เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:19:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97087 ครั้ง)
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #360 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 06:42:02 PM »

ยิ้มีเลศนัย               ความเหมาะสมผมว่า เครื่องนี้เหมาะกับคนที่ซื้อถังดำน้ำมาแล้ว น่าจะเหมาะ ครับเพราะถือว่าเป็นการลงทุนกับอุปกรณ์เสริมเพื่อให้สามารถเติมได้มีัประสิทธิภาพขึ้น    แต่สำหรับคนที่ยังไม่ได้ซื้อถังดำน้ำน่าจะใช้ชุดคอมเพรสเซอร์มากกว่าเพราะว่าน่าจะคุ้มค่ากว่า  แต่สำหรับท่านที่ต้องการความสะดวกในการพกพาแบบสูบน่าจะเหมาะสุด  สำหรับเครื่องนี้จะต้องมีการแก้ไขอะไรหลายอย่าง เพราะตอนทำไปให้ทดสอบนั้นทำลวกๆ ไม่ได้ปราณีตอะไรมากมายเน้นแต่การทดสอบอย่างเดียว  ด้ามจับ   น๊อต อื่นๆต้องแก้ไขหมดเพื่อให้ออกมาดีที่สุดครับ
               ไม่รู้ว่าตอนนี้ใครมีเครื่องมือชนิดอื่นๆมาทดแทน HP- 200 หรือยัง  ใครพอพบเห็นมาช่วยบอกเล่าด้วยครับ ไหว้

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #361 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 06:02:27 PM »

รอน้ำยาซีลเกลียวแห้งครับ ปัดเงาโครม และส่วนทีี่่เป็นสแตนเลสแล้วก็ดูดีขึ้น แก้ไขอีกรอบเพราะประกอบไม่ตรง ไหว้

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #362 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:04:07 PM »

ยิ้มีเลศนัย               ความเหมาะสมผมว่า เครื่องนี้เหมาะกับคนที่ซื้อถังดำน้ำมาแล้ว น่าจะเหมาะ ครับเพราะถือว่าเป็นการลงทุนกับอุปกรณ์เสริมเพื่อให้สามารถเติมได้มีัประสิทธิภาพขึ้น    แต่สำหรับคนที่ยังไม่ได้ซื้อถังดำน้ำน่าจะใช้ชุดคอมเพรสเซอร์มากกว่าเพราะว่าน่าจะคุ้มค่ากว่า  แต่สำหรับท่านที่ต้องการความสะดวกในการพกพาแบบสูบน่าจะเหมาะสุด  สำหรับเครื่องนี้จะต้องมีการแก้ไขอะไรหลายอย่าง เพราะตอนทำไปให้ทดสอบนั้นทำลวกๆ ไม่ได้ปราณีตอะไรมากมายเน้นแต่การทดสอบอย่างเดียว  ด้ามจับ   น๊อต อื่นๆต้องแก้ไขหมดเพื่อให้ออกมาดีที่สุดครับ
               ไม่รู้ว่าตอนนี้ใครมีเครื่องมือชนิดอื่นๆมาทดแทน HP- 200 หรือยัง  ใครพอพบเห็นมาช่วยบอกเล่าด้วยครับ ไหว้

ตัววาวล์และท่อสำหรับเดินลมเส้นผ่านศูนย์กลางไม่ควรจะโตมากเกิน 2 มิลลิเมตร
เพราะรูเล็กก็หมายถึงการลดแรงดันในผนังท่อลมลง
ทำให้สามารถใช้ท่อหรือวาวล์ที่ไม่ต้องแข็งแรงพิเศษ
ทำให้ลดราคาอุปกรณ์ลงไปด้วย

ตอนนี้ผมกำลังคิดว่าหากทำถังดำน้ำ
ให้มีลูกสูบอยู่ในถังและสามารถเคลื่อนที่ขึ้นเพื่ออัดลมเพิ่มแรงดันได้
คงจะดีไม่ใช่น้อย และกลไกภายในมันจะเป็นอย่างไร

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #363 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:35:10 PM »

ตอบคุณ sitta ครับ   ไหว้สำหรับเรื่องขนาดท่อเห็นด้วยครับ ตอนนี้ใช้รู้เส้นผ่านศูนย์กลาง 3 มิืลครับ แต่ก็ยอมรับว่าวาล์วคืออุปกรณ์ที่มีราคาแพงที่สุดครับในบรรดาอุปกรณ์ต่างๆครับ แต่ราคาวาล์วชนิดต่างๆ ราคาไม่ต่างกันมากครับ ใครอยากเลือกใช้วาล์วเองส่งมาให้ก็ยินดีครับ
                สำหรับแนวคิดเรื่องถังดำน้ำผมว่าเป็นแนวคิดที่ดีมากอีกแนวคิดหนึ่งครับ แต่ต้องอาศัยเวลาพอสมควรในการพิจารณา ระบบ และกลไกภายใน นอก แต่ในความเห็นผมว่าแนวคิดนี้เป็นไปได้อย่างแน่นอนครับ ไหว้

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #364 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 06:46:33 PM »

ติดตั้ง Quick fill

* ภาพ0235.jpg (111.03 KB, 1200x1600 - ดู 596 ครั้ง.)

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #365 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 05:28:58 PM »

เสร็จสมบูรณ์แล้วครับ ยิ้มีเลศนัย

* เครื่องสมบูรณ์.jpg (53.53 KB, 500x458 - ดู 555 ครั้ง.)

* ภาพด้านซ้ายสมบูรณ์.jpg (46.57 KB, 500x378 - ดู 536 ครั้ง.)

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #366 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 05:41:42 PM »

สวย เลยครับ  อยากได้ๆ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #367 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 07:02:37 PM »

สวย เลยครับ  อยากได้ๆ
ยิ้มหน้าบานเลยครับ

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #368 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 06:33:38 PM »

มาจะกล่าวบทไป.................
ถ้าไม่เอาสายแรงดันสูงลบห้าร้อย
ถ้าไม่ชุบโครมลบสามร้อย
ถ้ามีวาล์วเองลบพันสาม
ถ้าไม่เอาเครื่องไม่ต้องเสียตัง
เอย. ขำก๊าก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 06:37:27 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #369 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 03:00:35 PM »

สวยจริง ๆ ครับ
ขอถามอีกนิดครับ
มือหมุนวาวล์ตัดหรือเปล่าครับ
เวลาหมุนวาวล์ทั้งสอง ก้านผลักเข้าหาวาวล์ หรือ ผลักออกครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #370 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:15:37 PM »

สวยจริง ๆ ครับ
ขอถามอีกนิดครับ
มือหมุนวาวล์ตัดหรือเปล่าครับ
เวลาหมุนวาวล์ทั้งสอง ก้านผลักเข้าหาวาวล์ หรือ ผลักออกครับ
ครับ  ก้านวาล์วตัดครับเพื่อให้เครื่องมีขนาดเล็กลง  ตำแหน่งเปิดของวาล์วปลายก้านวาล์วจะชี้เข้าตัวเกจน์(ภาพด้านล่าง) ตำแหน่งที่เห็นในภาพเครื่องสมบูรณ์(ภาพด้านบน)คือตำแหน่งปิดครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 08:21:35 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #371 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:44:28 PM »

improvement ขอรับ คิก คิก
      จากปัญหาที่เกิดได้ทำการแก้ไขปัญหาดังนี้ครับ(บางข้อก็มีภาพบ้างก็ไม่มีครับเพราะสำหรับเครื่องต่อไป)
1. ปลายด้ามกดปั้มเปลี่ยนจากแบบลวกๆ เป็นแบบตั้งใจทำเพื่อให้แข็งแรงและมั่นคงขึ้นครับตามภาพ

* ภาพ0248.jpg (44.67 KB, 400x632 - ดู 497 ครั้ง.)

* ภาพ0249.jpg (45.68 KB, 400x658 - ดู 464 ครั้ง.)

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #372 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:47:03 PM »

2. จากภาพจะเห็นว่า ยางรองฐานนี้ไม่ได้ยึดเข้ากับที่แต่สามารถเลื่อนได้เนื่องจากเอาไว้ให้เลื่อนหาตำแหน่งที่มั่นคงของพื้น  ไม่ได้ขี้เกียจขันสกรูนะครับ ไหว้
3. ลูกแก้วมองน้ำมันมีจุดแดงเป็นตัวบอกระดับน้ำมัน สะดวกขึ้นครับ ไหว้
4. ทุกชิ้นที่สามารถชุบโครมได้ก็ชุบเพื่อรักษาผิวโลหะครับ แต่บางส่วนก็ชุบไม่ได้ครับ ไหว้
5. สำหรับ Quick fill ติดตั้งด้วยแอปเตอร์สวยงามและสะดวกครับ ไหว้
6. สำหรับเครื่องต่อไปจะไม่ตัดก้านวาล์วครับเพื่อให้มั่นคงขึ้น(ถ้าร้องขอนะครับ แต่ตัดก็เห็นว่าเหมาะดีครับไม่เกะกะ) ไหว้
7. เพื่อป้องกันการเสียหายของเกจน์ขณะขนส่งจะไม่ประกอบเกจน์ไปครับแต่ผู้ใช้งานต้องประกอบเอง ง่ายมากๆ ไหว้
8. ทุ่มเทกายใจทำมากกว่าเดิมให้ละเอียดมากขึ้น ขำก๊าก

* ภาพด้านซ้ายสมบูรณ์.jpg (46.57 KB, 500x378 - ดู 478 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 08:54:25 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #373 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 06:31:05 PM »

แนวคิดในการลดราคาครับ ขำก๊าก

อย่างที่เราทราบว่าเรามีวาล์ว A และB ช่วยในการควบคุมทิศทางการไหล ซึ่งถ้าพิจารณาแล้วก็จะพบว่า(ถ้าใครติดตามตลอดนะครับ)
1. วาล์วA จะทำหน้าที่ซ้ำกับวาล์วที่หัวถัง ก็สามารถตัดออกไม่ต้องใช้ ใช้วาล์วหัวถังแทนวาล์ว A ได้เลย  แต่จะมีปัญหาตรงที่ว่า ถ้า สายที่ต่อจากเครื่องไปหาถังดำน้ำยาวเกินไป ประสิิทธิภาพในการอัดจะลดลง(หรืออีกนัยก็คือ ทำให้สั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้) ยิ้มีเลศนัย
2. วาล์ว B  ถ้าจะไม่ใช้ก็ต้องอาศัยคำถามตั้งตั้นที่ต้องอาศัยผู้รู้ช่วยกันคิดคำถา่มก็คือว่า
                          " เมื่อเราต่่อสายเข้ากับหลอดแก็สปืนสำหรับการเติมแบบปรกติแล้ว เปิดวาล์วหัวถัง ถ้าแรงดันในหลอดแก็สของปืนสูงกว่าในถังดำน้ำ มันจะดันเข้ามาในถังดำน้ำหรือเปล่าครับ"

ไม่ว่ามันจะย้อนหรือไม่ก็ทำได้ แต่แตกต่างวิธีการกันดังนี้ครับ
2.1 ถ้ามันไม่ย้อน  ก็หมายความว่ามันมีคุณลักษณะเป็นวาล์วกันกลับ  เรา็ก็จะสามารถอัดได้ไม่จำกัดเลย โดยไม่ต้องใช้วาล์ว B ยิ้มีเลศนัย
2.2 ถ้ามันไหลย้อนได้ เราจะอัดได้แรงดันสูง แต่จะได้วงรอบเดียว
ทั้ง2.2 และ2.1 และ1 ต้องทำให้สายที่ต่อจากเครื่องเข้าปืน และจากเครื่องเข้าถังดำน้ำสั้นที่สุดเพื่อให้มีช่องว่างน้อยที่สุด

ถ้าตัดวาล์ว A และB ออกไปได้เราก็จะลดราคาลงไปได้ราว หนึ่งสี่ศูนย์ศูนย์  หรือหนึ่งห้าศูนย์ศูนย์  ก็จะสบายกระเป๋าไปอีกเยอะ  คุณ sitta หรือผู้รู้ท่านอื่นๆแนะนำด้วยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 07:30:54 PM โดย pramuan » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #374 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:16:40 AM »

แนวคิดในการลดราคาครับ ขำก๊าก

อย่างที่เราทราบว่าเรามีวาล์ว A และB ช่วยในการควบคุมทิศทางการไหล ซึ่งถ้าพิจารณาแล้วก็จะพบว่า(ถ้าใครติดตามตลอดนะครับ)
1. วาล์วA จะทำหน้าที่ซ้ำกับวาล์วที่หัวถัง ก็สามารถตัดออกไม่ต้องใช้ ใช้วาล์วหัวถังแทนวาล์ว A ได้เลย  แต่จะมีปัญหาตรงที่ว่า ถ้า สายที่ต่อจากเครื่องไปหาถังดำน้ำยาวเกินไป ประสิิทธิภาพในการอัดจะลดลง(หรืออีกนัยก็คือ ทำให้สั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้) ยิ้มีเลศนัย
2. วาล์ว B  ถ้าจะไม่ใช้ก็ต้องอาศัยคำถามตั้งตั้นที่ต้องอาศัยผู้รู้ช่วยกันคิดคำถา่มก็คือว่า
                          " เมื่อเราต่่อสายเข้ากับหลอดแก็สปืนสำหรับการเติมแบบปรกติแล้ว เปิดวาล์วหัวถัง ถ้าแรงดันในหลอดแก็สของปืนสูงกว่าในถังดำน้ำ มันจะดันเข้ามาในถังดำน้ำหรือเปล่าครับ"

ไม่ว่ามันจะย้อนหรือไม่ก็ทำได้ แต่แตกต่างวิธีการกันดังนี้ครับ
2.1 ถ้ามันไม่ย้อน  ก็หมายความว่ามันมีคุณลักษณะเป็นวาล์วกันกลับ  เรา็ก็จะสามารถอัดได้ไม่จำกัดเลย โดยไม่ต้องใช้วาล์ว B ยิ้มีเลศนัย
2.2 ถ้ามันไหลย้อนได้ เราจะอัดได้แรงดันสูง แต่จะได้วงรอบเดียว
ทั้ง2.2 และ2.1 และ1 ต้องทำให้สายที่ต่อจากเครื่องเข้าปืน และจากเครื่องเข้าถังดำน้ำสั้นที่สุดเพื่อให้มีช่องว่างน้อยที่สุด

ถ้าตัดวาล์ว A และB ออกไปได้เราก็จะลดราคาลงไปได้ราว หนึ่งสี่ศูนย์ศูนย์  หรือหนึ่งห้าศูนย์ศูนย์  ก็จะสบายกระเป๋าไปอีกเยอะ  คุณ sitta หรือผู้รู้ท่านอื่นๆแนะนำด้วยครับ ไหว้

คุณประมวลหมายถึงเวลาต่ออุปกรณ์ระบบครบทุกอย่าง พออัดลมเข้ากระบอกอัดลมของปืนแล้ว
แรงดันจะย้อนกลับมาที่ถังใช่ไหมครับ

เรื่องนี้ไม่ต้องห่วงกระบอกอัดลมของปืน เท่าที่เห็นมาเกือบทุกรุ่นจะมีระบบกันแรงดันย้อนกลับครับ 

ยกเว้น hw100 ที่ผมเดาว่า (อาจเดาผิดครับ) แม้ว่าจะมีระบบย้อนกลับแต่ในขณะที่ประกอบเติมลม
อยู่ จะมีตัวกดให้วาวล์เปิดเพื่อให้ลมเดินเข้ากระบอกได้ เหมือนลูกศรลมรถ  เนื่องจากลูกศรโดนกดอยู่
ก็จะทำให้แรงดันในกระบอกลมสามารถย้อนกลับได้เช่นกัน  ดังนั้นการเติมโดยใช้อุปกรณ์ของคุณประมวล
อาจทำไม่ได้ในกรณีนี้ครับ คงต้องใช้ตัวกันกลับมาเข้ามาช่วยในปืนบางรุ่น ซึ่งไม่น่าจะมีมากรุ่นนักครับ
ส่วนใหญ่จะมีวาวล์กันกลับติดมาแล้วครับ

จุดสังเกตุว่ากระบอกลมปืนใดมีวาวล์กันกลับหรือเปล่า ให้ดูว่าเมื่อปิดวาวล์หัวถังดำน้ำแล้วและ
หมุนระบายแรงดันในสายเติมก็จะมีเฉพาะแรงดันในสายเติมออกมาเท่านั้น
ตอนสมัยผมเติมแรงดันของ hw100 จะใช้วิธีหมุนกระบอกลมออกมา ซึ่งจะมีแรงดันสูงพุ่งสวนออกมาบ้าง
ต้องรีบหมุนออกมาเร็ว ๆ เพื่อให้แรงดันกระบอกออกมาน้อยที่สุดครับ

ส่วนกระบอกอัดลมอันชูสต์ก็เติมแบบเดียวกันแต่มีระบบวาวล์กันกลับครับ ที่อุปกรณ์ทองเหลืองจะมี
ปุ่มระบายแรงดันให้ โดยแรงดันในกระบอกไม่ตามออกมาครับ

หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 30
  พิมพ์