เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:30:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขับ 4x4 บ้างครับ อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับการแต่งรถครับ  (อ่าน 17807 ครั้ง)
KCharng
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:42:59 PM »

มือใหม่มากครับ แทบเป็นคันแรกเลย แต่อยากได้อุปกรณ์ bull bar ของ ARB มาเปลี่ยนกันชนหน้าครับ

ได้อ่านผ่านๆมาหลายๆเวปจากนอกเขาบอกว่าผลิตในไทย เลยอยากจะทราบว่าเพื่อนๆพอมีที่แนะนำ
เกี่ยวกับอุปกรณ์ 4x4 ไหมครับ ถ้่าพอช่วยแนะนำได้ชี้ทางให้หน่อยนะครับ

รถเป็น  Toyota Prado LC5 2009 ครับ

อยากได้ออกมาประมาณนี้ครับ
ขอบคุณครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:46:30 PM »

ลองเข้าเวปนี้ดูครับน้า                     http://www.weekendhobby.com/landcruiser/webboard/weblist.asp

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:48:11 PM โดย PU45™ » บันทึกการเข้า

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:56:15 PM »

ขอบคุณน้าปูครับ Smiley

ลองเข้าเวปนี้ดูครับน้า                     http://www.weekendhobby.com/landcruiser/webboard/weblist.asp

krit Swatmit
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 02:45:02 PM »

เห็นพรรคพวกบอกว่า มีโรงงานผลิตฯอยู่แถวบ้านโป่ง(ราชบุรี) ท่านลองไปหาข้อมูลในหนังสือจำพวก"อ๊อฟโรด" ดูสิครับ

โครงการชลประทานเชียงราย
ถ.ศรีเวียง ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย [57000]
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 02:56:19 PM »

เอาพราโด้มาแต่งแบบนี้ผมเสียดายแทน  ลองเปิดดูในหน้าโฆษณาหนังสือรถดูครับกันชนของพราโด้รุ่นเก่ากับใหม่มิติรถแทบไม่ต่างกันน่าจะใส่กันได้

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 03:52:39 PM »

ถ้าไว้เที่ยว ตาม อช. ที่เป็นทางดำ ทางชัน ไม่จำเป็นต้องไปแต่งอะไร แค่เปลี่ยนยางให้มีดอกยาง หน้ายางความสูง ที่เหมาะสม ยางสูงหน้าแคบ จะดีกว่าหน้ากว้าง

Prado ไม่ใช่รถที่มาใช้ แบบลุยดิบ เถื่อน นะครับ อย่าไปแต่งเลย เสียดายรถ และไม่คุ้มค่ากับการใช้งาน  หรอกครับ

การลุยทางทุรกันดาร ลุยโคลน ทางชัน พอได้ แต่ถ้าต้องลุยผ่านน้ำ ก็จบแล้วละครับ.. น้ำเข้าไปในตัวถัง พรม อุปกรณ์ไฟฟ้า เสียหายหมด
ออก Trip ที ต้องควักจ่ายอีกบาน กลุ้มใจเลยละครับ  Grin

รถ  Off-Ro@d ถ้าต้องใช้ในชีวิตประจำวัน ปล่อยไว้เดิม ๆ ดีกว่า อย่าไปแต่งเลยครับ  Grin

super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:42:28 PM »

ถ้าไว้เที่ยว ตาม อช. ที่เป็นทางดำ ทางชัน ไม่จำเป็นต้องไปแต่งอะไร แค่เปลี่ยนยางให้มีดอกยาง หน้ายางความสูง ที่เหมาะสม ยางสูงหน้าแคบ จะดีกว่าหน้ากว้าง

Prado ไม่ใช่รถที่มาใช้ แบบลุยดิบ เถื่อน นะครับ อย่าไปแต่งเลย เสียดายรถ และไม่คุ้มค่ากับการใช้งาน  หรอกครับ

การลุยทางทุรกันดาร ลุยโคลน ทางชัน พอได้ แต่ถ้าต้องลุยผ่านน้ำ ก็จบแล้วละครับ.. น้ำเข้าไปในตัวถัง พรม อุปกรณ์ไฟฟ้า เสียหายหมด
ออก Trip ที ต้องควักจ่ายอีกบาน กลุ้มใจเลยละครับ  Grin

รถ  Off-Ro@d ถ้าต้องใช้ในชีวิตประจำวัน ปล่อยไว้เดิม ๆ ดีกว่า อย่าไปแต่งเลยครับ  Grin

จริงครับ   เอารถตลาดมาแต่งไว้ลุยแทนดีกว่าครับ   ออกทริปทีงบน้อยกว่ากันเยอะครับ  ผมเห็นบางส่วนนำขับสองมาแปลงเป็นขับสี่ครับ  วางคาน  VX80 กัน ทนดีครับ หลงรัก

แต่ถ้าอยากทำให้ได้ลองดู http://www.mcc4x4.com/index.php?option=com_content&view=article&id=3&Itemid=172
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:49:19 PM โดย super x 3 » บันทึกการเข้า

คิดก่อนเล็ง
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:54:34 PM »

ถ้าบ้านโป่ง  กันชนชื่อดังลองดูอันนี้ครับhttp://www.psk4x4banpong.com/   หลงรัก

คิดก่อนเล็ง
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:55:11 PM »

Prado ไม่ใช่รถที่มาใช้ แบบลุยดิบ เถื่อน นะครับ อย่าไปแต่งเลย เสียดายรถ และไม่คุ้มค่ากับการใช้งาน  หรอกครับ

ออก Trip ที ต้องควักจ่ายอีกบาน กลุ้มใจเลยละครับ  Grin

รถ  Off-Ro@d ถ้าต้องใช้ในชีวิตประจำวัน ปล่อยไว้เดิม ๆ ดีกว่า อย่าไปแต่งเลยครับ  Grin

คุณช้างอาจจะอยากแต่งมากกว่าอยากลุยครับ

ขออนุญาตเจ้าของภาพ จาก weekendhobby.com บอร์ดซูซูกิด้วยครับ

แบบลุยดิบ เถื่อน   Suzuki Caribian / Sporty เก่าๆ เอามาปั้นแต่ง ก็ลุยมันส์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:57:03 PM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: รักในหลวง » บันทึกการเข้า
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:59:51 PM »

แต่งไปแล้วขับในเมืองยังกะขับ6ล้อนะครับ  เฉพาะเสียงยาง/เสียงแรคหลังคาหวีดหวิวน่าดู   ยิ่งยกสูงนี่ยิ่งโหดก้าวผิดทีอายเขานา   แรคหลังคาผมก็ไปพังที่เดอะมอลล์บางกะปิ  รถผม193ซม.เห็นป้าบ210ซม.ที่ไหนได้  มุมหลังของแรคฉีกเลย  วิ๊นซ์นี่บางคนก็ติดทั้งหน้าหลังก็มี  เจอของจริงเข้าลากถอยหลังดีกว่า  รถ4WDนี่ถ้าติดหล่มจริงๆมันติดลึกนะครับ   รถไถยังไม่อยากไปลากให้  ถ้าไม่ลุยบ่อยๆก็เอาธรรมดานี่แหละ  เอารอกโช่3ตันติดไปด้วย ก็พอได้ครับผมหมดเงินกับเรื่องพวกนี้ประมาน200000  เอามาเป็นค่าเชื้อเพลิงดีกว่า   รถมันก็เท่อยู่แล้ว  และรถลุยจริงต้องน้ำหนักเบา  ถ้าพราโด้นี่ติดเข้าจริงเอาขึ้นยากครับ  ผมมี4WD3คันไม่รู้เหมือนกันซื้อมาทำไม  คันเดียวก็น่าจะพอ  เป็นผมหาเซียงกงมาแต่งก็พอแต่งมากไปเป็นลิเกครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:30:11 PM »

ทริปใกล้ ๆ  อช.แม่วงก์ กำแพงเพชร ไม่ต้องขนเยอะ ก็ไม่ต้องใส่ แร็คหลังคา ตัวเบาไปอีกเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:39:31 PM โดย Sting รักในหลวง » บันทึกการเข้า

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:36:27 PM »

เที่ยวเหนือรอบใหญ่เมื่อปีก่อนครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:20:50 PM »

ไปทุกที่..ที่มีทาง (พอเพียง....งบหมดแล้ว โดนไปหลายคัน)อู่...ชอบพาเราออกทริปโหดๆ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินถ้าผ่านได้..ผลงานของอู่...อู่เอาไปคุยได้  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ถ้าพังกลับช่อมอู่เดิม (ตังเรา) เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 11:30:46 PM โดย SSG 69 รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:06:57 AM »

ไปทุกที่..ที่มีทาง (พอเพียง....งบหมดแล้ว โดนไปหลายคัน)อู่...ชอบพาเราออกทริปโหดๆ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินถ้าผ่านได้..ผลงานของอู่...อู่เอาไปคุยได้  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ถ้าพังกลับช่อมอู่เดิม (ตังเรา) เศร้า เศร้า

ประสบการณ์ตรง.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:30:56 PM »

ทริปใกล้ ๆ  อช.แม่วงก์ กำแพงเพชร ไม่ต้องขนเยอะ ก็ไม่ต้องใส่ แร็คหลังคา ตัวเบาไปอีกเยอะ

โห ป๋าติง.. ช่องเย็น ภาพ นี้ เท่ห์ มาก ๆ  .  เยี่ยม     Cheesy

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์