เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:22:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลายมือภาษาไทยของเด็กจีน  (อ่าน 4235 ครั้ง)
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:34:09 PM »

จีนมีหลักสูตรสอนภาษาไทยด้วยหรือครับ    มณฑลไหนเหรอน้าณัฐ

พี่ปูลองไปเที่ยวคาเฟ่จีนหรือสถานบันเทิงชื่อออกจีนๆดูครับพี่ พูดไทยไม่ชัดแต่อ่านไทย เขียนไทย ได้ดีครับ เขาไม่ใช่แค่มาทำงานอย่างเดียว เขาเรียนหนังสือไทยไปด้วย และรอโอกาศเปลี่ยนร่างเป็นคนไทยครับ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

พิสูจน์ได้แถวรัชดาครับพี่ มีบัตร พูดไม่ชัด บัตรขึ้นด้วยเลข 3 ปีกกล้าขาแข็งก็จะเดินสายไปเรื่อยๆ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Pol.Sgt.Thongphet
Full Member

คะแนน 25

"ปั้น X ไม่เก่ง เน้นความไว"

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 05:25:53 PM »

เขียนสวยกว่าผมอีก

cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 05:58:01 PM »

เคยถามไกด์ เขาบอกว่า คนที่จะทำอาชีพนี้ต้องเรียนภาษาอังกฤษ กับภาษาไทย เป็นภาคบังคับครับ  ไหว้

ภาษาอื่นแล้วแต่จะเลือก เค้าเรียนรู้เกี่ยวกับบ้านเรามากทีเดียว เคยจะซื้อของที่ตลาด ไกด์บอกว่ากลับไปซื้อสะพานเหล็กเถอะพี่

ถ้ามันเสียพี่ขึ้นแท็กซี่ไปปาหน้ามันได้ ซื้อที่นี่ขึ้นเครื่องบินมาอีกรอบมันไม่คุ้ม พอถามเคยมาสะพานเหล็กหรือ เค้าบอกว่ายังไม่เคยมาเมืองไทยเลย

แต่รู้หลายๆ เรื่อง ทั้งนักร้องดังๆ ร้องเพลงได้ก็ได้เยอะ คำผวนยังได้อีกต่างหาก  ตกใจ

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 06:43:18 PM »

จีนมีหลักสูตรสอนภาษาไทยด้วยหรือครับ    มณฑลไหนเหรอน้าณัฐ
พี่ปูลองไปเที่ยวคาเฟ่จีนหรือสถานบันเทิงชื่อออกจีนๆดูครับพี่ พูดไทยไม่ชัดแต่อ่านไทย เขียนไทย ได้ดีครับ เขาไม่ใช่แค่มาทำงานอย่างเดียว เขาเรียนหนังสือไทยไปด้วย และรอดโอกาศเปลี่ยนร่างเป็นคนไทยครับ

หลงรัก  เสาร์หน้าต้องให้น้าดาพาเที่ยวซะแล้ว   น้ำลายหก

รุ่นลุงปูต้องเยาวราชครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:31:14 PM »

ไม่ค่อนสนจะดูลายมือเท่าไร
ดูแต่เนื้อหาที่เขาสอน
ลองเอาให้วัยรุ่นไทยทำดู จะตอบได้หมดหรือเปล่า

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:58:21 PM »

ลายมือเขียนได้ดี มีหัว มีหางสวยงาม น่าอ่านกว่าวัยรุ่นบ้านเราหลายคนครับ
ที่น่าสนใจคือการสอนเรื่องสิ่งที่คนไทยเคารพ ศรัทธา

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:15:39 PM »

ลองเอาให้วัยรุ่นไทยทำดู จะตอบได้หมดหรือเปล่า

ไม่ต้องเด็กหรอกครับ ผู้ใหญ่ใจทราม บางพวก ไม่รู้จะตอบ ข้อนี้ได้มั้ย  ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:26:22 PM »

อ้างถึง
ไม่ต้องเด็กหรอกครับ ผู้ใหญ่ใจทราม บางพวก ไม่รู้จะตอบ ข้อนี้ได้มั้ย

ของเริ่มขึ้นแล้ว   Angry

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:47:43 PM »

อ้างถึง
ไม่ต้องเด็กหรอกครับ ผู้ใหญ่ใจทราม บางพวก ไม่รู้จะตอบ ข้อนี้ได้มั้ย

ของเริ่มขึ้นแล้ว   Angry
ห้องน้ำเลย ครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:22:59 AM »

น่าชื่นชม แต่ก็อดวิตกไม่ได้ เพราะพวกเขาพัฒนาการศึกษาได้เร็วและ
ดีกว่าเด็กเจ้าของภาษา ที่นับวันสร้างภาษาวิบัติ ให้กับภาษาไทย
อีกไม่นานครับ ที่เราจะต้องเปิดเสรีเรื่องแรงงานอาเซียนและจีน
พวกนี้ไม่รวมพวก แรงงานเพื่อนบ้านที่เริ่มเก็บเงินตั้งตัวเตรียมจะ
เข้ามาแย่งทำงานในบ้านเราครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:32:58 AM »

ไม่ต้องเด็กหรอกครับ ผู้ใหญ่ใจทราม บางพวก ไม่รู้จะตอบ ข้อนี้ได้มั้ย  ไหว้

+ ครับพี่ศักดา เยี่ยม ไหว้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 04:49:22 PM »

คนไทยบางคนยังละเลย ไม่ทำ Grin Grin Grin ยังมีคนรู้ว่าธรรมเนียมเราเป็นอย่างไร

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 04:50:23 PM »

เอ๊า ความเห็นซ้ำ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 04:53:40 PM »

อันนี้เด็กไทยสมัยใหม่ก็ไม่ค่อยมีนะครับ กิ๊วก๊าว
wardog
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:31:03 PM »

ลายมือสวยกว่าผมเยอะเลย   

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์