เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:28:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 26
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึนามิถล่มญี่ปุ่น  (อ่าน 62104 ครั้ง)
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:45:01 AM »

กรมธรณีคาด 6.30 นประเมินแจ้งเตือนภัยสึนามิ
โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์
 กรมธรณีคาด 6.30 นประเมินแจ้งเตือนภัยสึนามิ
สึนามิญี่ปุ่นกระทบฝั่งทะเลปัตตานี-นราฯพรุ่งนี้เช้า
        กรมธรณีคาดคลื่นสึนามิจากญี่ปุ่นขึ้นฝั่งเวียตนาม 6.30 น. จากนั้นเตรียมประเมินเตือนภัย 4 จังหวัดใต้ ปัตนานี นาราธิวาส ยะลา สงขลา
นายอดิชาติ สุรินทร์คำ โฆษกกรมทรัพยากรธรณี เปิดเผยว่า จากกรณีแผ่นดินไหวที่ ญี่ปุ่น ขณะนี้กรมธรณีได้ติดตาม การเดินทางของคลื่นสึนามิมีผลกระทบกับไทยหรือไม่ โดยจะรออีก 5 ชั่วโมง คาดว่าจะถึงเวียตนาม 6 .30 น. จากนั้น จะดูคลื่นจากเวียตนามมีระดับความสูงเท่าไหร เพราะคลื่นสึนามิเข้าฝั่งตะวันออกจากญี่ปุ่นสูง 10 เมตร ถึงไทยอาจจะคลืนไม่สูงมากนั" เวลา 6.30นจะ หลังคลืนจากญี่ปุ่นถึงเวียตนาม จะประเมินอีกครั้งว่าจะต้องประกาศเตือน ภัยหรือไม่ โดย ขณะนี้ได้ประสานกับกรมอุตุนิยมวิทยา และศุนย์เตือนภัยเพื่อเตรียมความพร้อมแล้ว โดย ชายฝั่งที่จะได้รับผลกระทบในอ่าวไทย ตั้งแต่ ปัตตานี นราธิวาส ยะลา สงขลา จะได้รับผลกระทบกับไทยหรือไม่

ท่านใดอยู่ชายฝั่งทะเลแถวจังหวัดเหล่านี้ ห่างๆทะเลไว้หน่อยก็ดีนะครับ เศร้า ไหว้

ขอบคุณครับ พอดีน้องผมเพิ่งกับไปปัตตานีเมื่อวานนี้บอกมีฝนตกด้วยเลยเป็นห่วง เห็นเขาโทรมาบอกว่าพอขับรถกับไปถึงก็มีข่าวซึนามิ ยังไม่ทันหายเหนื่อยเลย ต้องเตรียมตัว เผื่อทางการแจ้งเตือนภัยมาจะได้หลบภัยกันทัน

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:54:23 AM »

ตอนนี้เข้ากี่ประเทศแล้วครับและความเสียหายความรุนแรงของคลื่นในประเทศอื่นๆนอกจากที่ยี่ปุ่นแล้วเป็นยังไงบ้างครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:55:35 AM »

ขอบคุณครับ  มันน่ากลัวมากครับ  เมืองไทยเพื่อนๆที่อยู่ในเมืองที่อยู่ตึก  ระวังนะครับ  ตึกบ้านเรารับได้ไม่เกิน5ริกเตอร์แน่นอน  เป็นไปได้นกหวีดห้อยคอไว้ก็ดีครับ
เอาไว้สงบแล้ว  ผมจะมาเล่าเรื่องที่ทางการเขาเตรียมรับมือกับภัยนี้กันอย่างไร  อากาศหนาวมาก  ถ้าโดนสึนามิ  อยู่ในน้ำได้ไม่เกิน30นาทีหนาวตายแน่
ทางด่วนปิดหมดทุกสาย  รถไฟเดินแล้วเป็นบางสาย

ขอให้ปลอดภัยครับ จะอยู่ต่อหรือกลับเมืองไทยก่อนครับ
ผมถูกบังคับให้อยู่จนเกษียนงานครับ  อีกสิบกว่าปี

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:14:13 AM »

ตอนนี้เข้ากี่ประเทศแล้วครับและความเสียหายความรุนแรงของคลื่นในประเทศอื่นๆนอกจากที่ยี่ปุ่นแล้วเป็นยังไงบ้างครับ
  ประเทศ อื่น ที่ซึนามิเข้ายังไม่มีความเสียหายครับ แต่ดูข่าวเมือวาน  กลัวว่า อลาสก้า จะเป็นรายต่อไปครับ

Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:21:26 AM »

ยังดีที่ญี่ปุ่นเตรียมรับมือกับภัยทางธรรมชาติได้เป็นอย่างดี จึงทำให้เกิดความสูญเสียค่อยข้างน้อยกับมหันตภัยในครั้งนี้

ขอให้คนไทยที่นั่นปลอดภัยทุกท่าน และขอแสดงความเสียใจกับความสูญเสียในครั้งนี้ด้วยครับ

ใกล้เข้ามาแล้วหรือ กับสิ่งที่มนุษยชาติกลัว

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 01:28:47 PM »

ได้ติดตามข่าวทางโทรทัศน์ตั้งแต่เมื่อวานนี้ ผมว่ารอบนี้ที่ญี่ปุ่นเจอ หนักหนามากมายเลยครับ สร้างความเสียหาย

เป็นอย่างมาก ก็สงสารและก็เห็นใจประชาชนชาวญี่ปุ่นครับ เพราะ เมื่อ 5 ปีก่อน เราก็เจอมาแล้ว เข้าใจความรู้สึกดีว่ามันคือ

ภัยร้ายมฤตยู ที่กวาดทุกสิ่งทุกอย่าง น่าเห็นใจและขอเอาใจช่วยชาวญี่ปุ่น และคนไทยในญี่ปุ่น ให้ปลอดภัยด้วยครับ  เศร้า  เศร้า  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2011, 01:30:34 PM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:13:55 PM »

... สึนามิ ของแท้ ต้นตำรับ ต้องที่ญี่ปุ่น ครับ (มันเป็นภาษาญี่ปุ่น)...   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B6%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B4#.E0.B8.AA.E0.B8.B6.E0.B8.99.E0.B8.B2.E0.B8.A1.E0.B8.B4.E0.B8.AD.E0.B8.B7.E0.B9.88.E0.B8.99.E0.B9.86_.E0.B8.97.E0.B8.B5.E0.B9.88.E0.B9.80.E0.B8.84.E0.B8.A2.E0.B9.80.E0.B8.81.E0.B8.B4.E0.B8.94.E0.B8.82.E0.B8.B6.E0.B9.89.E0.B8.99.E0.B9.83.E0.B8.99.E0.B8.AD.E0.B8.94.E0.B8.B5.E0.B8.95

... อ่านกันเล่น ๆ ครับ ...  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2011, 02:19:43 PM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:47:30 PM »

ผมสังสัยอยู่เรื่องนึง ....

(ขอเท้าความก่อนนะครับ)

จากที่ผมได้อ่าน ได้ฟัง ความคิดเห็น ของหลายๆคน ทั้งคนรู้จักและคนทั่วไป  เกี่ยวกับเรื่องของภัยธรรมชาติ

หลายคนมักจะบอกว่า "เพราะมนุษย์ทำกับธรรมชาติไว้มาก ถึงคราวธรรมชาติเอาคืน"

ด้วยความรู้เท่าที่ผมพอจะมีบ้าง ผมก็คิดว่า คำพูดดังกล่าว สมเหตุสมผล เพราะ มนุษย์ทำลายธรรมชาติ ตัดไม้ทำลายป่า ปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์ ไปห่อหุ้มชั้นบรรยากาศ

จึงก่อให้เกิด ภัยธรรมชาติต่างๆนานา เช่น น้ำท่วม  ภัยแล้ง โลกร้อน เอลนิโญ ลานิญา ฯลฯ  

ทีนี้ถึงเรื่องที่จะผมสงสัยแล้วครับ   เรื่องแผ่นดินไหว กับสึนามิเนี่ยแหละครับ  ก็ยังมีหลายคนที่คิดว่า  "เพราะมนุษย์ทำกับธรรมชาติไว้มาก ถึงคราวธรรมชาติเอาคืน"

ผมไม่ทราบจริงๆว่า มันเป็นผลพวงจากการทำการทำลายธรรมชาติโดยฝีมือมนุษย์ได้อย่างไรครับ  หรือ มันเป็นเพราะเราขุดเจาะน้ำมัน-ก๊าซธรรมชาติเหรอครับ

ทั้งๆที่ บ่อน้ำมัน ก็าซธรรมชาติ ก็อยู่แค่ใน ชั้นของเปลือกโลก ไม่ได้เจาะลงไปถึงแมนเทิลซะหน่อย

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2011, 03:57:20 PM โดย Peter Huang » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:52:00 PM »

ผมไม่ทราบจริงๆว่า มันเป็นผลพวงจากการทำการทำลายธรรมชาติโดยฝีมือมนุษย์ได้อย่างไรครับ  หรือ มันเป็นเพราะเราขุดเจาะน้ำมัน-ก๊าซธรรมชาติเหรอครับ

ผมก็ไม่ทราบข้อเท็จจริง  แต่สันนิษฐานว่าอาจเกิดจากการทดสอบขีปนาวุธยิงลงทะเล น่าจะมีส่วนทำให้เกิดหายนะครับ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:54:40 PM »

เกิดซึนามิ ทำไมฝนต้องตกครับ  Huh  ไหว้
ทั้งๆที่ซึนามิ เป็นคลื่นยักษ์ ไม่เห็นเกี่ยวกับท้องฟ้า เลยซักนิด ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:57:13 PM »

เกิดซึนามิ ทำไมฝนต้องตกครับ  Huh  ไหว้
ทั้งๆที่ซึนามิ เป็นคลื่นยักษ์ ไม่เห็นเกี่ยวกับท้องฟ้า เลยซักนิด ไหว้

ไม่เกี่ยวกันเลยบัง  ตอนเกิดที่ฝั่งอันดามันท้องฟ้าสดใสแจ่มแจ๋ 

ไม่มีลมฝนใดๆทั้งสิ้นทุกอย่างปกติ  ทำให้นักร้องดังคนนึงจ๋อยเพราะดันแต่งเพลงเกาะกระแสนี้แบบไม่เข้าท่า

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:05:34 PM »

ไม่เกี่ยวกันเลยบัง  ตอนเกิดที่ฝั่งอันดามันท้องฟ้าสดใสแจ่มแจ๋ 

ไม่มีลมฝนใดๆทั้งสิ้นทุกอย่างปกติ  ทำให้นักร้องดังคนนึงจ๋อยเพราะดันแต่งเพลงเกาะกระแสนี้แบบไม่เข้าท่า

ขยายความหน่อยได้มั้ยครับลุง ศักดา งง   Huh    Grin ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:07:14 PM »

ผมไม่ทราบจริงๆว่า มันเป็นผลพวงจากการทำการทำลายธรรมชาติโดยฝีมือมนุษย์ได้อย่างไรครับ  หรือ มันเป็นเพราะเราขุดเจาะน้ำมัน-ก๊าซธรรมชาติเหรอครับ

ผมก็ไม่ทราบข้อเท็จจริง  แต่สันนิษฐานว่าอาจเกิดจากการทดสอบขีปนาวุธยิงลงทะเล น่าจะมีส่วนทำให้เกิดหายนะครับ

ผมเดาว่าส่วนหนึ่งมาจากสภาวะโลกร้อนนี่แหละครับลุงปู

อุณหภูมิที่ผิวโลกสูงขึ้น น้ำทะเลอุณหภูมิสูงขึ้น อุณหภูมิของเปลือกโลกก็สูงขึ้น ชั้นเมนเทิลใต้เปลือกโลกก็ย่อมต้องสูงขึ้นตามไปด้วย
เมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นก็ย่อมต้องมีการขยายตัว ทีนี่เมื้่อเปลือกโลกขยายตัวก็ย่อมต้องชนกับเปลือกโลกแผ่นที่อยู่ติดกันกลายเป็นแผ่นดินไหว

ชั่นลาวาในชั้นเมนเทิลก็เช่นกัน เมื่อร้อนขึ้นก็ต้องขยายตัวหาทางออกตามปล่องภูเขาไปทั้งหลาย เร็วๆนี่ที่ฮาวายก็เพิ่งจะประทุไปครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:11:04 PM »

เพิ่งฟังข่าวว่า...

โรงงานไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ที่เมืองฟุกูชิมะมีกลุ่มควันขึ้นมาใกล้ๆ...

ตรวจพบมีสารเคมีรั่วออกมาปนกับน้ำ แปลว่าระบบหล่อเย็นไม่สามารถทำงานได้...

อาจเกิดการหลอมละลายของแกนปฎิกรณ์นิวเคลียร์... Huh
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:11:32 PM »

ขยายความหน่อยได้มั้ยครับลุง ศักดา งง   Huh    Grin ไหว้

บางเรื่องไม่รู้ก็สบายใจกว่านะครับ   Cheesy

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 26
  พิมพ์