เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:29:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สามจังหวัดภาคใต้...เรื่องราวมันเป็นอย่างไรครับ..?  (อ่าน 13611 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:13:39 PM »

พี่ศักดา..ว่าปัญหา..เด็กเทคนิคตีกันในบ้านเรา..แก้ไขยังไงดีครับ.. Wink ไหว้

ไม่ทราบครับ ผมแค่ ช่างซ่อมมือถือ ครับ
กลัวพี่จะเข้าใจผิด..หาว่าไปเปรียบเทียบกับเด็กเทคนิค..
ผมแก้ไข..และแสดงเหตุผลเพิ่มแล้วนะครับ.. ไหว้
ผมก็อยู่ตาม ชะตากรรม ครับ 
แต่ถ้าเอาฮาตามลายเซ็นด้านล่างของพี่ ผมจะตอบว่า
การแก้ปัญหา 3จังหวัดภาคใต้คือ ย้ายไป เขมร ครับ จะได้เป็นปัญหาของเขมร  Grin
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:13:51 PM »

รอพี่ศักดาเอาคลิปมาลงอีกครั้งครับ  โจรสารภาพหมดเปลือกแต่รัฐบาลก็ทำอะไรผู้มีอิทธิพลไม่ได้   โดนชก
กลัวว่า..จะจัดฉาก..น่ะครับ..
คนเราเวลาโดน..อะไรหนักๆ..
ให้ทำอะไรก็ยอม..

ผมมีความรู้สึกว่า..ผู้รับผิดชอบโดยตรงในสถานะการณ์สามจังหวัดชายแดนใต้..
หมดมุขที่จะงัดออกมาแก้ปัญหาที่เกิด..มาตั้งนานแล้ว..

จนต้องให้สื่อออกมาใช้คำนำเสนอว่า..สร้างสถานะการณ์..
เพื่อให้มันดู..ไม่รุนแรง..ทั้งที่เหตุการณ์มันร้ายแรง..

คุณรู้ได้อย่างไรว่าจัดฉาก  คุณอยู่ ๓ จังหวัดภาคใต้หรือครับ   Cheesy

ไม่อยู่ครับ..แต่กลัวหลายๆเรื่องที่เกี่ยวกับเรื่องนี้..เวลาที่สื่อนำมาเสนอ..
ไม่กล้าที่จะเชื่อแบบสนิทใจ..

ผมรู้สึกว่า..การที่มีคนจำนวนเกินกว่าหนึ่งคน..
รวมกลุ่มกัน..โดยทำอะไรที่รุนแรงเกินกว่าที่มนุษย์ปกติจะพึงกระทำ..
แล้วทำโดยไม่ได้แสดงข้อเรียกร้องอะไรที่เป็นรูปธรรมที่แน่นอน..เป็นเวลานานๆ..
แสดงว่ามันเหลืออดเกินจะทนแล้ว..

คราวนี้..ในส่วนขอคนที่รับผิดชอบ..หรือมีหน้าที่ดูแล..
ก็ต้องทำในส่วนที่ให้ตัวเองดูดีที่สุด..มีความจริงใจในการแก้ไขปัญญาที่เกิดขึ้น..
มีความก้าวหน้าในการแก้ปัญหาที่เกิด..ในสายตาของผู้ใหญ่ในสายงานบังคับบัญชา.. Wink

เมื่อไม่ได้อยู่ ๓ จังหวัดภาคใต้แล้วรู้ได้อย่างไรว่าโจรมันกระทำไปเพราะว่ามันเหลืออดเกินจะทนแล้ว..   Cheesy
ผมรู้สึกว่า..การที่มีคนจำนวนเกินกว่าหนึ่งคน..
รวมกลุ่มกัน..โดยทำอะไรที่รุนแรงเกินกว่าที่มนุษย์ปกติจะพึงกระทำ..
แล้วทำโดยไม่ได้แสดงข้อเรียกร้องอะไรที่เป็นรูปธรรมที่แน่นอน..เป็นเวลานานๆ..

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:17:00 PM »

พี่ศักดา..ว่าปัญหา..เด็กเทคนิคตีกันในบ้านเรา..แก้ไขยังไงดีครับ.. Wink ไหว้

ไม่ทราบครับ ผมแค่ ช่างซ่อมมือถือ ครับ
กลัวพี่จะเข้าใจผิด..หาว่าไปเปรียบเทียบกับเด็กเทคนิค..
ผมแก้ไข..และแสดงเหตุผลเพิ่มแล้วนะครับ.. ไหว้
ผมก็อยู่ตาม ชะตากรรม ครับ 
แต่ถ้าเอาฮาตามลายเซ็นด้านล่างของพี่ ผมจะตอบว่า
การแก้ปัญหา 3จังหวัดภาคใต้คือ ย้ายไป เขมร ครับ จะได้เป็นปัญหาของเขมร  Grin
ไม่ดีครับ..ไปประเทศอื่นได้เปล่า..
แค่เจ็ดคน..พวกยังว่า..ไปจารกรรมข้อมูลลับ..
นี่ส่งไปถึงสามจังหวัด..
พวกไม่หาว่า..ไปยึดประเทศเขาหรือครับ.. Wink

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:18:35 PM »

งั้นอ่านตรงนี้ ก่อนครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=95299.0
เดี่ยวรอพี่สมชาย คัดลิงค์อีกที ครับ
พี่สมชายครับคัดลิงค์มาให้หน่อยครับ ลิงคต้นสายปลายเหตุ 3 จังหวัด ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:34:53 PM »

งั้นอ่านตรงนี้ ก่อนครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=95299.0
เดี่ยวรอพี่สมชาย คัดลิงค์อีกที ครับ
พี่สมชายครับคัดลิงค์มาให้หน่อยครับ ลิงคต้นสายปลายเหตุ 3 จังหวัด ไหว้

ขอบคุณบังศักดาครับ ตามนี้ครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=62833.msg1618983#msg1618983
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:36:34 PM »

+1 ให้พี่สมชายครับ  ไหว้ เยี่ยม
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 09:58:02 PM »

.........

ก็โจรมันเรียกร้องให้แบ่งแยกดินแดนไงครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:05:25 PM »

ปุจฉา...
มหาอำนาจ ไม่ว่าจีน อเมริกา หรือชาติตะวันตกอื่นใดมีส่วนเกี่ยวข้องหรืออยู่เบื้องหลังเหตุการณ์ความไม่สงบในภาคใต้..?
วิสัชนา..
อันนี้..ไม่น่าใช่..เพราะถ้าใช่ผู้ก่อความไม่สงบคงไม่ต้องออกปล้นอาวุธปืนมาใช้ในการก่อเหตุ..
แต่ละชาติที่กล่าวมาอาวุธเพียบ..ถ้าจะส่งมาให้กลุ่มผู้ก่อเหตุ..เป็นงานที่ง่ายมาก

ปุจฉา..
มีแหล่งน้ำมันดิบที่ตากใบ ที่นราธิวาส
ทฤษฎีแกนโลกเอียง ขั้วแม่เหล็กกลับด้านส่งผลให้น้ำมันดิบแถบบรูไนไหลเข้ามาในเขตภาคใต้ของไทย
วิสัชนา...
ผมไม่รู้ที่ตากใบมีน้ำมันดิบมากน้อยขนาดไหน..นำมันที่บรูไนจะไหลมาไทยหรือไม่..
แต่คิดว่า..ถ้ามีน้ำมันจำนวนมากจนคุ้มกับค่าสร้างโรงเจาะจริง..
คงโดนสร้างไปนานแล้ว..ไม่ต้องมองไปถึงผลิตเพื่อการค้า..หรือเพื่อใช้เป็นพลังงานในประเทศ..

ปุจฉา...
สามจังหวัดใต้ อยู่ตรงกันข้ามกับปลายแหลมญวนพอดี ลากเส้นขนานจากตะวันตกไปตะวันออกจะสามารถปิดอ่าวไทยและทะเลเขมรทั้งหมด
วิสัชนา...
ผมมองไม่ออกว่า..ปิดทะเลเขมรกับอ่าวไทยแล้ว..ใครจะได้ประโยชน์อะไรมากมาย..

ปุจฉา...    
สามจังหวัดใต้ เป็นจุดควบคุมการเดินเรือหากว่ามีการขุดคอคอดกระ หรือ แลนด์บริดจ์ขนส่งน้ำมันเส้นทางใหม่ที่หวังแข่งกับช่องแคบมะละกา-ลอมบ็อก ซึ่งก่อนหน้านั้นจีนเคยให้ความสนใจโครงการนี้มาก
วิสัชนา...
ครับเคยสนใจครับ..แค่เคยสนใจ..และก็ยังเคยสนใจ..ไม่รู้ว่าปัจจุบันจะจำได้หรือเปล่า..ว่าตัวเองเคยสนใจโครงการนี้อยู่..

ผมอ่านไม่หมดครับ..ดูได้แค่สี่ห้าหัวข้อแรก..แล้วยอมแพ้ดีกว่า..อ่านต่อไม่ไหว..
ตอบอาจจะดูห้วนๆไปหน่อย..คือถ้าอธิบายประกอบมันจะยาวมากครับ.. Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2011, 10:17:25 PM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:15:49 PM »

.........

ก็โจรมันเรียกร้องให้แบ่งแยกดินแดนไงครับ   Cheesy
ครับเห็นบ้างเป็นครั้งคราว..
เหตุรุนแรงเกิดตั้งหลายพันครั้ง..
มีการเรียกร้องให้แบ่งแยกดินแดนซักยี่สิบครั้งเห็นจะได้..
เลยคิดเอาเองไปว่า..ไอ้คนที่ทำมันเป็นทั้งกลุ่มสร้างสถานะการณ์และแบ่งแยกดินแดนในคนเดียวกัน..
คือผมคิดเองว่า..มันมันมีมากกว่าหนึ่งกลุ่มน่ะครับ..ซึ่งอาจจะไม่ถูกก็ได้.. Cheesy

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:49:10 PM »

.........

เหตุรุนแรงเกิดตั้งหลายพันครั้ง..
มีการเรียกร้องให้แบ่งแยกดินแดนซักยี่สิบครั้งเห็นจะได้..

เลยคิดเอาเองไปว่า..ไอ้คนที่ทำมันเป็นทั้งกลุ่มสร้างสถานะการณ์และแบ่งแยกดินแดนในคนเดียวกัน..
คือผมคิดเองว่า..มันมันมีมากกว่าหนึ่งกลุ่มน่ะครับ..ซึ่งอาจจะไม่ถูกก็ได้.. Cheesy

คือว่า คุณโจร ลืม ปักป้ายบอกไว้ครับ ว่า งานนี้แบ่งแยกดินแดน   งานนี้สร้างสถานการณ์   งานนี้เก็บค่าหัว . Grin
ประชาชนเลยสับสน ว่ามันจะเอาอะไรกันแน่
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:56:19 PM »

.........

ผมก็ทึกทักเอาเองเช่นกันครับท่าน  ว่า    มันมันมีมากกว่าหนึ่งกลุ่ม

ผมก็ไม่มีข้อมูลจะมาอ้างอิงอะไรทางหลักวิชาการ  เพื่อยืนยันต่อท่านว่าความคิดเห็นผมถูกต้อง

ถ้าจะถามกันเล่น ๆ  แบบเอาจริงเอาจัง  ว่า.........ไอ้เหตุการณ์ใน  ๓  จชต. นี่  

จนป่านนี้............มันมีเจ้าภาพที่จะรับผิดชอบโดยตรงอย่างเป็นจริงเป็นจังกันแล้วหรือยัง

ทหารราบที่  ๑๕  ที่ว่ากำลังตั้งกันใหม่  หรืออะไรนะที่ชื่อคล้าย ๆ  ศอบต.     หรือแม่ทัพภาคที่ ๔  

ปัจจุบันนี่    ใครเป็นเจ้าภาพเจ้างานที่แท้จริง    แขกเรื่อเขามางาน  จะได้ยื่นซองได้ถูก...................

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:58:16 PM »

.........

ก็โจรมันเรียกร้องให้แบ่งแยกดินแดนไงครับ   Cheesy

คือว่า คุณโจร ลืม ปักป้ายบอกไว้ครับ ว่า งานนี้แบ่งแยกดินแดน   งานนี้สร้างสถานการณ์   งานนี้เก็บค่าหัว . Grin
ประชาชนเลยสับสน ว่ามันจะเอาอะไรกันแน่
หรือไม่แน่..พวกโจรมันอาจ..นึกไม่ออกว่า..
จะบอกประชาชนว่า..มันทำด้วยเหตุผลอะไร..
เลยเอาแบ่งแยกดินแดนแล้วกัน..จะได้ไม่ต้องมาถาม..ขี้เกียจตอบ..
เฉลี่ย..ก่อเหตุครบร้อยครั้ง..บอกเหตุผลทีนึง...เอาแค่พอเป็นกระแส.. Grin

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:09:47 PM »

.........

ผมก็ทึกทักเอาเองเช่นกันครับท่าน  ว่า    มันมันมีมากกว่าหนึ่งกลุ่ม

ผมก็ไม่มีข้อมูลจะมาอ้างอิงอะไรทางหลักวิชาการ  เพื่อยืนยันต่อท่านว่าความคิดเห็นผมถูกต้อง

ถ้าจะถามกันเล่น ๆ  แบบเอาจริงเอาจัง  ว่า.........ไอ้เหตุการณ์ใน  ๓  จชต. นี่   

จนป่านนี้............มันมีเจ้าภาพที่จะรับผิดชอบโดยตรงอย่างเป็นจริงเป็นจังกันแล้วหรือยัง

ทหารราบที่  ๑๕  ที่ว่ากำลังตั้งกันใหม่  หรืออะไรนะที่ชื่อคล้าย ๆ  ศอบต.     หรือแม่ทัพภาคที่ ๔   

ปัจจุบันนี่    ใครเป็นเจ้าภาพเจ้างานที่แท้จริง    แขกเรื่อเขามางาน  จะได้ยื่นซองได้ถูก...................
สงสัยเหมือนผมเลย..
ผมรู้แค่..ตำรวจแล้วแต่ท้องที่..ก็ปฎิบัติหน้าที่กันไป..
ทหารในพื้นที่ก็ส่งเข้าไปประจำพื้นที่กันไป..
พอเกิดเหตุสูญเสีย..ก็ปูญบำเหน็จเลื่อนชั้นยศกันไป..
แล้วก็จัดกำลังพลลงไปเพิ่มอีกเรื่อยๆ..
จับมือใครดมไม่ได้..ก็แถลงข่าวว่า..เป็นการสร้างสถานะการณ์..
พูดให้ดูดี..ว่าเกิดจากกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบ.. Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:14:59 PM »

ไม่รู้หรือว่าเจ้าหน้าที่เค้าล้อมจับพวกโจรได้เท่าไหร่  มีการปิดล้อมจับโจรเกือบทุกวัน 

ที่จับได้นะมันระดับลูกน้องกระจอก ๆ ไอ้ตัวบิ๊ก ๆ มันเป็นผู้มีอำนาจโน้น......  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:22:17 PM »

ไม่รู้หรือว่าเจ้าหน้าที่เค้าล้อมจับพวกโจรได้เท่าไหร่  มีการปิดล้อมจับโจรเกือบทุกวัน 

ที่จับได้นะมันระดับลูกน้องกระจอก ๆ ไอ้ตัวบิ๊ก ๆ มันเป็นผู้มีอำนาจโน้น......  Cheesy
รอดูดีกว่าครับ ว่า ภายใน 3-6เดือนนี้ คนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับคดีครูจูหลิ่น จะกลับบ้านเก่ากี่คน ดีกว่า   Wink
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์