เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:30:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ คดีโดนจับปืนเถื่อน  (อ่าน 17485 ครั้ง)
sniperman51
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:04:14 PM »

คือ น้องที่ทำงาน จะเอาปืนกลับบ้าน เป็นปืนสั้น.22ไทยประดิษฐ์ ...ก่อนกลับบ้านไปกินเหล้าที่ร้านอาหาร โดนค้นเจอปืน แต่ปืนไม่มีลูก

ตอนนี้อัยการกำลังจะส่งฟ้องศาล...อยากทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างในการสู้คดี แล้วโทษคดีนี้หนักแค่ไหนครับ ศาลจะตัดสินอย่างไร

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:04:51 PM »

ขออนุญาตนะครับ... ขอบอกว่าสมควรครับ... แค่ข้องแวะกับปืนเถื่อน... ก็เป็นการเริ่มต้นที่ไม่ดีแล้วครับ... ถึงจะไม่มีกระสุน... แต่ปืนก็เป็นอาวุธโดยสภาพ... อนาคตคงไม่สดใสละครับ...

...ที่แน่ๆ คงหมดสิทธิ์ครอบครองปืนจริงแล้วละครับ...

Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:20:45 PM »

ยาวครับ ถ้าซื้อปืนเคยมีคดีมา จะยิ่งยาวกว่าที่คิดอีกเยอะ คงแก้ไขอะไรได้ยาก
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:33:50 PM »

มีอาวุธปืนในครอบครอง - พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ
รับสารภาพตั้งแต่สอบสวน - อัยการ - ศาล /  ยี่ต๊อก จำคุก ๙ เดือน ไม่รอลงอาญา .. โชคดีครับ

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
moog-รักในหลวง-รักแผ่นดินไทย
ขอรักในหลวงตลอดไป
Full Member

คะแนน 12

CZ 75 SP-01 SHADOW ปืนเทพฯ.

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:34:55 PM »

เยี่ยม ขอส่งแรงใจเอาไปช่วยลุ้นแล้วกันนะครับ อย่างที่พี่ๆเขาบอก ยา.........วครับ  เศร้า

ฉันไม่เคยเห็นนกสงสารตัวเอง จนถึงวันที่มันล่วงจากกิ่งไม้ลงมาตาย ทำดีที่สุดเท่าที่ชีวิตคนคนหนึงจะทำได้ เพื่อรับใช้สังคม
moog-รักในหลวง-รักแผ่นดินไทย
ขอรักในหลวงตลอดไป
Full Member

คะแนน 12

CZ 75 SP-01 SHADOW ปืนเทพฯ.

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:50:30 PM »

เยี่ยม ขอส่งแรงใจเอาไปช่วยลุ้นแล้วกันนะครับ อย่างที่พี่ๆเขาบอก ยา.........วครับ  เศร้า

มีเรื่องให้คิดครับ พี่แถวบ้านมีปืนถูกต้องตามกฏหมายแต่พกติดตัวไปร้านอาหารลูกพร้อมยิงยัดเอวอยู่ พอตกดึกเด็กวัยรุ่นเมาแล้วเอาแก้วปาใส่แก่ แก่เลยชักปืนออกมาแล้วเดินไปถามกลุ่มเด็กนั้นว่ามีปัญหาอะไร เด็กพวกนั้นนั่งเงียบแต่แก่คงอารมณ์ค้างเลยออกมายิงปืนขึ้นฟ้าอยู่นอกร้านเลยโดนพี่รวจเชิญไปโรงพัก ต้องเอาผู้ใหญ่(ระดับนายกเทศบาล)มาประกันตัว 500,000 บาท แถมโดนค่าปรับเรื่องปืนอีก 50,000 บาท แถมโดนแม่ยืดปืนเก็บไปอีกอดซ่าเลย แบร่  ที่เล่ามาให้ฟังก็แค่จะบอกว่านี้ขนานปืนถูกกฏหมายนะแล้วถ้าไม่ถูกกฏหมายจะเป็นยังไงครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฉันไม่เคยเห็นนกสงสารตัวเอง จนถึงวันที่มันล่วงจากกิ่งไม้ลงมาตาย ทำดีที่สุดเท่าที่ชีวิตคนคนหนึงจะทำได้ เพื่อรับใช้สังคม
sniperman51
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:11:18 PM »

น้องเค้าไม่ได้มีเจตนาเอาไปยิงใคร และไม่ได้พกติดตัว ค้นที่ตัวไม่มีอะไร แต่เจอปืนอยู่ที่รถ(ไม่มีกระสุน)

อย่างนี้ศาลจะมองที่เจตนาเราอย่างไรครับ...คือหมายถึงว่า...โทษหนักมากแค่ไหน...

คือมีการพูดถึงเรื่องเงินเกือบหลักแสน...มันเยอะเกินไปสำหรับชาวบ้านธรรมดา...หรือเรายอมให้ฟ้องศาลดีกว่า...แล้วไปสู้ในชั้นศาลเอา
jomphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:58:30 AM »

น้องเค้าไม่ได้มีเจตนาเอาไปยิงใคร และไม่ได้พกติดตัว ค้นที่ตัวไม่มีอะไร แต่เจอปืนอยู่ที่รถ(ไม่มีกระสุน)

อย่างนี้ศาลจะมองที่เจตนาเราอย่างไรครับ...คือหมายถึงว่า...โทษหนักมากแค่ไหน...

คือมีการพูดถึงเรื่องเงินเกือบหลักแสน...มันเยอะเกินไปสำหรับชาวบ้านธรรมดา...หรือเรายอมให้ฟ้องศาลดีกว่า...แล้วไปสู้ในชั้นศาลเอ

ด้วยความเคารพนะครับ ไหว้ โดนจับพกปืนเถือนในรถตนเองนี่ยังมีทางสู้ด้วยเหรอครับ Undecided ผมว่าอย่าสู้เลยดีกว่ารับสารภาพไปเถอะครับ ขึ้นชื่อว่าปืนเถือนต่อให้ไม่คิดจะใช้แต่หามาครอบครองมันก็บ่งบอกเจตนาผู้ครอบครองแล้วครับ ทำผิดแล้วก็คงต้องยอมรับโทษหนัก-เบาก็ว่ากันไป Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:05:27 AM โดย jomphol » บันทึกการเข้า
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:07:37 AM »

คือมีการพูดถึงเรื่องเงินเกือบหลักแสน...มันเยอะเกินไปสำหรับชาวบ้านธรรมดา...หรือเรายอมให้ฟ้องศาลดีกว่า...แล้วไปสู้ในชั้นศาลเอา

ถ้าซื้อไม่ได้จริงๆ ก็ระมัดระวังในการเดินทางหรืองดไปร้านเหล้าสุราแทนก็ได้นิครับ เพราะปัญหามักจะมากจากสุรา
ถ้าจำเป็นจริงๆ ซื้ออีเดี่ยวไม่ก็ลูกซองถูกกฏหมายมาดีกว่าครับ

ปล.ปัญหาน่าจะแก้ที่ต้นเหตุน่ะครับ

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:08:11 AM »

คำว่าไม่ได้เจตนาเอาปยิงใคร... แทบทุกคนในนี้ที่ครอบครองปืนถูกกฏหมาย... ก็ไม่ได้ซื้อมาเพื่อยิงใครอยู่แล้วครับ... ครอบครองปืนเถื่อน... ผมมองว่ามีเจตนาแย่ตั้งแต่คิดแล้วครับ... ไหว้

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:17:54 AM »

คือ น้องที่ทำงาน จะเอาปืนกลับบ้าน เป็นปืนสั้น.22ไทยประดิษฐ์ ...ก่อนกลับบ้านไปกินเหล้าที่ร้านอาหาร โดนค้นเจอปืน แต่ปืนไม่มีลูก

ตอนนี้อัยการกำลังจะส่งฟ้องศาล...อยากทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างในการสู้คดี แล้วโทษคดีนี้หนักแค่ไหนครับ ศาลจะตัดสินอย่างไร

ทำผิดต้องรับโทษ ก็สมควรแล้ว ปล่อยให้ ศาลเป็นผู้วินิจฉัยแล้วกัน  ที่ว่าจะไปสู้คดีนั้น อาจพูดเพราะยังไม่เข้าใจ
แต่ถ้าเข้าใจแล้ว พูดอย่างนี้ ท่าน คิดจะช่วยคนผิดอีก เหรอ

สำหรับปืนเถื่อน ในเวปนี้ ทราบไหม คำแนะนำคือ ให้ทำลายทิ้ง ทั้งนั้น  ละครับ .

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:27:43 AM »

คือมีการพูดถึงเรื่องเงินเกือบหลักแสน...มันเยอะเกินไปสำหรับชาวบ้านธรรมดา...หรือเรายอมให้ฟ้องศาลดีกว่า...แล้วไปสู้ในชั้นศาลเอ

ด้วยความเคารพนะครับ ไหว้ โดนจับพกปืนเถือนในรถตนเองนี่ยังมีทางสู้ด้วยเหรอครับ Undecided ผมว่าอย่าสู้เลยดีกว่ารับสารภาพไปเถอะครับ ขึ้นชื่อว่าปืนเถือนต่อให้ไม่คิดจะใช้แต่หามาครอบครองมันก็บ่งบอกเจตนาผู้ครอบครองแล้วครับ ทำผิดแล้วก็คงต้องยอมรับโทษหนัก-เบาก็ว่ากันไป Undecided

ว่าตาม คุณ jomphol  + ๑ ให้แล้ว ครับ

คดีนี้ โดน ๒ กระทง ๑.มีอาวุธปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต  ๒ พาอาวุธปินติดตัวไปในเมือง ฯ โดยไม่ได้รับอนุญาต
จับได้อย่าง คาหนัง-คาเขา  ถ้าไม่รับสารภาพอีก ถือว่าไม่สำนึกผิด  ตะรางสถานเเดียว ไม่มีรอ

คำแนะนำ ควรรับสารภาพ ตลอดทุกข้อหา  แล้วแถลงประกอบคำรับสารภาพ ว่าบัดนี้รู้สึกสำนึกผิดแล้ว เพิ่งกระทำความผิดครั้งแรก ไม่เคยกระทำความผิดทางอาญามาก่อน ฯลฯ

เพื่อขอ ความเมตตา จากศาล ให้ลงโทษแต่เพียงสถานเบา โดยขอความกรุณา ให้รอการลงโทษ ไว้ก่อน .. จะเขียนอย่างไร ปรึกษา จนท.ศาลในวันที่ถูกฟ้อง ได้เลย ครับ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:45:43 AM »

การจัดการไม่ดี  มีของผิดกฎหมายแล้วยังนำพาไปในที่สาธารณะ  เป็นการส่อเจตนาของผู้ครอบครองว่า  ไม่แยแสกฎหมาย  สมควรแล้วล่ะครับ  ผิดตั้งแต่มีปืนกระบอกนั้นไว้ในครอบครองแล้ว  ถ้ายังหาญสู้คดีล่ะก็จะไม่มีเหตุให้ศาลปราณีลดโทษ...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:50:54 AM »

ผมว่าแล้ว ร้านผับร้านเหล้า เป็นที่อโคจรของดนดีๆๆ
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:23:51 AM »

...หมดอนาคตครับ  จะมารับราชการหมดสิทธิ์  จะขอปืนอย่างถูกกฎหมาย ไม่มีทาง  รับสารภาพทุกชั้นครับโชคดีอาจแค่รอลงอาญา  หรือไม่ก็(เงิน)

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์