เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:19:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ คดีโดนจับปืนเถื่อน  (อ่าน 17463 ครั้ง)
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:09:46 AM »

...........................ทัมใจแก้ปวดหัวครับ........................ ไหว้
pek
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:13:05 AM »

กรณีถูกจับปืนเถื่อนแบบนี้ ต.ร เขามีการสืบสวนต่อหรือเปล่าครับว่าเราซื้อปืน มาจากไหนกับใครแล้วพี่ ต.ร เขาไปจับคนที่เราบอกว่า
เราซื้อมากับนาย ก.นี้แหละแต่นาย ก.ไม่ยอมรับว่าได้ขายปืนให้กับคนที่โดนจับแล้วจะเป็นยังไงครับ
***หนอนหมาจู***
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:20:43 AM »

น้องเค้าไม่ได้มีเจตนาเอาไปยิงใคร และไม่ได้พกติดตัว ค้นที่ตัวไม่มีอะไร แต่เจอปืนอยู่ที่รถ(ไม่มีกระสุน)

อย่างนี้ศาลจะมองที่เจตนาเราอย่างไรครับ...คือหมายถึงว่า...โทษหนักมากแค่ไหน...

คือมีการพูดถึงเรื่องเงินเกือบหลักแสน...มันเยอะเกินไปสำหรับชาวบ้านธรรมดา...หรือเรายอมให้ฟ้องศาลดีกว่า...แล้วไปสู้ในชั้นศาลเอ

ด้วยความเคารพนะครับ ไหว้ โดนจับพกปืนเถือนในรถตนเองนี่ยังมีทางสู้ด้วยเหรอครับ Undecided ผมว่าอย่าสู้เลยดีกว่ารับสารภาพไปเถอะครับ ขึ้นชื่อว่าปืนเถือนต่อให้ไม่คิดจะใช้แต่หามาครอบครองมันก็บ่งบอกเจตนาผู้ครอบครองแล้วครับ ทำผิดแล้วก็คงต้องยอมรับโทษหนัก-เบาก็ว่ากันไป Undecided

ว่าตาม คุณ jomphol  + ๑ ให้แล้ว ครับ

คดีนี้ โดน ๒ กระทง ๑.มีอาวุธปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต  ๒ พาอาวุธปินติดตัวไปในเมือง ฯ โดยไม่ได้รับอนุญาต
จับได้อย่าง คาหนัง-คาเขา  ถ้าไม่รับสารภาพอีก ถือว่าไม่สำนึกผิด  ตะรางสถานเเดียว ไม่มีรอ

คำแนะนำ ควรรับสารภาพ ตลอดทุกข้อหา  แล้วแถลงประกอบคำรับสารภาพ ว่าบัดนี้รู้สึกสำนึกผิดแล้ว เพิ่งกระทำความผิดครั้งแรก ไม่เคยกระทำความผิดทางอาญามาก่อน ฯลฯ

เพื่อขอ ความเมตตา จากศาล ให้ลงโทษแต่เพียงสถานเบา โดยขอความกรุณา ให้รอการลงโทษ ไว้ก่อน .. จะเขียนอย่างไร ปรึกษา จนท.ศาลในวันที่ถูกฟ้อง ได้เลย ครับ

ไหว้ ไหว้  ดูๆ แล้ว วิธีนี้เป็นวิธีที่ดีที่สุดนะครับ  ให้ศาลพิจารณา ดูเรื่องอายุ ประความประพฤติ ว่าเคยมีปัญหาหรือเปล่า ศาลอาจจะให้โอกาศครับ เอาใจช่วยครับ .... ไหว้ ไหว้

เกิดเป็นคนโหดได้ แต่อย่าชั่ว.....
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:33:49 AM »

ลูกผู้ชาย กล้าทำต้องกล้ารับ
          รับสารภาพไปตามจริง ศาลท่านคงปราณี
                      ขอให้โชคดี..ครับ Cry
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:59:01 AM »

ถ้าเป็นปืนเถื่อนก็ต้องรับโทษไปตามระเบียบครับ ของแบบนี้ถ้าทำแล้วก็ยากที่จะหาคนมาช่วยครับ

ขนาดปืนมีทะเบียนยังคุยกันลำบาก แล้วถ้ามาเถื่อนแบบนี้ไม่ต้องคุยครับ...... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
puntakarn
คนนครศรีธรรมราช...รักนายหลวงครับ
Full Member

คะแนน 32

ไม่เอาคนเผาบ้านเผาเมือง...

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:03:01 PM »

ได้ไปเที่ยวต่างประเทศด้วยครับ...(ห้องกรง)
jomphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:39:45 PM »

น้องเค้าไม่ได้มีเจตนาเอาไปยิงใคร และไม่ได้พกติดตัว ค้นที่ตัวไม่มีอะไร แต่เจอปืนอยู่ที่รถ(ไม่มีกระสุน)

อย่างนี้ศาลจะมองที่เจตนาเราอย่างไรครับ...คือหมายถึงว่า...โทษหนักมากแค่ไหน...

คือมีการพูดถึงเรื่องเงินเกือบหลักแสน...มันเยอะเกินไปสำหรับชาวบ้านธรรมดา...หรือเรายอมให้ฟ้องศาลดีกว่า...แล้วไปสู้ในชั้นศาลเอ

ด้วยความเคารพนะครับ ไหว้ โดนจับพกปืนเถือนในรถตนเองนี่ยังมีทางสู้ด้วยเหรอครับ Undecided ผมว่าอย่าสู้เลยดีกว่ารับสารภาพไปเถอะครับ ขึ้นชื่อว่าปืนเถือนต่อให้ไม่คิดจะใช้แต่หามาครอบครองมันก็บ่งบอกเจตนาผู้ครอบครองแล้วครับ ทำผิดแล้วก็คงต้องยอมรับโทษหนัก-เบาก็ว่ากันไป Undecided

ว่าตาม คุณ jomphol  + ๑ ให้แล้ว ครับ

คดีนี้ โดน ๒ กระทง ๑.มีอาวุธปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต  ๒ พาอาวุธปินติดตัวไปในเมือง ฯ โดยไม่ได้รับอนุญาต
จับได้อย่าง คาหนัง-คาเขา  ถ้าไม่รับสารภาพอีก ถือว่าไม่สำนึกผิด  ตะรางสถานเเดียว ไม่มีรอ

คำแนะนำ ควรรับสารภาพ ตลอดทุกข้อหา  แล้วแถลงประกอบคำรับสารภาพ ว่าบัดนี้รู้สึกสำนึกผิดแล้ว เพิ่งกระทำความผิดครั้งแรก ไม่เคยกระทำความผิดทางอาญามาก่อน ฯลฯ

เพื่อขอ ความเมตตา จากศาล ให้ลงโทษแต่เพียงสถานเบา โดยขอความกรุณา ให้รอการลงโทษ ไว้ก่อน .. จะเขียนอย่างไร ปรึกษา จนท.ศาลในวันที่ถูกฟ้อง ได้เลย ครับ

+๑ คืนให้พี่Ro@dเช่นกันครับ Grin
santi.smith
จงทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

จงทำดี

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:46:20 PM »

มีอาวุธปืนในครอบครอง - พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ
รับสารภาพตั้งแต่สอบสวน - อัยการ - ศาล /  ยี่ต๊อก จำคุก ๙ เดือน ไม่รอลงอาญา .. โชคดีครับ
สวัสดีครับ สำหรับคำแนะนำ รับสารภาพอย่างเดียว พร้อมหลักฐานการเป็นพลเมืองดีของจำเลยในอดีต คุณงามความดีที่พอจะหาหลักฐานมาให้ศาลเห็น
เพื่อขอลดหย่อนโทษหรือบรรเทาโทษจากหนักเป็นเบา ด้วยความเคารพ
KunPa008-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

มิใช่ ตำรวจ หรือ ทหาร ที่ หวง แหน แผ่น ดิน ไทย

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:47:46 PM »

ปืนเถื่อนอย่าไปเล่นเลยครับ เจอมากับตัวล่ะ ดีนะที่จบที่พี่ตำรวจ ถ้าส่งศาลน่าจะยาว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

วิญญาณ ปู่ ย่า ตา ยาย จะร่ำไห้ เพราะลูกหลานจัญไร
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:05:15 PM »

ไม่รอเลยหรือครับสำหรับปืนเถื่อน

sniperman51
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:12:57 PM »

ว่าตาม คุณ jomphol  + ๑ ให้แล้ว ครับ

คดีนี้ โดน ๒ กระทง ๑.มีอาวุธปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต  ๒ พาอาวุธปินติดตัวไปในเมือง ฯ โดยไม่ได้รับอนุญาต
จับได้อย่าง คาหนัง-คาเขา  ถ้าไม่รับสารภาพอีก ถือว่าไม่สำนึกผิด  ตะรางสถานเเดียว ไม่มีรอ

คำแนะนำ ควรรับสารภาพ ตลอดทุกข้อหา  แล้วแถลงประกอบคำรับสารภาพ ว่าบัดนี้รู้สึกสำนึกผิดแล้ว เพิ่งกระทำความผิดครั้งแรก ไม่เคยกระทำความผิดทางอาญามาก่อน ฯลฯ

+๑ คืนให้พี่Ro@dเช่นกันครับ Grin
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ๆ ครับ....ไม่ได้มีเจตนาที่จะช่วยน้องให้พ้นผิดนะครับ....แต่ผมอาจจะสื่อความหมายไม่ถูกต้องนัก...เพียงแค่อยากรู้ว่าเราต้องทำอย่างไรบ้างเท่านั้นเอง...ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:23:01 PM »

สู้ยากครับ รับสารภาพ ความผิดครั้งแรก โทษลดลงกึ่งนึงครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:33:23 PM »

ตามที่ผู้ใหญ่ท่านว่าล่ะครับ

สรุป ... สารภาพซะโดยดี อย่าคิดอ่านไป "สู้" เพราะผิดเต็มประตูอยู่แล้ว

... หาเหตุ หรือข้ออ้างมาแสดง เพื่อขอผ่อนผันให้หนักเป็นเบา

... ไม่ว่าผลออกมาอย่างไร นี่คือบทเรียนสำหรับผู้กระทำ และคนที่คิดจะกระทำ ว่ามัน "ได้ไม่คุ้มเสีย"

... ยืดอกรับผลจากการกระทำไปเลย ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงๆ เรื่องแค่นี้ไม่ถึงตายหรอกครับ

ไร้คำกล่าว............................................
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:55:10 PM »

ผ่อนหนักเป็นเบาดีกว่าครับ ไม่มีประโยชน์ที่จะสู้ พี่ที่รู้จักโดนไปกว่าจะเป็นที่พอใจหมดไปสองแสน
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:12:05 PM »

.......................................................
........................................................... ............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:15:09 PM โดย RO 05 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์