เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:25:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายหน่อย และขอถามด้วย เรื่องของไฟเลี้ยว ครับ  (อ่าน 3027 ครั้ง)
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:40:10 PM »

ถ้าไม่เจ็บก็คงไม่จำกันครับ

ล่าสุดหน้าหมู่บ้าน มอเตอร์ไซค์ ไม่เปิดไฟเลี้ยว โครม.....มอเตอร์ไซค์อีกคันสอยเอา

ไม่ได้ดูว่าตายไหม รีบเข้าบ้านซะก่อน คาดว่าหลังเหตุการณ์นี้ คนขับทั้งสองคันคงได้บทเรียนอะไรซักอย่างครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:49:01 PM »

แถวผมอยู่
ทั้งกระบะ-มอเตอร์ไซด์
พ่อขับกันตามประเทศใจใม่ใช่ตามอำเภอใจ
อยากจอดตรงใหนจอด  บางทีจอดคุยกัน
ย้อนศรก็เยอะมาก  เปิดไฟสูง ฯลฯ
        สาเหตุมาจากเงินสะพัด
เมื่อก่อนรถยนต์นับคันได้  คนที่มีส่วนมาก
จะเป็นคนที่มีวุฒิภาวะทางความคิด  แต่เดี๋ยวนี้แย่มาก
ได้แต่ทำใจ ครับ เศร้า เศร้า เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:54:26 PM »

เท่าที่ผมขับรถมา ผมสังเกตุว่าในกลุ่มผู้ใช้รถนั้น

กลุ่มที่ฝ่าฝืนกฏจราจร ย้อนศร ฝ่าไฟแดง ไม่มีน้ำใจ ไม่ชอบให้ทาง ขับรถไม่ให้สัญญาณไฟมากที่สุดคือ.................กลุ่มรถจักรยานยนต์

กลุ่มขับรถเปิดเครื่องเสียงดังตุ๊บ ตั๊บ ออกตัวล้อฟรี ขับปาดซ้าย ป่ายขวาคือ........................................................กลุ่มรถกระบะแต่ง

กลุ่มที่นึกจะย้ายช่องทางเดินรถก็ย้ายโดยไม่สนว่าจะปาดหน้าใครคือ..................................................................กลุ่มรถแท็กซี่

กลุ่มที่พอๆกับแท็กซี่แต่รถใหญ่กว่าคือ..............................................................................................กลุ่มรถเมล์ใน กทม.ทั้งหลาย

กลุ่มที่มารยาทดีที่สุด ขับรถเป็นระเบียบ ให้สัญญาณไฟขอแซง หรือให้สัญญาณเราแซงได้...................กลุ่มรถบรรทุกสายลงใต้

อาจไม่ตรงทั้งหมดแต่ที่ผมเจอมาส่วนใหญ่จะเป็นตามนี้ครับ................................... ไหว้

ปล. ที่ผมโพสต์ข้อความเหล่านี้ได้ เพราะผมมั่นใจว่าผมเป็นคนขับรถที่มีน้ำใจและเคารพกฏจราจรอย่างเคร่งครัดจริงๆครับ...... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 06:33:53 PM »

ที่ผมมักจะหงุดหงิดประจำคือพวกเอาเปรียบผู้อื่นครับ  ประมาณว่าขณะที่เราจอดรถเข้าคิวเพื่อจะขึ้นสะพานข้ามแยก หรือขึ้นสะพานต่างระดับ (ทางขึ้นเลนเดียว)  อยู่ๆพวกดังกล่าวก็ขับผ่านเราไป  แล้วเบียดแทรกรถคันที่ใกล้ทางขึ้นมากที่สุดไป   ที่สำคัญไม่ใช่แค่คันเดียวที่ทำอย่างนั้นนะครับ    อ่อ..มีอีกอย่างครับแถว พุทธมณฑลสาย 5 ที่ผมอยู่  มี 3 แยกไฟแดงอยู่แยกหนึ่งหน้าปั้มแก็ซ  วันนั้นขณะที่ผมจอดรถติดไฟแดง(ทางตรง)อยู่    มีรถกระบะขนของจอดติดไฟแดงอยู่ข้างหลังผมอยู่ๆก็กดแตรดังลั่น     พอผมขยับรถ(มอเตอร์ไซย์)ออก   รถคันดังกล่าวก็ขับฝ่าไฟแดงออกไป  เออ..เอาเข้าไป  คนขับรถเมืองไทย    บ้างครั้งผมอดคิดไม่ได้ว่าวินัยการขับรถของคนไทยแย่มากๆ::013:: บู่
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 08:45:41 PM »

กลุ่มที่ฝ่าฝืนกฏจราจร ย้อนศร ฝ่าไฟแดง ไม่มีน้ำใจ ไม่ชอบให้ทาง ขับรถไม่ให้สัญญาณไฟมากที่สุดคือ.................กลุ่มรถจักรยานยนต์

กลุ่มขับรถเปิดเครื่องเสียงดังตุ๊บ ตั๊บ ออกตัวล้อฟรี ขับปาดซ้าย ป่ายขวาคือ........................................................กลุ่มรถกระบะแต่ง

กลุ่มที่นึกจะย้ายช่องทางเดินรถก็ย้ายโดยไม่สนว่าจะปาดหน้าใครคือ..................................................................กลุ่มรถแท็กซี่

กลุ่มที่พอๆกับแท็กซี่แต่รถใหญ่กว่าคือ..............................................................................................กลุ่มรถเมล์ใน กทม.ทั้งหลาย

กลุ่มที่มารยาทดีที่สุด ขับรถเป็นระเบียบ ให้สัญญาณไฟขอแซง หรือให้สัญญาณเราแซงได้...................กลุ่มรถบรรทุกสายลงใต้

ตามนี้ใช่เลยครับ   บรรทุกสิบล้อขาขึ้นขาล่องสายใต้เยี่ยมครับ(เคยขับสิบล้อมาก่อน) คิก คิก

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
ZeroBravo1
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:38:43 PM »

....ผมกำลังมองๆกล้องVDOที่ติดในรถแล้วบันทึกภาพเก็บไว้ได้....เวลาเกิดปัยหาขึ้นมาขี้เกียดเถียงกับคนพวกนี้ครับ..

มีครับ หาซื้อได้เลยของพี่จีน ทำขายแล้วเยอะแยะครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:50:19 AM »

ต้องทำใจครับ....ถนนสาธารณะ......ไม่มีใครเป็นเจ้าของจริง  เฮ้อประเทศไทย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
thitipun-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 108

c.a.s.c. "changaut alumni shooting club"

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:59:58 AM »

ขอเสริมด้วยคนครับ  Grin มีพวกที่เปลี่ยนไฟเลี้ยวจากสีเหลืองอำพัน เป็นสีอื่นๆ ทำให้ไม่สามารถสังเกตุเห็นได้ตั้งแต่ระยะไกลๆ มาเบรคอีกที่ก็ใกล้ตัวแล้วครับท่าน Huh Huh Huh Huh ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

หัวใจหนุ่มในร่างที่แก่ ดีกว่า หัวใจท้อแท้ในร่างที่หนุ่ม
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:16:48 AM »

ช่วงนี้ผู้นิยมเปิดไฟตัดหมอกวิ่งก็เยอะนะครับ เปิดพร่ำเพรื่อ บางคันหนักขนาดปิดไฟหลักเหลือเพียงไฟหรี่แล้วใช้ไฟตัดหมอกวิ่งแทน

คันไหนไม่มีติดตั้งจากโรงงาน ก็ไปหาสปอร์ทไลท์มาติดใช้ ช่างไม่มีความรู้และไม่เห็นใจผู้ใช้รถร่วมถนนมั่งเลย

มีจริงครับท่าน  เปิดไฟโดยไม่มีเหตุอันควร

ข้อ ๓ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็น (๓ ทวิ) ของข้อ ๑๓ แห่งกฎกระทรวงฉบับที่ ๒ (พ.ศ. ๒๕๒๒)

ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒

"(๓ ทวิ) ในกรณีที่รถมีโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก

จะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่านมีหมอก ควัน หรือฝุ่นละออง

จนเป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ

และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ"

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:24:45 AM »

ช่วงนี้ผู้นิยมเปิดไฟตัดหมอกวิ่งก็เยอะนะครับ เปิดพร่ำเพรื่อ บางคันหนักขนาดปิดไฟหลักเหลือเพียงไฟหรี่แล้วใช้ไฟตัดหมอกวิ่งแทน

คันไหนไม่มีติดตั้งจากโรงงาน ก็ไปหาสปอร์ทไลท์มาติดใช้ ช่างไม่มีความรู้และไม่เห็นใจผู้ใช้รถร่วมถนนมั่งเลย

มีจริงครับท่าน  เปิดไฟโดยไม่มีเหตุอันควร

ข้อ ๓ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็น (๓ ทวิ) ของข้อ ๑๓ แห่งกฎกระทรวงฉบับที่ ๒ (พ.ศ. ๒๕๒๒)

ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒

"(๓ ทวิ) ในกรณีที่รถมีโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก

จะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่านมีหมอก ควัน หรือฝุ่นละออง

จนเป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ

และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ"

ขอบคุณครับพี่ ส่วนนึงมาจากผู้บังคับใช้กฏหมายหย่อนยาน ส่วนนึงก็มาจากเจ้าของรถที่ไม่มีความรู้
หรือบางคนก็รู้แต่จะเปิดเพราะคนอื่นก็เปิด ไม่รู้คิดว่ามันเท่รึไง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:06:50 AM »

ขอเสริมด้วยคนครับ  Grin มีพวกที่เปลี่ยนไฟเลี้ยวจากสีเหลืองอำพัน เป็นสีอื่นๆ ทำให้ไม่สามารถสังเกตุเห็นได้ตั้งแต่ระยะไกลๆ มาเบรคอีกที่ก็ใกล้ตัวแล้วครับท่าน Huh Huh Huh Huh ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

การใช้สัญญาณไฟกระพริบ(Hazard Lights) จากข้อ 2 นั้นแสดงว่าล้อไม่หมุนนะครับ(จำเป็นต้องจอด)
ตามด้วยข้อ 2 (3) สีของสัญญาณไฟ

กฎกระทรวง ฉบับที่ 11 (พ.ศ. 2525) ออกตามความในพระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522 ข้อที่ 1-6  
 อาศัยอำนาจตามความใน มาตรา 5 และ มาตรา 56 วรรคสอง แห่ง พระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยออกกฎกระทรวงไว้ ดังต่อไปนี้
 ข้อ 1 ให้ยกเลิก กฎกระทรวง ฉบับที่ 5 (พ.ศ. 2522) ออกตามความในพระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522
 ข้อ 2 ให้กำหนดลักษณะของเครื่องหมายหรือสัญญาณที่ผู้ขับขี่ต้องแสดงในกรณีที่ จำเป็นต้องจอดรถอยู่ในทางเดินรถ
เนื่องจากเครื่องยนต์ หรือเครื่องอุปกรณ์ของรถขัดข้องไว้ ดังต่อไปนี้

(1) เครื่องหมายทำด้วยแผ่นโลหะรูปสามเหลี่ยมด้านเท่ายาว ไม่ต่ำกว่าด้านละ 50 เซนติเมตร ติดด้วยแถบสะท้องแสง
พื้นสีขาวของสีแดง กว้าง 5 เซนติเมตร มีรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าสีดำ กว้าง 8 เซนติเมตร ยาว 25 เซนติเมตร หัวท้ายมน
อยู่บนพื้นสีขาว ในแนวดิ่งพร้อมขาตั้ง

(2) เครื่องหมายทำด้วยแผ่นโลหะรูปสามเหลี่ยมด้านเท่า ยาวไม่ต่ำกว่า ด้านละ 45 เซนติเมตร
ติดด้วยแถบสะท้อนแสง พื้นสีขาว ขอบสีแดง กว้าง 4 เซนติเมตร มีรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าสีดำ กว้าง 8 เซนติเมตร
 ยาว 15 เซนติเมตร หัวท้ายมน อยู่บนพื้นสีขาวในแนวดิ่ง พร้อมขาตั้ง

(3) สัญญาณเป็นไฟสัญญาณกระพริบสีเหลืองอำพัน หรือสีขาวติดอยู่หน้ารถทั้งด้านซ้ายและด้านขวา
 และไฟสัญญาณกระพริบสีแดงหรือสีเหลืองอำพันติดอยู่ท้ายรถทั้งด้านซ้ายและด้านขวา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 10:35:55 AM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 11:07:23 AM »

ข้อพึงระลึก-ปฎิบัติ ในการใช้สัญญาณต่างๆ  

สัญญาณเป็นภาษาถนน  เป็นสากล  ชัดเจน และ ต้องไม่มีการแปล

1. คิดก่อนว่าจำเป็นหรือไม่

CONSIDER THE NEED TO GIVE A SIGNAL
2. ต้องเป็นคุณแก่ผู้อื่น      
      COULD BENEFIT OTHER ROAD USERS
3. สัญญาณไม่ใช่ “สิทธิ”    
      SIGNALS ARE NOT A SPECIAL RIGHT
4. ชัดเจน & ในเวลาที่เหมาะสม    
      WELL UNDERSTANDING SIGNALS AND IN TIME
5. ดูกระจกก่อนให้สัญญาณหรือก่อนปฎิบัติการณ์ใดๆ    
      MIRRORS  BEFORE  YOU SIGNAL OR MANOEUVRE
6. ยกเลิกเมื่อเลิกใช้    
      CANCELLING  WHEN  COMPLETED
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 10:15:31 AM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

เอ.เค.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 09:31:43 AM »

บอกตรงๆ ครับว่าคนขับรถในกรุงเทพใจแคบมาก ถ้าใครจะเปลี่ยนช่องจราจรแล้วเปิดสัญญาณไฟเลี้ยวซ้ายหรือเลี้ยวขวา
รถที่วิ่งอยู่ในเลนนั้น ที่วิ่งอยู่ข้างหลังและช้าๆ จะรีบเร่งคันเร่งขึ้นมาเพื่อกันไม่ให้รถคันที่เปิดสัญญาณไฟเข้ามาได้
ทั้งๆ ที่ตัวเองก็ขับมาเรื่อยๆ ไม่ได้เร็วอะไร แต่พอคนอื่นจะเข้าก็กันเขาไม่ให้เข้า เจอประจำครับ
มันเหมือนเราเล่นไพ่แล้วหงายไพ่ให้คนในวงดูยังไงยังงั้น  คนที่โดนทำแบบนี้เลยเข็ด ไม่อยากจะเปิดไฟให้สัญญาณกัน
ดูเอาเองว่าจังหวะได้แล้วก็พุ่งเลย คนที่ชอบกันจะได้ไม่มีเวลาคิดเร่งขึ้นมากัน

ส่วนต่างจังหวัดที่พบเห็นส่วนใหญ่ทั้งรถเครื่อง รถปิ๊คอัพ รถเก๋ง คือมักจะขับตามใจฉัน ฉันจะไปก็ไป ฉันจะมาก็มา
ฉันจะเลี้ยวก็เลี้ยว ฉันจะกลับรถก็กลับ ฉันจะเบรคกระทันหันก็เบรค ไม่ค่อยสนใจผู้ร่วมใช้ทางคนอื่น
ทั้งที่บางคนขี่รถเครื่องยังไม่สนด้วยว่าเวลาชนกัน ตัวเองเป็นฝ่ายเจ็บ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 09:47:08 AM »

ผมเปิดทุกครั้งที่จะเลี้ยวครับ แม้แต่ขับรถออกจากบ้าน  ..  เพื่อความเคยชินครับ  Wink

ตรงตัวแดงเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ...

ผมเปิดไฟเลี้ยว จนติดเป็นนิสัย ก่อนถึงทางแยกทางเลี้ยวทุกครั้ง จะเปิดโดยอัตโนมัติ

ซึ่งช่วยผมให้รอดจากการเฉี่ยวชนมาแล้วหลายครั้ง เหตุเพราะขับมาเพลินๆ ลืมดูกระจก

แล้วก็เลี้ยว และด้วยเพราะว่าไฟเลี้ยวติดอยู่ ทำให้รถคันอื่นเห็นและเดาได้ว่าจะเลี้ยว

และเลี่ยงเราได้  โดนมองหน้านิดหน่อย...ก็ยกมือไหว้ขอโทษกันไป...   Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 09:58:10 AM »

ผมเปิดทุกครั้งที่จะเลี้ยวครับ แม้แต่ขับรถออกจากบ้าน  ..  เพื่อความเคยชินครับ  Wink

เห็นด้วยครับ...ต้องเริ่มจากตัวเราก่อนและคนรอบๆตัวเรา..ส่วนทั้งสังคม คงต้องใช้เวลาอีกนานนนนนนนนน

ตรงตัวแดงเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ...

ผมเปิดไฟเลี้ยว จนติดเป็นนิสัย ก่อนถึงทางแยกทางเลี้ยวทุกครั้ง จะเปิดโดยอัตโนมัติ

ซึ่งช่วยผมให้รอดจากการเฉี่ยวชนมาแล้วหลายครั้ง เหตุเพราะขับมาเพลินๆ ลืมดูกระจก

แล้วก็เลี้ยว และด้วยเพราะว่าไฟเลี้ยวติดอยู่ ทำให้รถคันอื่นเห็นและเดาได้ว่าจะเลี้ยว

และเลี่ยงเราได้  โดนมองหน้านิดหน่อย...ก็ยกมือไหว้ขอโทษกันไป...   Cheesy

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์