เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:29:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สามจังหวัดภาคใต้...เรื่องราวมันเป็นอย่างไรครับ..?  (อ่าน 13607 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:33:06 PM »

ปตท. สผ. เขาถนัดเรื่องสำรวจขุดเจาะน้ำมันอยู่แล้วเจาะไปทั่วโลกถ้ามีน้ำมันจริงไม่ต้องกลัวขุดเจาะไม่ได้ ไม่ต้องไปจ้างต่างประเทศด้วย
แต่ผมไม่อยากให้ ปตท.ขุด เพราะมันเป็นสมบัติของคนไทยทุกคนที่ควรได้ใช้น้ำมันของเราเองด้วยราคายุติธรรม ไม่อยากให้เอกชนขุดไป
แล้วเอาไปเทียบราคาตลาดโลกที่สิงค์โปร์แล้วเอามาขายเรา
  ตอนนี้ไม่ว่าเจอ ก๊าซ น้ำมันดิบ ใต้ผืนแผ่นดินไทยที่ไหน ผมอยากให้เก็บไว้อยู่เฉยๆอย่างนั้นแหละ
รอให้ฟ้าสีทองผ่องอำไพ................แล้วเมื่อนั้นค่อยขุดมาใช้กัน
ถ้าให้ผมไม่ต้องเดา..ท่านSouthlander ....
ไม่ได้เป็นนักลงทุน..
ถ้าเป็น..ก็ไม่ถือหุ้นของปตท.ไว้ในพรอท์........ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไม่เล่นหุ้นครับ เล่นไม่เป็น ฟังภาษาหุ้นไม่ออกด้วยครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:33:55 PM »

พี่ศักดาเล่นเรื่องอัญมณีแบบนี้..ผมไปต่อไม่ถูกเลย..
ความรู้เรื่องนี้ผมน้อยมาก..ผมรู้แค่ทองกับเพชร.. คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ผมไม่เก่งหรอกครับ แค่เห็นทุกวันๆเท่านั้น บางคนที่เห็น มีคล้ายๆทองก็มี
เลยทำให้ผมคิดว่า ใต้ดินที่ผม ขับรถผ่านทุกวัน มันต้องมีอะไรดีๆ ซักอย่าง  คิก คิก คิก คิก  
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:53:51 PM »

กลับไปอ่านในลิ้งก์ที่ว่าอ่านไม่ไหวใหม่ครับ... ในนั้นมีรายละเอียดแผนที่หลุมน้ำมันทั้งที่ให้สัมปทานไหนไปบ้างแล้ว และกำลังสำรวจในเวลานั้นพร้อมมูล...
ครับทราบเรื่องน้ำมัน..แล้วครับ..
คือชาวโลกก็รับรู้เช่นกัน..
ว่าพื้นที่ตรงนี้เป็นของประเทศไทย..
แล้วทีนี้..ใครก็ตามที่มันกล้ามาประกาศตัวแบ่งแยกสามจังหวัดภาคใต้ออกไปจากไทย..
ไม่ว่าจากนี้หรือต่อไปในอนาคต
ก็เท่ากับว่า..ฆ่าตัวตายชัดๆ..

นอกจากสังคมโลกจะไม่ยอมรับแล้ว..
ยังไม่สามารถที่จะทำอะไรกับทรัพยากรที่ตัวเองอ้างสิทธิ์ได้..

ยิ่งเป็นประเทศมหาอำนาจยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่..
เพราะมันหมดยุคล่าอาณานิคมมาตั้งนานแล้ว..
ถ้าใครกล้าทำ..มีหวังขึ้นศาลโลกแน่..

เรื่องน้ำมันที่อ่าวไทยนี่..ผมมีความรู้สึกเดียวกันกับเรื่องทองญี่ปุ่นในถ้ำที่เมืองกาญจน์เลย..
ต่างกับตรงที่..ผมเชื่อว่าเรื่องน้ำมันกับก๊าซธรรมชาตินี่..มันมีอยู่จริงในอ่าวไทย..
แต่มันไม่ได้มากมายจนทำให้ชาติมหาอำนาจทั้งหลายจ้องที่จะเข้ามาครอบครอง..
หรือเข้ามาเป็นผู้อยู่เบื้องหลังในเหตุการความไม่สงบในบ้านเราในขณะนี้.. Cheesy

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:59:04 PM »

พี่ศักดาเล่นเรื่องอัญมณีแบบนี้..ผมไปต่อไม่ถูกเลย..
ความรู้เรื่องนี้ผมน้อยมาก..ผมรู้แค่ทองกับเพชร.. คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ผมไม่เก่งหรอกครับ แค่เห็นทุกวันๆเท่านั้น บางคนที่เห็น มีคล้ายๆทองก็มี
เลยทำให้ผมคิดว่า ใต้ดินที่ผม ขับรถผ่านทุกวัน มันต้องมีอะไรดีๆ ซักอย่าง  คิก คิก คิก คิก 
ใต้ดินของดีๆมีเต็มไปหมดทุกที่ครับ..
ขึ้นอยู่กับว่าคนที่อยู่ข้างบน..
จะเห็นคุณค่าของผืนดินที่ตนเองมองดูอยู่หรือไม่.. Wink

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:01:18 PM »

ไปดูตอนเมกาบุกอิรักสิศาลโลกไปอยู่ไหน   ขำก๊าก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:03:23 PM »

ไม่เล่นหุ้นครับ เล่นไม่เป็น ฟังภาษาหุ้นไม่ออกด้วยครับ
งั๊นเรามาอยู่ห่างๆเรื่องพวกนี้กันดีกว่าครับ..
มันเป็นเรื่องของคนที่..
ขุดบ่อล่อปลาดุก..จากนั้นค่อยเหวี่ยงแหทอดปลาเค๊า... Grin

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:07:03 PM »

ไปดูตอนเมกาบุกอิรักสิศาลโลกไปอยู่ไหน   ขำก๊าก
อิรักดันไปแหย่รังแตนก่อน..
แตนมันก็เลยรุมต่อยไง..
แต่ท้ายที่สุด
คนที่สั่งการ..ก็อยู่ไม่ได้เหมือนกันนี่ครับ.. Wink

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:10:37 PM »

ไปดูตอนเมกาบุกอิรักสิศาลโลกไปอยู่ไหน   ขำก๊าก
คนที่สั่งการ..ก็อยู่ไม่ได้เหมือนกันนี่ครับ.. Wink

ที่เค้าออกไปนะ  ได้ขายอาวุธกับได้สัมปทานน้ำมันจนพุงปลิ้นแล้ว   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อ้างถึง
ยิ่งเป็นประเทศมหาอำนาจยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่..
เพราะมันหมดยุคล่าอาณานิคมมาตั้งนานแล้ว..
ถ้าใครกล้าทำ..มีหวังขึ้นศาลโลกแน่..

คิดผิดคิดใหม่ได้นะครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:22:19 PM »

ที่เค้าออกไปนะ  ได้ขายอาวุธกับได้สัมปทานน้ำมันจนพุงปลิ้นแล้ว   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อ้างถึง

คิดผิดคิดใหม่ได้นะครับ   คิก คิก
กลยุทธการตลาดครับ..สงสัยคนสั่งการจะอ่านสามก๊ก..หลายจบไปหน่อย...
อิรักเองก็ดันทำตัวไปเข้าทางแข้งเขาด้วย..จบแบบนี้ก็ถือว่าแฮปปี้เอ็นดิ้งแล้วล่ะครับ.. คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:39:46 PM »

อ้างถึง

๑. ตกลงได้เห็นเมกาขึ้นศาลโลกรึเปล่าครับ  ?
๒. แล้วมันหมดยุคล่าอาณานิคมมาตั้งนานแล้ว..  หมดตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ  ?

Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 11:50:48 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:47:40 PM »

๑. ตกลงได้เห็นเมกาขึ้นศาลโลกรึเปล่าครับ  ?
๒. แล้วมันหมดยุคล่าอาณานิคมมาตั้งนานแล้ว..  หมดตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ  ?

Cheesy

1..ไม่เห็นครับ..
2..หมดตั้งแต่เมื่อไม่เหลือ..อาณานิคมให้ใครล่าอีกต่อไปแล้วครับ.. Wink

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:53:17 PM »

๑. ตกลงได้เห็นเมกาขึ้นศาลโลกรึเปล่าครับ  ?
๒. แล้วมันหมดยุคล่าอาณานิคมมาตั้งนานแล้ว..  หมดตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ  ?

Cheesy

1..ไม่เห็นครับ..
2..หมดตั้งแต่เมื่อไม่เหลือ..อาณานิคมให้ใครล่าอีกต่อไปแล้วครับ.. Wink

แล้วที่บอกว่า "ถ้าใครกล้าทำ..มีหวังขึ้นศาลโลกแน่.."  ตกลงแล้วยังใช้ได้อยู่รึเปล่าครับ  Grin

ออ...อย่างอิรัคคงไม่เรียกว่าล่าอาณานิคมมั้งครับ  น่าจะเรียกว่า ล่าทรัพยากรมากกว่า   คิก คิก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:58:28 PM »

เลยทำให้ผมคิดว่า ใต้ดินที่ผม ขับรถผ่านทุกวัน มันต้องมีอะไรดีๆ ซักอย่าง  คิก คิก คิก คิก 
ใต้ดินของดีๆมีเต็มไปหมดทุกที่ครับ..
ขึ้นอยู่กับว่าคนที่อยู่ข้างบน..
จะเห็นคุณค่าของผืนดินที่ตนเองมองดูอยู่หรือไม่.. Wink

ขอบคุณครับ ...
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:23:26 AM »

แล้วที่บอกว่า "ถ้าใครกล้าทำ..มีหวังขึ้นศาลโลกแน่.."  ตกลงแล้วยังใช้ได้อยู่รึเปล่าครับ  Grin

ออ...อย่างอิรัคคงไม่เรียกว่าล่าอาณานิคมมั้งครับ  น่าจะเรียกว่า ล่าทรัพยากรมากกว่า   คิก คิก
กรณีบ้านเรา..ถ้าประเทศมหาอำนาจเข้ามาทำการยึดครองไม่ว่าพื้นที่ส่วนไหนก็ตาม..แบบไม่มีความชอบธรรม..
แล้วเราไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยตังเอง..ผมว่าเรามีสิทธิที่จะฟ้องศาลโลกได้ไม่ใช่หรือครับ..
เหมือนกรณีปราสาทเขาพระวิหาร...ที่เขมรอ้างกรรมสิทธิ์..นำเรื่องเข้าศาลโลกเป็นผู้ตัดสิน..

ส่วนอิรักนี่..ทำตัวเองไปเข้าทางเมกา..เลยโดนสอยซะ..มีอย่างที่ไหนทำตัวให้คนเกลียดได้ทั้งโลก..แล้วแบบนี้ใครเขาจะช่วยเหลือ...
เรื่องทรัพยากรในอิรัก...ก็ไม่ได้หายไปไหนสุดท้ายก็ยังอยู่ที่นั่นเหมือนเดิมแหละครับ..
หายไปก็ในส่วนของทรัพยากรมนุษย์ของทั้งสองฝ่าย.. Wink

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 07:33:16 AM »

ติมอร์ตะวันออก..ถูกยึดโดยโปรตุเกสตั้งแต่2055-2518(463ปี)
ก่อนที่จะถูกซูฮาโต้ของอินโด..เข้ายึด..
เนื่องจากโปรตุเกสวางมือ..เพราะสู้ค่าใช้จ่ายในการป้องกันอาณานิคมของตนเองไม่ไว้..
เปลี่ยนมือจากโปรตุเกสมาเป็นอินโดอีก27ปี
ว่ากันว่า..เมกาอยู่เบื้องหลัง..
แล้วซูฮาโต้ก็ได้รับการสนับสนุนจากเมกาจนได้เป็นผู้นำเผด็จการมายาวนาน

ในยุคนั้น..กระแสคอมมิวนิสย์ในแถบเอเซียตะวันออกเฉียงใต้แรงมาก..คาบเกี่ยวสงครามเวียดนาม
เมกาเองก็กลัวว่าจีนจะเข้ามามีบทบาทในภูมิภาคแถบนี้..จึงต้องรีบเข้ามามีบทบาทเพื่อคานอำนาจ..

ในอินโด..เมกาได้เข้ามาหาแนวร่วมโดยเข้ามาช่วยเหลือด้านต่างๆ..
แต่ขณะเดียวกันก็กอบโกยหาผลประโยชน์กลับประเทศของตนด้วยเช่นกัน..

สมัยนั้นประชาชนในติมอร์เองก็ไม่มีความรู้อะไรมากมายเพราะมีแต่สงครามโดยตลอด..
แต่ท้ายที่สุด..ติมอร์เองก็สามารถประกาศตัวเป็นเอกราชได้ในปัจจุบัน..โดยการสนับสนุนจากชาติตะวันตก..

ติมอร์มีรายได้หลักมาจากการส่งออกน้ำมันและการเกษตรเช่น..กาแฟ..เป็นต้น
ได้ร่วมทุนกับออสเตเลียเรี่องน้ำมันที่ขุดเจาะได้ในการส่งออก..
และปัจจุบันติมอร์เองก็โดนต่างชาติเข้าไปร่วมทุนในแทบทุกเรื่อง..รวมถึงไทยก็ร่วมทุนกับเขาด้วยเหมือนกัน..
เพราะติมอร์เองขาดในทุกเรื่องไม่ว่าจะความรู้ความสามารถและอื่นๆอีกมากมาย..
จึงไม่น่าแปลกที่ทุกประเทศจ้องที่จะเข้าไปแสวงหาผลประโยชน์ในติมอร์ถ้ามีโอกาส..

ในสมัยนั้น..ผมเชื่อว่าเป็นฝีมือเมกา..
เข้ามาเพื่อหาผลประโยชน์และคานอำนาจจีน..ในแถบภูมิภาคนี้

แต่สมัยนี้..เทียบกับกรณีสามจังหวัดบ้านเรา..มันคนละเรื่องเลย..
บ้านเราเองไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติไหน..
แล้วผู้คนมีความรู้มีความสามารถมากขึ้นกว่าสมัย30ปีก่อนมากมาย..
จะมามั่วนิ่มเหมือนเข้าอินโดหรือติมอร์แบบเมื่อก่อนมันทำไม่ได้แล้ว..

ถ้าเทียบกับอินโดก็มีตัวละครให้หนุนหลังชัดเจน..คือซูฮาโต้..
แต่สามจังหวัดบ้านเราไม่มีตัวละครใด..ให้เห็นชัดเจนเลย..

คือบทความหลายๆบทความที่คุณสนธินำมาเสนอนี้..
มันเป็นช่วงเวลาประชาสัมพันธ์เพื่อดึงแนวร่วม..มาเข้ากลุ่มของตนเอง..
แล้วในขณะเดียวกันก็ต้องดิสเคดิสฝ่ายตรงข้ามด้วย..
ความจริงผมก็อ่านผ่านอยู่เหมือนกัน..
แต่ช่องโหว่..ที่พาให้สงสัยว่า..
รายละเอียดที่นำมาเสนอนั้น..
มีหลายเรื่องที่อ้างอิงให้เกินจริงเพื่อดูน่าเชื่อถือ..
เพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองเกินกว่าความจริงดังที่กล่าวอ้าง..
ในขณะเดียวกัน..ก็มีหลายเรื่องที่ผมก็เห็นด้วยกับตัวแกด้วยเช่นกัน..

เรื่องเส้นกั้นเขตแดนไทยเขมรในเขตน่านน้ำทะเลไทยไปเขมร..
มันมีการตกลงกันมาตั้งแต่สมัยนายกชาติชาย..
มีมาเลย์..ร่วมเซนต์ชื่อร่วมด้วย..
คงแก้ไขอะไรไม่ได้..(เหมือนกรณีเขาพระวิหารเลย..เป็นรองเขาอีกแล้ว...)

ตอนทักษิณเป็นนายก..ได้เดินทางไปเขมรหลายครั้ง..
ว่ากันว่าไปตกลงเรื่องเส้นแบ่งเขตแดน..
ตกลงเรื่องผลประโยชน์ร่วมของสองประเทศ..
แต่ไม่ทันจะลงตัว..มีอันต้องพ้นตำแหน่งไปก่อน..

สามจังหวัดถ้าเป็นประกาศเป็นรัฐจริง..
ผมยังมองไม่ออกว่าจะส่งผลกับแหล่งพลังงานพวกนี้อย่างไร..
ถ้าจะว่าอยู่ในเขตพื้นที่สามจังหวัด..
คือแหล่งก๊าซกับน้ำมันที่เราเจาะลงไปนั้น..
มันไม่ได้เป็นแท่งเรียวๆแบบเสาเข็ม..คือมันเป็นโพรงใหญๆกินพื้นที่มากๆ..
แต่แท่นเจาะน่ะเรียวๆแบบเสาเข็มแล้วเจาะไปหาจุดๆหนึ่งของโพรงนั้น..
ซึ่งโพรงที่ว่าก็น่าจะใหญ่มากเกินเส้นแบ่งเขตแดนทางทะเลของสามจังหวัดเสียอีก..คือถ้ามีแหล่งพลังงานณ.จุดนั้นมากจริงๆ..
เราก็สามารถที่จะเจาะจากเส้นแบ่งเขตโดยนับจากขอบจังหวัดสงขลาก็ได้..

จะว่าปิดอ่าวไทยถ้าลากไปถึงขอบประเทศเขมร..
เพราะ..สามจังหวัดไทยยังไม่ได้อยู่สุดแผ่นดิน..ยังมีมาเลย์ที่ต่อจากสามจังหวัดบ้านเราอีกทีเหมือนกัน..
ทำไมต้องลากเส้นจากไทยไปเขมร..ถ้ามาเลย์บอกว่าให้ลากจากตนไปเขมรล่ะ..
เราจะออกพ้นอ่าวไทยกันยังไง..โดยไม่รุกล้ำน่านน้ำคนอื่น
แสดงว่าเส้นแบ่งเขตทางทะเล..มันน่าจะมีกฏกติกาที่ใช้ประโยชน์ร่วมกันมากกว่าที่คุณสนธิบอกไว้..

เรื่องสามจังหวัดชายแดนใต้..ผมก็เลยยังไม่คิดไปถึงว่าเป็นเรื่องแบ่งแยกดินแดน..

แต่เชื่ออยู่อย่างว่า..
มีคนตั้งใจที่จะชี้นำแล้วก็สร้างความคิดให้กับพวกที่ก่อเหตุให้มีจุดมุ่งหมายว่าเพื่อแบ่งแยกดินแดน..
คือถ้าสามารถยัดเยียดความเชื่อนี้ได้แล้ว..เหตุการณ์ความไม่สงบก็จะรุนแรงไม่รู้จบ..
เพราะจุดมุ่งหมายที่ตั้งไว้..เป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้แน่นอน..

ตัวเองก็ไม่ต้องออกตัวไปหนุนหลังให้ติดร่างแหตอนพลาดไปด้วย..แค่อยู่เฉยๆรอเวลา..เดี๋ยวก็เข้าทางแข้งเอง..
แล้วปัจจุบันคิดว่าก็มีบางส่วน..ในกลุ่มผู้ก่อเหตุเริ่มยึดถือความเชื่อนี้แล้วเหมือนกัน..
แล้วก็มีประชาชนที่ติดตามข่าวในบางส่วน..เชื่อว่าเป็นเรื่องแบ่งแยกดินแดนแล้วเหมือนกัน.. Grin

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์