เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:32:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากต้องสัมภาษณ์งาน เราควรถามเรื่องอะไรบ้างครับ  (อ่าน 11405 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:32:30 PM »

พี่ๆสมาชิกครับ

งานเกือบเร่งด่วนเข้ากระทันหันเมื่อสักครู่ครับ เนื่องจากคนที่ต้องจัดการเรื่องนี้ต้องไปคุมงานที่อีกจังหวัดนึง เลยเอาใบสมัครของผู้ที่ผ่านการคัดเลือเบื้องต้นจากออฟฟิศมาให้ผม แล้วบอกว่า พี่ช่วยเลือกๆดูแล้วกันว่าคนไหนที่ควรจะเรียกมาสัมภาษณ์ การเลือนั้นคงไม่เลือกแต่จะเรียกมาสัมภาษณ์ทั้งหมด ราว ๒๐ คน รับ ๓ คนครับ หนักใจตรงที่ต้องสัมภาษณ์นี่ละครับ เพราะผมเคยสัมภาษณ์ตอนเข้าทำงานแค่ครั้งเดียวครับ เลยอยากขอความรู้จากพี่ๆสมาชิกว่าเราควรถามเรื่องอะไรบ้างครับ

งานที่รับสมัครเป็นเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานภาคสนาม เป็นพนักงานปฏิบัติงานครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:36:17 PM »

คุยทั่วไปครับ ดูท่าทาง ความคิด การตัดสินใจ คุยกันต่อหน้าดูง่าย ไม่เหมือนทางโลกไซเบอร์ เขาเรียกว่าภาษากายปิดไม่ได้ครับ

รอฟังจากท่านอื่น ๆ ดูครับ อ้อ..ผู้หญิงหรือผู้ชายครับ  คิก คิก       ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:47:06 PM »

ถ้าคนที่ผ่านการทำงานมาแล้ว
ผมถามเค้าว่า "ทำไมถึงออกจากที่เก่า" ถ้าเหตุผลเจ้านายขี้เหนียว หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่ความหมายในทาง เสียหาย หรือเอาเรื่องส่วนตัวของเจ้านายเก่ามาเล่าให้ฟัง ผมจะไม่รับ ครับ  เพราะว่า คนเก่าก็โดน แล้วเราจะเหลือ หรือครับ   ไหว้

Biggaju
Hero Member

คะแนน 693

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:07:39 PM »

จากประสบการณ์ที่เคยโดนสอบมานะครับ
กรณีจบใหม่
จบอะไรมา-ทำไมถึงมาสมัครที่นี้-หัวข้อโปรเจคจบ-ถ้าได้ทำงานจะก่อประโยชน์อะไรให้กับองค์กรณ์
ถ้าจำเป็นที่จะไม่เลือกคุณเข้าทำงานช่วยบอกเหตุผลที่สมควรเลือกคุณ  อะไรประมาณนี้ครับน้าจง
ส่วนถ้าพวกเปลี่ยนงานใหม่
ก็ถามแบบบังฟีนนั้นแหละครับ   ไหว้

ธงชาติไทยไกวพัดสะบัดพริ้ว   แลริ้วริ้วสลับงามเป็นสามสี   ผ้าผืนน้อยบางเบาเพียงเท่านี้   แต่เป็นที่รวมชีวิตและจิตใจ

ไทยรุ่นเยาว์ยืนเรียบระเบียบแถว   ดวงตาแน่วนิ่งตรงธงไสว ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย  ฟังคราใดเลือดซ่านแล่นพล่านทรวง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:12:57 PM »

ถ้าเป็นผมจะถามว่า "มีแฟนหรือยังครับ"   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:16:11 PM »

ยังไม่ทันรู้เลยญ.หรือช. สงสัยน้ำทะเลขึ้นแล้ว เตรียมถอนสมอ..จขกท.จะมาทันมั้ยนี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:19:36 PM »

ยังไม่ทันรู้เลยญ.หรือช. สงสัยน้ำทะเลขึ้นแล้ว เตรียมถอนสมอ..จขกท.จะมาทันมั้ยนี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

รับผู้ชายครับ เพราะเป็นงานค่อนข้างหนัก บางครั้งต้องยกของที่หนักเกิน ๒๕ กิโลกรัมด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:21:21 PM »

ถ้าเป็นผมจะถามว่า "มีแฟนหรือยังครับ"   คิก คิก

งานนี้รับผู้ชายครับพี่ ผมคงไม่มีโอกาสได้สัมภาษณ์ผู้หญิงหรอกครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:23:12 PM »

งานนี้รับผู้ชายครับพี่ ผมคงไม่มีโอกาสได้สัมภาษณ์ผู้หญิงหรอกครับ

เศร้า

งั้นต้องดูว่ายกของหนักได้มั้ยครับ  ถ้าแบบเอวบางร่างน้อยคงทำงานไม่ไหว   ไหว้ 

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:38:29 PM »

ถามเกี่ยวกับงานที่เขาจะต้องทำครับ
ถามความสามรถต่างๆ ที่น่าจะเกียวข้องกับงานที่เขาจะได้ทำ หรืองานที่ท่านอยากจะได้จากเขา
การพูดคุยต่อหน้าทำให้เราสามารถตัดสินใจ ว่าเขาจะเหมาะสมกับที่เราต้องการหรือเปล่า
สำหรับผมการสัมภาษณ์รับทำงาน บางครั้งคนที่เก่งทุกอย่างอาจไม่ใช่คนที่เราต้องการเสมอไป Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:45:02 PM »

รับลูกน้องสักคนผมกลัวแต่พวกปากเป็นเอก แล้วก็พวกเด็กเจ้านายครับ ไม่รับก็ไม่ได้ ฮือ  ยี๊

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:52:48 PM »

เคยทำหน้าที่สัมภาษณ์งานอยู่เกือบปีครับ   คำถามผมคิดเอง  ไม่เคยเรียน HR.

"ทำไมถึงอยากมาทำงานที่นี่"

"รู้จักที่นี่ได้อย่างไร"

"ทำงานภายใต้ภาวะกดดันได้หรือไม่ ที่นี่งานหนักนะ"

"ตัวคุณมีจุดด้อยอะไร จุดเด่นอะไร"

"ระหว่าง เงิน กับ ความสุข สิ่งไหนสำคัญกับคุณมากกว่ากัน"

คำถามพื้นฐาน สำหรับดูคนครับ
และดูที่การแต่งกาย    สมัครตำแหน่งโฟร์แมน แต่ใส่สูทผูกไทด์ รองเท้าหนังมันแปล๊บ อย่างนี้คงไม่ได้
สมัครตำแหน่งผู้บริหาร แต่ใส่เสื้อลาย กางเกงยีนส์ อย่างดีคงไม่ใช่

สุดท้าย  ดูคนที่คุยแล้ว เรารู้สึกดีด้วยครับ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:53:10 PM »

ใช้คำถามปลายเปิดครับ
ถามเขาดูว่าคุณมาสมัครงานในตำแหน่งนี้ คุณรู้หรือเปล่าว่าต้องทำอะไรบ้าง มีประสบการณ์ในการทำงานในตำแหน่งนี้หรือเปล่าเล่าให้ฟังหน่อย , คิดว่าทำไมเราถึงต้องรับคุณมาทำงานกับเรา รู้หรือเปล่าว่าที่นี่ทำงานกันยังไง ฯลฯ ครับ
โหดไปหรือเปล่าหว่าผม Cheesy

รับลูกน้องสักคนผมกลัวแต่พวกปากเป็นเอก แล้วก็พวกเด็กเจ้านายครับ ไม่รับก็ไม่ได้ ฮือ  ยี๊
เจอเหมือนกันครับ พวกเด็กฝาก ล่าสุดเอาซะต้องเชิญกลับบ้านไปก่อน เพราะจะมาสมัครทำงานปิดภาคเรียน ดันใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแต๊ะมาสมัครงาน  Tongue

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Biggaju
Hero Member

คะแนน 693

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 12:03:34 AM »

ถามเกี่ยวกับงานที่เขาจะต้องทำครับ
ถามความสามรถต่างๆ ที่น่าจะเกียวข้องกับงานที่เขาจะได้ทำ หรืองานที่ท่านอยากจะได้จากเขา
การพูดคุยต่อหน้าทำให้เราสามารถตัดสินใจ ว่าเขาจะเหมาะสมกับที่เราต้องการหรือเปล่า
สำหรับผมการสัมภาษณ์รับทำงาน บางครั้งคนที่เก่งทุกอย่างอาจไม่ใช่คนที่เราต้องการเสมอไป Grin

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 

ธงชาติไทยไกวพัดสะบัดพริ้ว   แลริ้วริ้วสลับงามเป็นสามสี   ผ้าผืนน้อยบางเบาเพียงเท่านี้   แต่เป็นที่รวมชีวิตและจิตใจ

ไทยรุ่นเยาว์ยืนเรียบระเบียบแถว   ดวงตาแน่วนิ่งตรงธงไสว ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย  ฟังคราใดเลือดซ่านแล่นพล่านทรวง
Songchart
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 12:30:34 AM »

ถ้าเป็นที่องค์กรของผม เวลาสัมภาษณ์คนเข้ามาทำงาน จะเน้นที่ competency ขององค์กร หรือที่เรียกว่า core competency เช่น องค์กรผมต้องการคนที่จงรักภักดีต่อสถาบัน ผมก็จะสัมภาษณ์เพื่อให้เค้าแสดงออกมาว่าเค้ามีความจงรักภักดีต่อสถาบัน เป็นต้นครับ

นอกจาก core competency เมื่อเข้ามาอยู่ในสายงานต่างๆ ก็จะมี competency ในระดับหน่วยงานที่เรียกว่า functional competency คือ ในตำแหน่งงานนั้นๆ ต้องการ competency (แปลเป็นไทยได้ว่า สมรรถนะ) อะไรบ้าง เช่น งานด้านบัญชี ส่วนใหญ่ functional competency คือ มีความรู้ด้านบัญชี, ละเอียด รอบคอบ, ซื่อสัตย์ ซึ่งเราก็ต้องหาคำถามมาถามเพื่อให้เค้าแสดงออกมาว่า เค้ามีความรู้ดีในเรื่องของบัญชี มีความละเอียดรอบคอบ และมีความซื่อสัตย์ครับ

ของท่านหนองหัวพราน อาจต้องถามตัวเองก่อนว่า จะรับมาทำอะไร งานที่จะให้ทำ ต้องมีความสามารถอะไรบ้าง เช่น ทำงานดึกๆ ได้ เป็นคนสู้งาน ซื่อสัตย์ ฯลฯ และเมื่อท่านทราบความต้องการของท่านแล้ว ก็เอามาตั้งเป็นคำถาม เพื่อให้เค้าตอบครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ ขอให้โชคดีครับ

ส่งชาติ Cheesy
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์