57 PM »

มีน้อยคนน่าจะนับจำนวนไม่ถึงสิบราย ที่คิดประดิษฐ์เครื่องแรงอัดสูงแบบคุณประมวล
ว่าง ๆ นำไปจดสิทธิบัตรไว้ก่อนก็ไม่เสียหลายครับ 
ไม่ทราบว่าตอนนี้มีคนทำัลักษณะเดียวกันแล้วหรือครับ พอจะบอกแหล่งได้ไหมครับจะได้ไปชมผลงานพวกเขาบ้างครับ

1 ในสิบ ก็คุณโอ๋ komatsu ไงครับ เคยคิดทำเมื่อตอนต้นปี 53 โน้นครับ เห็นแบบแล้ว
เหมือนว่าถ้าจะย้ายต้องใช้เครนยกครับ  รายละเอียดลองสอบถามคุณโอ๋ครับ

นี่ผมทำอะไรผิดพลาดไปหรือเปล่าครับ ถ้าพลาดไปต้องขอโทษอย่างแรงนะครับ ไม่มีเจตนา

ถ้าหากหมายถึงผลผลิตทำให้โปรดัคของคุณโอ๋ต้องออกจากวงการไป ตรงนี้ไม่ผิดพลาดครับ

แต่การส่งความลับทางการค้าที่ยังไม่ได้จดสิทธิบัตรไปให้คู่แข่งคนสำคัญ ถือว่าผิดพลาดอย่างมากครับ ฮ่า ฮ่า

ถ้าอย่างนั้นผมก็ไม่ได้ผิดพลาดอะไรครับ เพราะคุณทุกคนไม่ได้เป็นคู่แข่งของผมครับ เป็นมิตรสหายต่างหากครับ  ค่อยสบายใจหน่อย

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #332 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 06:30:51 PM »

ระหว่างที่รอเครื่องส่งกลับมาเพื่อถ่ายขนาดแบบละเอียดลงไปในแบบเราก็มาซ้อมเต็นกันก่อนครับ หนึ่ง  สอง  สาม... ขำก๊าก

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #333 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 07:38:27 PM »

อดใจรอหน่อยนะครับ...ช่วงนี้ปลีกเวลาไม่ไ้ด้จริงๆครับ ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #334 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 09:16:17 PM »

อดใจรอหน่อยนะครับ...ช่วงนี้ปลีกเวลาไม่ไ้ด้จริงๆครับ ไหว้

ชักติดใจแล้วหละสิครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #335 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 07:59:12 PM »

รู้งี้ทำตั้งนานแล้วครับพี่สิทธา

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #336 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 07:41:09 PM »

สนุกๆครับถ้าคุณKomutsuต้องการทำหรือพัฒนาต่อ ผมยินดีเลยครับ  จะให้ผมส่งดรออิ้งให้ก็ได้นะครับยินดีตลอดเวลาครับขอแค่บอก  การได้เห็นแนวคิดของตนเองโลดแล่นอยู่และจะไม่มีวันสูญหายผมว่ามันภูมิใจกว่าเยอะครับ     ผลประโยชน์มันทำให้คนทะเลอะกันครับแต่ความคิดไม่มีวันตายครับ  ผมเองไม่ค่อยมีทุนในการพัฒนามากเท่าไรเนื่องจากช่วงที่ทำให้มันเป็นรูปเป็นร่างหมดเงินไปมากโขอยู่ครับ    ถ้ามีใครมาซื้อหรือขอดรอิ้งไม่กี่kผมก็สบายใจแล้วครับ ยิ้มีเลศนัย

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #337 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 09:35:08 PM »

สนุกๆครับถ้าคุณKomutsuต้องการทำหรือพัฒนาต่อ ผมยินดีเลยครับ  จะให้ผมส่งดรออิ้งให้ก็ได้นะครับยินดีตลอดเวลาครับขอแค่บอก  การได้เห็นแนวคิดของตนเองโลดแล่นอยู่และจะไม่มีวันสูญหายผมว่ามันภูมิใจกว่าเยอะครับ     ผลประโยชน์มันทำให้คนทะเลอะกันครับแต่ความคิดไม่มีวันตายครับ  ผมเองไม่ค่อยมีทุนในการพัฒนามากเท่าไรเนื่องจากช่วงที่ทำให้มันเป็นรูปเป็นร่างหมดเงินไปมากโขอยู่ครับ    ถ้ามีใครมาซื้อหรือขอดรอิ้งไม่กี่kผมก็สบายใจแล้วครับ ยิ้มีเลศนัย

คุณประมวลครับ ชุดที่อยู่กับคุณ komatsu ออกแบบให้บำรุงรักษาด้วยตัวเองได้หรือเปล่าครับ
แบบว่าถอดออกมาเป็นชิ้น ๆ เปลียนซีลแล้วประกอบเข้าไปใหม่  รอคำตอบครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #338 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 06:43:23 PM »

คุณประมวลครับ ชุดที่อยู่กับคุณ komatsu ออกแบบให้บำรุงรักษาด้วยตัวเองได้หรือเปล่าครับ
แบบว่าถอดออกมาเป็นชิ้น ๆ เปลียนซีลแล้วประกอบเข้าไปใหม่  รอคำตอบครับ
ได้ครับถอดได้ แต่ยากหน่อยที่บริเวณฝาสูบครับ เพราะใช้น้ำยาซีลเกลียวอัดไว้ ส่วนอื่นๆก็ถอดได้ทุกชิ้น ถ้าซีลขาดหรือสึกหรอก็สามารถถอดเปลี่ยนได้ครับ ไม่ยากแต่หนักบางครั้งอาจต้องใช้ความร้อนช่วยในการถอดก็เลยตัดสินใจพ่นสีเอาเพราะจะได้ไม่เสียหายครับ คว้านเปลี่ยนไซลูำกสูบได้เหมือนรถครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #339 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 01:47:00 PM »

ได้ครับถอดได้ แต่ยากหน่อยที่บริเวณฝาสูบครับ เพราะใช้น้ำยาซีลเกลียวอัดไว้ ส่วนอื่นๆก็ถอดได้ทุกชิ้น ถ้าซีลขาดหรือสึกหรอก็สามารถถอดเปลี่ยนได้ครับ ไม่ยากแต่หนักบางครั้งอาจต้องใช้ความร้อนช่วยในการถอดก็เลยตัดสินใจพ่นสีเอาเพราะจะได้ไม่เสียหายครับ คว้านเปลี่ยนไซลูำกสูบได้เหมือนรถครับ

ยากหน่อยของคุณประมวล คงจะเป็นยากมากของคนทั่วไปครับ
แล้วที่ว่าต้องใช้ความร้อนช่วยในการถอด ความร้อนระดับไหนครับเพื่ออะไรครับ
1. เพื่อให้น้ำยาซีลร่อนตัว
2. เพื่อให้เกลียวขยายตัวไม่เท่ากันถอดง่ายขึ้น

แล้วจะเริ่มรับใบจองกันได้เมื่อไหร่ครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #340 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 07:32:12 PM »

สำหรับการถอดประกอบนั้น ออกแบบให้ต้องถอดเพียงชิ้นเดียวคือ ฝาสูบ เมื่อถอดฝาสูบแล้วก็สามารถซ่อมได้ทุกส่วนเลยครับ(แบบว่าถ้าถอดแล้วส่่วนอื่นๆก็จะหลุดออกได้)ซึ่งจะถอดในกรณีที่่ต้องการเปลี่ยนซีลลูกสูบ  ซึ่งกระผมเองทดลองไว้ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามที่คิดไว้คืออัดเพียงสัปดาห์ละสองสามครั้ง น่าจะมากกว่าแปดปี(ถ้าผมไม่ได้ทำอะไรผิดสเปกนะ)เพราะใช้รูทซีลของกระบอกไฮดรอที่่เขาใช้กับรถหนักที่ทำงานตลอดเวลา     สำหรับเครื่องทดสอบผมใช้นำยาซีลราคาถูกเพราะประหยัดเงินซีลฝาไว้ มันแน่น แต่ถอดยาก ต้องร้อนพอที่จะทำให้พลาสติกละลายได้จึงจะออกง่าย                     แต่สำหรับของจริงใช้น้ำยาซีลของล๊อกไทน์  แค่ใช้แรงบิดมากกว่าค่ามาตรฐานมันก็ออกแล้วครับ แต่แพงหน่อยหลอดละพันยังไม่กล้าซีือครับ เครื่องละเกีือบหลอด
                สำหรับการจับจองนั้นผมก็ต้องรอเครื่องทดสอบกลับมาก่อนเพื่อใ้ช้ ไมโครมิเตอร์ วัดขนาดหาพิกัดความเผื่ออีกครั้งทุำกชิ้น  เผื่อใครใจปั๊มอยากซื้อดรออิ้งไปผลิตเองครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #341 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 08:01:59 PM »

วันจันทร์นี้จะส่งคืนให้นะครับ...

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #342 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 08:34:47 AM »

วันจันทร์นี้จะส่งคืนให้นะครับ...

น่าจะส่งมาทางกรุงเทพให้ทดสอบกันก่อนนะ เผื่อจะได้ปรับปรุงอะไรเพิ่มเติมอีก
หรือมาพร้อมกับตัวคุณอู๋เอง ที่ 33 หมู่ 3 ไงครับ

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #343 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:14:30 AM »

น่าจะส่งมาทางกรุงเทพให้ทดสอบกันก่อนนะ เผื่อจะได้ปรับปรุงอะไรเพิ่มเติมอีก
หรือมาพร้อมกับตัวคุณอู๋เอง ที่ 33 หมู่ 3 ไงครับ

เด๋วนี้เสี่ยสิทโพสจึ๊ดจึด ไร้รมญ์เลย ไวก้าหน่อยก็ดี กระทู้เซ็งๆอยึ่
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #344 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 04:48:33 PM »

ขอบคุณครับ

หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 30
  พิมพ์