เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 01:27:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างกลไล่ฆ่าอริดับคาเซเว่น ถ้าเจอเหตุการณ์นี้ จะทำอย่างไร  (อ่าน 7638 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:36:07 PM »

ช่างกลไล่ฆ่าอริดับคาเซเว่น ถ้าเจอเหตุการณ์นี้ จะทำอย่างไร

คลิปช่างกลไล่ฆ่าอริดับคาเซเว่น 18 Feb 11

จะช่วยเหลือ
อยู่เฉย ๆ
ป้องกันตัวเอง
หลบ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:39:20 PM »

เหนื่อยหน่ายกับฆาตกรพวกนี้จริงๆ ...... ขยะรกแผ่นดินที่ไม่มีใครจัดการได้   ยี๊

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:47:51 PM »

อ้อ...
มีอาวุธปืนด้วย
จะถือว่า เป็นภัยอันตรายใกล้ตัว ได้มั้ยครับ

เพราะถ้าเป็นตัวผม
คงจะต้องจำหน่ายจ่ายแจก
ด้วยความกลัวตายครับ
   หัวเราะร่าน้ำตาริน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:31:47 PM »

เหนื่อยหน่ายกับฆาตกรพวกนี้จริงๆ ...... ขยะรกแผ่นดินที่ไม่มีใครจัดการได้   ยี๊

ใช่ครับพี่ ขยะรกๆแถมข้างในเหม็นเน่าอีกต่างหาก เหม็นไปทั้งตัวและหัวใจจริงๆ พวกนี้เกิดมา

ก็เพื่อทำลายครับ ไม่คิดจะสร้างสรรค์สังคม เหมือนมนุษย์บุคคลดีๆ กับเขาซะเลย  ยี๊
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:33:10 PM »

คงทำอะไรไม่ได้ครับ  นอกจากหลบไม่ให้โดนลูกหลงก็ดีแล้วครับ ไหว้
น่าจะจัดสถานที่และวันประลองยุทธ์ให้พวกนี้ ตีกันหรือฆ่ากัน
โดยไม่เดือนร้อนชาวบ้าน นอกจากพ่อแม่พวกมันเองครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:43:27 PM »

คงได้แต่หมอบและหาทางทำให้ตัวเองปลอยภัยครับ ผมเคยอยู่ในเหตุการณ์พวกเอี้ยนี้มันตีกัน ขนาดมีแค่หมัดกับไม้ยังน่ากลัว ขาอ่อนก้าวไม่ออก
คิดๆแล้วตัวเองโชคดีมากที่จบ ปวช มาได้แบบคลาดแคล้วปลอยภัย

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:48:50 PM »

ใช่ครับพี่ ขยะรกๆแถมข้างในเหม็นเน่าอีกต่างหาก เหม็นไปทั้งตัวและหัวใจจริงๆ พวกนี้เกิดมา

ก็เพื่อทำลายครับ ไม่คิดจะสร้างสรรค์สังคม เหมือนมนุษย์บุคคลดีๆ กับเขาซะเลย  ยี๊

หมายถึงเด็กช่างกลเหรอครับ คุณkon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:57:40 PM »

ก็เพื่อทำลายครับ ไม่คิดจะสร้างสรรค์สังคม เหมือนมนุษย์บุคคลดีๆ กับเขาซะเลย  ยี๊

หมายถึงเด็กช่างกลเหรอครับ คุณkon tung kru 91

ใช่แล้วล่ะครับ ผมเองก็เคยเจอกับตัวถึงสองครั้ง บนรถประจำทาง กับร้าน Internet

ก็พวกนี้ทั้งนั้น มากันทั้งมีดทั้งปืน ผมเองเกือบไม่รอดแล้ว เพราะตอนนั้นมันยิงขึ้นมาบนรถ ผ่าน

ด้านหลังผมไปไม่มาก ขืนตำแหน่งตัวผมอยู่หลังกว่านี้ คงเจอกระสุนไปแล้ว แต่ก็นับว่าโชดีมากๆ

ที่รอดมาได้ถึงสองครั้ง และก็ต้องระมัดระวังให้มากกว่าเดิมครับพี่ เวลาไปไหนมาไหน ที่สำคัญ

ผมเห็นใจเด็กช่างกลพฤติกรรมดีๆนี่สิครับ ต้องคอยระวังพวกแสบๆมาหาเรื่องในที่สุด  ตกใจ  ไหว้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:59:58 PM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:15:48 PM »

คงทำอะไรไม่ได้ครับ  นอกจากหลบไม่ให้โดนลูกหลงก็ดีแล้วครับ ไหว้
น่าจะจัดสถานที่และวันประลองยุทธ์ให้พวกนี้ ตีกันหรือฆ่ากัน
โดยไม่เดือนร้อนชาวบ้าน นอกจากพ่อแม่พวกมันเองครับ

สมัยวัยรุ่น ผอ.-อ.ปกครองของ2สถาบันจับเด็กที่ตีกันโหดๆเป็นรายวัน/ไล่ฆ่ากันเป็นรายเดือนมานั่งตากแดดสาบานครับ พยานจาก2สถาบันราว5,000คน

หลังจากนั้นก็ยื่นคำขาดให้เลือกเอาว่าจะลาออกไปให้พ้นๆ หรือจะยอมรับโอกาสสุดท้าย ยอมถูกส่งไปกวาดสวนโมกข์ฯทุกวันเสาร์ ใครไม่ไป....ไล่ออก , ใครไปตีกันที่นั่น....ไล่ออก

วิธีนี่ไม่รู้ว่าจะได้ผลกับเด็กในกทม.หรือเปล่า แต่มันใช้ได้ผลกับเด็กบ้านนอกที่ทึ่มๆ ทื่อๆ ถือสาเรื่องคำมั่น

เด็กสารเลวแก็งค์นั้น20กว่าคน เลวขนาดพังประตูเข้าไปไล่ฟันเค้าในบ้าน , ลากลูกเค้าออกมาเชือดคอหน้าบ้าน , ซื้อกัญชาทีละห่อข้าวหมูแดง , หลังเรียนจบมีเพื่อนในกลุ่มตายคาเข็มไป2คนฯลฯ รอดมาเอ็นท์ติด(นับเฉพาะมหาลัยรัฐฯ)ได้คณะวิศวะฯ9คน , แพทย์4 , ทันตะฯ2

พวกผมโชคดี ที่ได้อ.สามารถ(อ.ปกครองท่านนั้น)อุ้มเอาไว้ให้ยังเหลืออนาคตครับ มีอะไรนิดเดียวท่านฟาดพวกผมด้วยหวายซะเลือดสาด กวนตีนนักท่านตบเอากระเด็น แต่ท่านไม่ยอมปล่อยมือที่บีบคอให้พวกผมร่วงลงนรกจริงๆ  ไหว้

หลังจากนั้นผมมีเรื่องให้โดนไล่ออกอีกแค่ครั้งเดียวเอง  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:17:46 PM โดย Mr.Mom » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:17:55 PM »

เหนื่อยหน่ายกับฆาตกรพวกนี้จริงๆ ...... ขยะรกแผ่นดินที่ไม่มีใครจัดการได้   ยี๊

ก็เพื่อทำลายครับ ไม่คิดจะสร้างสรรค์สังคม เหมือนมนุษย์บุคคลดีๆ กับเขาซะเลย  ยี๊

ไม่อยากให้คิดแบบนี้เลยครับ ...  ไหว้

ไม่มีใครเป็นฆาตรกร จิตใจเลวทราม ตั้งแต่หลุดออกมาจากท้องแม่หรอกครับ

เราก็พูดกันอยู่บ่อยว่า "เด็ก คือ ผ้าขาว แต้มสีอะไรลงไป ก็เป็นสีนั้น"

ไอ้พวกเด็กนรกวันนี้ มันก็คือเด็กแบเบาะ ไม่รู้ประสีประสา ในอดีตทั้งนั้น

... ตอนเด็กๆมันก็กินนม ไม่ได้ดูดม้ามาจนโตหรอก  ตกใจหน้าซีด

ผมโทษ "ผู้ใหญ่" ... ที่มีความคิด สติปัญญา และประสบการณ์มากกว่า  โดนชก

ไม่ทราบว่าเพราะสาเหตุใด จึงไม่คิดจะแก้ปัญหาสังคมพวกนี้อย่างจริงจังกัน

เข้ามามีอำนาจหน้าที่ กี่คน กี่คน ก็เห็นตั้งหน้าตั้งตาแต่จะซื้อ จะสร้าง ... พัฒนากันแต่วัตถุ

เราดูถูกลาว-เขมรว่าล้าหลัง ว่ามันต่ำต้อยน้อยราคากว่าเรา  เศร้า

... แต่ผมก็ไม่เคยเห็นข่าว พวกเด็กๆมันไล่ฆ่ากันซักที ... แล้วอย่างนี้ ใครเจริญ ใครเสื่อมกันแน่ล่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:21:41 PM »

คงทำอะไรไม่ได้ครับ  นอกจากหลบไม่ให้โดนลูกหลงก็ดีแล้วครับ ไหว้

สมัยวัยรุ่น ผอ.-อ.ปกครองของ2สถาบันจับเด็กที่ตีกันโหดๆเป็นรายวัน/ไล่ฆ่ากันเป็นรายเดือนมานั่งตากแดดสาบานครับ พยานจาก2สถาบันราว5,000คน

หลังจากนั้นก็ยื่นคำขาดให้เลือกเอาว่าจะลาออกไปให้พ้นๆ หรือจะยอมรับโอกาสสุดท้าย ยอมถูกส่งไปกวาดสวนโมกข์ฯทุกวันเสาร์ ใครไม่ไป....ไล่ออก , ใครไปตีกันที่นั่น....ไล่ออก

วิธีนี่ไม่รู้ว่าจะได้ผลกับเด็กในกทม.หรือเปล่า แต่มันใช้ได้ผลกับเด็กบ้านนอกที่ทึ่มๆ ทื่อๆ ถือสาเรื่องคำมั่น

เด็กสารเลวแก็งค์นั้น20กว่าคน เลวขนาดพังประตูเข้าไปไล่ฟันเค้าในบ้าน , ลากลูกเค้าออกมาเชือดคอหน้าบ้าน , ซื้อกัญชาทีละห่อข้าวหมูแดง , หลังเรียนจบมีเพื่อนในกลุ่มตายคาเข็มไป2คนฯลฯ รอดมาเอ็นท์ติด(นับเฉพาะมหาลัยรัฐฯ)ได้คณะวิศวะฯ9คน , แพทย์4 , ทันตะฯ2

พวกผมโชคดี ที่ได้อ.สามารถ(อ.ปกครองท่านนั้น)อุ้มเอาไว้ให้ยังเหลืออนาคตครับ มีอะไรนิดเดียวท่านฟาดพวกผมด้วยหวายซะเลือดสาด กวนตีนนักท่านตบเอากระเด็น แต่ท่านไม่ยอมปล่อยมือที่บีบคอให้พวกผมร่วงลงนรกจริงๆ  ไหว้

หลังจากนั้นผมมีเรื่องให้โดนไล่ออกอีกแค่ครั้งเดียวเอง  Grin

... นี่ล่ะครับ สิ่งที่หายไปจากสังคมวันนี้ ... ครูบาอาจารย์หลายท่านที่ผมรู้จัก

หมดเวลาไปกับการ อบรม สัมนา และ เรียนปริญญาเพื่อยกระดับตัวเอง

เคยเห็นหลาน เอาชีทการบ้านของรุ่นพี่มานั่งลบ พอถามว่าทำอะไร ... มันบอกครูให้ลบไปส่ง  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:23:34 PM »

เจอแล้วจะเล่าให้ฟัง ฮิฮิ  ตกใจหน้าซีด
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:24:25 PM »

เหนื่อยหน่ายกับฆาตกรพวกนี้จริงๆ ...... ขยะรกแผ่นดินที่ไม่มีใครจัดการได้   ยี๊

ไม่อยากให้คิดแบบนี้เลยครับ ...  ไหว้

ไม่มีใครเป็นฆาตรกร จิตใจเลวทราม ตั้งแต่หลุดออกมาจากท้องแม่หรอกครับ

เราก็พูดกันอยู่บ่อยว่า "เด็ก คือ ผ้าขาว แต้มสีอะไรลงไป ก็เป็นสีนั้น"

ไอ้พวกเด็กนรกวันนี้ มันก็คือเด็กแบเบาะ ไม่รู้ประสีประสา ในอดีตทั้งนั้น

... ตอนเด็กๆมันก็กินนม ไม่ได้ดูดม้ามาจนโตหรอก  ตกใจหน้าซีด

ผมโทษ "ผู้ใหญ่" ... ที่มีความคิด สติปัญญา และประสบการณ์มากกว่า  โดนชก

ไม่ทราบว่าเพราะสาเหตุใด จึงไม่คิดจะแก้ปัญหาสังคมพวกนี้อย่างจริงจังกัน

เข้ามามีอำนาจหน้าที่ กี่คน กี่คน ก็เห็นตั้งหน้าตั้งตาแต่จะซื้อ จะสร้าง ... พัฒนากันแต่วัตถุ

เราดูถูกลาว-เขมรว่าล้าหลัง ว่ามันต่ำต้อยน้อยราคากว่าเรา  เศร้า

... แต่ผมก็ไม่เคยเห็นข่าว พวกเด็กๆมันไล่ฆ่ากันซักที ... แล้วอย่างนี้ ใครเจริญ ใครเสื่อมกันแน่ล่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เห็นด้วยกับพี่กรรมกรครับ ปัญหาต้องเริ่มแก้จากในสถาบันก่อนและต้องจริงจังในการแก้ปัญหา

ผมเองก็เด็กช่างกลเก่า เคยผ่านเหตุการณ์ทั้งดีและไม่ดีมาบางครั้งบางคราวก็เกือบตาย

ผมไม่อยากให้มองและกล่าวหาเหมาเข่งว่าเด็กช่างกลเลวหรือถึงขั้นเป็นขยะสังคม

ปัจจุบันนี้สถาบันที่ผมจบมา เรียกได้ว่าแทบจะปลอดจากการมีปัญหากับสถาบันอื่นแล้วจะมีกระทบกระทั่งบ้างก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:29:13 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:36:29 PM »

ไม่อยากให้คิดแบบนี้เลยครับ ...  ไหว้

... ตอนเด็กๆมันก็กินนม ไม่ได้ดูดม้ามาจนโตหรอก  ตกใจหน้าซีด

ผมโทษ "ผู้ใหญ่" ... ที่มีความคิด สติปัญญา และประสบการณ์มากกว่า  โดนชก

เราดูถูกลาว-เขมรว่าล้าหลัง ว่ามันต่ำต้อยน้อยราคากว่าเรา  เศร้า

... แต่ผมก็ไม่เคยเห็นข่าว พวกเด็กๆมันไล่ฆ่ากันซักที ... แล้วอย่างนี้ ใครเจริญ ใครเสื่อมกันแน่ล่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ประเด็นพี่กรรมกรก็จริงอยู่ครับ หากจะกล่าวว่า เด็กยังไงๆก็คือผ้าขาว ผู้ใหญ่บางครั้งก็ต้อง

ให้การดูแล อบรม และปลูกฝังคุณงามความดี เพราะเด็กบางครั้งมันยังไม่บรรลุนิติภาวะ ก็ก่อตัวเป็นอันธพาล

โดยความรู้เท่าไม่ถึงการ และความคึกคะนองกันไปตามภาษาสภาวะแวดล้อมของสังคมที่เขาเป็นอยู่

แต่อย่างน้อย หากเด็ก ยังรู้จักมีจิตสำนึก รู้จักบาปบุญคุณโทษ รู้จักว่าการฆ่าคนมันผิดกฎหมายและ ที่สำคัญ

ก็ควรนึกไม่มากก็น้อยบ้างว่า การที่ได้ฆ่าเขานั้น คนรอบข้าง ครอบครัวของพวกเขาจะต้องรู้สึกเช่นไร หาก

ต้องสูญเสียคนที่เขารัก แล้วลองนึกดูซิว่าถ้าเป็นตัวเองโดนบ้างจะเป็นอย่างไร ผมเชื่อว่าเด็ก อย่างน้อยถ้าหาก

คิดถึงเรื่องแบบนี้ได้ ปัญหาการฆ่าก็คงไม่มากมายขนาดนี้ อย่างเก่งก็แค่มีเรื่องชกต่อยตามภาษาวัยรุ่นธรรมดา

ทั่วไป แต่นี่ถึงฆ่าแกงกัน ผมว่ามันเกินไป เพราะ พวกนี้ไร้ซึ่งจิตสำนึกโดยสันดาน แม้ยังเด็กก็จริง แต่สันดาน

เลวโดยเบื้องลึก ไม่มีสติไว้เผื่อยั้งคิดอันใดควรไม่ควรก็เป็นได้ นี่คือความเห็นผมอีกประเด็นนะครับ  ไหว้  ไหว้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:45:24 PM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:51:26 PM »

เพราะเด็กบางครั้งมันยังไม่บรรลุนิติภาวะ ก็ก่อตัวเป็นอันธพาล

โดยความรู้เท่าไม่ถึงการ และความคึกคะนองกันไปตามภาษาสภาวะแวดล้อมของสังคมที่เขาเป็นอยู่

... เห็นด้วยครับ  เยี่ยม

แต่อย่างน้อย หากเด็ก ยังรู้จักมีจิตสำนึก รู้จักบาปบุญคุณโทษ รู้จักว่าการฆ่าคนมันผิดกฎหมายและ ที่สำคัญ

ก็ควรนึกไม่มากก็น้อยบ้างว่า การที่ได้ฆ่าเขานั้น คนรอบข้าง ครอบครัวของพวกเขาจะต้องรู้สึกเช่นไร หาก

ต้องสูญเสียคนที่เขารัก แล้วลองนึกดูซิว่าถ้าเป็นตัวเองโดนบ้างจะเป็นอย่างไร ผมเชื่อว่าเด็ก อย่างน้อยถ้าหาก

คิดถึงเรื่องแบบนี้ได้ ปัญหาการฆ่าก็คงไม่มากมายขนาดนี้ อย่างเก่งก็แค่มีเรื่องชกต่อยตามภาษาวัยรุ่นธรรมดา

ทั่วไป แต่นี่ถึงฆ่าแกงกัน ผมว่ามันเกินไป เพราะ พวกนี้ไร้ซึ่งจิตสำนึกโดยสันดาน แม้ยังเด็กก็จริง แต่สันดาน

เลวโดยเบื้องลึกก็เป็นได้

... " เพราะเด็กบางครั้งมันยังไม่บรรลุนิติภาวะ ก็ก่อตัวเป็นอันธพาล

โดยความรู้เท่าไม่ถึงการ และความคึกคะนองกันไปตามภาษาสภาวะแวดล้อมของสังคมที่เขาเป็นอยู่ "

..... นี่คือคำตอบครับ

ก่อนถึง 4 5 6 ... มันต้องมี 1 2 3 มาก่อนครับ ...

มี "เหตุ" แล้วจึงมี "ผล" ถ้าไม่หาเหตุให้เจอ ... ก็แก้ผลไม่ได้หรอกครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์