เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 25, 2024, 02:23:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องมติ "ผู้พิพากษาพกปืน"  (อ่าน 8366 ครั้ง)
EAKWALITT
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 08:31:30 PM »

ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจต่อการจากไปของท่านผู้พิพาษาศาล จ.ปัตตานี ด้วยครับ....ถึงจะช้าไปหน่อย แต่ผมสงสัยอยู่นิดหน่อยคือว่าหลังจากเกิดเหตุการณ์นั้น ที่ประชุมผู้พิพากษา 3 จังหวัดชายแดนใต้ มีมติพกปืก  จึงใคร่จะเรียนถามผู้รู้หน่อยครับว่า  "ถ้าผู้พิพากษาที่เพิ่งซื้อปืนใหม่ จะขอ ป.12 ได้เหรอ?  หรือถ้าบอกว่าได้เพราะเป็นพื้นที่ประกาศกฎอัยการศึก  ก็อยากทราบอีกว่า แล้วพื้นที่ ที่ประกาศกฎอัยการศึกในจังหวัดอื่น ภาคอื่น จะขอใบ ป.12 บ้างจะได้หรือเปล่าครับ  หรือหากมีระเบียบอะไรยกเว้นอยู่อีกบ้าง ใครทราบช่วยไขข้อข้องใจหน่อยเถอะครับ"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 08:38:29 PM »

Cheesy ไม่ได้ห้ามครับ เพียงแต่การอนุมัติช่วงนี้ต้องเป็น มท.1 เท่านั้น....คุณสมบัติผู้ขอก็ใช้ระเบียบเดียวกันแหล่ะครับ 

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
EAKWALITT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 08:46:12 PM »

Cheesy ไม่ได้ห้ามครับ เพียงแต่การอนุมัติช่วงนี้ต้องเป็น มท.1 เท่านั้น....คุณสมบัติผู้ขอก็ใช้ระเบียบเดียวกันแหล่ะครับ 
แล้วอย่างนี้ต้องอนุมัติเป็นบุคคลหรือเป็นพื้นที่ครับ (เพราะถ้าเป็นรายบุคคล...กว่าเรื่องจะมาถึงมือ มท.1 มีหวัง ปืนขึ้นสนิมกันเป็นแถวๆแน่)   เอ....หรือจะให้อำนาจนายทะเบียนท้องที่ไปเลย Huh
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 09:01:42 PM »

จริงๆ ในทางปฏิบัติ ท่านที่ชอบปืนก็ขอมีป.12 กันทั้งนั้นครับ แต่ช่วงนี้เป็นช่วงวิกฤติเท่านั้น จึงเห็นควรให้ขอป.12พกปืน ไว้เพื่อป้องกันตนเอง บางท่านก็ไม่ชอบปืนครับ....รัฐยังไม่รู้อีกหรือครับ ว่ามตินี้ เป็นการตบหน้าฝ่ายบริหารอย่างแรง แม้แต่การขอตั้งจนท.รักษาความปลอดภัยของศาลเอง สะท้อนให้เห็นความบกพร่องในการป้องกันชีวิตจากฝ่ายบริหารโดยตรง :Smiley :Smiley

...การอนุมัติ เป็นเรื่องที่เหนือการคาดการณ์ครับ แต่ไม่น่าจะช้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2004, 09:14:15 PM โดย n a j a » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
EAKWALITT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 09:15:35 PM »

ขอยืมคำนี้หน่อยครับ "คิดผิด...ก็คิดใหม่"  แต่ของผม "คิดผิด...ชีวิตเปลี่ยน(ชีวิตชาวบ้านหน่ะครับ..เพราะชีวิตคนคิดคงไม่กระเทือนเท่าไหร่หรอก)" Grin Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 10:54:10 PM »

- กฎอัยการศึก กับใบ ป.12 คนละเรื่องกัน   และทหารก็ไม่ตกใจกับชาวบ้าน หรือข้าราชการพลเรือนพกปืนถูกกฎหมายหรอกครับ
- เวลานี้  ไม่มีคำสั่งห้า่มออก ป.12 แบบถูกกฎหมายแล้ว  แต่คำสั่งแบบปากต่อปากเป็นอีกเรื่องหนึ่ง
- ถึงไม่มี ป.12 ผู้พิพากษา รวมทั้งข้าราชการอื่น ๆ ที่กำลังจะถูกฆ่าที่ทางใต้  ก็มีเหตุผลสมควรที่จะพกปืนได้อยู่แล้ว
- วันศุกร์นี้  มีผู้พิพากษาท่านหนึ่ง  ขอให้ผมช่วยทดสอบเสื้อเกราะ ที่สนาม ร.1   ใครว่างก็แวะไปดูได้นะครับ   ยังไม่ยืนยันเรื่องเวลา  แต่น่าจะเป็นช่วงเช้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 11:37:25 PM »

- วันศุกร์นี้  มีผู้พิพากษาท่านหนึ่ง  ขอให้ผมช่วยทดสอบเสื้อเกราะ ที่สนาม ร.1   ใครว่างก็แวะไปดูได้นะครับ   ยังไม่ยืนยันเรื่องเวลา  แต่น่าจะเป็นช่วงเช้า

Cry เสียดายคับติดผ่าอยู่สี่ห้ารายงดไม่ได้จริงๆ...

รบกวนท่านผู้การถ่ายรูปมาฝากหน่อยสิคับ(อีกแล้ว)....

ขอบคุณล่วงหน้าคับ... Wink
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 12:01:31 AM »

Cry เสียดายคับติดผ่าอยู่สี่ห้ารายงดไม่ได้จริงๆ...

รบกวนท่านผู้การถ่ายรูปมาฝากหน่อยสิคับ(อีกแล้ว)....

ขอบคุณล่วงหน้าคับ... Wink

คงไม่มีปัญญา ถ่ายเอง ยิงเองหรอกครับ  เพราะเป็นเสื้อเกราะ Level 3A  ต้องทดสอบด้วย.44  ความเร็ว 1,430  กับ 9 มม.124เกรนที่ยิงจากปืนกลมือ
คือจริง ๆ แล้ว ตัวผมเป็นอนุกรรมการทดสอบเสื้อเกราะกันกระสุนของทางราชการอยู่ด้วย   มาลองยิงแบบนี้ไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่
ที่รับทำให้เพราะเห็นใจว่าผู้พิพากษาท่านต้องเอาไปใช้งานจริง ๆ  และค่อนข้างเร่งด่วน ถ้าจะเสนอเรื่องทำแบบเป็นทางการ  ก็ต้องใช้เวลาพอสมควร อาจจะมีรายการถูกยิงกันอีก   นอกจากนั้น ยังเป็นเรื่องที่ทางราชการได้รับบริจาค  และต้องการทราบว่ากันกระสุนได้จริง ๆ หรือเปล่า ไม่เกี่ยวกับการรับรองให้เอกชน   ก็เลยตัดสินใจทดสอบให้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 06:58:32 AM »

กี่โมงครับพี่.......เอาทีมข่าวด้วยไหม?

ผมแวะไปแน่ๆ Grin Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 07:31:22 AM »

๑   ขออนุญาติอาสาเป็นคนถ่ายรูปให้ไหมครับ ?
๒  สงสัยว่าเหตุใดเลือกขนาด .44mag ทดสอบครับ  เพราะไม่น่ามีคนร้ายใช้ขนาดนี้ก่ออาชญากรรม
๓  อนุญาติให้ผมลองขนาด 9x23 วินฯ  ด้วยได้ไหมครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 07:47:10 AM »

กี่โมงครับพี่.......เอาทีมข่าวด้วยไหม?

ผมแวะไปแน่ๆ Grin Grin Grin

ม่ายพลาด....เด็ดขาด....อิ อิ

ทีมข่าว....ปายด้วย...เอ๊ย! ไม่ช่าย.....

จะปายลอง....  .357 คานเหวี่ยง...อิ อิ  เรารู้...เราเห็น...

พี่มะขิ่น...คร้าบ.....กาแฟ...ชงเสร็จแย้ว...คร้าบ....อิ อิ
[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2004, 07:50:16 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 07:57:45 AM »

นัดไว้ 0900 แต่ก็ยังไม่แน่นอน  เพราะทางผู้บริจาคยังไม่จัดส่งเสื้อเกราะ   แต่ขอแบบไม่เป็นข่าวดีกว่าครับ  เกิดไม่ผ่านจะได้ไม่หน้าแตกเกินไป   รายการนี้เป็นการบริจาค  ไม่ได้จัดซื้อ
การทดสอบ เสื้อเกราะมีการกำหนดมาตรฐานเอาไว้แบบนั้น  เป็นมาตรฐานของกระทรวงยุติธรรม สหรัฐ  NIJ Std. 0101.04 หนาประมาณ 60 หน้า   ทุกประเทศจะนำไปใช้  แม้แต่นาโตก็ยังใช้มาตรฐานนี้
เช่น Type 1  เป็นกระสุน.22  และ.380
2A  9 มม.ความเร็ว 1120 กับ.40 ที่ยิงจากปืนพก
2  9 มม. (1205)  กับ .357
3A  .44 กับ 9 มม.ที่ยิงจากปืนกลมือ (1430)
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 09:32:49 AM »

- กฎอัยการศึก กับใบ ป.12 คนละเรื่องกัน   และทหารก็ไม่ตกใจกับชาวบ้าน หรือข้าราชการพลเรือนพกปืนถูกกฎหมายหรอกครับ

แล้วข้าราชการที่ขึ้นตรงกับนายก เช่นตำรวจ  จะมีดุลพิจนิจอย่างทหารหรือเปล่าครับ...
กลัวพกไปท่านก็จับ...เป็นเรื่องกันอีก Huh Huh Huh
libra
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 10:42:43 AM »

ผมเคยคุยกับเด็กในสนามยิงปืน  มีการเอาเสื้อเกราะมาทดลอง  สี่ห้ายิงไม่เข้า  แต่เก้ามม. ลูก... Lips Sealed. ยิงทะลุครับ Grin Grin
เผอิญตอนนี้ไม่มีกระสุนที่ว่า  ไม่งั้นอยากให้ผู้การเอาไปลองเหมือนกัน Grin Grin
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 11:13:04 AM »

มันขึ้นอยู่กับระดับของเกราะ   เสื้อเกราะที่กันกระสุนเจาะเกราะได้จะหนักมาก   เพราะต้องใส่แผ่นเกราะด้านหน้า  แม้แต่นาโตยังเลิกใช้  โดยหันไปใช้ไททาเนียมหนา 1.6 มม.  ซึ่งกันกระสุนเจาะเกราะจากปืนพกได้ทุกแบบ  แต่ทนกระสุนเจาะเกราะจากปืนกลมือรุ่นใหม่อย่าง FN P90 และ HK MP7 ไม่ได้
การทดสอบ   ต้องใช้กระสุนมาตรฐาน  และใช้หลักเกณฑ์ที่เสมอภาคกับผู้รับการทดสอบทุกราย   กระสุนพิเศษเป็นภัยคุกคามที่มีโอกาสเกิดขึ้นน้อย
การแบบ เอามันของเรา  แต่ให้คนอื่นหมดกำลังใจทำงาน  ไม่ใช่วิธีการของสุภาพบรุษหรอกครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์