เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:20:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP-200-Eco เครืองอัดอากาศและเรกกูเลเตอร์แรงดันสูงราคาประหยัด  (อ่าน 97093 ครั้ง)
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #405 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:26:30 PM »

เอ้าลดกระหน่ำซ้ำซากครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน 
- เครื่องลูกสูบ 76xx
- เครื่องประกอบ  คอมเพรสเซอร์มือสอง 109xx
- เครื่องประกอบ   คอมเพรสเซอร์ 1/3 แรงมือหนึ่ง 129xx
จ่ายเงินครบรอรับของ  ต้องอาศัยความไว้ใจกันเป็นอย่างมากครับ เนื่องจากกระแสเงินสดเป็นเรื่องที่ต้องรักษาไว้สำหรับผมครับ::007:: ขำก๊าก ขำก๊าก
คุณประมวล ได้ออกแบบ เครื่องประกอบ คอมเพรสเซอร์ เอาไว้บ้างหรือเปล่าครับ อยากเห็นรูปร่างหน้าตาของเครื่องจังครับ สนใจ สนใจ
ขอเวลาเขียนแบบสวยงามครับผมออกแบบไว้ในกระดาษแล้ว แต่ไม่มีเวลาเขียนเป็นภาพสวยงามสามมิติ ถ้าอยากเห็นก็จะหาเวลาเขียนให้ได้เห็นภาพครับ

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
kingcobra
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #406 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:12:14 PM »

ขอบคุณครับ... ไหว้ จะตั้งหน้าตั้งตา และตั้งใจรอคอยครับ น้ำลายหก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #407 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 12:55:17 PM »

รอชมด้วยครับ
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #408 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 08:09:32 PM »

อยากทราบว่าhand pumpแบบสูบ ที่มีขายอยู่ในปัจจุบันในบ้านเรา ทำแรงดันได้เท่าไหร่ครับ ใครมีขอความกรุณาด้วยครับกำลังจะเปลี่ยนชื่อจาก HP-200  มาเป็น HP-250 หรือ HP-300 แต่ก็ต้องการข้อมูลที่สำมะคัญจากท่านผู้รู้เพื่อเสริ่มจุดแข็งครับ

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #409 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:06:55 PM »

ของผมเป็นของ Benjamin 3500 PSI หรือ 250 BAR ครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #410 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 08:52:22 PM »

ของผมเป็นของ Benjamin 3500 PSI หรือ 250 BAR ครับ
ขอบคุณครับ  เจ้า HP-200 กระผมเองตั้งแรงดันไว้ที่250 บาร์ เท่ากันเลย สงสัยต้องเพิ่ม

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #411 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 07:54:57 PM »

หลังจากที่เขียนแบบคอมเพรสเซอร์ก็มีความคิดแว๊บขึ้นมาว่าไม่ควรทำชุดคอมเพรสเซอร์ ติดกับตัว HP-200
น่าจะทำเป็นเพาเวอร์ยูนิต หรืออะไรสักอย่างที่ผลิตลมสะอาดขนาดแรงดัน 45 บาร์ จ่ายให้อุปกรณ์ใดๆก็ได้ที่ต้ัองการ ยิ่งทำให้มีคุณค่าต่อการประยุกต์ใช้งานมากยิ่งขึ้น  ซึ่งปั้มลมโดยทั่วไปจะสร้างแรงดันได้ตามมาตรฐาน toolling คือ 12-15 บาร์ แต่ไอ้เจ้าเพาเวอร์ยูนิต(ยังไม่ได้ตั้งชื่อครับเรียกอย่างนี้ไปก่อน)
สร้างได้ 45 บาร์ ซึ่งสูงอย่างมีนัยสำคัญทางสถิติ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
และที่สำคัญง่ายต่อการขนย้าย คนที่มีถังดำน้ำอยู่แล้ว เมื่อได้ HP-200 ไปก็ใช้สักระยะก็เกิดเบื่อถังดำน้ำขึ้นมา  หรือด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม  ก็สั่งทำ เจ้าเพาเวอร์ ยูนิตนี้เข้าไปใช้งานประกอบกับ HP-200  ก็จะมีเพาเวอร์ยูนิต กับ HP-200 ใช้งานคู่กัน  ซึ่ง 2 อย่างนี้เชื่อมกันเข้าด้วย สายแรงดันสูง 1 เส้น เท่านั้น
ขั้นตอนการใช้ก็คือ กดสวิชย์ที่ เพาเวอร์ยุนิต ให้แรงดันเข้ามาที่ HP-200 จากนั้นปั้ม HP-200 เข้าปืน ผมว่าน่าสนใจ   ซึ่งถ้ามองทางด้าน"คุณค่า"แล้ว
น่าจะมากกว่า
        และอาจสร้างคุณค่าให้กับชิ้นงาน "เพาเวอร์ยุนิต" ได้ด้วยให้มันสามารถเติมลมให้รถได้ด้วย    ตัวอย่างเช่น   บ้านอันแสนสุขแห่งหนึ่งมีหัวหน้าครอบ
ครัวเป็นมือปืน ยิงปืนหลังอาหารสามเวลา ฮอลิเดย์หนึ่งรถยนต์เกิดลมยางแบน หรืออ่อน (ซึ่งยางเรเดียลสมัยนี้ถ้ามันรั่วเติมอีกครั้งมันก็จะวิ่งไปหาร้านปะยางได้)
พอดีนึกออกว่า คุณมือปืนได้เอาเจ้า "เพาเวอร์ยุนิต"ซึ่งสามารถเติมลมรถได้มาด้วย  มือปืนก็เลย หาร้านขายของโชวห่วย ซื้อเบียร์ สักกระป๋อง แล้วตะโกน "อาแป๊ะ ขอเสียบปลั๊กหน่อย " เติมลมไป  กินเบิียร์ไป เติมเสร๊จ ก็จ่ายค่าเบียร์ แล้วขับรถออกไปเที่ยวต่อ   ขับรถไปเจอด้าน ตร. โดนจับข้อหาใกล้เมาแล้วขับ ขำก๊าก ขำก๊าก
        ไม่ว่าจะซื้อไว้ติดบ้าน ติดรถ หรืองานประเภทอื่นๆ เช่น  แอร์บรัช  เป็นต้น  คุณ sitta คิดอย่างไรครับ หรือว่ามี อุปกรณ์อย่างอื่นสามารถทำงานแทนเจ้าเพาเวอร์ยูนิตได้ครับแสดงความคิดเห็นด้วยครับ ...............ด้วยความนับถือครับ

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #412 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:13:22 PM »

จริงๆแล้วผมก็ใช้อยู่ครับ...เป็นคอมเพรสเซอร์แอร์บ้านแบบโรตารี่ ขนาด 12,000 บีทียู เอาไว้สำหรับซ่อมระบบแอร์รถยนต์ครับ..สามารถสร้างแรงดันได้ถึง 450 psi ครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #413 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:15:45 PM »

จริงๆแล้วผมก็ใช้อยู่ครับ...เป็นคอมเพรสเซอร์แอร์บ้านแบบโรตารี่ ขนาด 12,000 บีทียู เอาไว้สำหรับซ่อมระบบแอร์รถยนต์ครับ..สามารถสร้างแรงดันได้ถึง 450 psi ครับ

การใช้งานเป็นอย่างไรครับ  ผมไปหาข้อมูลมาว่า ถ้าขนาด 1/2 45บาร์ไ้ด้สบายครับ

AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #414 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:44:45 PM »

การใช้งานเป็นอย่างไรครับ  ผมไปหาข้อมูลมาว่า ถ้าขนาด 1/2 45บาร์ไ้ด้สบายครับ

ส่วนใหญ่ผมใช้สำหรับ..แว๊คระบบแอร์รถยนต์ครับ
ส่วนระบบอัด ก็เอาไว้ทดสอบระบบแอร์ หรือแผงรังผึ้งคอยล์ร้อนว่ารั่วซึมไหมครับปปกติจะอัดทดสอบแรงดันอยู่ที่ 320-400 psi ครับ
แต่ข้อเสียคือเวลา ปล่อยลมระบายออกทิ้งอย่างเร็วหรือเกิดสายแรงอัดแตกจะทำให้น้ำมันในตัวคอมตีออกมาทางท่อลมด้วยครับ..
เพราะคอมพวกนี้เท่าที่รู้..ต้องรักษาระดับน้ำมันคอมให้อยู่ในเกณฑ์ที่กำหมดครับ
มิเช่นนั้นอายุคอมไม่ยั่งยืนแน่นอนและแรงอัดก้จะลดน้อยลงด้วยครับ

ปล. ยังไงรอคุณ motหัดยิง มาช่วยชี้แนะอีกทีครับ.. Grin Grin ต้องให้ช่างแอร์ตัวจริงมาช่วยอีกแรง...

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #415 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 08:21:12 PM »

กระผมเองลองผ่าคอมเพรสเซอร์ออกมาดู 2 ตัวครับเพื่อศึกษากลไกภายในซึ่งมีความเห็นว่าถ้าเราผ่าออกมาแล้วต่อท่อดูดให้ดูดอากาศจากภายนอกเลย ร้อยเปอร็เซนต์ ก็จะลดปัญหาที่ว่านี้ได้ครับ ไม่ทราบมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ   ส่วนเจ้าเพาเวอร์ยูนิตที่ว่านี้ ขาเข้าจะต้องมีการกรองความชื้นด้วยซิลิก้า ก่อ่น ส่วนขาออกจะต้องกรองไอน้ำมัน(ในกรณีที่ใช้คอมตู้เย็นแบบเดิมๆ) หรืออาจไ่ม่ต้องกรองน้ำมันขาออกถ้าสามารถต่อท่อเข้าปั้มดูดภายในให้เอาอากาศแห้งเข้าไปอัดได้  ช่างแอร์คงเคยผ่ากันทุกคนแหละครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วย 
    แต่สำหรับการใช้คอมเพรสเซอร์ตู้เย็นอัดนั้น ผมใช้มาตลอดครับไม่มีปัญหาอะไร ยกเว้นตอนปล่อยลมกระทันหัน น้ำมันจะออกมา ก็เลยมีแนวคิดที่จะแก้ปัญหานี้โดยผ่าคอมออกมาแล้วต่อท่อดูดให้ดูดอากาศจากภายนอกตรงๆ ซึ่งน่าจะทำให้ลดปัญหาเรื่องน้ำมันไปได้มากครับ  แนะนำด้วยครับ ไหว้ ไหว้

AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #416 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:04:15 PM »

ในระบบคอมแอร์..ผมยังไม่เคยผ่าออกมาดูครับ...เลยไม่รู้จริงๆ

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #417 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 08:24:32 PM »

บ้านพี่น้ำท่วมกันหรือเปล่าครับ ด้วยความห่วงใยครับ รักษาตัวด้วยครับเดี๋ยวมันก็ผ่านไป เยี่ยม

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #418 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 08:13:01 PM »

ต้องไปปฏิบัติภาระกิจช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วมในพื้นที่ กรุงเทพ ไม่มีกำหนดครับ ขออภัยครับ ไหว้ ยิ้มีเลศนัย

motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #419 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 02:27:04 PM »

ส่วนใหญ่ผมใช้สำหรับ..แว๊คระบบแอร์รถยนต์ครับ
ส่วนระบบอัด ก็เอาไว้ทดสอบระบบแอร์ หรือแผงรังผึ้งคอยล์ร้อนว่ารั่วซึมไหมครับปปกติจะอัดทดสอบแรงดันอยู่ที่ 320-400 psi ครับ
แต่ข้อเสียคือเวลา ปล่อยลมระบายออกทิ้งอย่างเร็วหรือเกิดสายแรงอัดแตกจะทำให้น้ำมันในตัวคอมตีออกมาทางท่อลมด้วยครับ..
เพราะคอมพวกนี้เท่าที่รู้..ต้องรักษาระดับน้ำมันคอมให้อยู่ในเกณฑ์ที่กำหมดครับ
มิเช่นนั้นอายุคอมไม่ยั่งยืนแน่นอนและแรงอัดก้จะลดน้อยลงด้วยครับ

ปล. ยังไงรอคุณ motหัดยิง มาช่วยชี้แนะอีกทีครับ.. Grin Grin ต้องให้ช่างแอร์ตัวจริงมาช่วยอีกแรง...

เรื่องเอาคอมเพรสเซอร์ มาอัดอากาศ   ผมเคยทำตอนตรวจหารอยรั่วของระบบ ท่อน้ำยาแอร์ อัดแค่ 200 psi  เกินกว่านั้นกลัวฯฯฯ
ควรระมัดระวังให้มากๆ  ครับ ไหว้

T.  081 4390538 T. 089 0599898
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30
  พิมพ์