เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 10:28:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องของคนจนๆจะมาเล่าให้ฟังครับ  (อ่าน 4867 ครั้ง)
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:42:41 PM »

ผมต้มกับนึ่ง แทนทอดสุขภาพก็ดีขึ้นน้ำหนักตัวก็ลด ไม่เห็นต้องง้อน้ำมันปาลม์เลยครับ

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:44:57 PM »

น่าสงสารครับ  ผมคนนึงเหละที่กินข้าวขลุกน้ำมันหมู มาจนได้ดิบได้ดีนะครับ  เพิ่งมาได้กินน้ำมันพืช ไม่กี่ปีนี้เองครับ   เศร้า เศร้า เศร้า
กากหมูทอดกินกับข้าวร้อนๆ และไข่ดาวนะ  โอวววววว

ต้องเหยาะน้ำปลาแท้ด้วยนะครับ... โห... แค่คิดถึงยังได้กลิ่นติดจมูกเลย...
แม่นแล้วครับ  แต่เชื่อไหมครับว่า น้ำปลาเวียนามอร่อยกว่าครับ     ผมเพิ่งจะมาซื้อน้ำปลาไทยเมื่อเดือนที่แล้ว  ตราปลาหมึก อร่อยทีเดียว
เมื่อก่อนเจอแต่น้ำใส่เกลือเยอะๆ   อิอิ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:04:42 PM »

ข้าวผัดกากหมูน้ำพริกเผา
สิ่งที่ต้องเตรียม
น้ำมันถั่วเหลือง ตรามรกต     2   ช้อนโต๊ะ
ไข่ไก่สูตรโอเมก้า3 ตราด็อกเตอร์เฮ็นน์    1   ฟอง
กระเทียมสับละเอียด    2   ช้อนโต๊ะ
กากหมูเจียวกรอบ     50   กรัม
ข้าวหอมมะลิหุงสุก     250   กรัม
น้ำพริกเผา       2   ช้อนโต๊ะ
ซอสปรุงรส ตราเด็กสมบูรณ์      2  ช้อนโต๊ะ
พริกไทยป่น      ¼   ช้อนชา
หอมหัวใหญ่หั่นบางตามยาว      50   กรัม
มะเขือเทศหั่นสี่ส่วน     1  ผล
พริกชี้ฟ้าสามสีหั่นเต๋า     50 กรัม
แตงกวาหั่นแฉลบ     50 กรัม
ต้นหอมซอย     10   กรัม
กระเทียมเจียวกากหมู     20   กรัม
กากหมู, ไข่เค็มต้มสุกผ่าครึ่ง และน้ำปลาพริก  สำหรับรับประทานคู่กัน

วิธีทำ
- ใส่น้ำมันถั่วเหลือง ตรามรกตลงในกระทะ ตั้งไฟพอร้อน ใส่กากหมู ไข่ไก่สูตรโอเมก้า3 ตราด็อกเตอร์เฮ็นน์  และกระเทียม ลงยีพอแตกจนสุกและมีกลิ่นหอม
- ใส่ข้าวหอมมะลิหุงสุก และน้ำพริกเผา ผัดพอเข้ากัน ปรุงรสด้วยซอสปรุงรส ตราเด็กสมบูรณ์  และพริกไทยป่น ผัดให้เข้ากัน
- ใส่หอมหัวใหญ่ มะเขือเทศ พริกชี้ฟ้าสามสี และแตงกวา ผัดจนเข้ากันดี
- เติมกระเทียมเจียวกากหมู ต้นหอมซอย ผัดพอเข้ากัน จึงยกลง ตักใส่เสิร์ฟ พร้อมรับประทานคู่กับกากหมู ไข่เค็มต้มสุกผ่าครึ่ง และน้ำปลาพริก  

http://videosite.yingsakfood.com/player.php?id=886
 Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Thatako
พญาหงษ์บินสูงพันวา ไม่เกาะไม้เล็ก
Full Member

คะแนน 17

ทางรอด

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:15:21 PM »

ค่าเงินมันเฝ้อไม่มีราคา ใครจะซื้ออะไรก็รีบรีบซื้อ แพงตอนนี้อนาคตจะบอกว่าโคตะระถูก

มังกร ยามใหญ่ก็ฟ้อนเมฆเหินหาว   ยามเล็กก็ซ่อนเร้นตัวตน
 ถ้าปรากฏ ก็ปรากฏกลางฟ้า            ถ้าซ่อน ก็แทรกบังอยู่ในเกลียวคลื่น
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:37:17 PM »

ของทอดเพิ่มไตรกลีเซอไรด์ทั้งหมดนะครับ  ในน้ำมันปาล์มมีมากกว่าน้ำมันพืชชนิดอื่น
  * ดังนั้นถ้าพบว่าโคเลสเตอรอลสูงจะต้องแยกว่าตัวที่สูงเป็นตัวร้าย (LDL) หรือผู้พิทักษ์ (HDL)

ไตรกลีเซอร์ไรด์ (Triglyceride) ถ้าไตรกลีเซอร์ไรด์มีปริมาณสูง ก็จะต้องควบคุมอาหารโดยลดของมัน ของหวาน และแอลกอฮอล์ ออกกำลังอย่างเหมาะสมเพื่อเพิ่มการใช้พลังงาน และช่วยในการทำงานของหัวใจ และเมื่อออกกำลังกายอย่างพอเหมาะพอดีถูกวิธีและสม่ำเสมอแล้ว ระดับไตรกลีเซอร์ไรด์ มักจะลดลง และสามารถเพิ่มปริมาณไขมันผู้พิทักษ์ได้

พฤติกรรมการบริโภคเป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งในการที่จะควบคุมปริมาณไขมันในเลือด อาหารไทยซึ่งได้ชื่อว่ามีความหลากหลายและมีการนำเอาพืชผักสมุนไพรที่มีคุณสมบัติในการรักษาโรคต่าง ๆ มาประกอบอาหาร ทำให้เราสามารถเลือกรับประทานอาหารที่เหมาะสมกับสภาวะร่างกายเพื่อประโยชน์สูงสุด สำหรับผู้ที่ต้องการควบคุมปริมาณไขมันในเลือดควรเลือกบริโภคอาหารที่มีปริมาณไขมันแต่น้อยและไม่ควรบริโภคไขมันเกิน  30 % ของปริมาณพลังงานที่ได้รับ โดยจำแนกตามความเหมาะสม การควบคุมอาหารที่มีไขมันนอกจากพิจารณาถึงปริมาณไขมันโดยรวมแล้ว ยังต้องพิจารณาถึงชนิดของไขมันที่ใช้ประกอบอาหาร ซึ่งแบ่งเป็น 2 กลุ่ม คือ

1.ไขมันอิ่มตัว (Saturated fat) พบได้ในน้ำมันสัตว์ นมระเหย เนย น้ำมันมะพร้าว และ    **น้ำมันปาล์ม** มีวิธีสังเกตง่าย ๆ ด้วยการที่วางทิ้งไว้ก็จะจับตัวเป็นไขได้ง่าย ไขมันกลุ่มนี้ถ้ากินมากจะทำให้ระดับโคเลสเตอรอลสูง    
            2.ไขมันไม่อิ่มตัว (Unsaturated fat) พบได้ในน้ำมันพืชอื่น ๆ เช่น น้ำมันถั่ว นํ้ามันงา  น้ำมันมะกอก และไขมันจากปลาทะเล (น้ำลึก) การรับประทานไขมันกลุ่มนี้ในปริมาณที่พอเหมาะจะช่วยลดระดับโคเลสเตอรอลในเลือดได้ และไขมันจากปลายังมีคุณสมบัติพิเศษซึ่งทำให้เลือดไม่เป็นลิ่ม ป้องกันการอุดตันในเส้นเลือดได้อีกด้วย
            นอกจากปริมาณไขมันในอาหารแล้ว มีอีกสิ่งหนึ่งที่ควรคำนึงถึงก็คือ ปริมาณแคลอรี เพราะถ้าหากร่างกายได้รับแคลอรีมากเกินความต้องการที่ใช้ในชีวิตประจำวัน แคลอรีเหล่านั้นก็จะเปลี่ยนสภาพเป็นไขมันและสะสมในร่างกาย ทำให้น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นและเป็นการบั่นทอนสุขภาพอีกด้วย ซึ่งความต้องการพลังงานของร่างกายในแต่ละบุคคลก็แตกต่างกันออกไปตามวัย ในสภาวะปกติและน้ำหนักไม่เกินกำหนด วัยเด็ก 4 – 8  ปี  ประมาณ 1,800  แคลอรี/วัน วัยรุ่นหญิง  7 – 10 ปี ประมาณ  2,400   แคลอรี/วัน  วัยรุ่น ชาย  9 – 12  ปี ประมาณ  2,900  แคลอรี/วัน  ผู้ใหญ่ ต้องการ 30<แคลอรี/น้ำหนักตัว 1 กิโลกรัม/วันโดยในเพศชายจะต้องการมากกว่าเพศหญิงประมาณวันละ 500 แคลอรี และในผู้ที่ต้องการลดน้ำหนัก จะต้องบริโภคน้อยกว่าความต้องการวันละประมาณ 500 – 1,000 แคลอรี  ผู้สูงอายุ ต้องการเพียง 20 – 25 แคลอรี/น้ำหนักตัว 1 กิโลกรัม/วัน
            ดังนั้นเราจึงควรรู้จักประมาณอาหารที่จะรับประทานในแต่ละมื้อ เพื่อจะได้สามารถควบคุมปริมาณไขมันในเลือด อันจะนำมาซึ่งสุขภาพที่ดี อายุยืนและมีหัวใจดีมีสุข

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:31:22 AM »

1.ล่าสุดโลตัสหลังบ้านน้ำมันพืชทุกชนิด"หมด" มีแต่น้ำมันข้าวโพดลิตรละ85บาทครับ

2.ผมเคยจนมาก่อน จนตอนนี้ก็แค่จนน้อยลง แต่ไม่เคยซื้อหวยครับ ล๊อตเตอรี่ก็ซื้อนับครั้งได้ ... บางคนบอกว่าของพวกนี้เป็นการให้โอกาสตัวเอง แต่ผมเห็นว่าเป็นการดูถูกตัวเองอย่างแรง

What man is a man , who does not make the world better?
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 09:54:45 AM »

กลายเป็นกระทู้เมนูอาหารไปซะแล้ว  Grin
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:28:31 AM »

งั้นย่างแทนครับ Grin Grin ต้ม นึ่ง ย่าง อบเกลือ  Grin Grin Grin ยอมอดทานอาหารทอดซักสามเดือนครับ ลองดูสิ ถ้าพร้อมใจกันเลิกทานนะ มีคนหน้ามืดแน่นอน

เรื่องเมียไม่ทราบครับ ผมยังไม่มีเมีย แล้วก็ไม่คิดที่จะมีสามีครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ท่าน ครับถ้าผมอยากกินไข่เจียว ล่ะ Grin

มีเรื่องตลกจะเล่าให้ฟังมิได้มีเจตนาจะป่วนกระทู้นะครับ  ไหว้

สมัยก่อน น้ำมันแพง (รถ) เบนซิน โซล่า .....
อาบังคนนึงขายโรตี ปกติลูกละ5 บาทไม่ใส่ไข่
อาบัง เดิน เข็นรถมา(บ้านผมเรียก"รุนรถ")
 ผม    "อาบังๆ โรตี2 แผ่นไม่ใส่ไข่ "   น้ำลายหก
อาบังตั้งใส่ทำตามปกติ เมื่อเสร็จแล้ว...
 อาบัง    "เอา 16 บาท"
ผม     "แผ่น 5บาทไม่ใช่หรอ ทำไมแผ่น 8 บาทล่ะ"  Huh
อาบัง  " เดี๋ยวนี้น้ำมันมันแพง มากเลยนะ ราคาเลยขึ้น" เยาะเย้ย
ผม     "บัง  บังเดินมานะ บังเดินมาใช้น้ำมันด้วยหรอ "
อาบัง   "ตกลงจะเอาไม่เอา "  Angry
ผม       ขำก๊าก ขำก๊าก เอา  หัวเราะร่าน้ำตาริน

บังแกเก่งครับ พลิกวิกฤตของคนอื่นให้เป็นโอกาสของตัวเอง

Grin

Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:31:05 AM »

ได้เมนูอาหารเพิ่มมาสามรายการครับ   Cheesy

กระทู้พาหิว นะเนี้ย   Grin

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:56:03 AM »

คนรุ่นก่อนเห็นกินน้ำมันหมูมาตั้งนานไม่เห็นเป็นอะไร

จริง ๆ แล้วมันไม่ใช่แค่น้ำมันหมูหรอกครับ

มันขึ้นกับพฤติกรรมการกิน และ ชีวิตประจำวันครับ  ไหว้
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:36:13 AM »

หมูทั้งนั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:38:15 AM »

งั้นย่างแทนครับ Grin Grin ต้ม นึ่ง ย่าง อบเกลือ  Grin Grin Grin ยอมอดทานอาหารทอดซักสามเดือนครับ ลองดูสิ ถ้าพร้อมใจกันเลิกทานนะ มีคนหน้ามืดแน่นอน

เรื่องเมียไม่ทราบครับ ผมยังไม่มีเมีย แล้วก็ไม่คิดที่จะมีสามีครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ท่าน ครับถ้าผมอยากกินไข่เจียว ล่ะ Grin

มีเรื่องตลกจะเล่าให้ฟังมิได้มีเจตนาจะป่วนกระทู้นะครับ  ไหว้

สมัยก่อน น้ำมันแพง (รถ) เบนซิน โซล่า .....
อาบังคนนึงขายโรตี ปกติลูกละ5 บาทไม่ใส่ไข่
อาบัง เดิน เข็นรถมา(บ้านผมเรียก"รุนรถ")
 ผม    "อาบังๆ โรตี2 แผ่นไม่ใส่ไข่ "   น้ำลายหก
อาบังตั้งใส่ทำตามปกติ เมื่อเสร็จแล้ว...
ผม     "แผ่น 5บาทไม่ใช่หรอ ทำไมแผ่น 8 บาทล่ะ"  Huh
อาบัง  " เดี๋ยวนี้น้ำมันมันแพง มากเลยนะ ราคาเลยขึ้น" เยาะเย้ย
ผม     "บัง  บังเดินมานะ บังเดินมาใช้น้ำมันด้วยหรอ "
อาบัง   "ตกลงจะเอาไม่เอา "  Angry
ผม       ขำก๊าก ขำก๊าก เอา  หัวเราะร่าน้ำตาริน

บังแกเก่งครับ พลิกวิกฤตของคนอื่นให้เป็นโอกาสของตัวเอง

Grin
เก่ง ตรงไหนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน โดนอาบังด่า แล้วเสีย 18 บาท  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ซวยซิไม่ว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:45:06 AM »

หมูทั้งนั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Grin Grinเนื้อผมว่าเอาไปย่างกับตุ๋นอร่อยสุด

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:49:22 AM »

Grin

อยากกินโรตีมา2วันแล้วครับ แต่เห็นราคาแล้วแหลกไม่ลง แถวบ้านแม่*ขายกันแผ่นละ60บาท  บู่

What man is a man , who does not make the world better?
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:50:59 AM »

Grin

อยากกินโรตีมา2วันแล้วครับ แต่เห็นราคาแล้วแหลกไม่ลง แถวบ้านแม่*ขายกันแผ่นละ60บาท  บู่

โอ้ว... ราคานี้... สงสัยแผ่นเท่ากระด้ง... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์