เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:33:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลายมือภาษาไทยของเด็กจีน  (อ่าน 4224 ครั้ง)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:29:02 PM »

ลายมือภาษาไทยของเด็กจีน

ที่มา : http://fwmail.teenee.com/etc/36943.html

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:31:40 PM »

จีนมีหลักสูตรสอนภาษาไทยด้วยหรือครับ    มณฑลไหนเหรอน้าณัฐ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:32:13 PM »

สวยกว่าลายมือของผม... อื้อเลย... Grin Grin Grin

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:33:34 PM »

จีนมีหลักสูตรสอนภาษาไทยด้วยหรือครับ    มณฑลไหนเหรอน้าณัฐ

ไม่ทราบเหมือนกันครับพี่ แต่หน้าตาบางคนผมว่าไม่เด็ก ??

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:49:17 PM »

สำหรับผู้สนใจครับพี่ปู
มีให้เรียน แม้แต่คนต่างชาติ หากอยากเรียนที่จีน ต้องไปเรียนภาษาจีนที่ม.ภาษาของเขาก่อน
หลังจากนั้นถึงจะไปเรียนในสาขาที่สนใจได้
ภาพ Language University ของ Beijing

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:55:13 PM »

พี่ปูลองไปเที่ยวคาเฟ่จีนหรือสถานบันเทิงชื่อออกจีนๆดูครับพี่ พูดไทยไม่ชัดแต่อ่านไทย เขียนไทย ได้ดีครับ เขาไม่ใช่แค่มาทำงานอย่างเดียว เขาเรียนหนังสือไทยไปด้วย และรอดโอกาศเปลี่ยนร่างเป็นคนไทยครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
artami
Full Member

คะแนน 19

คิดว่ามันถูกก็ต้องทำ

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:55:22 PM »

เป็นไกด์หรือเปล่าครับ

รับสั่งทำมาสคอตทุกชนิดและให้เช่า  ซ่อม ทำความสะอาด รับจัดหาพริตตี้ MC โบ่โซ่ เพื่อประชาสัมพันธ์งานต่างๆ 093-142-1950 มิ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:57:23 PM »

พี่ปูลองไปเที่ยวคาเฟ่จีนหรือสถานบันเทิงชื่อออกจีนๆดูครับพี่ พูดไทยไม่ชัดแต่อ่านไทย เขียนไทย ได้ดีครับ เขาไม่ใช่แค่มาทำงานอย่างเดียว เขาเรียนหนังสือไทยไปด้วย และรอดโอกาศเปลี่ยนร่างเป็นคนไทยครับ

หลงรัก  เสาร์หน้าต้องให้น้าดาพาเที่ยวซะแล้ว   น้ำลายหก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:04:19 PM »

สุดยอดเลยครับ เยี่ยม

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:08:38 PM »

Wink

เขา  เขียนอักษรไทย  ได้สวยดีนะ  .......  มีหัวมีหางครบ  และ  ไม่ตวัดเส้นต่อกัน  เหมือน  เขียนภาษาอื่น

เป็น  การเขียน  แบบตั้งใจเขียน  .......  แต่  เวลาที่  เขียนคล่องแล้ว  และ  เขียนแบบเร็ว ๆ มาก ๆ  จะ  สวยครบครัน  แบบนี้  หรือเปล่า  ?

Wink

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:10:51 PM »

ส่วนคนไทยก็ไปบ้าเกาหลี พูดเรียน เขียน อ่าน กันไปเห็นดาราบางคนออกทีวีอวดว่าไปเรียนมา อย่างนั้น อย่างนี้

เฮ้อ อาตมาปวดหัว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:16:12 PM »

นอกจากมหาวิทยาลัยปักกิ่งที่มีสอนภาษาไทยแล้วเห็นว่ายังมีมหาวิทยาอื่นอีก(ไม่แน่ใจว่าเซียะเหมินหรือเปล่า)ที่มีหลักสูตรภาษาไทยครับ...
แบบนี้เค้าเรียก"รู้เขารู้เรา" เพื่อที่จะ "รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง" ตามแบบตำราพิชัยสงครามของจีนหรือเปล่าครับ... เยี่ยม

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:29:47 PM »

หลงรัก  เสาร์หน้าต้องให้น้าดาพาเที่ยวซะแล้ว   น้ำลายหก

ผมเป็นไกด์ พี่ปูจ่ายเบี้ย ถึงไหนถึงกัน อิอิ

ปล. คาเฟ่จีน คลองมาลัยทังคืนหมดเป็นหมื่น ร้านปิดเขากลับบ้านไปนอนกะสามี อิอิ แนะนำไปแถวรัชดาเลยครับ ขบเผาะแบบไม่รู้หนังสือไทยที อิอิ แต่เขารับแต่ชาวต่างชาติเป็นส่วนใหญ่ หนุ่มไทยขี้เหนียวเขาว่างั้น อิอิ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:30:49 PM »

ส่วนคนไทยก็ไปบ้าเกาหลี พูดเรียน เขียน อ่าน กันไปเห็นดาราบางคนออกทีวีอวดว่าไปเรียนมา อย่างนั้น อย่างนี้

เฮ้อ อาตมาปวดหัว

เห็นด้วยครับ เป็นไทยแท้ๆยังทำตัวเป็นเกาเหลา  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:31:05 PM »

พี่ปูลองไปเที่ยวคาเฟ่จีนหรือสถานบันเทิงชื่อออกจีนๆดูครับพี่ พูดไทยไม่ชัดแต่อ่านไทย เขียนไทย ได้ดีครับ เขาไม่ใช่แค่มาทำงานอย่างเดียว เขาเรียนหนังสือไทยไปด้วย และรอโอกาศเปลี่ยนร่างเป็นคนไทยครับ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์