เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 10:18:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องของคนจนๆจะมาเล่าให้ฟังครับ  (อ่าน 4837 ครั้ง)
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:43:47 PM »

กินน้ำมันหมูแทน'ปาล์ม' เพิ่มเสี่ยงหัวใจตีบ!

เตือนบริโภคน้ำมันหมูแทนน้ำมันปาล์ม แม้ราคาจะถูกกว่า แต่เสี่ยงโรคหลอดเลือดหัวใจตีบ ชี้คนกรุงกว่า 50 เปอร์เซ็นต์ ระดับคอเลสเตอรอลสูงกว่าค่ามาตรฐาน แนะคนไทยใช้น้ำมันทางเลือกที่ไม่เพิ่มคอเลสเตอรอล

ท.พ.ศิริเกียรติ เหลียงกอบกิจ ผู้อำนวยการสำนักสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาวะและลดปัจจัยเสี่ยงรอง สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) เปิดเผยว่า จากการสำรวจพฤติกรรมการบริโภคหลังจากการประกาศขึ้นราคาน้ำมันปาล์ม พบว่า

มีผู้บริโภคบางส่วนหันไปใช้การเจียวน้ำมันจากมันหมูแทน ซึ่งถือเป็นพฤติกรรมที่เสี่ยงต่อสุขภาพ

เนื่องจากน้ำมันหมูประกอบด้วย 'กรดไขมันชนิดอิ่มตัว' ที่ทำให้คอเลสเตอรอลในเลือดสูง เป็นสาเหตุของการเกิดโรคหลอดเลือดหัวใจตีบ

ปัจจุบันพบว่า คนในกรุงเทพฯ กว่า 50% มีคอเลสเตอรอลสูงกว่าค่ามาตรฐาน คือเกิน 200 มิลลิกรัมต่อเดซิลิตร ซึ่งเมื่อเป็นแล้วหายยาก

"หากต้องการเปลี่ยนน้ำมันชนิดอื่นแทนน้ำมันปาล์ม นอกจากน้ำมันหมู ที่มีผลกระทบทางสุขภาพมาก ยังมีน้ำมันชนิดอื่น เช่น น้ำมันมะกอก ซึ่งเป็นน้ำมันกรดไขมันไม่อิ่มตัวชนิดโมโน เป็นกรดไขมันชนิดดี ไม่เพิ่มคอเลสเตอรอลในเลือด หรือน้ำมันถั่วเหลือง น้ำมันข้าวโพด และน้ำมันดอกทานตะวัน ก็สามารถทดแทนได้เช่นกัน" ท.พ.ศิริเกียรติ กล่าว

ด้านนายสง่า ดามาพงษ์ ผู้จัดการโครงการพัฒนาโภชนาการสมวัย สสส. และกรมอนามัย กล่าวว่า

สถานการณ์การบริโภคน้ำมันของคนไทยมีแนวโน้มสูงขึ้น เนื่องจากคนไทยกินของผัดและของทอดสูงขึ้น จากปกติควรจะได้รับน้ำมันจากการกินไม่เกิน 6 ช้อนชาต่อวัน ซึ่งหากบริโภคเกินขนาดก็นำไปใช้ไม่หมด จนเกิดปัญหาอ้วนลงพุง โรคหลอดเลือดหัวใจตีบตัน โรคหอบ จึงควรเลี่ยงของทอด หันมากินของต้ม ยำ อบ และนึ่งแทน เพื่อลดปริมาณการใช้น้ำมันในการทำอาหารให้น้อยลง

ทั้งยังเป็นการประหยัดน้ำมันและลดปัญหาอ้วนลงพุง โรคหลอดเลือดหัวใจตีบตัน โรคหอบได้ด้วย เพราะสามารถหาน้ำมันอย่างอื่นมาทดแทนให้แก่ร่างกายได้หลายทาง เช่น กะทิ และเนื้อสัตว์

จะขอบอกว่าจากที่เคยพบปะพูดคุยกับคนจนๆมา(ผมเองก็จนเหมือนกัน)เขาไม่ได้กลัวป่วยเป็นโรคตายหรอกครับ เขากลัวอดตายมากกว่าถึงต่อให้มีน้ำมันอะไรที่ถูกกว่าน้ำมันหมูเขาก็จะซื้อเพื่อความอยู่รอดของเขา

กับเรื่องที่ 2 เรื่องหวยรัฐบาล
ท่านเคยได้ยินจากปากนักการเมืองหรือไฮโซ ไหมครับว่าหวยรัฐบาลมันเป็นอบายมุขมันมอมเมาประชาชนผมอยากจะย้อนถามกลับไปว่าคนที่พูดมันเคยจนมาก่อนไหม มันเคยหาเช้ากินค่ำไหม หวยรัฐบาลมันคือความหวังของคนจนทั้งๆที่รู้ว่าซื้อไปก็คงไม่ถูกแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ลุ้นอะไรเลยในชีวิตนี้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:48:07 PM »

น้ำมันแพงแต่กลัวทานน้ำมันหมูแล้วหัวใจจะตีบก็ทานปลานึ่งแทนดิครับยากอะไร  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย ไม่เห็นต้องง้อน้ำมันเลย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:58:43 PM »

รับประทานเมนูรายการอาหารที่ไม่ต้องใช้น้ำมัน ทำได้ครับแต่ทานปลานึ่งทุกวันคงเบื่อน่าดูนะครับ คนเรามันติดนิสัยทำอย่างไรก็ทำแบบนั้นนะครับพี่ขุนช้างขุนแผน (ล้อเล่นนะครับ) เราใช้บริการเมียทุกวันยังเบื่อเลยครับ อยากใช้บริการที่อื่นบ้างครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:00:31 PM »

งั้นย่างแทนครับ Grin Grin ต้ม นึ่ง ย่าง อบเกลือ  Grin Grin Grin ยอมอดทานอาหารทอดซักสามเดือนครับ ลองดูสิ ถ้าพร้อมใจกันเลิกทานนะ มีคนหน้ามืดแน่นอน

เรื่องเมียไม่ทราบครับ ผมยังไม่มีเมีย แล้วก็ไม่คิดที่จะมีสามีครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:03:03 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:19:00 PM »

ขอถาม ไม่รู้จริงๆเปล่ากวน น้ำมันพืชอย่างอื่นก็มีไม่ใช่หรือครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:24:13 PM »

ขอถาม ไม่รู้จริงๆเปล่ากวน น้ำมันพืชอย่างอื่นก็มีไม่ใช่หรือครับ

มีครับ  บางชนิดราคาแพง  ชาวบ้านซื้อมาประกอบอาหารไม่ไหวครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:38:41 PM »

น้ำมันปาล์ม 1 ขวดแพงกว่าเบียร์เย็นๆอีกครับแต่ก็ต้องซื้อ ลูกๆกินไข่ทอดทุกวัน
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:40:39 PM »

พอน้ำมันปาล์มหายาก คนหันไปซื้อน้ำมันพืชอื่นมากขึ้น ราคามันก็ขยับตามเป็นลูกโซ่กันไปครับ
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:46:03 PM »

นอกเรื่องอีกหน่อยครับวันนี้มาแนวเรทอาร์ เมื่อไม่กี่วันมานี้อ่านหนังสือพิมพ์ เขาบอกว่ายางพาราแพงหวั่นว่าราคาถุงยางอนามัยจะขึ้นราคาไปด้วย(ไม่รู้ตอนนี้ขึ้นหรือยัง)จะมีผลกระทบต่อเด็กวัยรุ่นที่มีเซ็กส์กันวัยรุ่นอาจจะซื้อถุงยางกันน้อยลงเพราะราคาแพงขึ้น จะมีผลกระทบตามมาอีกหลายๆด้านของสังคม  โอ้วววววววววว  แม่เจ้าโว๊ยยย  วิเคราะห์ได้ดีเฉียบขาดจริงๆ  Grin Grin Grin
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:51:45 PM »

นอกเรื่องอีกหน่อยครับวันนี้มาแนวเรทอาร์ เมื่อไม่กี่วันมานี้อ่านหนังสือพิมพ์ เขาบอกว่ายางพาราแพงหวั่นว่าราคาถุงยางอนามัยจะขึ้นราคาไปด้วย(ไม่รู้ตอนนี้ขึ้นหรือยัง)จะมีผลกระทบต่อเด็กวัยรุ่นที่มีเซ็กส์กันวัยรุ่นอาจจะซื้อถุงยางกันน้อยลงเพราะราคาแพงขึ้น จะมีผลกระทบตามมาอีกหลายๆด้านของสังคม  โอ้วววววววววว  แม่เจ้าโว๊ยยย  วิเคราะห์ได้ดีเฉียบขาดจริงๆ  Grin Grin Grin

ตอนผมทำรายงานเรื่องถุงยางสมัยเรียนป.ตรี ฝากเพื่อนไปขอที่รพ. ได้มาเพียบเลยครับ ไม่ต้องง้อร้านค้า  ยิ้มีเลศนัย

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:54:54 PM »

งั้นย่างแทนครับ Grin Grin ต้ม นึ่ง ย่าง อบเกลือ  Grin Grin Grin ยอมอดทานอาหารทอดซักสามเดือนครับ ลองดูสิ ถ้าพร้อมใจกันเลิกทานนะ มีคนหน้ามืดแน่นอน

เรื่องเมียไม่ทราบครับ ผมยังไม่มีเมีย แล้วก็ไม่คิดที่จะมีสามีครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ท่าน ครับถ้าผมอยากกินไข่เจียว ล่ะ Grin

มีเรื่องตลกจะเล่าให้ฟังมิได้มีเจตนาจะป่วนกระทู้นะครับ  ไหว้

สมัยก่อน น้ำมันแพง (รถ) เบนซิน โซล่า .....
อาบังคนนึงขายโรตี ปกติลูกละ5 บาทไม่ใส่ไข่
อาบัง เดิน เข็นรถมา(บ้านผมเรียก"รุนรถ")
 ผม    "อาบังๆ โรตี2 แผ่นไม่ใส่ไข่ "   น้ำลายหก
อาบังตั้งใส่ทำตามปกติ เมื่อเสร็จแล้ว...
 อาบัง    "เอา 16 บาท"
ผม     "แผ่น 5บาทไม่ใช่หรอ ทำไมแผ่น 8 บาทล่ะ"  Huh
อาบัง  " เดี๋ยวนี้น้ำมันมันแพง มากเลยนะ ราคาเลยขึ้น" เยาะเย้ย
ผม     "บัง  บังเดินมานะ บังเดินมาใช้น้ำมันด้วยหรอ "
อาบัง   "ตกลงจะเอาไม่เอา "  Angry
ผม       ขำก๊าก ขำก๊าก เอา  หัวเราะร่าน้ำตาริน
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:56:48 PM »

มีครับพี่ แต่คนธรรมดา สามัญเนี่ย คงทำใจซื้อลำบาก
เอาง่ายๆ ราคาน้ำมัน ปาล์ม ลิตรละ 47 บาท
ส่วนราคาน้ำมัน รำข้าว ถ้าจะไม่ผิด อยู่ประมาณ 80-100 แล้วแต่ยี่ห้อ
ส่วนน้ำมันเมล็ดทานตะวัน หรืออื่นๆ ราคาเกินร้อยทั้งนั้นครับพี่
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:58:55 PM »

น้ำมันปาล์ม 1 ขวดแพงกว่าเบียร์เย็นๆอีกครับแต่ก็ต้องซื้อ ลูกๆกินไข่ทอดทุกวัน

น่าเห็นใจครับ  ลูกผมก็กินแต่ไข่เจียว  ส่วนไข่ต้ม  ไข่ดาว  ไม่แตะเลย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:02:01 PM »

จริงๆแล้ว น้ำมันพืชขวดๆหนึ่งใช้ได้หลายมื้ออยู่นะครับ บ้านผมใช้น้ำมันทานตะวันอยู่ ขวดละ 60 กว่าบาท ใช้มั่งไม่ใช้มั่งตอนนี้ก็ยังไม่หมด ลดค่าใช้จ่ายบางอย่างที่ไม่จำเป็นลงบ้าง(เหล้า เบียร์ บุหรี่ อีหนู) ซื้อน้ำมันพืชดีๆมาใช้ดีกว่าครับ

อ้อ ... อย่าว่าแต่น้ำมันหมูอันตรายเลยครับ น้ำมันพืชบางชนิดโดยเฉพาะที่ราคาถูกๆก็มีกรดไขมันชนิดอิ่มตัวเยอะระดับหนึ่ง มีโอกาสเกิดไขมันอุดตันเส้นเลือดได้เหมือนกันนะครับ เคยได้ยิน อ.สอนเคมีสมัย ม.ปลายบอกผมว่า น้ำมันพืชที่ดีที่สุดคือน้ำมันดอกคำฝอยครับ

ส่วนเรื่องหวยผมว่าไม่ใช่ปัญหาเรื่องอบายมุขเท่าไหร่นะครับ ที่เป็นปัญหาหลักๆให้คนจนยังจนอยู่ร่ำไปจะเป็นการพนันอย่างอื่นมากกว่า เช่น ตีไก่(ไก่ชน) ไฮโล เล่นไพ่ เป็นต้นครับ (เขียนมาจากประสบการณ์จริงกับคนรู้จักครับ)

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
thitipun-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 108

c.a.s.c. "changaut alumni shooting club"

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:03:25 PM »

ราคาขึ้นไปครอบครัวไม่ค่อยกระเทือนครับ เพราะอยู่กันสามคนใช้น้ำมันพืชเดือนละไม่ถึงขวด Grin Grin Grin (แต่พ่อค้าแม่ขายเดือดร้อน หัวเราะร่าน้ำตาริน)
ผมกลัวเงินเฟ้อมากกว่า เพราะถ้าแก้ปัญหาโดยเพิ่มดอกเบี้ย อันนี้ยังไม่ต้องทำอะไรก็เสียตังค์เพิ่มแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

หัวใจหนุ่มในร่างที่แก่ ดีกว่า หัวใจท้อแท้ในร่างที่หนุ่ม
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์