เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:27:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมุดเล่มเล็กๆ.....  (อ่าน 3503 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:10:30 PM »

สมุดเล่มเล็กๆ...........

ตอนลูกยังเล็กผมมอบสมุดให้ลูกไว้คนละเล่ม ชื่อว่า "พ่อสอนว่า..."
ผมเล่า ผมสอน สิ่งที่ผมคิด สิ่งที่ผมเห็น สิ่งที่ผมเชื่อ
ถ้าลูกเห็นตาม ก็ให้บันทึกตามที่เข้าใจไว้ในสมุดทีละหน้า
ผมจะอ่านเพื่อทราบว่าลูกเห็นและเข้าใจอย่างไร แล้วเซ็นชื่อกำกับไว้

ผมทำมือ.....หยิบที่หัวใจของผม..... ไปปล่อยตรงหัวใจของลูก
ว่าพ่อปลูกเมล็ดความคิดนี้ไว้ เผื่อมันได้โตงอกงามในวันข้างหน้า
วันนี้ลูกอาจยังไม่เข้าใจ แต่ที่จดไว้ หากได้อ่านทวนในวันหน้า
เมื่อมีคุณวุฒิ วัยวุฒิ และวุฒิภาวะ ก็อาจจะเข้าใจ สิ่งที่พ่อบอก
มันอาจไม่ถูกทั้งหมด.....แต่ลูกควรทราบ.....ในฐานะผู้สืบสันดาน

ลูกโตขึ้น เวลาที่เราจะได้นั่งคุยกันก็น้อยลง ผมไม่ได้เซ็นชื่อกำกับในสมุดนานแล้ว

ต้นปีนี้เป็นปีที่ดี ที่ลูกคนเล็กมีเวลากลับบ้าน ลูกคนโตยอมลางาน
และเราได้ใช้เวลาไปเที่ยว อยู่บ้าน ทานอาหาร นั่งพักผ่อน อ่านหนังสือ อยู่ด้วยกัน

เมื่อลูกโตแล้ว คงใช้คำว่าสอนไม่ได้ หากแต่เป็นการคุยแลกเปลี่ยนมุมมอง

เมื่อวันก่อน.......
หัวข้อสนทนา มีสาระเรื่องสังคม ธุรกิจการค้า แรงงานต่างชาติ สงคราม
มาจนถึงเรื่องของตลาดเสรี เรื่องของอุปสงค์-อุปทาน และกลไกการตลาด

กับ MBA ....... ที่ดูเหมือนเป็นสูตรสำหรับคนรุ่นใหม่
ผมบอกว่าเรียนให้รู้ว่าเขาคิดกันอย่างไร ทำอย่างไร แต่อย่าเชื่อว่านั่นดีถูกต้องแล้ว
Demand-Supply เป็นเพียงการบอกความเป็นไป ไม่ใช่เหตุผล

นักบริหารคิดถึงผลประกอบการ ROI ROS PE ratio .... วัดคนด้วย KPI
นักการตลาดปรับราคา ใช้กลยุทธ ให้ได้ผลตอบแทนสูงสุด วัดความสำเร็จตรงไหน

ผมเล่าเรื่องคุณยายทำขนมสอดใส้ขายเด็กๆ ..... คุณยายไม่ขายแพง เด็กจะได้ซื้อทานได้
คุณยายขายหน้าโรงเรียน ไม่ทำมากๆไปขายที่ตลาด คุณยายอยากให้เด็กได้ทาน
คุณยายบอกขายแค่นี้ ก็ได้กำไรพอกินและเหลือทำบุญแล้ว ขึ้นราคาไปทำไมกัน

ระหว่างคุณยายที่ใช้ชีวิตพอเพียง ไม่เอารัดเอาเปรียบ อาทรต่อสังคม
กับคนที่หวังกำไรสูงสุด ทำการตลาด ใช้เล่ห์กลฉ้อฉลด้วยอำนาจรัฐ 
ประกาศผลประกอบการ กำไรเป็นพันเป็นหมื่นล้าน

ผมทิ้งท้ายกับลูกว่า......ใครกัน ที่เราควรชื่นชมยกย่อง

เมื่อวานนี้...... ลูกบอกว่า .... คุณพ่อครับช่วยดูสมุดบันทึกให้ที ....

สมุดอะไรหรือ....ผมเกือบลืมไปแล้ว.....ก็สมุดบันทึกคำสอนของพ่อไง ลูกบอก

บันทึกอะไรล่ะ.....

……………บันทึกเรื่องคุณยายทำขนมสอดใส้้

ผมตื้นในอก.....ที่ได้รู้ว่า.....เมล็ดความคิดที่ใส่ไว้ในหัวใจลูก .... งอกงามแล้ว

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

มีใครมีสมุดเล่มเล็กๆให้ลูก เหมือนผมบ้างไหมครับ   ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:16:41 PM »

เยี่ยม   เยี่ยมสุดยอดเลยครับลุงธำรง   ไหว้  .......  ผมไม่เคยทำให้ลูกเลยครับ   Embarrassed

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:19:21 PM »

ซึ้ง ครับ  ไหว้ หัวเราะร่าน้ำตาริน +1ให้ท่านพี่ธำรงก่อนครับ  ไหว้

"มีใครมีสมุดเล่มเล็กๆให้ลูก เหมือนผมบ้างไหมครับ"   จากคำถาม ผมจะตอบมิได้มีเจตนากวนหรือนะนำกระทู้ออกทะเลนะครับ ไหว้

ทั้งเล่มเล็กเล่มใหญ่ ลูกผมตัดทำเป็นเงินขายข้าวแกงเล่นกับเพื่อนหมดแล้ว ครับ  เศร้า แม้แต่ สมุดขอผมก็ไม่เว้น เศร้า ไหว้
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:19:29 PM »

พี่ธำรง เยี่ยมจริงๆครับ  เยี่ยม เยี่ยม

+1 ให้คุณพ่อตัวอย่าง ลูกๆของพี่ และคุณยายขายขนมใส่ไส้ด้วยครับ   ไหว้

ผมไม่มีลูก  คงได้แต่แอบๆดูความสำเร็จของ หลานๆเอา  เยาะเย้ย

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:57:41 PM »

ผมมีสมุดให้ลูกคนละเล่มเหมือนกัน แต่ใช้จดความประทับใจในสถานที่ได้แวะเวียนไปเยี่ยม เช่นสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆโดยเฉพาะอุทยานแห่งชาติ ผมพาไปเกือบทั่วแล้ว
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:49:38 PM »

เยี่ยม   เยี่ยมสุดยอดเลยครับลุงธำรง   ไหว้  .......  ผมไม่เคยทำให้ลูกเลยครับ   Embarrassed

อ้าว  แล้วไหนเคย บอกน้อง ๆ ว่าโสดไงครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:53:42 PM »

สมุดเล่มเล็กๆ...........

ตอนลูกยังเล็กผมมอบสมุดให้ลูกไว้คนละเล่ม ชื่อว่า "พ่อสอนว่า..."
ผมเล่า ผมสอน สิ่งที่ผมคิด สิ่งที่ผมเห็น สิ่งที่ผมเชื่อ
ถ้าลูกเห็นตาม ก็ให้บันทึกตามที่เข้าใจไว้ในสมุดทีละหน้า
ผมจะอ่านเพื่อทราบว่าลูกเห็นและเข้าใจอย่างไร แล้วเซ็นชื่อกำกับไว้

ผมทำมือ.....หยิบที่หัวใจของผม..... ไปปล่อยตรงหัวใจของลูก
ว่าพ่อปลูกเมล็ดความคิดนี้ไว้ เผื่อมันได้โตงอกงามในวันข้างหน้า
วันนี้ลูกอาจยังไม่เข้าใจ แต่ที่จดไว้ หากได้อ่านทวนในวันหน้า
เมื่อมีคุณวุฒิ วัยวุฒิ และวุฒิภาวะ ก็อาจจะเข้าใจ สิ่งที่พ่อบอก
มันอาจไม่ถูกทั้งหมด.....แต่ลูกควรทราบ.....ในฐานะผู้สืบสันดาน

ลูกโตขึ้น เวลาที่เราจะได้นั่งคุยกันก็น้อยลง ผมไม่ได้เซ็นชื่อกำกับในสมุดนานแล้ว

ต้นปีนี้เป็นปีที่ดี ที่ลูกคนเล็กมีเวลากลับบ้าน ลูกคนโตยอมลางาน
และเราได้ใช้เวลาไปเที่ยว อยู่บ้าน ทานอาหาร นั่งพักผ่อน อ่านหนังสือ อยู่ด้วยกัน

เมื่อลูกโตแล้ว คงใช้คำว่าสอนไม่ได้ หากแต่เป็นการคุยแลกเปลี่ยนมุมมอง

เมื่อวันก่อน.......
หัวข้อสนทนา มีสาระเรื่องสังคม ธุรกิจการค้า แรงงานต่างชาติ สงคราม
มาจนถึงเรื่องของตลาดเสรี เรื่องของอุปสงค์-อุปทาน และกลไกการตลาด

กับ MBA ....... ที่ดูเหมือนเป็นสูตรสำหรับคนรุ่นใหม่
ผมบอกว่าเรียนให้รู้ว่าเขาคิดกันอย่างไร ทำอย่างไร แต่อย่าเชื่อว่านั่นดีถูกต้องแล้ว
Demand-Supply เป็นเพียงการบอกความเป็นไป ไม่ใช่เหตุผล

นักบริหารคิดถึงผลประกอบการ ROI ROS PE ratio .... วัดคนด้วย KPI
นักการตลาดปรับราคา ใช้กลยุทธ ให้ได้ผลตอบแทนสูงสุด วัดความสำเร็จตรงไหน

ผมเล่าเรื่องคุณยายทำขนมสอดใส้ขายเด็กๆ ..... คุณยายไม่ขายแพง เด็กจะได้ซื้อทานได้
คุณยายขายหน้าโรงเรียน ไม่ทำมากๆไปขายที่ตลาด คุณยายอยากให้เด็กได้ทาน
คุณยายบอกขายแค่นี้ ก็ได้กำไรพอกินและเหลือทำบุญแล้ว ขึ้นราคาไปทำไมกัน

ระหว่างคุณยายที่ใช้ชีวิตพอเพียง ไม่เอารัดเอาเปรียบ อาทรต่อสังคม
กับคนที่หวังกำไรสูงสุด ทำการตลาด ใช้เล่ห์กลฉ้อฉลด้วยอำนาจรัฐ 
ประกาศผลประกอบการ กำไรเป็นพันเป็นหมื่นล้าน

ผมทิ้งท้ายกับลูกว่า......ใครกัน ที่เราควรชื่นชมยกย่อง

เมื่อวานนี้...... ลูกบอกว่า .... คุณพ่อครับช่วยดูสมุดบันทึกให้ที ....

สมุดอะไรหรือ....ผมเกือบลืมไปแล้ว.....ก็สมุดบันทึกคำสอนของพ่อไง ลูกบอก

บันทึกอะไรล่ะ.....

……………บันทึกเรื่องคุณยายทำขนมสอดใส้้

ผมตื้นในอก.....ที่ได้รู้ว่า.....เมล็ดความคิดที่ใส่ไว้ในหัวใจลูก .... งอกงามแล้ว

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

มีใครมีสมุดเล่มเล็กๆให้ลูก เหมือนผมบ้างไหมครับ   ไหว้

เยี่ยมสุดยอดครับพี่ธำรง  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:57:42 PM »

ขอบพระคุณครับพี่ ที่นำเรื่องดีๆมาเล่าสู่ให้กันฟังครับ... ไหว้

+1 ครับ Smiley
คนซ่อมทางรถไฟ--->trackmam 52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:09:01 PM »

ไหว้ ไหว้ ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:10:51 PM »

ยอดเยี่ยม และ เยี่ยมยอด ครับ เยี่ยม

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
bobphasit-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:17:33 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆจะนำไปใช้บ้างครับ เยี่ยม

ฅนถนนแดง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:21:17 PM »

ผมมีสมุดให้ลูกคนละเล่มเหมือนกัน แต่ใช้จดความประทับใจในสถานที่ได้แวะเวียนไปเยี่ยม เช่นสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆโดยเฉพาะอุทยานแห่งชาติ ผมพาไปเกือบทั่วแล้ว

เยี่ยม เยี่ยม
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:27:32 PM »

++ ขอบคุณความเห็นจากทุกท่านครับ  ไหว้ ไหว้
Anuch@rt $. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:12:41 PM »

ขอบคุณครับพี่ ถึงแม้ว่าผมจะยังไม่มีครอบครับ แต่ผมจะจำเรื่องนี้ไว้ครับ  Cheesy
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:14:42 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์