เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:29:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายหน่อย และขอถามด้วย เรื่องของไฟเลี้ยว ครับ  (อ่าน 3032 ครั้ง)
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 08:34:26 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน

(บ่น) ทำไมเดี๋ยวนี้คนขับรถ ขาดวินัยกันจังเลยครับ ไฟเลี้ยวมีก็ไม่ค่อยเปิดกัน โดยเฉพาะจักรยานยนต์

วันก่อนผมนั่งกินข้าวข้างทาง ลองนับเฉพาะรถจยย.ที่เลี้ยว 20 คัน มีเปิดไฟเลี้ยวอยู่ 5 คัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน 

เหมือนผมจะเคยอ่านผ่านตา ว่ามีกฎหมายเรื่องเกี่ยวกับไฟเลี้ยวนี้ แต่คนไทยก็ยังฝ่่าฝืนกัน

ไม่มีวิธีไหนที่จะทำให้คนหันมาใส่ใจเรื่องนี้เลยเหรือครับ นอกจากให้ชนกันซะก่อน  วินัยจราจรของคนไทยน่าเป็นห่วง.....

ยังมีเรื่องอื่นอีกที่ผมขี้เกียจนับ ทั้งปาดหน้า ขับจี้ ไม่เข้าวงเวียน ฯลฯ   ..............กลัวว่าถ้ามัวแต่ไปจับผิดจะกลายเป็นประสาทกินไปซะก่อน

แต่ยังไงผมก็ต้องใช้รถใช้ถนน อยู่เป็นประจำ  จะไม่ใส่ใจคอยระวังเลยก็คงไม่ได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน (ท้อใจจริงๆครับ)

(อันนี้ถามครับ)  กรณีเราอยู่ในช่องบังคับเลี้ยวอยู่แล้ว ( เช่น ตามสี่แยกไฟแดงใหญ่ๆ หรือ เวลาเราออกจากซอยเข้าสู่ถนนใหญ่ที่มีเกาะกลาง  )  ต้องเปิดไฟเลี้ยวไหมครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 08:36:32 PM โดย Peter Huang » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:17:31 PM »

อ้างถึง
(อันนี้ถามครับ)  กรณีเราอยู่ในช่องบังคับเลี้ยวอยู่แล้ว ( เช่น ตามสี่แยกไฟแดงใหญ่ๆ หรือ เวลาเราออกจากซอยเข้าสู่ถนนใหญ่ที่มีเกาะกลาง  )  ต้องเปิดไฟเลี้ยวไหมครับ

ถ้าจะเลี้ยวต้องเปิดไฟเลี้ยวครับ   Wink

ส่วนพวกที่ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยว  เค้าคงยังไม่มีประสบการณ์ถูกชนครับ  พอพวกนี้ถูกชนนอนรพ. ซักอาทิตย์จะคิดได้ครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:29:25 PM »

ใจเย็นเย็นครับ ถือเสียว่า เขาได้เอาชีวิตมาฝากเราไว้ รับได้ทัน ก็เบรกทัน

ถ้าไม่ค่อยแน่ใจว่าจะรับฝากชีวิตเหล่านี้ไม่ทัน ก็เว้นระยะเผื่อไว้สักหน่อย

Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:34:47 PM »

ถ้าเจอแบบนี้บ่อย ๆ แนะนำให้ทำประกันชั้น ๑ ไว้ครับ  แล้วติดสติกเกอร์ไว้ที่รถว่า  "ประกันสั่งลุย"   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:33:23 PM »

ผมเบื่อพวกรถยนต์จะผ่านสี่แยกแล้วเปิดไฟฉุกเฉินครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:55:40 AM »

ขับรถเมืองไทยเบื่อหนักๆ 3 เรื่องครับ... ซึ่งทั้ง 3 เรื่องเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยของคันอื่นบนถนนด้วย...

1) แช่ช้าขวางชาวบ้านในช่องขวา - หากจะอ้างว่าต้องการขับช้าเพื่อความปลอดภัย หรือต้องการเว้นระยะห่างจากคันหน้าเผื่อเบรคทัน มันก็ต้องดูว่าทั้งถนนเขาขับกันความเร็วแค่ไหน หากเว้นระยะห่างมากกว่าคันอื่นที่เขาเว้นกันบนถนนนั้นในเวลานั้น หรือขับเลนขวาแต่ยังอุตส่าห์ตีคู่กับเลนซ้ายได้ทั้งที่ถนนโล่ง แสดงว่าเลนขวาช้าเกินปรกติชาวบ้าน, คันอื่นก็เลยต้องหาจังหวะแซงให้เสี่ยงโดนชนขณะย้ายเลนเพื่อแซงคันที่ขวางนั่นแหละ...

2) ขับไม่กึ่งกลางเลน/คล่อมเส้นแบ่งเลน - ทำให้คันอื่นต้องคอยระวังว่ากำลังจะย้ายเลนหรือไม่(กรณีขับเอียงไม่กึ่งกลางเลน), หรือหากขับคล่อมเลน ก็จะทำให้เสียพื้นที่ถนนไป 2 เลน กับรถยนต์แค่คันเดียวคันนั้น...

3) ย้ายเลนไม่ให้สัญญาณไฟ - เพราะกลัวจะโดนกั๊ก กันท่าไม่ให้ย้ายเลน เลย"แอบย้าย"เลนโดยไม่บอกคันอื่นก่อน จะได้ไม่โดนกันท่า... ก็ใครมันจะกันท่าก็ปล่อยมันไป อย่างมากก็เสียจังหวะ ดีกว่าเกิดอันตรายเพราะคันอื่นรอบข้างไม่รู้ว่าจะย้ายเลน เลยเกิดอุบัติเหตุเพราะ"ไม่รู้กัน" ทำให้เดาไม่ถูก ขับรถยนต์ไม่สอดคล้องกันเลยชนกัน...

นายสมชายสรุปว่าเป็นเพราะ"บังคับใช้กฎหมายไม่ได้ผล"ครับ... ตั้งแต่การเข้มงวดในการสอบใบอนุญาต ไปจนถึงการบังคับใช้กฎหมายบนถนน...

ลองดูในหนังฮอลลีวูดก็แล้วกัน เราจะเห็น"ตำรวจ"ออกมายืนโบกรถบนถนนน้อยมาก(เฉพาะแค่เวลาเกิดเรื่องเท่านั้น), เพราะผู้คนส่วนใหญ่เคารพกฎหมาย กำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจจึงถูกใช้ในงานที่"ยากกว่า"เช่นปราบอาชญากรรม... ส่วนเมืองไทย ตำรวจก็อ้างว่าเป็นเพราะสิ่งแวดล้อมไม่อำนวย ขืนแจกใบสั่งไม่ระวังก็เจอ"เส้นใหญ่", ในขณะที่คนทำผิดก็บอกว่าใครๆเขาก็ทำกัน หากอยู่เมืองไทยไม่ได้ก็ไปอยู่ที่อื่นก็แล้วกัน... ฮ่วย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 09:04:55 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:56:53 AM »

สดๆ ร้อนๆ เมื่อเช้า......

รถ MPV เข้าจอดข้างถนน ไม่เปิดไฟเลี้ยว...มอเตอร์ไซด์ตามมา...ผ่าน..มองหน้าคนขับแล้วส่ายหัว...

ซักพัก....มอเตอร์ไซด์คันเดิม..เลี้ยวซ้ายไม่ให้สัญญาณ..... ขำก๊าก

แต่ผมไม่ได้ส่ายหัว.... Grin

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:19:47 AM »

อ้างถึง
(อันนี้ถามครับ)  กรณีเราอยู่ในช่องบังคับเลี้ยวอยู่แล้ว ( เช่น ตามสี่แยกไฟแดงใหญ่ๆ หรือ เวลาเราออกจากซอยเข้าสู่ถนนใหญ่ที่มีเกาะกลาง  )  ต้องเปิดไฟเลี้ยวไหมครับ

ถ้าจะเลี้ยวต้องเปิดไฟเลี้ยวครับ   Wink

ส่วนพวกที่ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยว  เค้าคงยังไม่มีประสบการณ์ถูกชนครับ  พอพวกนี้ถูกชนนอนรพ. ซักอาทิตย์จะคิดได้ครับ   Cheesy

ผมเปิดทุกครั้งที่จะเลี้ยวครับ แม้แต่ขับรถออกจากบ้าน  ..  เพื่อความเคยชินครับ  Wink

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:22:37 AM »

ผมชอบพูดเล่นๆกับภรรยาเวลาขับรถแล้วเจอพวกไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวขอทาง(รวมที่จะเลี้ยวซ้าย-เลี้ยวขวา)ว่า...พวกนี้มันน่าจะเอาไฟเบรคออกไปด้วยเลย จะได้โดนชนท้ายซะให้เข็ด  ขำก๊าก
และทุกครั้งที่ผมจะเปลี่ยนช่องจราจรจะต้องเปิดไฟขอทางทุกครั้ง ไม่เว้นแม้แต่ไม่มีรถอยู่ข้างหลังในระยะสายตาครับ ของอย่างนี้ต้องฝึกให้เคยชินครับเพื่อความปลอดภัยทั้งกับตนเองและผู้อื่น

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:35:47 AM »

ช่วงนี้ผู้นิยมเปิดไฟตัดหมอกวิ่งก็เยอะนะครับ เปิดพร่ำเพรื่อ บางคันหนักขนาดปิดไฟหลักเหลือเพียงไฟหรี่แล้วใช้ไฟตัดหมอกวิ่งแทน

คันไหนไม่มีติดตั้งจากโรงงาน ก็ไปหาสปอร์ทไลท์มาติดใช้ ช่างไม่มีความรู้และไม่เห็นใจผู้ใช้รถร่วมถนนมั่งเลย
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:29:54 AM »

....ผมกำลังมองๆกล้องVDOที่ติดในรถแล้วบันทึกภาพเก็บไว้ได้....เวลาเกิดปัยหาขึ้นมาขี้เกียดเถียงกับคนพวกนี้ครับ..

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:37:11 AM »

....ผมกำลังมองๆกล้องVDOที่ติดในรถแล้วบันทึกภาพเก็บไว้ได้....เวลาเกิดปัยหาขึ้นมาขี้เกียดเถียงกับคนพวกนี้ครับ..

เหมือนของเจ้าหน้าที่ตำรวจ USA ใช่ไหมครับ

เข้าท่าดีเหมือนกัน

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:38:48 AM »

คิดเหมือนกันครับ  สัก 3 กล้อง รอบคัน

แล้วเอาตัวเก็บข้อมูลไว้ในรถ โดยตั้งค่าให้บันทึกซ้ำของเก่าหลังจากผ่านไป อย่างน้อย 3 วัน วนไปอย่างนี้ตลอด

หมายความว่า เราสามารถดูย้อนหลังได้อย่างต่ำที่สุด สามวัน ซึ่งถ้ารถใช้น้อย ๆ ก็อาจจะเป็นสิบวันไปโน่น

เครื่องดับกล้องหยุด เครื่องติดกล้องถ่าย บันทึกเวลาที่มุมจอด้วย หรือจะบันทึกพิกัดจีพีเอสที่มุมจอได้ด้วยก็เจ๋งเลย
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:13:33 PM »

อีกอย่างคือ เบรคก่อนที่ีจะเปิดไฟเลี้ยวอ่ะค่ะ น่าเบื่อมาก บู่

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:15:00 PM »

ขอร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ ผมขี่จักรยานยนต์ ก็วิ่งซ้ายตามปกติไปถึงไฟแดงที่เขากำลังติดกันอยู่ก็ชลอความเร็วห่างประมาณ 6 เมตร รอที่จอดติดไฟแดงอยู่จู่ๆคนนั่งก็เปิดประตูออกมาเฉยๆดีครับที่เบรคทัน  Shocked เป็นผู้หญิงคงทะเลาะกับแฟน เรียนตามตรงครับถ้าคนที่ลงมาเป็นผู้ชายผมจะให้บทเรียนกับเค้าสักหน่อยว่าทีหลังอย่าประพฤติเช่นนี้
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์