เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:27:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืน.22lrใช้ยิงสัตว์แบบนัดเดียวอยู่ได้ตัวใหญ่ที่สุดแค่ใหนครับ  (อ่าน 9695 ครั้ง)
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:34:46 AM »

ใหญ่สุดสุนัขครับทั้งบ้าและจรจัดที่ไล่กัดคนลูกเด็กเล็กแดง อย่างอื่นไม่กล้าและไม่ยิงครับ
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:52:57 AM »

ผมเอาไปยิงนกปากห่างในนาข้าวของเพื่อนยิงนัดแรกมันบินหนีไปยืนอยู่บนคันนาคิดว่าไม่โดนเลยตามไปยิงซ้ำอีกนัดถึงได้ล้มลงไปเก็บมาดูปรากฏว่ามี2รูไต้ปีกบริเวณลำตัวทั้ง2รูผมเลยไม่ค่อยมั่นใจประสิทธิภาพของมันซักเท่าไรเลยต้องมาถามจากพี่ๆที่มีประสปการณ์มากกว่าผมผมพึ่งได้ปืนมาแค่2อาทิตย์เองครับผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยนะครับ

ลูกกระสุนผ่านลำตัวแต่ไม่โดนอวัยวะสำคัญจึงไม่ตายทันที
ตอนเด็กอยู่ต่างจังหวัดก็เคยยิงหลายตัวมีอาการเช่นว่านี้ครับ
ตอนนี้เลิกยิงแล้ว ไม่รู้จะเอามันมาทำอะไร
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:50:44 AM »

ผมเอาไปยิงนกปากห่างในนาข้าวของเพื่อนยิงนัดแรกมันบินหนีไปยืนอยู่บนคันนาคิดว่าไม่โดนเลยตามไปยิงซ้ำอีกนัดถึงได้ล้มลงไปเก็บมาดูปรากฏว่ามี2รูไต้ปีกบริเวณลำตัวทั้ง2รูผมเลยไม่ค่อยมั่นใจประสิทธิภาพของมันซักเท่าไรเลยต้องมาถามจากพี่ๆที่มีประสปการณ์มากกว่าผมผมพึ่งได้ปืนมาแค่2อาทิตย์เองครับผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยนะครับ

ลูกกระสุนผ่านลำตัวแต่ไม่โดนอวัยวะสำคัญจึงไม่ตายทันที
ตอนเด็กอยู่ต่างจังหวัดก็เคยยิงหลายตัวมีอาการเช่นว่านี้ครับ
ตอนนี้เลิกยิงแล้ว ไม่รู้จะเอามันมาทำอะไร
๖๑๖ นกปากห่าง (Anastomus oscitans) เป็นสัตว์ป่าคุ้มครองครับ

สัตว์ป่าคุ้มครอง
สัตว์ป่าคุ้มครอง คือสัตว์ป่าที่มีชื่ออยู่ในบัญชีแนบท้าย กฎกระทรวง กำหนดให้เป็นสัตว์ป่าบางชนิดเป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง พ.ศ. 2546 ตามพระราชบัญญัติสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535 ประกอบด้วยสัตว์ป่าจำพวกสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม 201 ชนิด นก 952 ชนิด สัตว์เลื้อยคลาน 91 ชนิด สัตว์สะเทินน้ำสะเทินบก 12 ชนิด แมลง 20 ชนิด ปลา 14 ชนิด และสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังอื่น ๆ 12 ชนิด

ข้อห้ามข้อบังคับบางประการจากพระราชบัญญัติฉบับนี้ที่ควรทราบมีดังนี้
สัตว์ป่าสงวนและสัตว์ป่าคุ้มครอง เป็นสัตว์ป่าที่ห้ามล่า พยายามล่า ห้ามค้า ห้ามนำเข้าหรือส่งออก เว้นแต่จะได้รับอนุญาต ผู้ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินสี่ปี หรือปรับไม่เกินสี่หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ในเขตห้ามล่าสัตว์ป่าไม่ว่าชนิดใด ห้ามล่าสัตว์ เก็บรัง ครอบครองที่ดิน แผ้วถาง หรือเปลี่ยนแปลงแหล่งน้ำ ผู้ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินเจ็ดปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ห้ามครอบครองสัตว์ป่าสงวนและสัตว์ป่าคุ้มครอง เว้นแต่จะได้รับอนุญาต ผู้ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินสามหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ในกรณีที่สัตว์ที่ครอบครองเป็นสัตว์ที่มาจากการเพาะพันธุ์ที่ไม่ถูกต้อง จะต้องโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ห้ามเพาะพันธุ์สัตว์ป่าสงวนและสัตว์ป่าคุ้มครอง เว้นแต่จะได้รับอนุญาต ผู้ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินสามหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ในกรณีที่การล่าเป็นการล่าเพื่อปกป้องตนเองหรือผู้อื่นหรือทรัพย์สิน หรือเหตุอื่นที่เห็นว่าเป็นการกระทำที่ควรแก่เหตุ ไม่ต้องรับโทษ
การห้ามการครอบครองและห้ามค้า มีผลไปถึงไข่และซากของสัตว์เหล่านั้นด้วย
ห้ามเก็บหรือทำอันตรายรังของสัตว์ ยกเว้นรังนกอีแอ่น (นกแอ่นกินรัง) ซึ่งต้องได้รับอนุญาตเช่นกัน

http://www.verdantplanet.org/protect/protectedanimal.php

เอาไปท่องกันดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:53:13 AM โดย Enruoblem » บันทึกการเข้า

S76C+,C++
puntakarn
คนนครศรีธรรมราช...รักนายหลวงครับ
Full Member

คะแนน 32

ไม่เอาคนเผาบ้านเผาเมือง...

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:46:19 AM »

แต่เห็นพรานแถวบ้านใช่.22lrยิงควายตัวถึกยิงตรงหน้าผากไม่เข้าครับหัวกระสุนจมลงแค่หนังครับแต่ไม่เจาะลงไปในกระโหลกครับใช้กะสุนหัวดำ
ของเฟสเดอรอลครับมันเป็นเพราะอะไรครับถึงยิงไม่เข้าครับหรือเป็นเพราะคุณภาพของกระสุนต่ำ

ผมว่าถ้าใช่กระสุนแรงสูงในการยิงน่าจะเจาะกระโหลกของความเข้าน่ะครับอย่าเช่นกระสุน ซีซีไอ มินิแม็ก

ยิงหน้าผากไม่อยู่หรอกครับ     ถ้าจะยิงหัวต้องยิงที่ขมับไกล้ๆกกหูนะครับ  ตรงนั้นอ่อนที่สุด    แต่พรานที่บ้านแกยิงที่ ขานีบหน้าตรงหัวใจพอดีครับ

แล้วก็ยิงตอนมันหยุดเกเรแล้วนะครับ 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:43:05 PM »

+1 คุณEnruoblem ครับ
สัตว์คุ้มครองมีหลากหลายชนิดกว่าสัตว์สงวน
ส่วนใหญ่คนจะติดปากกับคำว่าสัตว์สงวนมากกว่า
ทั้งๆที่โอกาสทำผิดกับสัตว์คุ้มครองมีมากกว่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ake_007รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:57:47 PM »

ผมไม่รู้จริงๆครับว่ามันเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองขอบคุณพี่ๆมากนะครับที่บอกผมต่อไปนี้ผมจะไม่ยิงมันอีกแล้วครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
[แม่จะเรา]
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 02:26:04 PM »

เคยยิงนกพิราบที่หลังคาบ้าน โดนครับแต่บินไปได้อีก แต่คงไปตายที่อื่นครับ
มันไม่โดนที่จุดสำคัญครับ เอาร่วงเลย ต้องยิงหัวอย่างเดียว

รู้หน้า ไม่รู้ใจ
max vigo
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:26:28 PM »

.22 lr เคยยิงหมูป่าบนเขาแถวอำเภอฟากท่า อุตรดิตถ์ ยิงไป 5 นัดครับ ทะลุ 4 นัด ฝังในหนึ่ง ประมาณ  60 - 70 กิโลน่าจะได้ แต่กว่าจะถึงที่หมายน่ะซีครับ แบกเกือบตาย
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:13:35 PM »

22 ติดกล้อง ผมเคยยิงนกปากห่าง กระยาง

ไม่เคยยิงตัวไหนแล้ว หนีได้สักตัว

ผมยิงที่กลางตัวนะครับ

plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 02:57:33 PM »

เคยยิงหมูป่าตัวย่อมๆล้มในนัดเดียวครับ Smiley

เคยได้ยินพรานที่รู้จักกันเล่าให้ฟังว่า แกเคยยิงหมี ที่หัวล้มในนัดเดียวเช่นกัน  ไม่รู้ว่าราคาคุยหรือเปล่า เอา .22 ไปซัดกะหมี  อ๋อย อ๋อย
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 07:24:30 PM »

๖๑๖ นกปากห่าง (Anastomus oscitans) เป็นสัตว์ป่าคุ้มครองครับ

สัตว์ป่าคุ้มครอง
สัตว์ป่าคุ้มครอง คือสัตว์ป่าที่มีชื่ออยู่ในบัญชีแนบท้าย กฎกระทรวง กำหนดให้เป็นสัตว์ป่าบางชนิดเป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง พ.ศ. 2546 ตามพระราชบัญญัติสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535 ประกอบด้วยสัตว์ป่าจำพวกสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม 201 ชนิด นก 952 ชนิด สัตว์เลื้อยคลาน 91 ชนิด สัตว์สะเทินน้ำสะเทินบก 12 ชนิด แมลง 20 ชนิด ปลา 14 ชนิด และสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังอื่น ๆ 12 ชนิด

ข้อห้ามข้อบังคับบางประการจากพระราชบัญญัติฉบับนี้ที่ควรทราบมีดังนี้
สัตว์ป่าสงวนและสัตว์ป่าคุ้มครอง เป็นสัตว์ป่าที่ห้ามล่า พยายามล่า ห้ามค้า ห้ามนำเข้าหรือส่งออก เว้นแต่จะได้รับอนุญาต ผู้ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินสี่ปี หรือปรับไม่เกินสี่หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ในเขตห้ามล่าสัตว์ป่าไม่ว่าชนิดใด ห้ามล่าสัตว์ เก็บรัง ครอบครองที่ดิน แผ้วถาง หรือเปลี่ยนแปลงแหล่งน้ำ ผู้ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินเจ็ดปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ห้ามครอบครองสัตว์ป่าสงวนและสัตว์ป่าคุ้มครอง เว้นแต่จะได้รับอนุญาต ผู้ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินสามหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ในกรณีที่สัตว์ที่ครอบครองเป็นสัตว์ที่มาจากการเพาะพันธุ์ที่ไม่ถูกต้อง จะต้องโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ห้ามเพาะพันธุ์สัตว์ป่าสงวนและสัตว์ป่าคุ้มครอง เว้นแต่จะได้รับอนุญาต ผู้ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินสามหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ในกรณีที่การล่าเป็นการล่าเพื่อปกป้องตนเองหรือผู้อื่นหรือทรัพย์สิน หรือเหตุอื่นที่เห็นว่าเป็นการกระทำที่ควรแก่เหตุ ไม่ต้องรับโทษ
การห้ามการครอบครองและห้ามค้า มีผลไปถึงไข่และซากของสัตว์เหล่านั้นด้วย
ห้ามเก็บหรือทำอันตรายรังของสัตว์ ยกเว้นรังนกอีแอ่น (นกแอ่นกินรัง) ซึ่งต้องได้รับอนุญาตเช่นกัน

http://www.verdantplanet.org/protect/protectedanimal.php

เอาไปท่องกันดูครับ
ขอบคุณคุณ Enruoblem ครับ +
เขียนสั้นไปนิด สมัยนั้นก็ยิงแค่นกเอี้ยง เกือบ ๔๐ ปีแล้วครับ ที่เลิกยิงสัตว์ ไม่รู้จะยิงมาทำไม..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 07:26:02 PM โดย salin - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:59:46 PM »

22 ติดกล้อง ผมเคยยิงนกปากห่าง กระยาง

ไม่เคยยิงตัวไหนแล้ว หนีได้สักตัว

ผมยิงที่กลางตัวนะครับ

ผมว่าเป็นไปได้ยากครับ
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:09:36 PM »

.๒๒ แอลอาร์ นัดเดียวจอด เอาแค่หมูป่าพอ ใหญ่กว่านั้นอาจได้ตัว แต่หลายนัดหน่อย...  ใช้ลูกความเร็วสูง หัวตันดีที่สุด.

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
ม ะ ย ม ™ CB
SIG SAUER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -17

สุขํ นิราสา สุปติ

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:30:04 AM »

scope cam rabbit shooting

กระต่ายป่า โหดจริง ...  ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:31:58 AM โดย ม ะ ย ม ™ CB รักในหลวง » บันทึกการเข้า

สุขํ นิราสา สุปติ        สุขัง นิราสา สุปะติ        ผู้ไม่คาดหวัง ย่อมหลับเป็นสุข
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:58:42 AM »

สัตว์สองเท้าจำพวกคนนี้นับไหมครับ 100กว่าโลนัดเดียวก็ร่วง คริคริคริคริคริ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์