เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:35:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขับ 4x4 บ้างครับ อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับการแต่งรถครับ  (อ่าน 17811 ครั้ง)
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 04:40:27 PM »

Smiley เดี๋ยวลองหาดูครับอาจมีถูกใจ

แต่ถ้าแต่งก็อยากให้สามารถใช้ได้จริงๆครับ

bull bar สวยๆยังคงอยู่ในใจให้ตะหงิดๆได้เรื่อยๆครับ 

ต้องการแค่แต่งสวย เลือกแบบอลูมิเนียมสิครับน้ำหนักเบา รูปลักษณ์คล้ายกัน ....

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 05:47:44 PM »

รถท่านพรานบุญสวยแบบมันแผลบเลยสงสัยเช็ดตลอด ชวนเข้า15ชั้นก็ไม่ไปกับผมแต่ตอนนี้มีคนใจร้ายฆ่าช้างเอางาตามใบสั่งโหดร้ายและเลวร้ายสุดๆจะทำให้คนที่อยากเที่ยวหนุกๆเดือดร้อนไปด้วย เครื่องจิ๊ปเดิมๆแรงบิดดีพอๆกับซดดี รถเข้าป่าที่แท้จริงไม่มีอะใรเกินจิ๊ป+ซูๆกิแบบแต่งถึงๆหรอกครับเห็นมามากขำอีตอนไปช่วยวินหลายเพ+ลาแล้วครับ. คิก คิก
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:07:25 PM »

รถท่านพรานบุญสวยแบบมันแผลบเลยสงสัยเช็ดตลอด ชวนเข้า15ชั้นก็ไม่ไปกับผมแต่ตอนนี้มีคนใจร้ายฆ่าช้างเอางาตามใบสั่งโหดร้ายและเลวร้ายสุดๆจะทำให้คนที่อยากเที่ยวหนุกๆเดือดร้อนไปด้วย เครื่องจิ๊ปเดิมๆแรงบิดดีพอๆกับซดดี รถเข้าป่าที่แท้จริงไม่มีอะใรเกินจิ๊ป+ซูๆกิแบบแต่งถึงๆหรอกครับเห็นมามากขำอีตอนไปช่วยวินหลายเพ+ลาแล้วครับ. คิก คิก

ขอแถมอีกหน่อยครับ เพิ่งหาเจอ......

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:26:13 PM »

ครั้งเมื่อ อยู่พิจิตร เริ่ม เที่ยวธรรมชาติ ก็ใช้ปิ๊กอัพขับหลัง ให้คนนั่งกะบะท้าย ช่วยขย่ม ผ่านหล่มโคลน.. ขึ้นทางสูงชัน
เคยหลงขึ้นทางชัน หลังหมู่บ้านแม้ว .. แล้วก็เจอทางตัน ต้องประคองถอยหลังกลับลงมา  ขำไม่ออก เลย จริง ๆ

เคยตามหา Jeep Willy ก็หมดปัญญา จน มี Jeep Cherokee 4.L มาแทนม้า  นี่ละฝันถึงได้เป็นจริง สำหรับ อช. ละถึงไหนถึงกัน
ตอนนี้ เกียร์พังคาเท้า เปลี่ยนเป็นชุดที่ 3 แล้ว ละครับ เปราะที่สุด ของ Jeep   Cheesy

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:51:45 AM »

Jeep4.0L ดีจริงครับซ่อมทีก็แพงจริงด้วยครับ;)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:53:56 AM »

Jeep4.0L ดีจริงครับซ่อมทีก็แพงจริงด้วยครับ;)
                 สมรรถนะการถ่ายทอดกำลังสู่ล้อยางชั้นหนึ่งครับ  ปีน ไต่  ระดับผู้นำ  แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าป่ากันมักแต่งไว้คุยเฉยๆ เว้นกลุ่มรักชอบ

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:54:23 AM »

โตโยต้าพราโด้ที่ออสเตเรียใช่เยอะครับได้ข้อมูลมาเพิ่มที่นั้นออกแบบโชค,สปริงให้สามารถใช้ร่วมกับระบบใหม่ได้แล้วครับ
การแต่งน่าจะง่ายขึ้นแต่อุปกรณ์สั่งนอกหมดเลยงานนี้ยาวแน่ๆครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:56:47 AM »

โตโยต้าพราโด้ที่ออสเตเรียใช่เยอะครับได้ข้อมูลมาเพิ่มที่นั้นออกแบบโชค,สปริงให้สามารถใช้ร่วมกับระบบใหม่ได้แล้วครับ
การแต่งน่าจะง่ายขึ้นแต่อุปกรณ์สั่งนอกหมดเลยงานนี้ยาวแน่ๆครับ

แต่งไว้คุย หรือแต่งไว้ลุยครับน้าช้าง

ถ้าแต่งไว้คุยเต็มๆไปเลย  แต่ถ้าแต่งไว้ลุยดูรถอื่นดีกว่า   เดิมๆปราโด้ก็เที่ยวอุทยานสบายๆอยู่แล้ว (เดี๋ยวนี้รถเก๋งก็ไปได้)

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:40:12 AM »

สมรรถนะการถ่ายทอดกำลังสู่ล้อ อย่างชั้นหนึ่งครับ  ปีน ไต่  ระดับผู้นำ  แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าป่ากันมักแต่งไว้คุยเฉยๆ เว้นกลุ่มรักชอบ

Grin.  Cherokee  เป็นคานแข็ง แต่ช่วงล่างต่ำ ให้ตัวได้ จิ๊ดเดียว เื่มื่อปรับแต่ง ยกสูงมาดีอย่างไร อาจเก่งแค่เพียง จ่อ ๆ  เท่านั้น
ไว้ท่องตาม อช. เหมาะที่สุด หลังจากนั้น ต้องใช้ ๒ เท้า เดินหาที่กางเต้นท์ เหมาะ ๆ อีกที  คิก คิก

รถเที่ยวป่า บุกลุย ต้อง ปิ๊กอัพ ช่วงล่างเป็นคานแข็ง น้ำหนักตัวไม่ต้องมาก เฉพาะแหนบ จะให้ตัวได้สูง เมื่อกระโดด จะเกิดแรงดีดส่ง 
มีอะไรขวาง ถ้าไม่ติดท้อง ไม่ต้องหลบ เหยียบข้ามไปเลย และ คาริเบียน นี่ก็สุดยอด เพราะเบา ล้มก็ใช้คนยกให้ตั้งไข่ ได้อีก ค่าตััว-บำรุงรักษา ไม่สูงนัก

ผมเคยเห็นคันหนึ่ง ของประชา ไชยะ คาริเบียนสีเหลือง ปรับแต่งมาสุด ๆ สำหรับแช้มป์ขับ.. แม้แต่บนถนนดำ ผมใช้ LN ๑๐๖ Speed เกือบ ๑๕๐ กม./ชม ตามไม่ทัน  Grin

รถยนต์ เมื่อปรับแต่ง ช่วงล่างให้สูง จะูสมส่วน ดุ ดูดี แต่ชิ้นส่วนของรถยนต์จะต้องปรับแก้ เกี่ยวพันกันมากมาย
และค่าใช้จ่าย นั้นสูง มากกกกกกกกก ..  ครับ .  อ๋อย

LN ๑๐๖ เพื่อสนุกกับทางดิบเถื่อน.. ผมหมดไป เกือบ ๒ เท่าของตัวรถ แต่เมื่อขาย ได้เพียง ๘๐ % ของราคารถใหม่ เท่านั้น  กิ๊วก๊าว

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 11:04:38 AM »

ผมเห็นมานิดๆคนแต่งรถมีหลายประเภทไม่มีใครถูกและผิดมันอยู่ที่ความพอใจบางคนอาจแค่สวยเท่ห์แต่บางคนแต่งแบบไปให้ถึงกลับให้ใด้และไปจริงๆ ในป่าจริงๆที่เห็นก็มีทุกรูปแบบของการเที่ยวทั้งแบบรถไม่พร้อมคนพร้อม รถพร้อมแต่คนไม่พร้อมหรือพร้อมทั้งรถทั้งคน ใจสำคัญระหว่างทริปจังหวะและอารมณ์ต้องคุมให้อยู่ม่ายงั้นเจ๊งไม่ว่าแต่งระดับเทพขนาดใหนล็อคเพลาแบบใหนวินกี่ตัว.คนแต่งรถถ้าเงินพร้อมใจพร้อมใครที่ไหนจะว่าอย่างใรอย่าไปสนเพราะเราคือเราต้องมั่นใจส่วนจะเที่ยวหรือไม่เที่ยวหนักเบาไม่ต้องคิดมากครับ.ทุกวันนี้ผมจึงขับรถยกสูงวินเพลาหน้าหลังไปทุกที่ที่อยากไปไม่ว่าในเมืองหรือนอกเมืองหรือในป่าโหดๆที่มีแต่เลน+น้ำ+หิน. Wink

อย่างนี้พอจะไปลุยน้ำ ลุยโคลน กันได้ไหมครับ คุณ WILLY
ขออภัยด้วยครับ ถ้านำเสนอผิดประเภทรถ

จี๊ปลุงพรานบุญสวยจัง จอดในบ้านด้วย คนขับคงหมดแรงลุยแล้ว Smiley ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 11:21:31 AM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: รักในหลวง » บันทึกการเข้า
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 11:23:20 AM »

ผมเห็นมานิดๆคนแต่งรถมีหลายประเภทไม่มีใครถูกและผิดมันอยู่ที่ความพอใจบางคนอาจแค่สวยเท่ห์แต่บางคนแต่งแบบไปให้ถึงกลับให้ใด้และไปจริงๆ ในป่าจริงๆที่เห็นก็มีทุกรูปแบบของการเที่ยวทั้งแบบรถไม่พร้อมคนพร้อม รถพร้อมแต่คนไม่พร้อมหรือพร้อมทั้งรถทั้งคน ใจสำคัญระหว่างทริปจังหวะและอารมณ์ต้องคุมให้อยู่ม่ายงั้นเจ๊งไม่ว่าแต่งระดับเทพขนาดใหนล็อคเพลาแบบใหนวินกี่ตัว.คนแต่งรถถ้าเงินพร้อมใจพร้อมใครที่ไหนจะว่าอย่างใรอย่าไปสนเพราะเราคือเราต้องมั่นใจส่วนจะเที่ยวหรือไม่เที่ยวหนักเบาไม่ต้องคิดมากครับ.ทุกวันนี้ผมจึงขับรถยกสูงวินเพลาหน้าหลังไปทุกที่ที่อยากไปไม่ว่าในเมืองหรือนอกเมืองหรือในป่าโหดๆที่มีแต่เลน+น้ำ+หิน. Wink

อย่างนี้พอจะไปลุยน้ำ ลุยโคลน กันได้ไหมครับ คุณ WILLY
ขออภัยด้วยครับ ถ้านำเสนอผิดประเภทรถ

จี๊ปลุงพรานบุญสวยจัง จอดในบ้านด้วย คนขับคงหมดแรงลุยแล้ว Smiley ไหว้

.

พรานนรินทร์ ชุมไพร
นรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 12:08:58 PM »

ลุงพรานบุญเอารูปลุยๆมาให้ชมบ้างซิครับ

เอาแบบสมัยที่รถรุ่นนี้ยังใช้ประจำการอยู่ สมัยที่ยังมีสัมปทานป่าไม้

คณะท่องไพรรุ่นแรกๆ อยากเห็นว่าเส้นทางในป่าสมัยก่อนกับสมัยนี้มันต่างกันอย่างไร

เพราะผมก็เป็นคนชอบ ท่องไพรด้วยรถขับเคลื่อนสี่ล้อเหมือนกันครับ
Cheesy Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 02:21:13 PM โดย siam 18 » บันทึกการเข้า

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 01:54:27 PM »

แต่งไว้ดูครับ คุยไม่ค่อยเก่งครับ Smiley

แต่งไว้คุย หรือแต่งไว้ลุยครับน้าช้าง

ถ้าแต่งไว้คุยเต็มๆไปเลย  แต่ถ้าแต่งไว้ลุยดูรถอื่นดีกว่า   เดิมๆปราโด้ก็เที่ยวอุทยานสบายๆอยู่แล้ว (เดี๋ยวนี้รถเก๋งก็ไปได้)

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 02:01:28 PM »

Caribbean นี่เคยเห็นตัวจริงๆตอนลุยเข้าป่าแถวกาญจๆครับ
เทียบกับรถ Range Rover ของพี่ที่รู้จักกันขับและผมนั่งเข้าไป
นี่มีเหตุเสียวตลอดทางครับ ส่วน Caribbean นี่นำหน้าตลอดไม่มี
ปัญหาเลยครับ

Power / Weight Ratio สูงจริงๆครับวิ่ง 4*4 ล็อค diff
เมื่อไหร โคลน หลุม หิน ผ่านหมดครับ น่าใช้จริงๆ

ของพี่เขา วิ่งถนนดำแล้วไม่เกิน 80kph ดูเหมือนแกะ
แต่เข้าป่าแล้วสมิงแท้ๆเลยครับ Smiley

สมรรถนะการถ่ายทอดกำลังสู่ล้อ อย่างชั้นหนึ่งครับ  ปีน ไต่  ระดับผู้นำ  แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าป่ากันมักแต่งไว้คุยเฉยๆ เว้นกลุ่มรักชอบ

Grin.  Cherokee  เป็นคานแข็ง แต่ช่วงล่างต่ำ ให้ตัวได้ จิ๊ดเดียว เื่มื่อปรับแต่ง ยกสูงมาดีอย่างไร อาจเก่งแค่เพียง จ่อ ๆ  เท่านั้น
ไว้ท่องตาม อช. เหมาะที่สุด หลังจากนั้น ต้องใช้ ๒ เท้า เดินหาที่กางเต้นท์ เหมาะ ๆ อีกที  คิก คิก

รถเที่ยวป่า บุกลุย ต้อง ปิ๊กอัพ ช่วงล่างเป็นคานแข็ง น้ำหนักตัวไม่ต้องมาก เฉพาะแหนบ จะให้ตัวได้สูง เมื่อกระโดด จะเกิดแรงดีดส่ง 
มีอะไรขวาง ถ้าไม่ติดท้อง ไม่ต้องหลบ เหยียบข้ามไปเลย และ คาริเบียน นี่ก็สุดยอด เพราะเบา ล้มก็ใช้คนยกให้ตั้งไข่ ได้อีก ค่าตััว-บำรุงรักษา ไม่สูงนัก

ผมเคยเห็นคันหนึ่ง ของประชา ไชยะ คาริเบียนสีเหลือง ปรับแต่งมาสุด ๆ สำหรับแช้มป์ขับ.. แม้แต่บนถนนดำ ผมใช้ LN ๑๐๖ Speed เกือบ ๑๕๐ กม./ชม ตามไม่ทัน  Grin

รถยนต์ เมื่อปรับแต่ง ช่วงล่างให้สูง จะูสมส่วน ดุ ดูดี แต่ชิ้นส่วนของรถยนต์จะต้องปรับแก้ เกี่ยวพันกันมากมาย
และค่าใช้จ่าย นั้นสูง มากกกกกกกกก ..  ครับ .  อ๋อย

LN ๑๐๖ เพื่อสนุกกับทางดิบเถื่อน.. ผมหมดไป เกือบ ๒ เท่าของตัวรถ แต่เมื่อขาย ได้เพียง ๘๐ % ของราคารถใหม่ เท่านั้น  กิ๊วก๊าว

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:58:33 PM »

ได้มาแล้วครับ เดิมๆป้ายแดงๆเลย
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์