เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:24:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 26
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึนามิถล่มญี่ปุ่น  (อ่าน 62083 ครั้ง)
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #195 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:05:39 PM »

เมืองไทยเราน่าจะเอามาถมชายทะเลแก้ปัญหาตลิ่งถูกกัดเซาะนะครับ

มีนักศึกษาชายฝั่งที่เกษียนแล้วมาอยู่เมืองไทยบอกว่า "การแก้ไขการกัดเซาะชายฝั่งด้วยการทำแนวกันคลึ่นนั้นเป็นวิธีที่ผิดมากๆและจะเป็นตัวเร่งให้เกิดการกัดเซาะเร็วขึ้นด้วยซ้ำ" เขายกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือ บริเวณหาด PMY ในจังหวัดระยอง ลองเข้าไปดูใน google Map จะเห็นภาพชายฝั่งเว้าๆเป็นฟันเลื่อยเลยครับ...

อย่างนี้ไม่มีวิธีอื่นหรอครับ ปลูกโกงกางกันคลื่น ก็ดูจะช้าไป
หรือต้องใช้ควบคู่กันถึงจะดีครับ

ตอนสึนามิเข้าบ้านเราคราวที่แล้ว ป่าโกงกางช่วยซับแรงคลื่นได้ดี อันนี้จริงเท็จประการใดครับ

หากเป็นสึนามิก็ต้องสร้างกำแพงสูงๆครับ ที่ญี่ปุ่นคราวนี้กำแพงสูงไม่พอครับ
..
..
ส่วนการจะป้องกันการกัดเซาะชายฝั่ง นักวิชาการท่านนั้นบอกว่ามันเป็นวัฎจักรวงรอบของมัน เมื่อมันเชาะเข้ามาถึงจุดๆหนึ่งมันก็จะหยุด แล้วหาดทรายจะค่อยๆกลับมา หากเราไปทำแนวกันคลื่นแล้วก็คือจบกัน คลื่นจะแรงกว่าเดิมหาดทรายก็จะไม่กลับมา ตอนนี้พัทยาก็ถึงวงรอบของมันแล้ว เราอย่าไปทำอะไรเดี้ยวหาดทรายมันก็จะกลับมาเองแต่จะกินเวลาเท่าไรนั้นไม่อาจทราบได้ครับ...

ผลของการสร้างแนวกันคลื่นที่หาด PMY ระยอง

ด้วยความเคารพความเห็นท่าน NOOM 19 รักในหลวง รอบเกาะเขามีกำแพงสูง2-5 เมตร รอบเกาะทุกเกาะอันนี้ยังไม่รวมแนวหินกันคลื่นอย่างที่เห็น ประตูเหล็กกันคลื่น ระบบประตูไฟฟ้ากันคลื่น หอเตือนภัยและอะไรอีกสารพัด ระบบเหล่านี้ต้องเอาเงินไปสร้างมันนะครับ เอาเงินทิ้งลงไปในทะเล ก่อนที่จะมี
สึนามิที่เมืองไทย ผมเคยคุยกับเพื่อนญี่ปุ่น ถามว่าเอาเงินสร้างกำแพงขนาดนี้เนี่ยเคยมีไอ้คลื่นที่ว่าไหม เขาก็บอกไอ้คลื่นเนี่ยไม่มีหรอก มันเป็นเรื่องนิทาน
ที่เห็นไว้กันพายุหรอก(ในตอนนั้นเรื่องสึนามิเป็นเรื่องออกปรัมปราครับ) เพื่อนมันก็ว่ารัฐบาลมันบ้า ไอ้เราก็ฟังนะครับ แต่มองอีกที แนวกันคลื่นงวดนี้กันไม่อยู่และกำแพงที่สร้างมากมากก็โดนแค่จุดเดียว หากปรับกำแพงสูงขึ้นไปอีกแล้วคลื่นมันดันสูงกว่ากำแพงอีกจะทำอย่างไรครับ เรื่อง เงินพี่ยุ่นเขารวยแต่ถ้าจะ10เมตรตลอดเห็นที่จะเหนื่อยครับ  "ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ น้อมรับทุกความเห็นแย้ง และติติงครับ"

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #196 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:07:03 PM »

ฟังผู้เชี่ยวชาญของไทยสองท่านเมื่อคืนแล้ว .

ของเราคงจะเรียกว่าผู้เชี่ยวชาญไม่ได้เพราะเราไม่มีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ให้ปฏิบัติจนเชี่ยวชาญ

... ถ้างั้น ... คงต้อง เรียกว่า ... ผู้เชี่ยวชาญทางทฤษฎี ... ของไทย ... ก็แล้วกันครับ ...  Grin Grin Grin

... มาฟังผู้เชี่ยวชาญ อธิบายให้ฟังครับ ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Nuclear Power Plant educated animation การ์ตูนโรงไฟฟ้านิวเคลียร์

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2011, 03:20:25 PM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #197 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:16:30 PM »

ไอ้ลูกอย่างนี้ ถ้าผมจำไม่ผิด
ในนิคมอุตสาหกรรม มาบตาพุด มีทิ้งไว้
พร้อม ๆ กับหินทิ้งที่ระเบิดมาเป็นก้อนใหญ่ ๆ
ไอ้ที่เป็นแนว ยื่นไปในทะเล นั่นแหละครับ

กั้นคลื่น ต้องแบบ ปักเสาปูน ใส่ล้อรถยนต์
ไว้ดักตะกอนทรายด้วย

ที่มีการทำมาแล้ว

1.ไส้กรอกทราย (sand sausage) หรือถังใส่ทรายขนาดใหญ่ ซึ่งจะมีลักษณะเหมือนไส้กรอกหรือหมอนข้างยักษ์ วางบนฟูกทรายขนานกับแนวชายฝั่ง

2.เขื่อนสลายกำลังคลื่นหรือขุนสมุทรจีน คือการปักเสาซีเมนต์รูปสามเหลี่ยม โดยปักเป็นแถวยาวขนานชายฝั่ง โดยปักเรียงแถวหน้ากระดานหนา 3 ชั้นและปักสลับแบบฟันปลา โดยเสาซีเมนต์สลับฟันปลาจะช่วยลดแรงคลื่นโดยการหักเหกำลังคลื่นลงได้ และ

3.การปักไม้ไผ่เป็นแนวเขื่อนริมชายฝั่ง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #198 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:35:23 PM »

ทหารสหรัฐขนน้ำและเครื่องดื่มลงจากเรือบรรทุกเครื่องบิน โรนัลด์ เรแกน ของสหรัฐฯ
เพื่อนำไปแจกจ่ายแก่ผู้ประสบภัยเหตุแผ่นดินไหวและสึนามิในญี่ปุ่น วานนี้(14)
ขณะที่นานาชาติต่างระดมความช่วยเหลือให้กับญี่ปุ่น ขณะเดียวกันญี่ปุ่นยังคง
ดำเนินการให้ความช่วยเหลือแก่กัมพูชาในโครงการพัฒนาต่างๆ
เป็นมูลค่าถึง 94 ล้านดอลลาร์สหรัฐ -- AFP PHOTO / Navy Visual News Service .

ซินหัว - รัฐบาลญี่ปุ่นได้ลงนามในวันนี้ (15 มี.ค.) ที่จะมอบเงินช่วยเหลือ
จำนวน 94 ล้านดอลลาร์สหรัฐให้กับกัมพูชา สำหรับการพัฒนาด้านเศรษฐกิจและสังคม
แม้ว่าในตอนนี้ญี่ปุ่นต้องรับมือกับผลกระทบอย่างรุนแรงที่เกิดขึ้นจากแผ่นดินไหว
และคลื่นยักษ์สึนามิเมื่อวันที่ 11 มีนาคม ที่ผ่านมาก็ตาม

การลงนามข้อตกลงเงินช่วยเหลือมีขึ้นระหว่าง นายฮอร์ นัมฮง รัฐมนตรีต่างประเทศของกัมพูชา
และนายมาซะฟุมิ คุโรกิ เอกอัครราชทูตญี่ปุ่นประจำกัมพูชา โดยมีนายกรัฐมนตรีฮุนเซน
ร่วมเป็นประธานอยู่ในการลงนามครั้งนี้ด้วย และตามข่าวประชาสัมพันธ์จากกระทรวงต่างประเทศ
และความร่วมมือระหว่างประเทศของกัมพูชาระบุว่า เงินช่วยเหลือจำนวนดังกล่าวจะนำไปใช้
ใน 3 โครงการ คือ โครงการพัฒนาระบบระบายน้ำและป้องกันน้ำท่วมในกรุงพนมเปญ
จำนวน 45 ล้านดอลลาร์สหรัฐ โครงการเปลี่ยนและขยายระบบจ่ายน้ำในอำเภอเมืองของจังหวัดต่างๆ
จำนวน 33.66 ล้านดอลลาร์ศหรัฐ และปรับปรุงเครื่องมือที่ใช้ในการเก็บกู้ระเบิด อีก 15.83 ดอลลาร์ศหรัฐ

สำนักงานตำรวจแห่งชาติญี่ปุ่นระบุว่า เหตุการณ์แผ่นดินไหวในญี่ปุ่นเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา
วัดระดับความรุนแรงของแผ่นดินไหวได้ 9.0 ริกเตอร์ และจนถึงเวลา 8.00 น. ตามเวลาท้องถิ่น
พบผู้เสียชีวิตแล้ว 2,414 คน และสูญหาย 3,118 คน

อ่านต่อ http://www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9540000033345

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #199 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:45:12 PM »

พบสารกัมมันตภาพรังสีในกรุงโตเกียว-สั่งห้ามบินในรัศมี 30 ก.ม.

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 15 มีนาคม 2554 13:12 น.

มีรายงานว่า ตรวจสอบพบสารกัมมันตภาพรังสีในกรุงโตเกียว แต่ว่ายังอยู่ในระดับปลอดภัย ไม่เป็นอันตรายต่อสุขภาพของมนุษย์
        ขณะที่สายการบินแอร์ไชน่า ประกาศยกเลิกเที่ยวบินจากกรุงปักกิ่ง และเซี่ยงไฮ้ ที่มุ่งหน้าไปกรุงโตเกียวของญี่ปุ่น ขณะนี้ประชาชนและชาวต่างชาติในญี่ปุ่นหลายคนมองว่า รัฐบาลญี่ปุ่นไม่ยอมให้ข้อมูลที่แท้จริง เกี่ยวกับสถานการณ์ที่กำลังเกิดขึ้น โดยเฉพาะเรื่องปัญหาโรงไฟฟ้านิวเคลียร์
        ซึ่งในขณะนี้พื้นที่โดยรอบรัศมี 30 กิโลเมตรนั้น ตอนนี้เป็นเขตประกาศห้ามบินแล้ว ขณะที่ตัวเลขผู้เสียชีวิตอย่างเป็นทางการจากแผ่นดินไหวและคลื่นสึนามิเพิ่มเป็น 2414 คน ซึ่งคาดการณ์ว่าผู้เสียชีวิตน่าจะสูงกว่า 10,000 คน เฉพาะในเมืองมิยางิ ทีมกู้ภัยพบร่างผู้เสียชีวิตมากถึง 2,000 คน ซึ่งที่นี่เป็นจุดที่ได้รับความเสียหายหนักที่สุด ขณะที่ผู้รอดชีวิตอีกหลายล้านคน ยังคงเผชิญกับความยากลำบากไม่มีกระแสไฟฟ้า เชื้อเพลิง และอาหารที่เพียงพอ

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #200 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:55:42 PM »

เมืองไทยเราน่าจะเอามาถมชายทะเลแก้ปัญหาตลิ่งถูกกัดเซาะนะครับ

มีนักศึกษาชายฝั่งที่เกษียนแล้วมาอยู่เมืองไทยบอกว่า "การแก้ไขการกัดเซาะชายฝั่งด้วยการทำแนวกันคลึ่นนั้นเป็นวิธีที่ผิดมากๆและจะเป็นตัวเร่งให้เกิดการกัดเซาะเร็วขึ้นด้วยซ้ำ" เขายกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือ บริเวณหาด PMY ในจังหวัดระยอง ลองเข้าไปดูใน google Map จะเห็นภาพชายฝั่งเว้าๆเป็นฟันเลื่อยเลยครับ...

อย่างนี้ไม่มีวิธีอื่นหรอครับ ปลูกโกงกางกันคลื่น ก็ดูจะช้าไป
หรือต้องใช้ควบคู่กันถึงจะดีครับ

ตอนสึนามิเข้าบ้านเราคราวที่แล้ว ป่าโกงกางช่วยซับแรงคลื่นได้ดี อันนี้จริงเท็จประการใดครับ

หากเป็นสึนามิก็ต้องสร้างกำแพงสูงๆครับ ที่ญี่ปุ่นคราวนี้กำแพงสูงไม่พอครับ
..
..
ส่วนการจะป้องกันการกัดเซาะชายฝั่ง นักวิชาการท่านนั้นบอกว่ามันเป็นวัฎจักรวงรอบของมัน เมื่อมันเชาะเข้ามาถึงจุดๆหนึ่งมันก็จะหยุด แล้วหาดทรายจะค่อยๆกลับมา หากเราไปทำแนวกันคลื่นแล้วก็คือจบกัน คลื่นจะแรงกว่าเดิมหาดทรายก็จะไม่กลับมา ตอนนี้พัทยาก็ถึงวงรอบของมันแล้ว เราอย่าไปทำอะไรเดี้ยวหาดทรายมันก็จะกลับมาเองแต่จะกินเวลาเท่าไรนั้นไม่อาจทราบได้ครับ...

ผลของการสร้างแนวกันคลื่นที่หาด PMY ระยอง

ด้วยความเคารพความเห็นท่าน NOOM 19 รักในหลวง รอบเกาะเขามีกำแพงสูง2-5 เมตร รอบเกาะทุกเกาะอันนี้ยังไม่รวมแนวหินกันคลื่นอย่างที่เห็น ประตูเหล็กกันคลื่น ระบบประตูไฟฟ้ากันคลื่น หอเตือนภัยและอะไรอีกสารพัด ระบบเหล่านี้ต้องเอาเงินไปสร้างมันนะครับ เอาเงินทิ้งลงไปในทะเล ก่อนที่จะมี
สึนามิที่เมืองไทย ผมเคยคุยกับเพื่อนญี่ปุ่น ถามว่าเอาเงินสร้างกำแพงขนาดนี้เนี่ยเคยมีไอ้คลื่นที่ว่าไหม เขาก็บอกไอ้คลื่นเนี่ยไม่มีหรอก มันเป็นเรื่องนิทาน
ที่เห็นไว้กันพายุหรอก(ในตอนนั้นเรื่องสึนามิเป็นเรื่องออกปรัมปราครับ) เพื่อนมันก็ว่ารัฐบาลมันบ้า ไอ้เราก็ฟังนะครับ แต่มองอีกที แนวกันคลื่นงวดนี้กันไม่อยู่และกำแพงที่สร้างมากมากก็โดนแค่จุดเดียว หากปรับกำแพงสูงขึ้นไปอีกแล้วคลื่นมันดันสูงกว่ากำแพงอีกจะทำอย่างไรครับ เรื่อง เงินพี่ยุ่นเขารวยแต่ถ้าจะ10เมตรตลอดเห็นที่จะเหนื่อยครับ  "ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ น้อมรับทุกความเห็นแย้ง และติติงครับ"

ใช่ครับคุณ krajong ผมเคยดูสารคดีเนชั่นแนล จีโอกราฟฟิค ตอน สึนามิ ในสารคดีก็มีการพูดถึงเมืองนี้ เมืองที่มีมาตราการป้องกันภัยจากสึนามิที่ดีมากๆ...และเหมือนๆที่คุณ krajong บอก คือชาวบ้านเขาก็ไม่ค่อยชอบกำแพงนี้สักเท่าไรมันไม่สวย บังลมทำให้บ้านเรือนหลังกำแพงไม่ได้รับลม แล้วก็ไม่รู้ว่ามันจะเกิดสึนามิเมื่อไร  สุดท้ายก็เกิดจริงๆเกิดชนิดที่เหนือความคาดหมายแบบคาดไม่ถึงเกินกว่าที่คิดไว้มาก ขนาดโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่คำนวนไว้ว่าทนได้ก็ออกแบบไว้สำหรับทนได้แค่ 7.5 ลิกเตอร์เท่านั้น... คราวนี้วันแรกๆเขาบอกว่ามูลค้าทางเศรษฐกิจคงน้อยกว่าเมืองโกเบ เพราะโกเบเป็นจุดศูนย์รวมการขนส่งเมืองท่า แต่พอเจอโรงไฟฟ้าเสียหายและมีสารกัมมันตรังสีรั่วไหลนี้สงสัยจะหนักกว่าคราวนั้นมาก..

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #201 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 05:39:52 PM »

เป็นโอกาสอันดีที่ไทยจะแสดงความมีน้ำใจด้วยการส่งข้าวไทยไปช่วยญี่ปุ่น    ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #202 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 05:41:51 PM »

สิ่งที่คนญี่ปุ่นแตกต่างจากชาติอื่นๆ ในโลก ....

เป็นภาพชาวญี่ปุ่นหลังโดนแผ่นดินไหวและสึนามิ เทียบกับภาพชาว New Orleans หลังโดนพายุเฮอริเคน Katrina ถล่ม

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #203 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 05:53:16 PM »

Japan .....More than word !

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #204 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 07:10:13 PM »

ลองดูภาพถ่ายระหว่างก่อนและหลังเกิดซึนามิครับ

ดูรุปตามลิงก์  แล้วเลื่อนลูกศรที่คั่นกลางภาพดูครับ
หรือ คลิกที่ด้านซ้ายสุด - ขวาสุดของภาพ
จะเห็นข้อเปรียบเทียบอย่างชัดเจน.........

http://www.nytimes.com/interactive/2011/03/13/world/asia/satellite-photos-japan-before-and-after-tsunami.html?src=tptw

ผมคิดว่ายอดผู้เสียชีวิตอาจจะทะลุแสนได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้

เอามาจากเวป Koi360
http://www.koi360.com/index.php?topic=5834.msg89683#msg89683
ขออนุญาตพี่2Pด้วยครับ
 ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #205 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 07:22:46 PM »

ระเบิดซ้ำโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ "ญี่ปุ่น"    ตกใจ

http://www.nationchannel.com/main/news/social/20110315/26654/%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%8B%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%9F%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%20%20%E0%B8%8D%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99%20/

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #206 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:48:17 PM »

ผู้เชี่ยวชาญหลายประเทศทางเรื่องแผ่นดินไหว  บอกว่านี่แค่เริ่มต้น  จะหนักกว่านี้แต่ยังไม่มา  แต่เกิดขึ้นแน่นอน
จะมีพื้นที่ที่เรียกว่า Ring of fire  ดูจากรูปข้างล่าง   ประเทศไทยก็น่าเป็นห่วง  

จากแผนที่จะเห็นภูเขาไฟที่ เชื่อมโยงกัน  ปีนี้แผ่นดินไหวที่ New zealand , Chile  แล้วก็ญี่ปุ่น ซึ่งอยู่ในวงของ ring of fire ทั้งสามจุด  ไม่ได้เป็นผู้รู้นะครับ แต่ข่าวพูดถึงทุกวัน เลยเล่าต่อให้ฟังอีกที
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #207 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:23:56 PM »

เห็นแนวลำคลองที่ขนานไปกับหาด   ก็ช่วยลดระดับความรุนแรงได้เยอะเหมือนกันครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #208 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:57:19 AM »

เรียนพี่เจษครับ...

ไทยไม่ได้อยู่ในกลุ่มประเทศวงแหวนไฟครับ... ไหว้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #209 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 01:22:02 AM »

เรียนพี่เจษครับ...

ไทยไม่ได้อยู่ในกลุ่มประเทศวงแหวนไฟครับ... ไหว้

Huh แต่จากรูปก็น่าห่วงอยู่นะพี่ ผมวิเคราะห์เองว่า ไทยอาจจะไม่มีแผ่นดินไหวใหญ่อะไรอย่างนั้น แต่อาการข้างเคียงอย่างเช่นซึนามิที่ไทยเราอาจจะโดนหนักอยู่เหมือนกัน เช่นซึนามิที่ฝั่งอันดามันของเราเมื่อคราวก่อน อีกทั้งแนวภูเขาไฟและรอยเลื่อนแถบสุมาตรา ที่เป้นต้นเหตุซึนามิคราวก่อนก็อันตรายไม่น้อยเลยครับ Huh

Undecided ลิงค์ภาพเปรียบเทียบก่อนและหลังเกิดเหตุ :'(
http://www.nytimes.com/interactive/2011/03/13/world/asia/satellite-photos-japan-before-and-after-tsunami.html?src=ISMR_HP_LO_MST_FB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 01:24:11 AM โดย NaiMai>รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 26
  พิมพ์