เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 10:00:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขับ 4x4 บ้างครับ อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับการแต่งรถครับ  (อ่าน 17871 ครั้ง)
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:57:44 PM »

ขอบคุณพี่ Ro@d, sting, lek, ssg 69 , ซิกสุราษฎร์ และ พี่ Super X3 มากครับ
ไม่ได้อยากแต่งเยอะครับ แต่อยากใส่ Bull Bar เพราะชอบตั่งแต่เรียนที่ Australia + เพิ่มความดุ
ถ้ายกสูงอีกนิด และ หาบันได้ + Side rail มาติดก็ครบแล้วครับ

เรื่องขับลุยลงน้ำลงห้วยคงโอกาศน้อยถูกตามที่พี่ๆกล่าวไว้ครับ   

ตอนนี้ฝันสลายชั่วคราวครับ เพราะระบบช่วงล่างของรถคันนี้เป็น Hydraulic ทั้งหมด ปรับสูงต่ำได้
แต่ถ้าติด bullbar เข้าไป กลัวจะทำให้ระบบรับน้ำหนักเพิ่มหน้ารถไม่ดีพอและอาจเสียเร็ว
ถ้าถอดออกเปลี่ยนเป็นสปริงก็เสียดายของใหม่ๆไม่ได้ใช้ครับ

ว่าแล้วก็เดิมๆนี่แหละครับ แต่มันน่าจัง ... ในภาพทำออกมาแล้วสวยกว่าเดิมเยอะเลยครับ Smiley   

ถ้าไว้เที่ยว ตาม อช. ที่เป็นทางดำ ทางชัน ไม่จำเป็นต้องไปแต่งอะไร แค่เปลี่ยนยางให้มีดอกยาง หน้ายางความสูง ที่เหมาะสม ยางสูงหน้าแคบ จะดีกว่าหน้ากว้าง

Prado ไม่ใช่รถที่มาใช้ แบบลุยดิบ เถื่อน นะครับ อย่าไปแต่งเลย เสียดายรถ และไม่คุ้มค่ากับการใช้งาน  หรอกครับ

การลุยทางทุรกันดาร ลุยโคลน ทางชัน พอได้ แต่ถ้าต้องลุยผ่านน้ำ ก็จบแล้วละครับ.. น้ำเข้าไปในตัวถัง พรม อุปกรณ์ไฟฟ้า เสียหายหมด
ออก Trip ที ต้องควักจ่ายอีกบาน กลุ้มใจเลยละครับ  Grin

รถ  Off-Ro@d ถ้าต้องใช้ในชีวิตประจำวัน ปล่อยไว้เดิม ๆ ดีกว่า อย่าไปแต่งเลยครับ  Grin

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 03:24:17 PM »

กราบเรียนตามตรง อย่างแต่งเลยครับ เสียดายรถ อะไหล่ หายากและแพงมาก อย่างที่ท่านR@adกล่าวไว้ใช้ รถตลาดดีกว่า ผมเคยคบ Land cruiser VX80
                 "นิ่มตอนลุย กระจุยตอนซ่อม"

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 03:38:47 PM »

คร้าบ Smiley ไม่แต่งแล้วครับ เดิมๆใช้ไปก่อน อีกสิบปีค่อยว่ากันใหม่ครับ Smiley

กราบเรียนตามตรง อย่างแต่งเลยครับ เสียดายรถ อะไหล่ หายากและแพงมาก อย่างที่ท่านR@adกล่าวไว้ใช้ รถตลาดดีกว่า ผมเคยคบ Land cruiser VX80
                 "นิ่มตอนลุย กระจุยตอนซ่อม"
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 04:50:55 PM »

ไม่น่าเชื่อ bullbar ดังๆนี้ทำในบ้านเราแทบทั้งนั้น ทำเสร็จก็แปะยี่ห้อแล้วส่งออกไป...ดังๆก็ เปี๊ยกระยอง, KSC ,VMC .....ทำรถส่งอัฟกัลฯก็มีนะครับ

ผมเชียร์ให้แต่งครับชอบเหมือนกันเห็นบอกว่าเน้นสวยไม่เน้นลุย.... หากเราเข้าถูกทางถูกบริษัทนี้ราคาครึ่งต่อครึ่งเลยครับ ไม่ต้องห่วงพวกนี้ผ่านการทดสอบตามมาตราฐานอยู่แล้วครับไม่อย่างนั้นขายต่างประเทศไม่ได้...

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 06:30:39 PM »

รถยนต์ ใส่คนชน แบบ ARB  จักต้องยกสูงและล้อ ต้อง ๓๒ นิ้วขึ้นไป ครับ.. ไม่อย่างนั้น จะเป็นแบบเตี้ยอุ้มค่อม

และหน้าทิ่ม เพราะคันชน แบบนี้ หนักมาก  คิก คิก

และรถที่ใส่แล้ว สวย ดุ ดูดี จริง ๆ ต้องประเภทเกิดมาสูง และถ้าเป็น ปิ๊กอัพ ต้องประเภท แหนบวางอยู่บนคาน  Grin

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:25:43 PM »

ทริปใกล้ ๆ  อช.แม่วงก์ กำแพงเพชร ไม่ต้องขนเยอะ ก็ไม่ต้องใส่ แร็คหลังคา ตัวเบาไปอีกเยอะ

คุณ สตริง เสียค่าตัวคันนี้ไปเท่าไหร่ครับ  ผมอยู่มาเลย์ กำลังมองตัวนี้อยู่เหมือนกัน ค่าตัวราวๆ 25-40k ริงกิต อยากได้ เครื่อง 1KZ เกียร์ออโต  แต่ยังหาที่ถูกใจไม่เจอ ส่วนใหญ่จะเจอแต่เครื่อง 2 Jz เกียร์ธรรมดา

http://www.mudah.my/Toyota+landcruiser+II+3+0+turbo+auto-8647524.htm

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:46:48 PM »

ผมเห็นมานิดๆคนแต่งรถมีหลายประเภทไม่มีใครถูกและผิดมันอยู่ที่ความพอใจบางคนอาจแค่สวยเท่ห์แต่บางคนแต่งแบบไปให้ถึงกลับให้ใด้และไปจริงๆ ในป่าจริงๆที่เห็นก็มีทุกรูปแบบของการเที่ยวทั้งแบบรถไม่พร้อมคนพร้อม รถพร้อมแต่คนไม่พร้อมหรือพร้อมทั้งรถทั้งคน ใจสำคัญระหว่างทริปจังหวะและอารมณ์ต้องคุมให้อยู่ม่ายงั้นเจ๊งไม่ว่าแต่งระดับเทพขนาดใหนล็อคเพลาแบบใหนวินกี่ตัว.คนแต่งรถถ้าเงินพร้อมใจพร้อมใครที่ไหนจะว่าอย่างใรอย่าไปสนเพราะเราคือเราต้องมั่นใจส่วนจะเที่ยวหรือไม่เที่ยวหนักเบาไม่ต้องคิดมากครับ.ทุกวันนี้ผมจึงขับรถยกสูงวินเพลาหน้าหลังไปทุกที่ที่อยากไปไม่ว่าในเมืองหรือนอกเมืองหรือในป่าโหดๆที่มีแต่เลน+น้ำ+หิน. Wink
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:18:54 AM »

ทริปใกล้ ๆ  อช.แม่วงก์ กำแพงเพชร ไม่ต้องขนเยอะ ก็ไม่ต้องใส่ แร็คหลังคา ตัวเบาไปอีกเยอะ

คุณ สตริง เสียค่าตัวคันนี้ไปเท่าไหร่ครับ  ผมอยู่มาเลย์ กำลังมองตัวนี้อยู่เหมือนกัน ค่าตัวราวๆ 25-40k ริงกิต อยากได้ เครื่อง 1KZ เกียร์ออโต  แต่ยังหาที่ถูกใจไม่เจอ ส่วนใหญ่จะเจอแต่เครื่อง 2 Jz เกียร์ธรรมดา

http://www.mudah.my/Toyota+landcruiser+II+3+0+turbo+auto-8647524.htm

เรื่องราคา คันนี้ผมรับมานานมากแล้ว คงเทียบราคาปัจจุบันไม่ได้

ส่วนเรื่องเครื่องคงต้อง รบกวนน้องป๋อง SSG69 ครับ

แต่โดยส่วนตัว ผมกลับชอบเกียร์ธรรมดา มากว่าเกียร์ออโต้ครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:24:06 AM »

บ้านโป่ง เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:39:13 AM »

ดูรถที่ฟอร์ดติดปืนกลที่โดนระเบิดที่อัฟกัน ที่ติด บูลบาร์ ไชด์เรล  นั่นของเปี๊ยกระยองนะครับ โดนระเบิดฉีกแต่อีกด้านยังติดอยู่กับรถเลย ของเขาถึกจริงๆ55

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:55:56 AM »

วันนี้เจอพราโด้รุ่นที่คุณช้างมี...

สีดำ แต่งแค่แร็คหลังคา บันไดข้าง...

ล้างเอี่ยมๆเงาวับ...

ผมว่าสวยมากอยู่แล้วนะครับ... เยี่ยม
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 05:48:53 AM »

สวยครับคุณหมอ แต่สวยได้อีกครับ Smiley

รถรุ่นนี้ปี 2003 พ่อตาผมใช้ขับมาเกือบสิบปีขับไปกว่าสองแสนกิโลแล้วสภาพยังดีอยู่เลยครับ
ช่วงล่างเดิมๆแน่นปัก สภาพภายในยังเหมือนใหม่อยู่เลย ทำให้ตัดสินใจถอยมาใช้เหมือนกันครับ

แต่คงไม่ได้แต่อะไรมากแล้วครับ เพราะอะไหล่ไม่อำนวย ถ้าอนาคตไม่แน่ครับ อีกซักปีสองปีคงมีคนใช้มากกว่านี้
อาจจะทำอะไรได้มากกว่านี้ครับ Smiley

bull bar สวยๆยังคงอยู่ในใจให้ตะหงิดๆได้เรื่อยๆครับ 
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 08:37:48 AM »

bull bar สวยๆยังคงอยู่ในใจให้ตะหงิดๆได้เรื่อยๆครับ 

ต้องการแค่แต่งสวย เลือกแบบอลูมิเนียมสิครับน้ำหนักเบา รูปลักษณ์คล้ายกัน ....

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 04:13:47 PM »

ผมเห็นมานิดๆคนแต่งรถมีหลายประเภทไม่มีใครถูกและผิดมันอยู่ที่ความพอใจบางคนอาจแค่สวยเท่ห์แต่บางคนแต่งแบบไปให้ถึงกลับให้ใด้และไปจริงๆ ในป่าจริงๆที่เห็นก็มีทุกรูปแบบของการเที่ยวทั้งแบบรถไม่พร้อมคนพร้อม รถพร้อมแต่คนไม่พร้อมหรือพร้อมทั้งรถทั้งคน ใจสำคัญระหว่างทริปจังหวะและอารมณ์ต้องคุมให้อยู่ม่ายงั้นเจ๊งไม่ว่าแต่งระดับเทพขนาดใหนล็อคเพลาแบบใหนวินกี่ตัว.คนแต่งรถถ้าเงินพร้อมใจพร้อมใครที่ไหนจะว่าอย่างใรอย่าไปสนเพราะเราคือเราต้องมั่นใจส่วนจะเที่ยวหรือไม่เที่ยวหนักเบาไม่ต้องคิดมากครับ.ทุกวันนี้ผมจึงขับรถยกสูงวินเพลาหน้าหลังไปทุกที่ที่อยากไปไม่ว่าในเมืองหรือนอกเมืองหรือในป่าโหดๆที่มีแต่เลน+น้ำ+หิน. Wink

อย่างนี้พอจะไปลุยน้ำ ลุยโคลน กันได้ไหมครับ คุณ WILLY
ขออภัยด้วยครับ ถ้านำเสนอผิดประเภทรถ

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 04:16:30 PM »

แถบอีกสักหน่อย ภาพเก่ายังเหลืออยู่

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์