เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:22:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สามจังหวัดภาคใต้...เรื่องราวมันเป็นอย่างไรครับ..?  (อ่าน 13563 ครั้ง)
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:50:11 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผมก็ขอบคุณที่ท่านร่วมติดตาม..
และจะขอบคุณอีกครั้งหนึ่ง..ถ้าท่านจะกรุณาร่วมแสดงทัศนะคติเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ..(ผิดถูกไม่ว่ากันครับ)
+1...ให้ล่วงหน้าเลย... Wink

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:25:31 AM »

ปุจฉา...
มหาอำนาจ ไม่ว่าจีน อเมริกา หรือชาติตะวันตกอื่นใดมีส่วนเกี่ยวข้องหรืออยู่เบื้องหลังเหตุการณ์ความไม่สงบในภาคใต้..?
วิสัชนา..
อันนี้..ไม่น่าใช่..เพราะถ้าใช่ผู้ก่อความไม่สงบคงไม่ต้องออกปล้นอาวุธปืนมาใช้ในการก่อเหตุ..
แต่ละชาติที่กล่าวมาอาวุธเพียบ..ถ้าจะส่งมาให้กลุ่มผู้ก่อเหตุ..เป็นงานที่ง่ายมาก

ปุจฉา..
มีแหล่งน้ำมันดิบที่ตากใบ ที่นราธิวาส
ทฤษฎีแกนโลกเอียง ขั้วแม่เหล็กกลับด้านส่งผลให้น้ำมันดิบแถบบรูไนไหลเข้ามาในเขตภาคใต้ของไทย
วิสัชนา...
ผมไม่รู้ที่ตากใบมีน้ำมันดิบมากน้อยขนาดไหน..นำมันที่บรูไนจะไหลมาไทยหรือไม่..
แต่คิดว่า..ถ้ามีน้ำมันจำนวนมากจนคุ้มกับค่าสร้างโรงเจาะจริง..
คงโดนสร้างไปนานแล้ว..ไม่ต้องมองไปถึงผลิตเพื่อการค้า..หรือเพื่อใช้เป็นพลังงานในประเทศ..

ปุจฉา...
สามจังหวัดใต้ อยู่ตรงกันข้ามกับปลายแหลมญวนพอดี ลากเส้นขนานจากตะวันตกไปตะวันออกจะสามารถปิดอ่าวไทยและทะเลเขมรทั้งหมด
วิสัชนา...
ผมมองไม่ออกว่า..ปิดทะเลเขมรกับอ่าวไทยแล้ว..ใครจะได้ประโยชน์อะไรมากมาย..

ปุจฉา...   
สามจังหวัดใต้ เป็นจุดควบคุมการเดินเรือหากว่ามีการขุดคอคอดกระ หรือ แลนด์บริดจ์ขนส่งน้ำมันเส้นทางใหม่ที่หวังแข่งกับช่องแคบมะละกา-ลอมบ็อก ซึ่งก่อนหน้านั้นจีนเคยให้ความสนใจโครงการนี้มาก
วิสัชนา...
ครับเคยสนใจครับ..แค่เคยสนใจ..และก็ยังเคยสนใจ..ไม่รู้ว่าปัจจุบันจะจำได้หรือเปล่า..ว่าตัวเองเคยสนใจโครงการนี้อยู่..

ผมอ่านไม่หมดครับ..ดูได้แค่สี่ห้าหัวข้อแรก..แล้วยอมแพ้ดีกว่า..อ่านต่อไม่ไหว..
ตอบอาจจะดูห้วนๆไปหน่อย..คือถ้าอธิบายประกอบมันจะยาวมากครับ.. Cheesy

ผมก็ขอบคุณที่ท่านร่วมติดตาม..
และจะขอบคุณอีกครั้งหนึ่ง..ถ้าท่านจะกรุณาร่วมแสดงทัศนะคติเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ..(ผิดถูกไม่ว่ากันครับ)
+1...ให้ล่วงหน้าเลย... Wink

ตามตัวเขียวนะครับ... คนส่วนใหญ่ โดยเฉพาะคนที่ไม่ได้ติดตามสถานการณ์ หรือคนที่ติดตามสถานการณ์อยู่ แต่มองภาพรวมไม่ออก จะบอกคล้ายกันอย่างนี้แหละครับ แล้วก็จะร้องเรียกผู้อื่นให้บอกอะไรที่มันเข้าใจง่ายหน่อย... ทำนองบอกว่าบอกทีซิว่าจะสร้างตึก 20 ชั้นที่อยู่ตรงหน้าฉันนี่แหละ บอกว่าทีซิสร้างยังไงเอาแบบเข้าใจง่ายๆนะ ในขณะที่วิศวกรก็จะบอกว่าคำถามที่ว่านั่นน่ะ 144 หน่วยกิต+ประสบการณ์ 25 ปีของวิศวกรผู้ควบคุมงานเชียวนะท่าน!!!...

แล้วตามตัวแดงอีกนะครับ... ก็เลยเป็นที่มาของการเตรียมคำอธิบายง่ายๆ สำหรับอธิบายให้ผู้ที่"ใจร้อน" ไม่ประสงค์จะอ่าน หรือฟังคำอธิบายอะไรที่ยาวๆ ด้วยเหตุที่ใจร้อน หรือว่าคำตอบที่ได้ไม่สอดคล้องกับสิ่งที่ตั้งเอาไว้ในใจตั้งแต่ตั้งคำถาม(เช่นอยากจะด่าข้าราชการส่วนน้อยที่ข่มเหงประชาชนภาคใต้), แล้วก็เลยเรียกร้องให้คนอื่นแสดงทัศนะไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้คำตอบอย่างที่ตนเองต้องการ เมื่อนั้นจะบอกว่า ถะ ถะ ถูกต้องนะคร๊าบบบบ...

ดังนั้นเลยเป็นที่มาของคำอธิบายง่ายๆในคำถามหลายเรื่อง เฉพาะสำหรับคนที่ประสงค์จะฟังคำตอบแบบง่ายๆ จะได้ไม่ต้องเถกเถียงกันต่อไงครับ... ในเมื่อไม่เถียงกัน ก็ไม่ต้องทะเลาะกัน แล้วก็อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขด้วยการแสวงจุดร่วมสงวนจุดต่าง...

คำตอบที่ว่าก็เช่น... ไทยรบกับเขมรก็เพราะเขมรโกรธไทยที่ดูถูก และเขมรอยากได้ปราสาทฯ, อเมริกันบุกอิรัคก็เพราะต้องการทำตนเป็นตำรวจโลกพิทักษ์ความถูกต้อง, เหตุการณ์ไม่สงบที่ภาคใต้เกิดจากความเชื่อทางศาสนา ...

เรื่องอธิบายง่ายๆ ทำนองนี้จำเป็นต้องมีไว้อธิบาย สำหรับผู้คนบางกลุ่มครับ เพื่อให้สังคมอยู่ร่วมกันได้ในความแตกต่าง... คืออธิบายว่ามันเกิดจากใครโกรธใคร ใครไม่ชอบใคร ใครเป็นคนดี ใครเป็นคนไม่ดี ใครเป็นคนดีมันเข้าใจง่ายดีครับ...
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:40:41 AM »

ตามตัวเขียวนะครับ... คนส่วนใหญ่ โดยเฉพาะคนที่ไม่ได้ติดตามสถานการณ์ หรือคนที่ติดตามสถานการณ์อยู่ แต่มองภาพรวมไม่ออก จะบอกคล้ายกันอย่างนี้แหละครับ แล้วก็จะร้องเรียกผู้อื่นให้บอกอะไรที่มันเข้าใจง่ายหน่อย... ทำนองบอกว่าบอกทีซิว่าจะสร้างตึก 20 ชั้นที่อยู่ตรงหน้าฉันนี่แหละ บอกว่าทีซิสร้างยังไงเอาแบบเข้าใจง่ายๆนะ ในขณะที่วิศวกรก็จะบอกว่าคำถามที่ว่านั่นน่ะ 144 หน่วยกิต+ประสบการณ์ 25 ปีของวิศวกรผู้ควบคุมงานเชียวนะท่าน!!!...
-----------------------------------------------------------------------------
ชอบจัง...ตรงตัวเขียวน่ะครับ....ชีวิตจริงก็เช่นกันไอ้พวกปัญญาอ่อนมีตังค์ ตำแหน่งสูง ชอบถามอย่างนี้แหละ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:43:35 AM »

+๑  ให้พี่สมชายครับ  คมเหมือนเดิมครับ   เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:56:12 AM »

ไม่รู้ว่าสิ่งที่ผมคิดมันจะดูด้อยปัญญาไปหรือเปล่า..

ผมกำลังคิดไปว่า..
มันเป็นเรื่องของคนที่ได้รับความกดดัน..แล้วกลายเป็นความเครียดแค้น..ก่อนที่จะเป็นเรื่องแตกหัก..

แล้วคนที่ผมพูดถึง..มันมีหลายคน..จนถึงหลายๆคน..
ทนอยู่ในสภาพเดียวกัน..ก่อนจะรวมกลุ่มกัน..ให้บรรลุถึงสิ่งที่ต้องการร่วมกัน..
เพื่อระบายถึงผลที่พวกตนถูกกระทำ..

จากแค่ระบาย..จนกลายเป็นค่านิยม..ที่ขัดเกลาโดยเวลาที่ผ่านมา..
แล้วลำดับของการระบายออกมันรุนแรงขึ้นเรื่อยๆและไม่มีรูปแบบเฉพาะ..

ตรงนี้มันก็ใช่ครับ แต่เป็นแค่จิ๊กซอว์แผ่นเดียวจากภาพรวม... เพราะพฤติกรรมที่ถูกขับดัน(Drive)ด้วยอารมณ์จะหมดไปเมื่อได้ทำอะไร"สะใจ" แล้วจากนั้นก็จะหมดแรงจูงใจ จนกว่าจะโดนกระตุ้นใหม่...

แต่ที่ภาคใต้นี่มีการวางแผนดำเนินการตามลำดับเวลา มีกระบวนการจากเล็กไปหาใหญ่ มีการเตรียมความรู้ และกำหนดแผนให้สอดคล้องกันในภาพรวมอย่างเป็นระบบครับ... คำว่าเป็นระบบ(System) ไม่ใช่กระบวนการ(Procedure)ตามความหมายของคนทั่วไป เพราะระบบที่ว่านี้หมายถึง People+Procedure+Equipment+Knowledge = Output ครับ, ซึ่งที่ภาคใต้มันครบถ้วน...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:57:35 AM »

เจตนาของเจ้าของกระทู้แค่ อยากทราบไปงั้นๆไม่ได้สนใจเป็นพิเศษ ก็แค่นั้น
จริงๆ ถ้าเค้า อ่านแบบจริงๆจังๆ ตามลิงค์ที่ผม คัดให้ และของพี่ สมชาย รวมถึง ของท่านไดเมียวอีกคน
รับรองจะไม่มีคำถาม อีกเลย .....
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:08:30 AM »

อ้างจาก militaryphoto.net

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:45:43 PM »

เรื่องนี้ยาวครับ ต้องศีกษาย้อนไปตั้งแต่ต้น รัตนโกศินทร์ แล้วมองแบบเอาใจเขา มาใส่ใจเรา ก็จะเข้าใจได้ไม่ยากเลยครับ
ตกลงท่าน TakeFive จะไม่อธิบายซักหน่อย หรือครับ
ว่าจะทำอย่างไร มี สมาชิกท่านอื่นๆรออ่านอยู่  Smiley
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 06:20:54 PM »

แล้วตามตัวแดงอีกนะครับ... ก็เลยเป็นที่มาของการเตรียมคำอธิบายง่ายๆ สำหรับอธิบายให้ผู้ที่"ใจร้อน" ไม่ประสงค์จะอ่าน หรือฟังคำอธิบายอะไรที่ยาวๆ ด้วยเหตุที่ใจร้อน หรือว่าคำตอบที่ได้ไม่สอดคล้องกับสิ่งที่ตั้งเอาไว้ในใจตั้งแต่ตั้งคำถาม(เช่นอยากจะด่าข้าราชการส่วนน้อยที่ข่มเหงประชาชนภาคใต้), แล้วก็เลยเรียกร้องให้คนอื่นแสดงทัศนะไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้คำตอบอย่างที่ตนเองต้องการ เมื่อนั้นจะบอกว่า ถะ ถะ ถูกต้องนะคร๊าบบบบ...

ดังนั้นเลยเป็นที่มาของคำอธิบายง่ายๆในคำถามหลายเรื่อง เฉพาะสำหรับคนที่ประสงค์จะฟังคำตอบแบบง่ายๆ จะได้ไม่ต้องเถกเถียงกันต่อไงครับ... ในเมื่อไม่เถียงกัน ก็ไม่ต้องทะเลาะกัน แล้วก็อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขด้วยการแสวงจุดร่วมสงวนจุดต่าง...

คำตอบที่ว่าก็เช่น... ไทยรบกับเขมรก็เพราะเขมรโกรธไทยที่ดูถูก และเขมรอยากได้ปราสาทฯ, อเมริกันบุกอิรัคก็เพราะต้องการทำตนเป็นตำรวจโลกพิทักษ์ความถูกต้อง, เหตุการณ์ไม่สงบที่ภาคใต้เกิดจากความเชื่อทางศาสนา ...

เรื่องอธิบายง่ายๆ ทำนองนี้จำเป็นต้องมีไว้อธิบาย สำหรับผู้คนบางกลุ่มครับ เพื่อให้สังคมอยู่ร่วมกันได้ในความแตกต่าง... คืออธิบายว่ามันเกิดจากใครโกรธใคร ใครไม่ชอบใคร ใครเป็นคนดี ใครเป็นคนไม่ดี ใครเป็นคนดีมันเข้าใจง่ายดีครับ...
ผมว่าผมเจอจุดบอดในตัวเองเกี่ยวกับเรื่องนี้แล้ว..
คือผมไปยึดติดกับภาพตอนที่เจ้าหน้าที่นำกลุ่มผู้ชุมนุมขึ้นรถแล้วมัดมือไพล่หลัง..
ก่อนมีข่าวแจ้งออกมาภายหลังว่ามีผู้เสียชีวิตหลายสิบคน..เนื่องจากขาดอากาศหายใจ..
แล้วก็ดันไปจินตนาการต่อ..ว่าเพื่อนฝูงกับญาติพี่น้องของตนตาย..ต้องเอาคืนแน่

แล้วหลังจากนั้น..เหตุการณ์มันก็เริ่มรุนแรงถี่ขึ้น..ไร้รูปแบบมากขึ้น..เหยื่อของเหตุการณ์ก็ไม่เจาะจงโดยเฉพาะ..
แล้วกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบก็มีจำนวนมากขึ้น..
ดูจากสื่อทุกครั้งที่มีข่าวว่า..ได้ประทะกับกลุ่มผู้ก่อการ..แล้วได้สังหารผู้ก่อการ..
ก็จะได้รับแจ้งว่า..เป็นแกนนำของกลุ่มนั้นกลุ่มนี้..
ตายตั้งหลายร้อยคน..ทุกคนเป็นแกนนำหมดเลย..
แล้วแบบนี้..ตกลงว่ามันมีกี่กลุ่มกันแน่..
 ยิ่งตามข่าว..ยิ่งสับสน..

ส่วนข่าวของคุณสนธิที่ตั้งสมมุติฐานออกมานั้น..
ผมอ่านดูแล้ว..น้ำหนักความหน้าเชื่อถือของสมมุติฐานเมื่อเปรียบเทียบกับเหตุการณ์จริง..กับตั้งสมมุติฐานกลบเกลื่อนให้ตัวเองดูว่ามีความก้าวหน้าในการแก้ปัญหา..
ผมให้อย่างหลังมีความน่าจะเป็นไปได้มากกว่า.. Smiley

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 06:34:01 PM »

ตรงนี้มันก็ใช่ครับ แต่เป็นแค่จิ๊กซอว์แผ่นเดียวจากภาพรวม... เพราะพฤติกรรมที่ถูกขับดัน(Drive)ด้วยอารมณ์จะหมดไปเมื่อได้ทำอะไร"สะใจ" แล้วจากนั้นก็จะหมดแรงจูงใจ จนกว่าจะโดนกระตุ้นใหม่...

แต่ที่ภาคใต้นี่มีการวางแผนดำเนินการตามลำดับเวลา มีกระบวนการจากเล็กไปหาใหญ่ มีการเตรียมความรู้ และกำหนดแผนให้สอดคล้องกันในภาพรวมอย่างเป็นระบบครับ... คำว่าเป็นระบบ(System) ไม่ใช่กระบวนการ(Procedure)ตามความหมายของคนทั่วไป เพราะระบบที่ว่านี้หมายถึง People+Procedure+Equipment+Knowledge = Output ครับ, ซึ่งที่ภาคใต้มันครบถ้วน...
ระบบที่ว่านี้หมายถึง People+Procedure+Equipment+Knowledge = Output
แล้วความสูญเสียยังควบคุมไม่ได้..ผมว่าน่าจะลองแก้ปัญหาแบบนอกระบบดูบ้างก็ไม่น่าจะเสียมากกว่าปัจจุบันนะครับ.. Smiley

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:20:36 PM »

อ้างจาก militaryphoto.net

ขอบคุณครับ สำหรับภาพ ดูแล้ว ประทับใจทหารครับ ไหว้ เยี่ยม
+1ครับ
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:40:23 PM »

ดูภาพนี้แล้วนึกเศร้าใจ ว่าพวกที่ก่อความไม่สงบทำเพื่ออะไร ยังไงก็คนไทย ยังไงก็มนุษย์ด้วยกัน

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:46:37 PM »

ดูภาพนี้แล้วนึกเศร้าใจ ว่าพวกที่ก่อความไม่สงบทำเพื่ออะไร ยังไงก็คนไทย ยังไงก็มนุษย์ด้วยกัน

ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้นะครับ   ชั้นล่างคงจะเพื่ออุดมการณ์  แต่ผู้สั่งการเพื่อผลประโยชน์   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 07:55:13 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:40:07 PM »

ผมอ่านดูแล้ว..น้ำหนักความหน้าเชื่อถือของสมมุติฐานเมื่อเปรียบเทียบกับเหตุการณ์จริง..กับตั้งสมมุติฐานกลบเกลื่อนให้ตัวเองดูว่ามีความก้าวหน้าในการแก้ปัญหา..
ผมให้อย่างหลังมีความน่าจะเป็นไปได้มากกว่า.. Smiley

คุยให้ฟังน่ะครับ... ส่วนที่ว่าจะให้น้ำหนักกับเรื่องไหนมากกว่ากัน ไม่ว่าจะหน้าเชื่อถือหรือหลังเชื่อถือ จะด้านหน้าหรือจะด้านหลัง ก็ไม่มีผลอย่างไรกับใครครับ...

ความน่าเชื่อถือขึ้นกับปัจจัยหลายอย่าง โดยเฉพาะขึ้นกับความสามารถในการจำแนกพิจารณาเหตุผล, อย่างที่บอกแล้วว่าเรื่องนี้มันเข้าใจยากไงครับ, แต่ถ้าบอกว่าใครโกรธใคร ใครไม่ชอบใคร ใครแค้นใคร... อย่างนี้มันเข้าใจง่าย อธิบายง่ายไงครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:53:45 PM »

ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้นะครับ   ชั้นล่างคงจะเพื่ออุดมการณ์  แต่ผู้สั่งการเพื่อผลประโยชน์   Grin

มันเป็นเช่นนั้นแหละครับ ต้องมีคำอธิบายที่เข้าใจง่ายตามระดับหน้าที่... หากไปบอกระดับมือทำระเบิด ว่ากำลังจะแย่งบ่อน้ำมันในทะเลแถวเกาะกูดฯ แปลว่ามันต้องอธิบายทฤษฎีการเมืองระหว่างประเทศไม่รู้กี่หน่วยกิต กว่าจะเข้าใจครับ...
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์