เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:29:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากพี่ๆ...เรื่องการขายรถยนต์ครับ  (อ่าน 2127 ครั้ง)
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:44:19 PM »

ผมอยากทราบขั้นตอนในกรณีที่ผู้ซื้อต้องการผ่อนรถกับ ไฟแนนซ์ครับ......ว่ามีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 02:30:03 PM »

ผมอยากทราบขั้นตอนในกรณีที่ผู้ซื้อต้องการผ่อนรถกับ ไฟแนนซ์ครับ......ว่ามีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ ไหว้

ผู้ขายจะติดต่อ จนท.ไฟแนนซ์ให้แล้วเขาจะแจ้งรายละเอียดเอกสารที่ต้องเตรียม ยื่นเพื่อเข้าสู่ขบวนการตรวจสอบและรออนุมัติครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 02:51:21 PM »

ผู้ขายจะติดต่อ จนท.ไฟแนนซ์ให้แล้วเขาจะแจ้งรายละเอียดเอกสารที่ต้องเตรียม ยื่นเพื่อเข้าสู่ขบวนการตรวจสอบและรออนุมัติครับ

ขอบคุณครับ.....พี่ปู45
                     ในกรณีนี้ เป็นรถของคุณแม่ผมเองครับ ท่านต้องการขาย เลยอยากทราบว่าขั้นตอนการขายที่ถูกต้องเป็นเช่นไรครับ..... ไหว้
                        ขอเล่าต่ออีกนิดครับว่า....เคยมีคนมาดูรถแล้ว บอกผมว่าถูกใจนัดกับผมว่า วันจันทร์จะเอาไฟแนนซ์มาทำสัญญาที่บ้านผม ผมตอบตกลงไป แล้วพอถึงวันจันทร์ ก็โทรมาบอกผมว่า น้องไฟแนนซ์ไม่ว่าง.........พี่ขอเอารถน้องไปให้ไฟแนนซ์จัดการถ่ายรูปอะไปประมาณนี้.....ผมตอบไปว่าไม่ได้ครับ พี่จะเอารถไปได้ก็ต่อเมื่อกระบวนการซื้อขายเสร็จสิ้นแล้วเท่านั้นครับ หรือถ้าพี่อยากจะลองรถผมผมต้องไปกับพี่ด้วย....พี่เค้วางสายไปครับ.....(บอกตรงๆครับกลัวถูกหลอก)...... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 03:04:55 PM โดย พ่อค้าภูธร... รักในหลวง » บันทึกการเข้า
cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 03:09:47 PM »

ให้ผู้ซื้อติดต่อกับทางไฟแนนซ์ หรือธนาคาร ให้เรียบร้อยก่อน แล้วเค้าจะนัดดูรถเรา เพื่อตีราคา

ถ้าคนซื้อตกลงซื้อก็ให้ทำหนังสือสัญญาซื้อขาย (ซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนจะเป็นแบบฟอร์มที่ชัวร์) วางเงินมัดจำ

ถือสัญญาคนละฉบับ ในนั้นต้องกำหนดด้วยว่าระยะเวลาเท่าไหร่ เช่น มัดจำ 5,000 ให้เวลา 15 วันเกินจากนี้ริบเงินมัดจำ (ต้องระบุไว้ก่อน)

เอกสารที่ให้ทางไฟแนนซ์ก็มีสำเนาบัตร, ทะเบียนบ้าน, ทะเบียนรถ (เขียนกำกับไว้ด้วยว่าเพื่อการซื้อขายกับไฟแนนซ์ใด)

....ต่อจากนี้ก็รอผลอนุมัติไฟแนนซ์ ส่วนใหญ่ใช้เวลาราว 3-5 วันทำการครับ เมื่อไฟแนนซ์อนุมัติก็จูงมือกันไปที่ขนส่ง รับเช็คจากไฟแนนซ์

และส่วนต่างจากผู้ซื้อก่อนจะทำการโอนหรือเซ็นเอกสารโอน ส่วนค่าธรรมเนียมต่างๆ แล้วแต่คุย ส่วนใหญ่ผู้ซื้อต้องจ่าย

...ห้ามให้เอกสารตัวจริงกับใครเด็ดขาดยกเว้ยไฟแนนซ์ ซึ่งจะให้ในวันที่โอนรถต่อหน้าเจ้าที่ขนส่ง

... เวลาผู้สนใจขอลองรถต้องนั่งไปด้วย และอย่าให้เอกสารตัวจริงกับเขา เวลานัดดูรถไม่ควรนัดที่ๆ เราไม่รู้จัก ใครอยากซื้อให้มาดูที่บ้านเราดีที่สุด

... ห้ามโอนลอย ต้องไปโอนด้วยตัวเองที่ขนส่ง แม้จะไปถึงขนส่งแล้ว ก็ต้องเดินเรื่องด้วยตัวเอง ระวังพวกที่บอกว่าใช้หน้าม้าเดินเรื่องให้ เดี๋ยวนี้โอนรถแป๊ปเดียว

... ระวังคำอ้างต่างๆ นานา เพราะมิจฉาชีพมีเยอะครับ  ไหว้

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 03:20:26 PM »

ให้ผู้ซื้อติดต่อกับทางไฟแนนซ์ หรือธนาคาร ให้เรียบร้อยก่อน แล้วเค้าจะนัดดูรถเรา เพื่อตีราคา

ถ้าคนซื้อตกลงซื้อก็ให้ทำหนังสือสัญญาซื้อขาย (ซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนจะเป็นแบบฟอร์มที่ชัวร์) วางเงินมัดจำ

ถือสัญญาคนละฉบับ ในนั้นต้องกำหนดด้วยว่าระยะเวลาเท่าไหร่ เช่น มัดจำ 5,000 ให้เวลา 15 วันเกินจากนี้ริบเงินมัดจำ (ต้องระบุไว้ก่อน)

เอกสารที่ให้ทางไฟแนนซ์ก็มีสำเนาบัตร, ทะเบียนบ้าน, ทะเบียนรถ (เขียนกำกับไว้ด้วยว่าเพื่อการซื้อขายกับไฟแนนซ์ใด)

....ต่อจากนี้ก็รอผลอนุมัติไฟแนนซ์ ส่วนใหญ่ใช้เวลาราว 3-5 วันทำการครับ เมื่อไฟแนนซ์อนุมัติก็จูงมือกันไปที่ขนส่ง รับเช็คจากไฟแนนซ์

และส่วนต่างจากผู้ซื้อก่อนจะทำการโอนหรือเซ็นเอกสารโอน ส่วนค่าธรรมเนียมต่างๆ แล้วแต่คุย ส่วนใหญ่ผู้ซื้อต้องจ่าย

...ห้ามให้เอกสารตัวจริงกับใครเด็ดขาดยกเว้ยไฟแนนซ์ ซึ่งจะให้ในวันที่โอนรถต่อหน้าเจ้าที่ขนส่ง

... เวลาผู้สนใจขอลองรถต้องนั่งไปด้วย และอย่าให้เอกสารตัวจริงกับเขา เวลานัดดูรถไม่ควรนัดที่ๆ เราไม่รู้จัก ใครอยากซื้อให้มาดูที่บ้านเราดีที่สุด

... ห้ามโอนลอย ต้องไปโอนด้วยตัวเองที่ขนส่ง แม้จะไปถึงขนส่งแล้ว ก็ต้องเดินเรื่องด้วยตัวเอง ระวังพวกที่บอกว่าใช้หน้าม้าเดินเรื่องให้ เดี๋ยวนี้โอนรถแป๊ปเดียว

... ระวังคำอ้างต่างๆ นานา เพราะมิจฉาชีพมีเยอะครับ  ไหว้
ขอบคุณมากครับพี.......+๑ครับ เป็นคะแนนที่ ๓๒
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 03:42:58 PM »

ในกรณีนี้ เป็นรถของคุณแม่ผมเองครับ ท่านต้องการขาย เลยอยากทราบว่าขั้นตอนการขายที่ถูกต้องเป็นเช่นไรครับ..... ไหว้
                        ขอเล่าต่ออีกนิดครับว่า....เคยมีคนมาดูรถแล้ว บอกผมว่าถูกใจนัดกับผมว่า วันจันทร์จะเอาไฟแนนซ์มาทำสัญญาที่บ้านผม ผมตอบตกลงไป แล้วพอถึงวันจันทร์ ก็โทรมาบอกผมว่า น้องไฟแนนซ์ไม่ว่าง.........พี่ขอเอารถน้องไปให้ไฟแนนซ์จัดการถ่ายรูปอะไปประมาณนี้.....ผมตอบไปว่าไม่ได้ครับ พี่จะเอารถไปได้ก็ต่อเมื่อกระบวนการซื้อขายเสร็จสิ้นแล้วเท่านั้นครับ หรือถ้าพี่อยากจะลองรถผมผมต้องไปกับพี่ด้วย....พี่เค้วางสายไปครับ.....(บอกตรงๆครับกลัวถูกหลอก)...... ไหว้

ทำถูกต้องแล้วครับ  การปล่อยรถไปตามลำพังมีความเสี่ยงถูกเชิดรถสูงมาก  ส่วนขั้นตอนการซื้อขายกันเองก็แบบน้าคูเปอร์ส์ว่าไว้แหละครับ รัดกุมดี

เพิ่มเติมนิดนึงกรณีผ่านไฟแนนซ์ ผู้ขายจะได้เงินเป็นเช็คหรือโอนเข้าบัญชีหลังจากอนุมัติแล้วประมาณ 20-30 วันครับ ไม่ใช่ได้ทันทีเลย

ดังนั้นควรมีเงื่อนไขการส่งมอบรถว่าจะทำอย่างไรกัน  ......  อันที่จริงถ้าไฟแนนซ์อนุมัติแล้วก็ไม่น่ากังวลเงินไม่หายแน่แต่ผู้ขายอาจไม่สบายใจเพราะ

อีกหลายวันกว่าจะได้รับเงิน  ผู้ซื้อก็อยากได้รถขับไวๆ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 04:34:25 PM »

ทำถูกต้องแล้วครับ  การปล่อยรถไปตามลำพังมีความเสี่ยงถูกเชิดรถสูงมาก  ส่วนขั้นตอนการซื้อขายกันเองก็แบบน้าคูเปอร์ส์ว่าไว้แหละครับ รัดกุมดี

เพิ่มเติมนิดนึงกรณีผ่านไฟแนนซ์ ผู้ขายจะได้เงินเป็นเช็คหรือโอนเข้าบัญ ไหว้ชีหลังจากอนุมัติแล้วประมาณ 20-30 วันครับ ไม่ใช่ได้ทันทีเลย

ดังนั้นควรมีเงื่อนไขการส่งมอบรถว่าจะทำอย่างไรกัน  ......  อันที่จริงถ้าไฟแนนซ์อนุมัติแล้วก็ไม่น่ากังวลเงินไม่หายแน่แต่ผู้ขายอาจไม่สบายใจเพราะ

อีกหลายวันกว่าจะได้รับเงิน  ผู้ซื้อก็อยากได้รถขับไวๆ

ขอบคุณครับลุงปู....+๑ครับ....ทำให้ผมเบาใจและระวังไม่หลงขั้นตอนครับ..... ไหว้
cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 09:02:00 AM »

จากที่เล่ามาแสดงว่าเป็นรถที่อยู่ในเป้าหมายของพวกนี้แน่ๆ  ไหว้

เวลามีใครขอลองรถ เราเองไม่ควรลงระหว่างทางโดยที่เค้านั่งตำแหน่งคนขับแล้วติดเครื่องอยู่ เวลาจะจอดก็ให้จอดให้เรียบร้อยรอเค้าดับเครื่องแล้วลงจากรถก่อน

หรือให้เค้าจอดเข้าที่เข้าทางให้เรียบร้อย ถ้าจอดแบบพร้อมกระโจนออกในทันที ให้ระวังไว้ครับ เพราะมีโดนขับหนีไปซึ่งๆ หน้าก็มีแล้ว

ส่วนตัวประกันที่มาด้วยแล้วทำฟอร์มอยู่บ้านเรารอนั้น ก็จะแกล้งรับโทรศัพท์ให้ไปหาที่กดเงินเพื่อวางมัดจำบ้าง หรือหาโอกาสชิ่งหนีเมื่อคนที่บ้านเผลอ

ต้องระวังให้มากๆ ครับ สมัยนี้ไว้ใจกันยากครับ  ไหว้

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:37:05 PM »

จากที่เล่ามาแสดงว่าเป็นรถที่อยู่ในเป้าหมายของพวกนี้แน่ๆ  ไหว้

เวลามีใครขอลองรถ เราเองไม่ควรลงระหว่างทางโดยที่เค้านั่งตำแหน่งคนขับแล้วติดเครื่องอยู่ เวลาจะจอดก็ให้จอดให้เรียบร้อยรอเค้าดับเครื่องแล้วลงจากรถก่อน

หรือให้เค้าจอดเข้าที่เข้าทางให้เรียบร้อย ถ้าจอดแบบพร้อมกระโจนออกในทันที ให้ระวังไว้ครับ เพราะมีโดนขับหนีไปซึ่งๆ หน้าก็มีแล้ว

ส่วนตัวประกันที่มาด้วยแล้วทำฟอร์มอยู่บ้านเรารอนั้น ก็จะแกล้งรับโทรศัพท์ให้ไปหาที่กดเงินเพื่อวางมัดจำบ้าง หรือหาโอกาสชิ่งหนีเมื่อคนที่บ้านเผลอ

ต้องระวังให้มากๆ ครับ สมัยนี้ไว้ใจกันยากครับ  ไหว้
ขอบคุณครับ......เคยได้ยินข่าวเหมือนกันครับบอกตรงๆครับว่ากลัวเรื่องแบบนี้มากครับ......แบบว่าไปลองรถด้วยกันกับเจ้าของแล้วไล่เจ้าของลงข้างทางก็มีครับ       ผมไม่เคยขายรถยนต์ที่มีอยู่...... เพื่อลดค่าบำรุงรักษา กาประกันภัยแต่ละปี รถสาม สี่คันก็หลายบาท.... ไหว้
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 02:36:22 PM »

ขายแล้วได้เงินสดๆชัวร์ที่สุดยื่นหมูยื่นแมว   ส่วนจะโอนลอยไม่ลอยไม่ใช่ปัญหาครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์