เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:31:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 26
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึนามิถล่มญี่ปุ่น  (อ่าน 62130 ครั้ง)
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #120 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 01:17:07 PM »

นี่เป็นภาพแถวบ้านผมครับ  ได้รับผลกระทบน้อยมากมีคนตายแค่1ราย  โดนกำแพงพังทับ
หลังคาเสียหายมีเห็นอยู่ทั่วไป  ฝนไม่ตกก็โชคดีมากๆมีเวลาขึ้นไปปูยางกันฝน

สังเกตุเห็นเสาไฟฟ้าเขาไหมครับ?  จะเป็นเสากลม  ซึ่งมีความแข็งแรงกว่าเสาเหลี่ยมแบบเมืองไทยมากมาย

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #121 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 01:29:02 PM »

นี่เป็นภาพแถวบ้านผมครับ  ได้รับผลกระทบน้อยมากมีคนตายแค่1ราย  โดนกำแพงพังทับ
หลังคาเสียหายมีเห็นอยู่ทั่วไป  ฝนไม่ตกก็โชคดีมากๆมีเวลาขึ้นไปปูยางกันฝน

สังเกตุเห็นเสาไฟฟ้าเขาไหมครับ?  จะเป็นเสากลม  ซึ่งมีความแข็งแรงกว่าเสาเหลี่ยมแบบเมืองไทยมากมาย

ขอให้พี่สนและครอบครัวปลอดภัยนะครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #122 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 01:34:33 PM »

ทำไม เสากลม ถึงรับแรง มากกว่า เสาเหลี่ยมครับ

แต่ที่ผมคิดคือ เสาเหลี่ยมมันจัดเก็บง่ายกว่าเสากลม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #123 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 01:57:19 PM »

ข่าวล่าสุดว่ามีโอกาสค่อนข้างสูง ที่กัมมันตภาพรังสีจากโรงไฟฟ้านิวเคลียร์จะลอยขึ้นสู่ชั้นบรรยากาศ   ตกใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #124 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 01:57:32 PM »

ทำไม เสากลม ถึงรับแรง มากกว่า เสาเหลี่ยมครับ

แต่ที่ผมคิดคือ เสาเหลี่ยมมันจัดเก็บง่ายกว่าเสากลม

ได้มีการทดสอบแล้วครับ  เสากลมรับแรงต้าน  มีความยืดยุ่นสูงกว่ามาก ใช้วัสดุชั้นดี   ข้อเสียคือเก็บได้ยากกว่า  

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #125 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 06:51:20 PM »

มิน่าเสาไฟฟ้าที่ญี่ปุ่นมีแต่ทรงกลมทั้งเมืองเลย

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #126 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 07:12:04 PM »

Uploaded with ImageShack.us

ที่สังเกตเห็นประตูสีส้มนั่นคือกำแพงกันคลื่น เพื่อนญี่ปุ่นเล่าให้ฟังว่าเวลาคลื่นมาสามารถปิดเองอัตโนมัติได้ โดยจะมีสัญญาณ ดังเตือนก่อน ใครหนีเข้ามาไม่ทันมีบรรไดปีนข้ามมาได้
ส่วนตรงไหนที่ไม่มีการทำท่าเรือ หรือว่าห่างไกลใกล้ปากอ่าวจะสร้างเป็นกำแพงสูงแบบภาพแรกออกจะดำหน่อย
นี่เขากันถึงขนาดนี้ ยังพังขนาดนั้น อยากให้ระลึกไว้ว่าไม่มีอะไรไหญ่กว่าธรรมชาติ เราสามารถเอาชนะธรรมชาติได้หลายรอบแล้วก็จริงแต่มันก็ไม่ได้แปลว่าเราจะชนะทุกรอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2011, 08:05:29 PM โดย krajong » บันทึกการเข้า

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #127 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 07:27:18 PM »

ได้มีการทดสอบแล้วครับ  เสากลมรับแรงต้าน  มีความยืดยุ่นสูงกว่ามาก ใช้วัสดุชั้นดี   ข้อเสียคือเก็บได้ยากกว่า  

การกระจายแรงด้วยครับ... คือทรงกระบอกจะกระจายการรับน้ำหนักจากศูนย์กลางไปยังเส้นรอบวงได้อย่างเท่ากันทุกๆด้าน... ส่วนทรงลูกบาศก์จะสูญเสียกำลังในส่วนที่เป็นรูปด้าน และจะรับการกระจายแรงได้ดีตามมุม..(คือกระจายแรงได้ไม่เท่ากันบนพื้นที่หน้าตัด..)

ดังนั้นถ้า strength ปูนเดียวกัน แต่หล่อในแบบ Cube (ลูกบาศก์) กับ Cylinder (ทรงกระบอก)...  ทรงกระบอกจะรับแรงได้มากกว่าครับ...

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #128 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:14:10 PM »

เมื่อครู่ดูข่าวเลยทราบว่าที่โรงไฟฟ้า Fukushima ใช้ Cesium-137 (Cs-137) เป็นเชื้อเพลิงแทนยูเรเนียม ตัดปัญหาไปได้เรื่องการระเบิดแบบระเบิดนิวเคลียร์แต่รังสีของ Cs-137 และอื่นๆก็ยังอันตรายอยู่ดีข้อมูลของโรงไฟฟ้าดูได้จาก http://en.wikipedia.org/wiki/Fukushima_I_Nuclear_Power_Plant ปั่นไฟฟ้าได้ 4700 Mega Watts เท่ากับเขือนภูมิพล 7.8 เขื่อนญี่ปุ่นนี่ใช้ไฟฟ้าเยอะมาก

เฮ้อต้องกลับไปศึกษาเรื่องโรงไฟฟ้าเพิ่มเติมแล้วสมัยยังเรียนอยู่เขาใช้ Uranium caramel เป็นเชิ้อเพลิง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:23:07 PM »

ขอบคุณครับ พี่ krajong
ถ่ายภาพมาลงอีกนะครับ
ที่ญี่ปุ่น กำลังเปลี่ยนฤดู
รักษาสุขภาพนะครับ
แล้วเมืองที่พี่ krajong อยู่
โดนผลกระทบอะไรบ้างครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #130 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:52:58 PM »

ได้มีการทดสอบแล้วครับ  เสากลมรับแรงต้าน  มีความยืดยุ่นสูงกว่ามาก ใช้วัสดุชั้นดี   ข้อเสียคือเก็บได้ยากกว่า 

การกระจายแรงด้วยครับ... คือทรงกระบอกจะกระจายการรับน้ำหนักจากศูนย์กลางไปยังเส้นรอบวงได้อย่างเท่ากันทุกๆด้าน... ส่วนทรงลูกบาศก์จะสูญเสียกำลังในส่วนที่เป็นรูปด้าน และจะรับการกระจายแรงได้ดีตามมุม..(คือกระจายแรงได้ไม่เท่ากันบนพื้นที่หน้าตัด..)

ดังนั้นถ้า strength ปูนเดียวกัน แต่หล่อในแบบ Cube (ลูกบาศก์) กับ Cylinder (ทรงกระบอก)...  ทรงกระบอกจะรับแรงได้มากกว่าครับ...
เพิ่มเติมคุณตั้วนิดนึงครับ ต่างกันแค่เวลาก่อนเบรคครับแต่เมื่อมาคิดเป็นปอนด์ต่อตารางนิ้วหรือเซ็นต์แล้วเท่ากันครับ (ถ้าเก็บตัวอย่างชุดเดียวกัน)ไหว้

kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #131 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:45:14 AM »

ญี่ปุ่น รอบนี้สุดๆไปเลย    เศร้า
แต่เชือในศักยภาพของคนญี่ปุ่น ที่เป็นชาติทีมีวินัยสูง  มีความอดทน  มีความขยัน และความสามัคคี ซึ่งหวังว่าพวกเขาจะผ่านวิกฤตครั้งนี้ไปได้ ไหว้

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #132 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:20:12 AM »

ถึงท่าน yod - รักในหลวง ครับ อยู่ osakaครับ ตอนนี้กลับมานานแล้วพอดีเหลือภาพใน เครื่องเลยแบ่งๆกันครับ

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าประเทศที่พร้อมรับกับภัยพิบัติที่สุงที่สุดในโลกคือญี่ปุ่นครับ ถ้าผมเป็นพระเจ้า แล้วต้องการจะทดลองมนุษย์ ผมจะลองกับญี่ปุ่นครับ
เพราะว่าประชาชนถูกอบรมให้พร้อมรับเหตุ เจ้าหน้าที่ก็อุปกรณ์ พร้อม วินัยก็สุดยอด มีเทคโนโลยีของตนเอง
เพราะว่าเขาเจอกับตัวเอง สู้ภัยในวิถีของตนเอง มีกำแพงกันคลื่นรอบเกาะทุกเกาะ   และเป็นแบบอย่างของอีกหลายประเทศ  
พระเจ้า(ธรรมชาติ) คงอยากรู้ว่าไอ้ที่อึดถึกเนี่ย มันจะสักขนาดไหน ก็เลยจัดหนัก ผมก็ออกมาอย่างที่เห็นนั่นและครับ เละ

09.28 14มีค ช่องเนชั่นแจ้งว่าคลื่นลูกใหม่กำลังเข้า สูง5 เมตร พี่ๆในพื้นที่เตรียมตัวได้แล้วครับ พื้นที่เดิมแต่งานนี้ไม่มีอะไรมาบังแล้วเพราะว่าลูกแรก ทำลายสิ่งกีดขวางหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 09:37:31 AM โดย krajong » บันทึกการเข้า

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #133 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:43:16 AM »

ไหนว่าตาย 2-300  คน  ฟังข่าววันนี้ ว่าอาจตายถึง  10,000  คน  ตัวเลขจริงๆ มันเท่าไรครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #134 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:50:56 AM »

ไหนว่าตาย 2-300  คน  ฟังข่าววันนี้ ว่าอาจตายถึง  10,000  คน  ตัวเลขจริงๆ มันเท่าไรครับ

มันสรุปไม่ได้ภายในวันสองวันหรอกครับ  ใช้เวลาอีกนาน

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 26
  พิมพ์