เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:25:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สามจังหวัดภาคใต้...เรื่องราวมันเป็นอย่างไรครับ..?  (อ่าน 13587 ครั้ง)
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:55:59 PM »

ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้นะครับ   ชั้นล่างคงจะเพื่ออุดมการณ์  แต่ผู้สั่งการเพื่อผลประโยชน์   Grin
ชั้นล่างเพื่ออุดมการณ์และบางส่วนทำโดยหน้าที่และบางส่วนทำโดยขัดเสียมิได้ครับ...
เวลาผมเห็นข่าวที่พลทหารต้องมาเสียชีวิตจากเหตุการณ์เหล่านี้แล้วสะเทือนใจ..
พวกนี้เป็นทหารเกณฑ์ที่มีประสบการณ์ด้านการรบแบบกองโจรน้อยมาก..
ฝึกแค่สองเดือนแล้วก็ถูกส่งมาประจำการในพื้นที่..พอเกิดเหตุจึงมักต้องเป็นฝ่ายที่เสียเปรีบทุกทีไป.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:07:26 PM »

มันเป็นเช่นนั้นแหละครับ ต้องมีคำอธิบายที่เข้าใจง่ายตามระดับหน้าที่... หากไปบอกระดับมือทำระเบิด ว่ากำลังจะแย่งบ่อน้ำมันในทะเลแถวเกาะกูดฯ แปลว่ามันต้องอธิบายทฤษฎีการเมืองระหว่างประเทศไม่รู้กี่หน่วยกิต กว่าจะเข้าใจครับ...
พี่สมชายคิดว่า..สามจังหวัดชายแดนบ้านเรามีน้ำมันมากมายจนทำให้ใครบางคนจ้องที่จะฮุบจริงเหรอครับ.. Huh

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:21:02 PM »

ตามตัวแดงอีกนะครับ... ก็เลยเป็นที่มาของการเตรียมคำอธิบายง่ายๆ สำหรับอธิบายให้ผู้ที่"ใจร้อน" ไม่ประสงค์จะอ่าน หรือฟังคำอธิบายอะไรที่ยาวๆ ด้วยเหตุที่ใจร้อน หรือว่าคำตอบที่ได้ไม่สอดคล้องกับสิ่งที่ตั้งเอาไว้ในใจตั้งแต่ตั้งคำถาม(เช่นอยากจะด่าข้าราชการส่วนน้อยที่ข่มเหงประชาชนภาคใต้), แล้วก็เลยเรียกร้องให้คนอื่นแสดงทัศนะไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้คำตอบอย่างที่ตนเองต้องการ เมื่อนั้นจะบอกว่า ถะ ถะ ถูกต้องนะคร๊าบบบบ...

ดังนั้นเลยเป็นที่มาของคำอธิบายง่ายๆในคำถามหลายเรื่อง เฉพาะสำหรับคนที่ประสงค์จะฟังคำตอบแบบง่ายๆ จะได้ไม่ต้องเถกเถียงกันต่อไงครับ... ในเมื่อไม่เถียงกัน ก็ไม่ต้องทะเลาะกัน แล้วก็อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขด้วยการแสวงจุดร่วมสงวนจุดต่าง...

คำตอบที่ว่าก็เช่น... ไทยรบกับเขมรก็เพราะเขมรโกรธไทยที่ดูถูก และเขมรอยากได้ปราสาทฯ, อเมริกันบุกอิรัคก็เพราะต้องการทำตนเป็นตำรวจโลกพิทักษ์ความถูกต้อง, เหตุการณ์ไม่สงบที่ภาคใต้เกิดจากความเชื่อทางศาสนา ...

เรื่องอธิบายง่ายๆ ทำนองนี้จำเป็นต้องมีไว้อธิบาย สำหรับผู้คนบางกลุ่มครับ เพื่อให้สังคมอยู่ร่วมกันได้ในความแตกต่าง... คืออธิบายว่ามันเกิดจากใครโกรธใคร ใครไม่ชอบใคร ใครเป็นคนดี ใครเป็นคนไม่ดี ใครเป็นคนดีมันเข้าใจง่ายดีครับ...
ด้วยเหตุที่ใจร้อน หรือว่าคำตอบที่ได้ไม่สอดคล้องกับสิ่งที่ตั้งเอาไว้ในใจตั้งแต่ตั้งคำถาม(เช่นอยากจะด่าข้าราชการส่วนน้อยที่ข่มเหงประชาชนภาคใต้), แล้วก็เลยเรียกร้องให้คนอื่นแสดงทัศนะไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้คำตอบอย่างที่ตนเองต้องการ
แต่ผมไม่ได้รอที่จะบอกว่าถูกต้องนะครับ..ผมแค่กำลังรอที่จะพบรายละเอียดใดที่ผมมองข้ามไปหรือนึกไม่ถึงนะครับ..

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:25:23 PM »

มันเป็นเช่นนั้นแหละครับ ต้องมีคำอธิบายที่เข้าใจง่ายตามระดับหน้าที่... หากไปบอกระดับมือทำระเบิด ว่ากำลังจะแย่งบ่อน้ำมันในทะเลแถวเกาะกูดฯ แปลว่ามันต้องอธิบายทฤษฎีการเมืองระหว่างประเทศไม่รู้กี่หน่วยกิต กว่าจะเข้าใจครับ...
พี่สมชายคิดว่า..สามจังหวัดชายแดนบ้านเรามีน้ำมันมากมายจนทำให้ใครบางคนจ้องที่จะฮุบจริงเหรอครับ.. Huh

ไม่ได้แย่งน้ำมันตรงภาคใต้ครับ แต่แย่งบ่อน้ำมันในทะเลตรงอ่าวไทยครับ หากแยกดินแดน 3 จว.ได้สำเร็จแล้ว“แนวปากน้ำสะกอม” หรือ “แนวปากน้ำนาทับ” จะเป็นชายฝั่งทะเลของรัฐปัตตานี(รัฐนี้ไทยต้องไม่ยอมให้เกิดขึ้นจริง) ที่หันหน้าชายหาดขึ้นทิศเหนือ... เมื่อประกาศเขตเศรษกิจชายฝั่งปุ๊บ, อ่าวไทยจะกลายเป็นพื้นที่ทับซ้อนทันที ตรงนั้นมีบ่อน้ำมัน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 09:29:20 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:33:19 PM »

ที่มา..http://www.oknation.net/blog/singslatan/2007/11/02/entry-1

แบบนี้ คือสิ่งที่จะบอกว่า ใต้พื้นดินอุดมสมบูรณ์ได้หรือปล่าว ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:39:11 PM »

ถ่ายจากนิ้วผมเอง นะครับ
ขุดจากยะลา  เอามาทำหัวแหวน   
เกรงว่า จะไม่มีน้ำมันอย่างเดียวแล้วล่ะครับ  คิก คิก คิก คิก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:43:51 PM »

ดูภาพนี้แล้วนึกเศร้าใจ ว่าพวกที่ก่อความไม่สงบทำเพื่ออะไร ยังไงก็คนไทย ยังไงก็มนุษย์ด้วยกัน

ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้นะครับ   ชั้นล่างคงจะเพื่ออุดมการณ์  แต่ผู้สั่งการเพื่อผลประโยชน์   Grin

เมื่อก่อนเพื่อนที่อยู่สามจังหวัดเล่าให้ฟังว่ามีการส่งไปเรียนต่อทางศาสนาที่แถวตะวันออกกลาง  หรือทางฝังมาเลย์  เรียนศาสนาครึ่ง  ฝึกอาวุธครึ่ง.... ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:45:41 PM »

ไม่ได้แย่งน้ำมันตรงภาคใต้ครับ แต่แย่งบ่อน้ำมันในทะเลตรงอ่าวไทยครับ หากแยกดินแดน 3 จว.ได้สำเร็จแล้ว“แนวปากน้ำสะกอม” หรือ “แนวปากน้ำนาทับ” จะเป็นชายฝั่งทะเลของรัฐปัตตานี(รัฐนี้ไทยต้องไม่ยอมให้เกิดขึ้นจริง) ที่หันหน้าชายหาดขึ้นทิศเหนือ... เมื่อประกาศเขตเศรษกิจชายฝั่งปุ๊บ, อ่าวไทยจะกลายเป็นพื้นที่ทับซ้อนทันที ตรงนั้นมีบ่อน้ำมัน...
สมมุติว่า..มีบ่อน้ำมันตรงนั้นจริง..ผมกำลังคิดต่อไปว่า..
ทำไมภาครัฐไม่ดำเนินการนำขึ้นมาเพื่อใช้ประโยชน์..
คิดในแง่ร้ายนิดนึง..
อาจไม่มีความพร้อมในด้านเงินทุนหรือเทคโนโลยี่หรือผู้เชี่ยวชาญ..

เรื่องนี้ก็สามารถแก้ไขได้โดยการร่วมทุนกับต่างชาติได้..ซึ่งถ้ามีจริงต่างชาติจะรีบเข้ามาร่วมลงทุนอย่างแน่นอน..
ยกเว้นแต่ว่าจะไม่มีน้ำมันมากมายพอที่จะคุ้มทุน..ทำให้รัฐไม่กล้าที่จะลงทุนหรือต่างชาติไม่กล้าที่จะร่วมทุน..

ส่วนเรื่องผู้ก่อความไม่สงบอันนี้ไม่มีผลกับการสร้างแท่นเจาะน้ำมันเลย..เพราะอยู่ในทะเล..
ขืนกล้าเข้ามาก่อกวน..เลือกยิงซ้อมเป้าได้เป็นรายๆไป.. Cheesy

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:51:11 PM »

ยังมี หินสีใส ที่ผมกับ เพื่อนๆถกกันว่า เป็น ก้นขวดเป๊บซี่ หรือปล่าว
ตอนได้มาเท่ากับ ลูกชิ้นแชมป์ ต้องเอามาตัดเจียร์ใหม่ ใหม่ ได้หัวแหวน 1 วง เหลืออีกครึ่ง เค้าขอไป  อ๋อย
แต่ไม่ใช้พวกแก้วขนเหล็ก อย่างแน่นอน  เพราะตอนมามาเป็น ก้อนๆ เสียค่าเจียรไป 200 บาท  Grin
ใสประมาณ นี้ครับ

ทหารขอซื้อ 7000 บาท แหมะ ตั้งด่านจับสิ่งผิดกฎหมาย แท้ๆ ผมพกปืนไม่พกเอกสารใดๆทั้งสิ้น
พอเห็นแหวนเลิกคุยเรื่อง ป.4 /บัตรประชาชน /เอกสารต่างๆ กลับ ควักเงิน 7000 ให้ผมซะงั้น  ยิ้มีเลศนัย
ผม          พี่ไม่ตรวจปืนผมหรอครับ
ทหาร      ปืนน้องเก็บไว้ก่อน เรามาคุยเรื่องแหวนดีกว่า
ผม          ผมขายให้พี่ไม่ได้หรอกครับ ผมทำมาแพง (ตัวแหวน)
ทหาร      พี่ไม่เอาแหวน พี่จะเอาแต่ หัวแหวน
ผม       ตกใจ คิก คิก คิก คิก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:00:02 PM »

แถวโน้นมีเยอะ.....ไม่แบ่ง  งอน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:03:27 PM »

ยังมี หินสีใส ที่ผมกับ เพื่อนๆถกกันว่า เป็น ก้นขวดเป๊บซี่ หรือปล่าว
ตอนได้มาเท่ากับ ลูกชิ้นแชมป์ ต้องเอามาตัดเจียร์ใหม่ ใหม่ ได้หัวแหวน 1 วง เหลืออีกครึ่ง เค้าขอไป  อ๋อย
แต่ไม่ใช้พวกแก้วขนเหล็ก อย่างแน่นอน  เพราะตอนมามาเป็น ก้อนๆ เสียค่าเจียรไป 200 บาท  Grin
ใสประมาณ นี้ครับ

ทหารขอซื้อ 7000 บาท แหมะ ตั้งด่านจับสิ่งผิดกฎหมาย แท้ๆ ผมพกปืนไม่พกเอกสารใดๆทั้งสิ้น
พอเห็นแหวนเลิกคุยเรื่อง ป.4 /บัตรประชาชน /เอกสารต่างๆ กลับ ควักเงิน 7000 ให้ผมซะงั้น  ยิ้มีเลศนัย
ผม          พี่ไม่ตรวจปืนผมหรอครับ
ทหาร      ปืนน้องเก็บไว้ก่อน เรามาคุยเรื่องแหวนดีกว่า
ผม          ผมขายให้พี่ไม่ได้หรอกครับ ผมทำมาแพง (ตัวแหวน)
ทหาร      พี่ไม่เอาแหวน พี่จะเอาแต่ หัวแหวน
ผม       ตกใจ คิก คิก คิก คิก
พี่ศักดาเล่นเรื่องอัญมณีแบบนี้..ผมไปต่อไม่ถูกเลย..
ความรู้เรื่องนี้ผมน้อยมาก..ผมรู้แค่ทองกับเพชร.. คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:14:48 PM »

ปตท. สผ. เขาถนัดเรื่องสำรวจขุดเจาะน้ำมันอยู่แล้วเจาะไปทั่วโลกถ้ามีน้ำมันจริงไม่ต้องกลัวขุดเจาะไม่ได้ ไม่ต้องไปจ้างต่างประเทศด้วย
แต่ผมไม่อยากให้ ปตท.ขุด เพราะมันเป็นสมบัติของคนไทยทุกคนที่ควรได้ใช้น้ำมันของเราเองด้วยราคายุติธรรม ไม่อยากให้เอกชนขุดไป
แล้วเอาไปเทียบราคาตลาดโลกที่สิงค์โปร์แล้วเอามาขายเรา
  ตอนนี้ไม่ว่าเจอ ก๊าซ น้ำมันดิบ ใต้ผืนแผ่นดินไทยที่ไหน ผมอยากให้เก็บไว้อยู่เฉยๆอย่างนั้นแหละ
รอให้ฟ้าสีทองผ่องอำไพ................แล้วเมื่อนั้นค่อยขุดมาใช้กัน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:25:24 PM »

ปตท. สผ. เขาถนัดเรื่องสำรวจขุดเจาะน้ำมันอยู่แล้วเจาะไปทั่วโลกถ้ามีน้ำมันจริงไม่ต้องกลัวขุดเจาะไม่ได้ ไม่ต้องไปจ้างต่างประเทศด้วย
แต่ผมไม่อยากให้ ปตท.ขุด เพราะมันเป็นสมบัติของคนไทยทุกคนที่ควรได้ใช้น้ำมันของเราเองด้วยราคายุติธรรม ไม่อยากให้เอกชนขุดไป
แล้วเอาไปเทียบราคาตลาดโลกที่สิงค์โปร์แล้วเอามาขายเรา
  ตอนนี้ไม่ว่าเจอ ก๊าซ น้ำมันดิบ ใต้ผืนแผ่นดินไทยที่ไหน ผมอยากให้เก็บไว้อยู่เฉยๆอย่างนั้นแหละ
รอให้ฟ้าสีทองผ่องอำไพ................แล้วเมื่อนั้นค่อยขุดมาใช้กัน
ถ้าให้ผมไม่ต้องเดา..ท่านSouthlander ....
ไม่ได้เป็นนักลงทุน..
ถ้าเป็น..ก็ไม่ถือหุ้นของปตท.ไว้ในพรอท์........ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:26:58 PM »

แถวโน้นมีเยอะ.....ไม่แบ่ง  งอน
แหมะๆๆๆๆ  คิก คิก คิก คิกน้อยใจไปได้ เดี๋ยวถ้าเจออีกจะ ส่งไปให้ครับ  เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:29:13 PM »

สมมุติว่า..มีบ่อน้ำมันตรงนั้นจริง..ผมกำลังคิดต่อไปว่า..
ทำไมภาครัฐไม่ดำเนินการนำขึ้นมาเพื่อใช้ประโยชน์..
คิดในแง่ร้ายนิดนึง..
อาจไม่มีความพร้อมในด้านเงินทุนหรือเทคโนโลยี่หรือผู้เชี่ยวชาญ..

เรื่องนี้ก็สามารถแก้ไขได้โดยการร่วมทุนกับต่างชาติได้..ซึ่งถ้ามีจริงต่างชาติจะรีบเข้ามาร่วมลงทุนอย่างแน่นอน..
ยกเว้นแต่ว่าจะไม่มีน้ำมันมากมายพอที่จะคุ้มทุน..ทำให้รัฐไม่กล้าที่จะลงทุนหรือต่างชาติไม่กล้าที่จะร่วมทุน..

ส่วนเรื่องผู้ก่อความไม่สงบอันนี้ไม่มีผลกับการสร้างแท่นเจาะน้ำมันเลย..เพราะอยู่ในทะเล..
ขืนกล้าเข้ามาก่อกวน..เลือกยิงซ้อมเป้าได้เป็นรายๆไป.. Cheesy

กลับไปอ่านในลิ้งก์ที่ว่าอ่านไม่ไหวใหม่ครับ... ในนั้นมีรายละเอียดแผนที่หลุมน้ำมันทั้งที่ให้สัมปทานไหนไปบ้างแล้ว และกำลังสำรวจในเวลานั้นพร้อมมูล...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์