เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:24:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: เหตุผลในการอนุมัติ ป3  มีเหตุผลใดยอดฮิตบ้างครับ
เพื่อใช้ในการกีฬา - 3 (8.8%)
เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพท์สิน - 28 (82.4%)
ใช้ในการปฏิบัติงาน - 2 (5.9%)
อื่นๆระบุด้วยครับ - 1 (2.9%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 33

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลในการอนุมัติ ป3 มีเหตุผลใดยอดฮิตบ้างครับ  (อ่าน 3455 ครั้ง)
c2project
คนปืนต้อง แรง!! เท่ากระสุน
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 06:43:31 PM »

เหตุผลในการอนุมัติ ป3  มีเหตุผลใดยอดฮิตบ้างครับ
และอยากรู้แนวทางการเข้าสู่วงการกีฬายิงปืนครับ

มือใหม่ขอคำชี้แนะด้วยครับ
(กระทู้เปิดตัวครับ)

กีฬาที่ใช่  กีฬาที่ชอบ   ยิงปืน   แตะบอล   แล้วก็ยิงบอล  เข้าประตู
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:38:39 PM »

ผมเป็นทหารขอเพื่อปฏิบัติหน้าที่คับ  ยกเว้น .45  กับ .357 ที่ขอ ยาก และยังไม่เคยมีใครขอได้ด้วย แบร่ แบร่ แบร่ อ๋อย อ๋อย

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
c2project
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:40:15 PM »

.44 desert eagle  ก็สวยครับ   ไฝ่ฝันมากครับ   สงสัยจะขอยาก

กีฬาที่ใช่  กีฬาที่ชอบ   ยิงปืน   แตะบอล   แล้วก็ยิงบอล  เข้าประตู
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:37:40 AM »

ส่วนใหญ่จะขอแบบป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก่อนครับจะขอเพื่อการกีฬาในกรณีที่เป็น .357 .44 .45 และไรเฟิลชนวนกลางซะเป็นส่วนใหญ่ครับ
หรือไม่ก็ขอซ้ำขนาดเดิม(แต่ถ้ามีชี้แจงไปว่าซ้ำขนาดแต่ระบบการทำงานต่างกันเช่น .22LR ลูกเลื่อนกับกึ่งอัตโนมัติ แบบนี้ก็ขอเพื่อป้องกันชีวิต
และทรัพย์สินได้ครับ)
  Wink

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:55:20 AM »

ลองดูครับ   กระบอกแรก ขอป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน หลัง ๆ มาขอเพราะชอบ หรือ กีฬา  เยี่ยม

เนื่องด้วยข้าฯ เป็นผู้นึงที่ชื่นชอบอาวุธปืน และ นิยมกีฬายิงปืนหลายประเภท 
เพื่อการสันทนาการและพักผ่อน จึงอยากมีปืนหลากหลายประเภทให้ครอบคลุมการแข่งขันที่หลากหลาย   
ทั้ง ปืนสั้นชาวบ้าน  ลูกกรดแม่นยำ(ยิงช้า)  ลูกกรดรณยุทธ์(ยิงเร็ว) ลูกซองเป้าบิน  และไรเฟิลระยะไกล   จึงอยากขอความกรุณา
ท่านนายทะเบียน อ.XXX โปรดพิจารณาอนุญาตการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนครั้งนี้ด้วย
ทั้งนี้ ข้าฯ มั่นใจว่า ข้าฯ มีความสามารถในการใช้อาวุธปืนได้อย่างปลอดภัยและมีสติเสมอไม่เคยนำอาวุธปืน
ที่ขออนุญาตไปทำการประทุษร้ายหรือก่อความเดือดร้อนรำคาญแก่ผู้ใด และข้าฯ จะใช้อาวุธปืนเมื่ออยู่ในสนามซึ่งมีการจัดเตรียมด้านความปลอดภัยเท่านั้น
ทั้งนี้ได้แนบ สำเนาใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ที่มีในครอบครอง
ใบประกาศนีย์บัตรการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน และ บัตรสมาชิกสนามยิงปืนที่ใช้ประจำมาด้วยการเพื่อการพิจารณา

ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:04:33 AM »

...เหตุผลในการอนุมัติผมไม่ทราบครับเพราะเป็นหน้าที่ของนายทะเบียน  แต่เหตุผลที่ผมขอ ขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  แม้กระทั่งปืนอัดลมก็ขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  ตลกดีไหมครับ... Grin

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:09:28 AM »

ผมขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ...

นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:18:15 AM »

มันมีตามกฏหมายแค่

ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน เพื่อการยิงสัตว์ เพื่อสะสม

ผมจึงเขียนแค่ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ...

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:46:12 AM »

ผมขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:01:33 AM »

เหตุผลในการอนุมัติ.....คงต้องถามนายทะเบียนครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:41:12 AM »

ทุกกระบอกที่ไปขอ  ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินทั้งนั้น   แต่....กระบอกล่าสุด RUGER SR 9 เจ้าหน้าที่มองหน้าผมแล้วพูดว่า ....มีตั้งหลายกระบอกแล้วจะขอทำไมอีกครับ....ผมไม่นึกว่าจะได้ยินคำนี้มาก่อน.....ผมยิ้มให้เจ้าหน้าที่คนที่ถาม   แล้วตอบกลับไปว่า   ทางรัฐบาลให้สิทธิ์ตรงนี้มา    ผมก็ขอใช้สิทธิ์ตรงนี้บ้างครับ    ตั้งแต่ให้สิทธิ์มาตั้งหลายปีผมเพิ่งมาใช้ครั้งนี้เป็นครั้งที่สอง    และเนี่ยผมก็คิดว่าครั้งหน้าผมจะขอขนาด .45 สำหรับเพื่อการกีฬาอีกสักกระบอกแล้วผมก็จะเลิกซื้อละครับ.... ยิ้มีเลศนัย คิก คิก  เจ้าหน้าที่ก็ได้แต่ยิ้มและก็กรอกเอกสารที่เหลือต่อไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 04:12:37 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
c2project
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 01:31:44 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยกัน แชร์ประสบการณ์ดีๆครับ
ผมรอหลายๆอย่างครับถึงค่อยขอ   ใจจริงจะเพื่อการกีฬาครับ   เป็นกีฬาที่ท้าทายมาก  โดยเฉพาะเป้าบิน   ฝึกไหวพริบมากครับ   แต่ถ้าขอครั้งแรกคงตามน้ำครับเหมือนทุกท่านครับ   

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 02:28:42 PM »

ของตัวผมเอง
กทม.ขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน โดยไม่จำกัดจำนวนกระบอก
    ขอเพื่อใช้ในการกีฬา เมื่อต้องการขอขนาดหน้าตัด .45 .357 (เพื่อความสบายใจของนายทะเบียน)

อาจต้องแนบจดหมายอธิบายเหตุผลเพิ่มเล็กน้อย หากเป็นการขอในขนาดกระสุนเท่าเดิม ระบบปฎิบัติการเดิม
วันก่อนไปยื่นขอ.22(ลูกกรด)สั้นกึ่งอัตโนมัติ นายทะเบียนถามว่ามีรึยัง ตอบไปว่ามีเป็นกึ่งอัตโนมัติยาว ท่านก็ไม่ว่ากระไร
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 03:10:18 PM »

ผมยังไม่ทันเอ่ยปากบอก... จนท.พิมพ์เอกสาร
อาวุธปืนรีวอล์เวอร์ขนาด.40S&Wต้องแก้ให้ว่าเป็นกึ่งอัตโนมัติ  Cheesy

เพื่อใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
มีทรัพย์สิน เงินสด700,000- รถยนต์มูลค่า700,000- บ้านมูลค่า 1,200,000-

มันนรู้ดีกว่าเมียผมอีกนะเนี่ย... ขำก๊าก ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 03:57:19 PM »

ผมบอกเหตุผลว่าปืน
มีแต่จะยิ่งมีมูลค่าเพิ่มไม่มีลด 
ไม่ขายก็เล็บไว้ให้หลาน ๆ  ก็ได้
เอ่อ  ผมบอกนายทะเบียนที่บ้าน ครับ  คิก คิก คิก คิก
        ที่วังไชยาไม่มีปัญหา ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์