เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 25, 2024, 02:20:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: + + + เงินนั้นหรือคือพระเจ้า + + +  (อ่าน 4819 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:00:33 AM »

เงินนั้นหรือคือพระเจ้า

สระ เอ งองูสระอิ นอหนู รวมกันแล้วเรียกว่า "เงิน" เป็นสิ่งที่ทุกคนเสาะ แสวงหาเพื่อเลี้ยงชีพของตนเองและครอบครัว ถ้าอยู่ในสังคมในเมืองใหญ่ เงินยิ่งเป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่ง ในอันที่จริงแล้วคนเราไม่ใช่ต้องการเงินหรอก แต่ต้องการสินค้าหรือบริการที่แลกเปลี่ยนด้วยเงินต่างหาก ในอดีตท่านคงได้ยินได้ฟังคำว่า "หมูไป ไก่มา" ในความหมายนี้ก็คือความเหมาะสมของคุณค่าในสิ่งต่าง ๆ ที่พอจะแลกเปลี่ยนให้เกิดความยุติธรรมหรือสมดุลในสิ่งที่แลกเปลี่ยนกัน คุณให้หมูเขาไป 1 กิโลกรัม แต่เขากลับเอาผักมาให้ 1 กิโลกรัมเช่นกัน ถ้าเปรียบเทียบคุณค่าของราคาแล้ว มันคงไม่มีความเหมาะสม แต่หากเขาเอาผักมาให้ 20 กิโลกรัม เมื่อคิดดูแล้วมันก็น่าจะยอมรับได้บ้าง แต่ถ้าหมูไป 1 กิโลกรัม ได้รับไก่คืนมา 1 กิโลกรัม มันก็ตกลงโอเคในทันที ที่กล่าวมาคือในสมัยก่อนเขาไม่มีเงินใช้ เขาจึงใช้สิ่งของแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการซึ่งกันและกัน บางคนไม่มีสิ่งของอะไรไปแลกกับเขา ๆ ก็ใช้แรงงานทำงานแลกเอาสิ่งของที่เขาต้องการ

ในสมัยปัจจุบันก็ใช้แรงงานทำงานเพื่อที่จะได้เงินมาซื้อสิ่งของที่ต้องการ ดังนั้น คำว่า "เงิน" คือสื่อกลางในการแลกเปลี่ยนของสังคมในปัจจุบัน ซึ่งอาจจะทำจากกระดาษหรือโลหะชนิดใด ชนิดหนึ่ง ซึ่งกินหรือ รับประทานไม่ได้อย่างแน่นอน คุณค่าของเงินจะแปรเปลี่ยนไปตามสถานะและที่อยู่ของมัน เงินบาทถ้าอยู่ในเมืองไทยย่อมมีคุณค่าอย่างใหญ่หลวง สามารถซื้อได้เกือบทุกอย่าง มีคำพูดที่พูดกันทั่วไปในเรื่องของอิทธิพลหรือคุณค่าของเงินว่า "เงินตกใส่หญ้า ๆ ตาย ตกใส่หิน ๆ หินแตก ตกใส่ เนื้อ ๆ แยก" อะไรที่ว่า "แกร่ง หรือ แข็ง" พอเจอเงินหรือพบเงินแล้ว มันก็อ่อนปวกเปียกไปหมด "ผิด" สามารถเปลี่ยนเป็น "ถูก" ได้ หรือไม่มีความผิด หรือทำให้ความผิดน้อยลง ซึ่งเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นในสังคมไทยเรา ถึงแม้ว่าจะไม่มีหลักฐานยืนยัน แต่ความรู้สึกของคนทั่วไปสามารถบอกได้ว่ามันคืออะไรแน่ ถ้าอ่านถึงตรงนี้ก็น่าจะบอกได้ว่าเงินนั้นคือพระเจ้าจริง ๆ

เงินบาทถ้าไปตกอยู่ในมือของชาวเอสกิโมที่อาศัยอยู่ตามขั้วโลกรับรองได้ร้อยเปอร์เซนต์ว่า เงินบาทไร้คุณค่าอย่างแน่นอน ดังได้กล่าวแล้วในตอนต้นว่าเงินจะมีคุณค่าและแปรเปลี่ยนไปตามสถานะที่เป็นอยู่

อาหารทุกชนิดที่ชาวโลกเขารับประทานอยู่ทุกวันนี้ อยู่ที่ไหนก็เป็นอาหารอยู่วันยังค่ำ ถ้าถามว่าอาหารกับเงินอันไหนสำคัญกว่ากัน บางท่านก็บอกว่าเงินสำคัญ บางท่านก็บอกว่าอาหารสำคัญ คนมีเงินก็สามารถหาซื้อ อาหารได้ ถ้าไม่มีอาหารขายล่ะ จะไปซื้อที่ไหน ท่านเป็นเจ้าของเงิน 10 ล้าน แต่ตัวท่านนอนป่วยเป็นอัมพาต ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ เงินที่มีอยู่มีประโยชน์ต่อท่านหรือไม่ เอ…..มันก็น่าคิดอยู่เหมือนกัน มีอาหารกินไม่อดตาย มีแต่เงินไม่มีอาหาร ตายแน่นอน เอ…ตอนนี้ชักจะมองเห็นแล้วว่าเงินไม่ใช่ปัจจัยสำคัญแล้วล่ะ อาหารน่าจะมีความสำคัญมากกว่า แท้ที่จริงคนเราไม่ได้ต้องการเงินหรอก แต่ต้องการสินค้าและบริการมากกว่า ถ้ามองอีกมุมหนึ่งเงินก็คือพระเจ้า แต่ถ้ามองลึกลงไปแล้วเงินไม่ใช่สิ่งสำคัญที่แท้จริงของคนเรา มันเป็นเพียงตัวเชื่อมความ สัมพันธ์ ความเป็นอยู่ของสังคมให้เกิดการลื่นไหลของวงจรชีวิตมากกว่า

เงินไม่สามารถซื้อความเจ็บปวดได้ แต่เงินก็ช่วยให้ความเจ็บปวดนั้นหายและบรรเทาลงได้
เงินไม่สามารถซื้อโลกนี้ทั้งโลกได้ แต่เงินก็สามารถช่วยให้โลกใบนี้สดใสสวยงามได้
เงินไม่สามารถซื้อชีวิตได้ แต่ก็สามารถช่วยให้ชีวิตยืนยาวได้
เงินไม่สามารถซื้อความรักได้ แต่ก็สามารถช่วยให้ความรักนั้นยืนยาวได้
เงินจะมีค่าหรือไม่มีค่า อยู่ที่ตัวเราจะให้น้ำหนักและคุณค่ากับมันมากน้อยแค่ไหนต่างหาก ถือว่ามันมีคุณค่ามาก มันก็มีคุณค่ามาก ถ้าเห็นเป็นเพียงเศษกระดาษหรือเศษโลหะ มันก็จะไม่มีคุณค่าใดๆ ดังนั้น เงินนั้นหรือคือพระเจ้าก็ขึ้นอยู่กับทรรศนะและมุมมองของแต่ละท่านแต่ละบุคคล.

สมทบ พาจรทิศ

[ 11/10/2008 , 16:00:24 ]  

News Archives Powered by : http://www.thainews70.com

อ่านได้อ่านดี...สวัสดีครับ ไหว้ pasta  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:02:41 AM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:16:56 AM »

เงินเป็นสิ่งสำคัญครับ ที่ต้องแลกมาด้วยกำลังสมอง กำลังแรงกาย ทำงานก็เพื่อเงิน ผมยังคิดว่าสักวัน...ผมจะใช้เงินให้ทำงานให้ ไหว้ + ครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:11:04 AM »

ยังทำงานอยู่  เพราะ  .........  เห็นแก่เงินครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:16:27 AM »

ยังทำงานอยู่  เพราะ  .........  เห็นแก่เงินครับ

ระดับลุงปูไม่ต้องทำงานก็มีเงิน ใหนจะกิจการปั๊มน้ำมัน ในจะสวนปาล์ม,สวนยาง ยิ้มีเลศนัย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:22:43 AM »

ระดับลุงปูไม่ต้องทำงานก็มีเงิน ใหนจะกิจการปั๊มน้ำมัน ในจะสวนปาล์ม,สวนยาง ยิ้มีเลศนัย

ถือคติโบราณครับน้า  ......  ได้แพอย่าเผาเรือ   คิก คิก

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:28:36 AM »

ผมว่ามันเป็น น้องของพระเจ้านะครับ   ขำก๊าก
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:39:02 AM »

ถือคติโบราณครับน้า  ......  ได้แพอย่าเผาเรือ   คิก คิก

แล้วเบี้ยที่ยืมเมื่อไหร่คืนครับ ขำก๊าก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:08:07 AM »

เงินไม่สามารถซื้อความเจ็บปวดได้ แต่เงินก็ช่วยให้ความเจ็บปวดนั้นหายและบรรเทาลงได้

อ่านได้อ่านดี...สวัสดีครับ ไหว้ pasta  หลงรัก

ใครอยากได้ความเจ็บปวด ผมคิด 20 บาท ครับ  จูบบบบ

แซว ครับ สวัสดีตอนเช้าครับ ไหว้ Grin ไหว้
+1ให้น้าอัตก่อนครับ  เยี่ยม
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:11:51 AM »

เงินเป็นสิ่งสำคัญครับ ที่ต้องแลกมาด้วยกำลังสมอง กำลังแรงกาย ทำงานก็เพื่อเงิน ผมยังคิดว่าสักวัน...ผมจะใช้เงินให้ทำงานให้ ไหว้ + ครับ

อ่านได้อ่านดี...สวัสดีครับ ไหว้ pasta  หลงรัก

ใครอยากได้ความเจ็บปวด ผมคิด 20 บาท ครับ  จูบบบบ

แซว ครับ สวัสดีตอนเช้าครับ ไหว้ Grin ไหว้

ขอบคุณครับผม  ไหว้ Grin หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:15:29 AM »

ถ้าคุณอยากได้เดี๋ยวผมจัดให้ฟรี::005::

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:16:40 AM »

ถ้าคุณอยากได้เดี๋ยวผมจัดให้ฟรี::005::
งั้น ต้อง ไปอาบน้ำปะแป้งก่อน ใช่มั้ยครับ  หลงรัก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:22:02 AM »

สำหรับบัง... เดี๋ยวผมจัดการให้ฟรี... แบบเดลิเวอร์รี่... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:23:09 AM »

สำหรับบัง... เดี๋ยวผมจัดการให้ฟรี... แบบเดลิเวอร์รี่... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

ขอแบบลงแซ่นะครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:28:24 AM »

ขอแบบลงแซ่นะครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก

อันนั้น... ต้องคุยกับคนที่บ้านดูเอาเองครับ... หนักเบาก็แล้วแต่อารมณ์ของคนที่บ้าน ณ ตอนนั้น... ว่าจะ "อิน" กับหลักฐานที่ผมส่งไปมากแค่ไหน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...อ้อ... แส้ ครับ ไม่ใช้ แซ่... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:29:43 AM »

Grinตอนนี้ผมใช้มากกว่าหาครับ    คนมีเงินแล้วไม่ใช้อย่ามีดีกว่า  อิอิ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์