เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 08:36:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องของคนจนๆจะมาเล่าให้ฟังครับ  (อ่าน 4833 ครั้ง)
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:15:35 PM »

ขอถาม ไม่รู้จริงๆเปล่ากวน น้ำมันพืชอย่างอื่นก็มีไม่ใช่หรือครับ
นั่นซิครับ ผมก็งงมากทำไมต้องตุนน้ำมันปาล์มกันใหญ่เลย ทั้งๆที่น้ำมันที่ดีกับสุขภาพมีเยอะแยะ

น้ำมันปาล์มที่แพร่หลายเพราะมันราคาถูกคนเลยเลือกซื้อกัน แต่ตอนนี้มันแพงก็ไปใช้น้ำมันถั่วเหลือง

หรือน้ำมันดอกทานตะวันแทน ถึงแพงกว่าแต่ดีกับสุขภาพมากกว่าสำหรับคนรักสุขภาพและมีกำลังที่จะจ่ายได้

วันก่อนไปเดินซื้อน้ำมันกับภรรยา ผมเลยคว้าน้ำมันดอกทานตะวันลิตรนึงร้อยยี่สิบกว่าบาทมา ก็เห็นใช้ได้ตั้งหลายวัน

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:22:07 PM »

ขอถาม ไม่รู้จริงๆเปล่ากวน น้ำมันพืชอย่างอื่นก็มีไม่ใช่หรือครับ

มีครับ  บางชนิดราคาแพง  ชาวบ้านซื้อมาประกอบอาหารไม่ไหวครับ   ไหว้
เป็นซะงั้น
มีครับพี่ แต่คนธรรมดา สามัญเนี่ย คงทำใจซื้อลำบาก
เอาง่ายๆ ราคาน้ำมัน ปาล์ม ลิตรละ 47 บาท
ส่วนราคาน้ำมัน รำข้าว ถ้าจะไม่ผิด อยู่ประมาณ 80-100 แล้วแต่ยี่ห้อ
ส่วนน้ำมันเมล็ดทานตะวัน หรืออื่นๆ ราคาเกินร้อยทั้งนั้นครับพี่
เวรกรรม....   ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น   พ่อค้าหรือครับ Huh
นั่นซิครับ ผมก็งงมากทำไมต้องตุนน้ำมันปาล์มกันใหญ่เลย ทั้งๆที่น้ำมันที่ดีกับสุขภาพมีเยอะแยะ

น้ำมันปาล์มที่แพร่หลายเพราะมันราคาถูกคนเลยเลือกซื้อกัน แต่ตอนนี้มันแพงก็ไปใช้น้ำมันถั่วเหลือง

หรือน้ำมันดอกทานตะวันแทน ถึงแพงกว่าแต่ดีกับสุขภาพมากกว่าสำหรับคนรักสุขภาพและมีกำลังที่จะจ่ายได้

วันก่อนไปเดินซื้อน้ำมันกับภรรยา ผมเลยคว้าน้ำมันดอกทานตะวันลิตรนึงร้อยยี่สิบกว่าบาทมา ก็เห็นใช้ได้ตั้งหลายวัน

นี่แหละที่ผมสงสัย  น้ำมันข้าวโพด น้ำมันถั่วเหลือง น้ำมันดอกทานตะวัน น้ำมันถั่ว  มีหลายอย่าง แต่น้ำมันปาลม์น่าจะดีที่สุดในเรื่อง การอุดตันของเส้นเลือด
น้ำมันมันแพงก็หันมาย่าง มาต้ม มาปิ้ง  มาเผา แทนกันครับ อิอิอิ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:25:13 PM »

น่าสงสารครับ  ผมคนนึงเหละที่กินข้าวขลุกน้ำมันหมู มาจนได้ดิบได้ดีนะครับ  เพิ่งมาได้กินน้ำมันพืช ไม่กี่ปีนี้เองครับ   เศร้า เศร้า เศร้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:27:51 PM »

น่าสงสารครับ  ผมคนนึงเหละที่กินข้าวขลุกน้ำมันหมู มาจนได้ดิบได้ดีนะครับ  เพิ่งมาได้กินน้ำมันพืช ไม่กี่ปีนี้เองครับ   เศร้า เศร้า เศร้า
กากหมูทอดกินกับข้าวร้อนๆ และไข่ดาวนะ  โอวววววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:29:43 PM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:35:11 PM »

ทอดไข่ในน้ำ
วิธีทำไข่ทอดน้ำ
1. ต้มน้ำผสมน้ำส้มสายชูให้เดือด(มะนาวก็ได้นะคิดว่า ได้สิเพราะไปเจออีกเว็บบอกมะนาวได้)
2. ตอกไข่สดลงไปในถ้วย แล้วค่อย ๆ เทลงไปในน้ำที่เดือดอยู่ ไข่ขาวจะรวมตัวเป็นลูกเอง
3. ลดไฟ และต้มต่อไปจนกระทั่งไข่ขาวเริ่มแข็งตัว
4. นำทัพพีที่มีรูตักไข่ขึ้นมา ซับน้ำให้แห้งด้วยกระดาษซับมันแล้วนำไข่ไปวางบนขนมปังที่ปิ้งและตัดขอบไว้ แล้ว
5. ราดหน้าไข่ด้วยไก่ผัดใบกระเพรา
6. แต่งหน้าไข่ด้วยใบกระเพราทอดกรอบ เสริฟร้อน ๆ รับประทานเป็นอาหารเช้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:41:05 PM »

รสชาติไม่ต่างกับไข่เจียวมากนะครับไข่ตุ๋นนะ

แกงจืดไข่ตุ๋น สูตรจากหมึกแดง

เครื่องปรุง

ไข่ไก่ 3 ฟอง   
น้ำซุป 3½ ถ้วย
เนื้อหมูบด 1/2 ถ้วย
น้ำปลา 1 ช้อนโต๊ะ
พริกไทยป่น พอประมาณ   
ผักชีซอย พอประมาณ   
เห็ดหอมสดผ่าครึ่ง 1/2 ถ้วย
ซีอิ้วขาว 1 ช้อนโต๊ะ
กระเทียมเจียว พอประมาณ   

วิธีทำ

1. ในชามผสมใส่ไข่ไก่ น้ำซุป 1/2 ถ้วย หมูบด น้ำปลา พริกไทย และผักชีลงไปตีให้เข้ากัน

2. เทใส่ภาชนะที่เข้าไมโครเวฟได้ ปิดภาชนะด้วยพลาสติกถนอมอาหาร
นำเข้าไมโครเวฟ กดปุ่ม Desired temperature หมุนปุ่ม Menu temp-time ตั้งอุณหภูมิ 95 องศาเซลเซียส
กดปุ่ม Start (ไมโครเวฟโตชิบารุ่นนี้มีตัวอุณหภูมิภายในอาหาร เมื่ออุณหภูมิภายในอาหาร ถึงระดับที่ตั้งไว้เครื่องก็จะหยุดทำงาน
และร้องเตือนให้นำอาหารออกจากเตา) เสร็จแล้วยก ออกจากเตา พักไว้

3. ในภาชนะใส่น้ำซุป ซีอิ๊วขาว เห็ดหอมลงไป ปิดภาชนะด้วยพลาสติกถนอมอาหาร
นำเข้าเตา ไมโครเวฟ กดปุ่ม Power Select เลือกกำลังไฟ 900 w. หมุนปุ่ม Menu temp-time ตั้งเวลา 6 นาที
กดปุ่ม Start เพื่อต้มให้น้ำเดือด และเห็ดหอมสุก

4. เมื่อครบ 6 นาทียกออกจากเตาไมโครเวฟ เทน้ำซุปราดลงบนไข่ต้น โรยหน้าด้วยผักชีซอยกระเทียมเจียว ยกเสิร์ฟร้อน ๆ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:02:09 PM »

ทอดไข่ในน้ำ
1. ต้มน้ำผสมน้ำส้มสายชูให้เดือด(มะนาวก็ได้นะคิดว่า ได้สิเพราะไปเจออีกเว็บบอกมะนาวได้)
2. ตอกไข่สดลงไปในถ้วย แล้วค่อย ๆ เทลงไปในน้ำที่เดือดอยู่ ไข่ขาวจะรวมตัวเป็นลูกเอง
3. ลดไฟ และต้มต่อไปจนกระทั่งไข่ขาวเริ่มแข็งตัว
4. นำทัพพีที่มีรูตักไข่ขึ้นมา ซับน้ำให้แห้งด้วยกระดาษซับมันแล้วนำไข่ไปวางบนขนมปังที่ปิ้งและตัดขอบไว้ แล้ว
5. ราดหน้าไข่ด้วยไก่ผัดใบกระเพรา
6. แต่งหน้าไข่ด้วยใบกระเพราทอดกรอบ เสริฟร้อน ๆ รับประทานเป็นอาหารเช้า

น่าสนครับ  แต่ใบกระเพราก็ยังไช้น้ำมันอยู่ดีนะครับ    ผมถ้าไช้วิธีนี้  ทอดใบกระเพราเสร็จ ก็เอาน้ำมันที่ทอดใบกระเพราะ ทอดไข่ต่อไม่ดีหรอครับ

ประหยัดเหมือนกัน ไหว้

น่าสงสารครับ  ผมคนนึงเหละที่กินข้าวขลุกน้ำมันหมู มาจนได้ดิบได้ดีนะครับ  เพิ่งมาได้กินน้ำมันพืช ไม่กี่ปีนี้เองครับ   เศร้า เศร้า เศร้า
กากหมูทอดกินกับข้าวร้อนๆ และไข่ดาวนะ  โอวววววว

ไม่มีไข่ดาวครับพี่  มีแต่กากหมูโรยเกลือกับพริกบ่นเบาๆครับ  เพราะไข่ไก่เราเก็บใว้ไห้มันฝักเป็นตัว เอาใว้กินตอนตัวมันใหญ่ๆ   ส่วนไข่จะได้กินก็กินไข่ใบที่มันฝักไม่ออกนะครับ

คิดถึงอดีตแล้วตลกดีครับ   ว่าแต่พี่กินกากหมูด้วยหรอครับ  ที่อเมริกามีไห้กินด้วยหรอครับ คิก คิก คิก คิก ไหว้

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:11:28 PM »

ทอดไข่ในน้ำ

น่าสนครับ  แต่ใบกระเพราก็ยังไช้น้ำมันอยู่ดีนะครับ    ผมถ้าไช้วิธีนี้  ทอดใบกระเพราเสร็จ ก็เอาน้ำมันที่ทอดใบกระเพราะ ทอดไข่ต่อไม่ดีหรอครับ

น่าสงสารครับ  ผมคนนึงเหละที่กินข้าวขลุกน้ำมันหมู มาจนได้ดิบได้ดีนะครับ  เพิ่งมาได้กินน้ำมันพืช ไม่กี่ปีนี้เองครับ   เศร้า เศร้า เศร้า
กากหมูทอดกินกับข้าวร้อนๆ และไข่ดาวนะ  โอวววววว

ไม่มีไข่ดาวครับพี่  มีแต่กากหมูโรยเกลือกับพริกบ่นเบาๆครับ  เพราะไข่ไก่เราเก็บใว้ไห้มันฝักเป็นตัว เอาใว้กินตอนตัวมันใหญ่ๆ   ส่วนไข่จะได้กินก็กินไข่ใบที่มันฝักไม่ออกนะครับ

คิดถึงอดีตแล้วตลกดีครับ   ว่าแต่พี่กินกากหมูด้วยหรอครับ  ที่อเมริกามีไห้กินด้วยหรอครับ คิก คิก คิก คิก ไหว้

มีซิครับ ร้านขายกับข้าวเอเชียมีขาย 
อีกอย่างก็หนังไก่ทอดกรอบ พูดแล้วน้ำลายไหล
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:15:15 PM »

ตอนเด็ก ๆ กินมันหมูซาวกับข้าวสวยร้อน ๆ คลุกกับน้ำพริกกะปิอีกที   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:17:24 PM »

มีซิครับ ร้านขายกับข้าวเอเชียมีขาย  
อีกอย่างก็หนังไก่ทอดกรอบ พูดแล้วน้ำลายไหล

ชาตินี้ไม่รู้จะได้ไปกินข้าวที่อเมริกาหรือเปล่าก็ไม่รู้  เคยไปแต่  ลาว กับ  เขมร   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:18:31 PM »

ชาตินี้ไม่รู้จะได้ไปกินข้าวที่อเมริกาหรือเปล่าก็ไม่รู้  เคยไปแต่  ลาว กับ  เขมร   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
อเมริกาฬสิน ไงครับ  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:28:26 PM »

ชาตินี้ไม่รู้จะได้ไปกินข้าวที่อเมริกาหรือเปล่าก็ไม่รู้  เคยไปแต่  ลาว กับ  เขมร   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
อเมริกาฬสิน ไงครับ  Grin
คิดได้ยังครับ บัง  คิก คิก คิก คิก คิก คิก หลงรัก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:33:30 PM »

ทอดไข่ในน้ำ

ประยุคโรยแค่ต้นหอมก็ได้ครับพี่ = =' ในเมื่อน้ำมันแพง เราก็งดไก่ผัดกระเพรา

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:37:38 PM »

ไม่มีใครหยั่งรู้อนาคตได้นะครับ  ผมเองก็ไม่เคยคิดว่าจะมาตกระกำลำบากที่นี่  แตร้ง แตร่ง แตร๊ง   อิอิอิ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:40:28 PM »

ต้องเหยาะน้ำปลาแท้ด้วยนะครับ... โห... แค่คิดถึงยังได้กลิ่นติดจมูกเลย...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์