เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:25:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัว--แก๊ปไพรเมอร์อ่อนจัง ยิงแล้วปูดเข้าไปอัดในรูเข็มแทงชนวนจนโม่ล๊อค  (อ่าน 8262 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 12:31:38 PM »

วันอาทิตย์ไปซ้อมยิงที่สนามมาครับ กระสุนบูลเล็ต .357 แม๊ก158 เกรน ปืนสมิท 19ยิงหลายนัดไม่เกิดปัญหา มีนัดนี้แหละที่ไพร์เมอร์ปูดเข้ามาอัดในรูเข็มแทงชนวนจนโม่ล๊อคเหนี่ยวยังไงโม่ก็ไม่หมุนต้องรอมันเย็นพักใหญ่ๆจึงค่อยๆขยับจนมันหลุดออกมา   นี่ถ้าออกงานจริงคงต้องเด็ดสะมอเร่เป็นแน่แท้

ปล. ปืนกระบอกนี้เคยไปซ่อมเข็มแทงชนวนมาครับ  อ่ารูปครับรูป

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 12:43:45 PM »

แรงดันในรังเพลิงสูงเกินรึเปล่าครับ... ผมเก็บกระสุนบุลเล็ตฯ วไหลายกล่อง... แต่พอเอามายิงก็มีปลอกบวมมั่ง... ปลอกร้าวมั่ง... และทุกๆ นัดจะมีอาการจานท้ายปูดอกมานิดๆ ครับ... ลองเอา S&B ของแท้มายิง... ก็ไม่มีปัญหาอะไร... ใจไม่ดี... เลยเอาไปยิงเล่นหมดครับ... (ที่ถ่ายคลิปส่งให้ดูนั่นแหละครับ..)

ลองกระสุนยี่ห้ออื่นๆ ดูครับ... ไหว้

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:11:48 PM »

แรงดันให้มันสะใจ ก็ต้องแบบนี้แหละครับ ตัวใคร ตัวมันนะจ๊ะ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:33:54 PM »

ของผมยังไม่เคยเป็นทั้ง บุลเล็ต และ S&B ครับพี่  Grin

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:59:58 PM »

ไม่ได้ใช้แก็ปแม็กนั่ม เลยปูด

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 02:03:01 PM »

หลงรัก
ครับ
กระสุนติดปืน ผมใช้ลูกนอกหมดครับทุกไซ
 หลงรัก

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 03:29:11 PM »

ถ้าเป็นเพราะแรงดันสูงเกินกว่าเนื้อโลหะของจอกจะรับได้   ตัวจอกชนวนน่าจะแบนเรียบไปเลยครับ
ปูดได้อย่างนี้ลองตรวจสภาพปลายเข็มแทงชนวนและแป้นรอบเข็ม   เทียบกับของเพื่อนๆ ดูครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 03:33:09 PM »

ซ่อมเข็มมาเหรอ แล้วตรงตาไก่ทีเข็มโผล่น่ะเป็นอย่างรูหลวมไปหรือเปล่า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:40:18 PM »

วันอาทิตย์ไปซ้อมยิงที่สนามมาครับ กระสุนบูลเล็ต .357 แม๊ก158 เกรน ปืนสมิท 19ยิงหลายนัดไม่เกิดปัญหา มีนัดนี้แหละที่ไพร์เมอร์ปูดเข้ามาอัดในรูเข็มแทงชนวนจนโม่ล๊อคเหนี่ยวยังไงโม่ก็ไม่หมุนต้องรอมันเย็นพักใหญ่ๆจึงค่อยๆขยับจนมันหลุดออกมา   นี่ถ้าออกงานจริงคงต้องเด็ดสะมอเร่เป็นแน่แท้

ปล. ปืนกระบอกนี้เคยไปซ่อมเข็มแทงชนวนมาครับ  อ่ารูปครับรูป

ฉากหลังของภาพมันดูลานตา ผมเลยมองปลอกกระสุนไม่ค่อยชัดครับ   คิก คิก
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:56:18 PM »

ลองดูลูกแบบอื่น หรือยี่ห้ออื่นดูบ้างครับ ว่ามีอาการเดียวกันหรือไม่ เอาปลอกอื่นๆ มาดูเทียบกันด้วยครับ เพราะดูจอกแก๊ปแล้ว แรงดันมันก็ไม่สูงนะครับ เพราะมันไม่แบบราบตามที่ ด๊อกเตอร์ฯ บอก ลองดูปลายเข็มแทงชนวนครับ กับรูเข็มด้วย เข็มมันแหลม รูมันหลวมประกอบด้วยหรือเปล่า
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 06:06:26 PM »

ฉากหลังของภาพมันดูลานตา ผมเลยมองปลอกกระสุนไม่ค่อยชัดครับ   คิก คิก

พี่ธำรง ต้องใช้แว่นกันแดดช่วยครับ จะลดแสงสะท้อนได้บางส่วน

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 06:15:01 PM »

คิก คิก

SPSC No.057       THPSA No.A-331
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 07:06:44 PM »

แรงดันให้มันสะใจ ก็ต้องแบบนี้แหละครับ ตัวใคร ตัวมันนะจ๊ะ

ลดความมั่วลงไปหน่อยครับ  นี่ไม่ใช่เรื่องปกติ

และไม่ได้เกิดจากแรงดันสูงกว่าปกติด้วย  เพราะขอบของไพรเมอร์ยังมนโค้งเหมือนเดิม   ถ้าแรงอัดสูง ขอบไพรเมอร์จะถูกแรงอัดทำเป็นมุมฉาก  ถ้าแรงอัดสูงกว่านั้น  ขอบไพรเมอร์จะบานออกเป็นครีบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 07:11:00 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 07:26:43 PM »

ตัวอย่าง high pressure round ดูที่แก๊ปแบนแต๊ดแต๋
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 07:33:48 PM »

ลดความมั่วลงไปหน่อยครับ  นี่ไม่ใช่เรื่องปกติ

และไม่ได้เกิดจากแรงดันสูงกว่าปกติด้วย  เพราะขอบของไพรเมอร์ยังมนโค้งเหมือนเดิม   ถ้าแรงอัดสูง ขอบไพรเมอร์จะถูกแรงอัดทำเป็นมุมฉาก  ถ้าแรงอัดสูงกว่านั้น  ขอบไพรเมอร์จะบานออกเป็นครีบ

เป็นประจำครับ

คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์