เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:29:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พิพิธภัณฑ์ BMW  (อ่าน 12397 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 08:27:59 PM »

ในยุคซิกตี้  บีเอ็มย้ายเครื่องยนต์จากมอไซพ่วงข้างรุ่น R67 ลงไปเป็นเครื่องยนต์ของบีเอ็ม 600

Uploaded with ImageShack.us

แล้วก็ขยายเป็นบีเอ็ม 700  ขายดิบขายดี จนโตโยต้าต้องทำเลียนแบบ แต่สู้ไม่ได้   จนกระทั่งในปี 1962  บีเอ็มคิดผิด ไปให้แบโตเน่ออกแบบรถใหญ่โต หรูหรา  วางเครื่อง 8 สูบ OHV  กะจะอัดกับรถอเมริกัน  แต่ลูกค้าไม่ยอมรับ เพราะผิดฟอร์มของบีเอ็ม   เล่นเอาเกือบเจ๊ง  ได้บีเอ็ม 700 นี่ละครับ มาช่วยกอบกู้ฐานะเอาไว้ได้

Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:47:00 PM »

ตื่นตาตื่นใจมากเลยครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 04:09:09 PM »

มีทั้งภาพสวยๆ และคำบรรยาย....ขอบคุณท่านผู้การครับ  ไหว้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 04:05:46 PM »

ไหว้ท่านผู้การครับได้มีโอกาสใช้สนามบินมิวนิคไม๊ครับ
ใครที่เคยบ่นว่าสนามบินสุวรรณภูมิทางเดินขึ้นเครื่องไกล
ลองไปที่สนามบินมิวนิคดูครับจะรู้ว่าที่ ไกลกว่า เป็นยังไง นอกจากนั้นยังขึ้นลงต่างชั้น หลายคดหลายเคี้ยว
และมีร้านดิวตี้ฟรีคอยดักทุกทางเช่นกันครับ Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:46:21 PM »

ภาพยังไม่ถูกใจ เพราะถ่ายด้วยฟูจิ f50 ตัวเก่า
ถ้าได้ X100 มาเมื่อไหร่  จะกลับไปอีกรอบนึงครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:57:57 PM »

ไหว้ท่านผู้การครับได้มีโอกาสใช้สนามบินมิวนิคไม๊ครับ
ใครที่เคยบ่นว่าสนามบินสุวรรณภูมิทางเดินขึ้นเครื่องไกล
ลองไปที่สนามบินมิวนิคดูครับจะรู้ว่าที่ ไกลกว่า เป็นยังไง นอกจากนั้นยังขึ้นลงต่างชั้น หลายคดหลายเคี้ยว
และมีร้านดิวตี้ฟรีคอยดักทุกทางเช่นกันครับ Grin

ไม่น่าจะใช่นะครับ
สนามบินมิวนิค  เดินจากเกทมาค่อนข้างยาวก็จริง  แต่เข้าถึง ตม.ใกล้กว่า  ร้านค้ามาก  แต่ไม่ตั้งขวางทาง และราคาใกล้เคียงกับข้างนอก (ที่อัมสเตอร์ดัม ซื้อเนยแข็งในสนามบินถูกกว่าข้างนอก)   ส่วนสุวรรณภูมิ  เห็นได้ชัดว่าเจตนาให้เดินผ่านร้าน  ถ้าจะไม่สะดวก  ก็คือตั๋วของ TG กับอีก 2-3 ประเทศ  ต้องเช็คอินชั้นล่าง  คนไม่เคยไป เดินหากันหน้ามืด

ที่แน่ ๆ คือเดินทางมาสนามบินสะดวกมาก  มีรถไฟสาย S ถึง 2 สาย  ต่อเชื่อมกับ U และรถไฟระยะไกลแบบไม่ต้องเดินขึ้นมาบนถนนเลย 
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:13:28 AM »

ไม่น่าจะใช่นะครับ
สนามบินมิวนิค  เดินจากเกทมาค่อนข้างยาวก็จริง  แต่เข้าถึง ตม.ใกล้กว่า  ร้านค้ามาก  แต่ไม่ตั้งขวางทาง และราคาใกล้เคียงกับข้างนอก (ที่อัมสเตอร์ดัม ซื้อเนยแข็งในสนามบินถูกกว่าข้างนอก)   ส่วนสุวรรณภูมิ  เห็นได้ชัดว่าเจตนาให้เดินผ่านร้าน  ถ้าจะไม่สะดวก  ก็คือตั๋วของ TG กับอีก 2-3 ประเทศ  ต้องเช็คอินชั้นล่าง  คนไม่เคยไป เดินหากันหน้ามืด

ที่แน่ ๆ คือเดินทางมาสนามบินสะดวกมาก  มีรถไฟสาย S ถึง 2 สาย  ต่อเชื่อมกับ U และรถไฟระยะไกลแบบไม่ต้องเดินขึ้นมาบนถนนเลย 

อาจจะเดินทางมาเข้าสนามบินกันคนละจุดครับ เพราะผมต่อเครื่องมาจากนูเร็มเบิร์กอีกทีทั้งที่ปกติผมมักจะต้องไปขึ้นเครื่องที่แฟรงเฟริตเสมอ
เพราะช่วง ธค.ที่ผ่านมาหิมะตกหนักมากจนสนามบินแฟรงเฟริตปิด มาถึงสนามบินมิวนิคชั้นล่างแล้วขึ้นชั้นบนผ่าน ตม. แล้วก็เดินอีกยาวกว่าจะถึงทางขึ้นเครื่อง

แต่สนามบินมิวนิคจากสายตาผมๆว่ามันสบายกว่ามากดูใหญ่กว่าสนามบินแฟรงเฟริตมาก แต่จริงๆไม่ทราบนะครับว่าที่ไหนใหญ่กว่า ร้านขายของก็น่าเดินกว่า มากกว่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:17:45 AM »

ฟอร์มูล่าร์วันแบบนี้  บีเอ็มก็สู้เหมือนกัน
สาวคนนี้ไม่ใช่พริตตี้ประจำรถ  แต่เป็นคนดู  มากัน 3 สาว ซื้อตั๋วพร้อมผมนั่นแหละ  สาวเยอรมันสมัยนี้ รูปร่างเพรียว  ผิวเนียนละเอียด   แบบที่หุ่นเหมือนตึก ผิวหยาบราวกับหนังหมูแบบเมื่อสามสี่สิบปีก่อน หาไม่ได้แล้ว

รออีกนิดครับพออายุเลย 30 ก็จะเป็นแบบท่านผู้การว่าครับ คิก คิก คิก คิก

ระยะเวลาแห่งความสวยงามสดใสของแหม่มเยอรมัน จะสั้นมากๆครับ....หลังจากนั้นก็ ก้อนไขมันเคลื่อนที่ครับ Cheesy Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:39:48 AM »

ภาพยังไม่ถูกใจ เพราะถ่ายด้วยฟูจิ f50 ตัวเก่า
ถ้าได้ X100 มาเมื่อไหร่  จะกลับไปอีกรอบนึงครับ

ไปอีกรอบๆ เลยไปเบลเยี่ยมด้วยนะครับ
อยากเห็นAtomiumมากๆครับ  ไหว้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 01:03:39 PM »

ไปอีกรอบๆ เลยไปเบลเยี่ยมด้วยนะครับ
อยากเห็นAtomiumมากๆครับ  ไหว้

มีแผนไปเบลเยี่ยมอยู่แล้วครับ   รออากาศอุ่นอีกนิด  ว่าแต่ได้เมี่ยม ๆ ของคุณซับ มันอยู่ไส
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 01:11:46 PM »

Atomium อยู่ที่Atomium Squareกรุง Brussels ประเทศBelgiumครับ

http://atomium.be/

อ.อย่าลืมถ่ายมุมนี้มาด้วยนะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 04:43:12 PM »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เชิงประวัติศาสตร์ทั้งของบ้านเมืองและของรถยี่ห้อดังด้วยครับ    ไหว้  +1 ครับ

ไปเยอรมันถ่ายด้วยกล้องเยอรมันดีมั้ยครับ  Leica M9 ฮ่าๆๆ   Grin

ผมขออนุญาตผสมโรงด้วยนะครับ เป็นรูปถ่ายในสนามบินมิวนิคเมื่อปี 2006 เสร็จธุระที่ Hannover แล้วเที่ยวต่อ จากมิวนิคก็ต่อเข้าออสเตรียไปเที่ยว Hallstatt ขอลงแค่ที่สัมพันธ์กับหัวข้อกระทู้นะครับ

เป็นป้ายโฆษณาของบีเอ็มในสนามบินครับ  เห็นมีทั่วไปในสนามเลยครับ

ปีนั้นถึงกับเอารถไฟฟ้ามาขึ้นหิ้ง เอ้ย ขี้นรางโชว์กันในสนามบินเลยครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:49:53 AM »

ร้านขายของที่ระลึก  แต่ราคาค่อนข้างแพงสำหรับคนไทย

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:58:11 AM »

คราวที่แล้ว ลงภาพบีเอ็ม 4 ล้อยุคแรก ๆ  ในปี 1930 ดูจืด ๆ ไปหน่อย  แต่แบบสวย ๆ เขาก็ทำเหมือนกัน

ส่วนคันนี้ไม่ใช่โลตัส  แต่เป็น M ซีรี่ส์ของบีเอ็มเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2011, 12:01:19 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:05:59 PM »

มาดูอาร์ตคาร์กันต่อ

บีเอ็ม เขาทำแมงกะไซพยาบาลด้วย  แต่คงไปดูแลอย่างเดียว พามาส่งโรงหมอไม่ได้

คันนี้คุ้น ๆ ตาว่าเหมือนกับที่จอดอยู่ในโรงรถที่บ้าน

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์