เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:27:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เยี่ยมชมดูงานที่โรงงานกระสุนRoyal Ammunition ที่นครสวรรค์ครับ  (อ่าน 40848 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 01:14:30 AM »

Smiley  รบกวนเรียนถามคุณ sub ครับ ข้อความที่ว่า ช่างที่จะมาดูแลปืนเบเร็ตต้า ขยายความได้ว่าอย่างไรครับ  ขอบคุณครับ

เมื่อวันที่ 12 มี.ค.ที่ผ่านมา  ผมกับคุณชาตรี ได้ไปเจรจากับผู้บริหารของเบเร็ตต้า   ขอตั้ง Maintenance Center ขึ้นในประเทศไทย  โดยมีขอบเขตงาน

1 Based in Bangkok, Thailand by Kamolrat  Commercials Co.
2 Maintenance & Spare Part for all Beretta Models
3 Beretta Technical Center in Thailand
4 Technical Advices for Gunsmith in Thailand & Southeast Asia
5 Support for Government Agencies
6 Warranty Support
(ขออภัยที่เป็นภาษาต่างด้าว ผม copy มาจาก Powerpoint ตัวที่ทำไปเสนอ)

ปรากฏว่าทางเบเร็ตต้า OK ทุกข้อ  ยกเว้นข้อ 4 ว่าขอให้ทำเฉพาะในประเทศไทย  กับข้อ 6 ที่คงต้องเจรจาในรายละเอียดกันอีกหลายรอบ

สถานที่มีแล้ว,  คนมีแล้ว,  ทุนมีแล้ว,  ศึกษาความเป็นไปได้ผ่านแล้ว,  ใบ ป.5 ซ่อมปืน อนุมัติด้วยวาจาแล้ว,  ยังเหลือแต่การถ่ายทอดเทคโนโลยี  ซึ่งต้องจีดทีมไปเรียนที่อิตาลี  รอให้เบเร็ตต้าเซ็ทหลักสูตรให้อยู่

แค่ข้อ ๒. คนใช้แบเร็ตต้าก็อุ่นใจสุดๆ แล้วครับ... ไหว้

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 02:05:44 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ไม่ได้ไป หัวเราะร่าน้ำตาริน
โสน้าน่า คิก คิก
AO.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 03:05:35 AM »

.ช่วยกันซื้อสินค้าที่ผลิตในประเทศกันเยอะๆน่ะครับ เป็นการส่งเสริมอุตสาหกรรมในประเทศให้เติบโต ให้เจริญก้าวหน้า..ผมละเป็นคนหนึ่งที่ใช้กระสุนปืนผลิตในประเทศ เช่น บุลเล็ต , รอยัล  ยิงเปรียบเทียบกับของนอกแล้วไม่เห็นว่าจะแตกต่างกันตรงไหน.เลยใช้แต่ของไทยมาตลอด เว้นแต่ .๒๒ ของไทยไม่มี จึงจำเป็นต้องใช้ของนอก ครับ.
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:27:59 AM »

ถ้าผลิตปลอกใช้เอง  ก็มีแนวโน้มที่จะเห็นกระสุนลูกกรดออกมาด้วย  เยี่ยม

คงไม่ทำครับ
เรื่องใหญ่คือสารเคมีสำหรับทำไพรเมอร์  ซึ่งอันตรายมาก   และยังไม่มีระบบขนถ่ายในประเทศไทย ที่รองรับการเคลื่อนย้ายลงจากเรือมาเข้าโรงงาน
เรียนถามผู้การสุพินท์ครับ ว่าสารเคมีที่ทำไพรเมอร์ของ .22 นี้อันตรายกว่าขนาดอื่นหรือครับ คือผมสงสัยว่าทำไมขนาดอื่นทำได้ แต่ขนาด .22 ทำไม่ได้ครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 09:46:49 AM »

สังเกตุที่กล้องครับ  ทำไม มีสองตัว?

คราวนี้ กลับมาที่คำถามที่ถามไว้
รู้สึกว่า หลายคนอ่านผ่านไปโดยไม่ได้สนใจ

ดูไปๆ ก็เหมือนชุดแต่ง Roni-px4 ของEma Tacticalใส่กล้องจุดแดงธรรมดาๆ

มาดูกันครับ กล้องมี2ตัวจริงๆ ตัวหน้าเป็นกล้องจุดแดง(Red Dot)

ในภาพเป็นการ เล็งปกติ มองกล้องจุดแดงผ่านกล้องตัวหลัง
(ไม่ต้องสนใจนายแบบมากครับ กินยาลดความหล่อมากไปหน่อย )

ภาพที่มองเห็นกล้องจุดแดงจะเป็นแบบข้างล่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 09:52:52 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 09:51:16 AM »

ดูมาดูไป ก็ปกตินะครับ แล้วกล้องตัวหลังทำหน้าที่อะไร
ทำไม ต้องมีให้มองผ่านอีกที?

คราวนี้เราลองเล็งอีกแบบครับ แบบเราอยู่หลังที่กำบังแล้วยื่นปืนออกไปด้านนอก
(เนื่องจากถ่ายในห้องประชุม อาจยื่นมือออกไปไม่มากพอ เพื่อนๆต้องจินตนาการช่วยหน่อยครับ)
ดูที่ตาผู้ถือปืนนะครับ มองตรงไหน

ภาพที่เห็นจะออกมาแบบนี้  จุดแดงที่เห็น คือจุดแดงจากกล้องตัวหน้า ที่มองผ่านกล้องตัวหลังแล้วหหักเหแสง
ให้มองจากด้านข้างได้ เห็นเป้าหมาย เห็นจุดเล็ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 09:53:43 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 09:51:47 AM »

ถ้าผลิตปลอกใช้เอง  ก็มีแนวโน้มที่จะเห็นกระสุนลูกกรดออกมาด้วย  เยี่ยม

คงไม่ทำครับ
เรื่องใหญ่คือสารเคมีสำหรับทำไพรเมอร์  ซึ่งอันตรายมาก   และยังไม่มีระบบขนถ่ายในประเทศไทย ที่รองรับการเคลื่อนย้ายลงจากเรือมาเข้าโรงงาน
เรียนถามผู้การสุพินท์ครับ ว่าสารเคมีที่ทำไพรเมอร์ของ .22 นี้อันตรายกว่าขนาดอื่นหรือครับ คือผมสงสัยว่าทำไมขนาดอื่นทำได้ แต่ขนาด .22 ทำไม่ได้ครับ

ดินระเบิดในไพรเมอร์  มี 2 ส่วน
1  ดินเริ่ม  เป็นดินระเบิดความไวสูง  ส่วนใหญ่นิยมใช้ตะกั่วสตริปเนส  ถ้าใช้ตัวอื่น เช่นโปตัสเซียมคลอเรต (จีนชอบใช้)  จะมีความไวต่ำกว่า ทำงานปลอดภัยขึ้น อากาศเป็นพิษน้อยลง   แต่ลำกล้องเป็นสนิม เพราะทิ้งเกลือไว้  และต้องใช้ตัวช่วยเสียดสี เช่นผงแก้ว  ซึ่งจะทำให้ลำกล้องสึกไวขึ้น
2  ดินทวีเพลิง  มี 2 ตัวคือแบเรี่ยมไนเตรท ทำหน้าที่เติมอ็อกซิเจน กับพลวงซัลไฟท์ทำหน้าที่เป็นเชื้อเพลิง   2 ตัวนี้ไม่มีปัญหาในการขนส่ง

ตัวที่อันตรายมากคือตะกั่วสตริปเนส  ต้องทำให้เปียกชื้นตลอดเวลา  ถ้าแห้งสนิท จะระเบิดทันที   แห้งหมาด ๆ จะระเบิดเมื่อกระทือนหรือมีการเสียดสี
ไพรเมอร์ชนวนกลางไม่น่ากลัว  เพราะผสมกับดินทวีเพลิงมาแล้ว และยังบรรจุมาในจอกโลหะ   ATA ยอมให้ขนส่งทางเครื่องบินด้วยซ้ำ

แต่ถ้าจะทำกระสุนลูกกรด  เราต้องนำเข้าตะกั่วสตริปเนส มาในรูปของสารเคมีเดี่ยว ๆ  ซึ่งท่าเรือแหลมฉบังไม่ยอมให้เรือเข้าเทียบท่า  แล้วจะเอาเข้าโรงงานได้อย่างไร
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 09:53:24 AM »

ดูมาดูไป ก็ปกตินะครับ แล้วกล้องตัวหลังทำหน้าที่อะไร
ทำไม ต้องมีให้มองผ่านอีกที?

คราวนี้เราลองเล็งอีกแบบครับ แบบเราอยู่หลังที่กำบังแล้วยื่นปืนออกไปด้านนอก
(เนื่องจากถ่ายในห้องประชุม อาจยื่นมือออกไปไม่มากพอ เพื่อนๆต้องจินตนาการช่วยหน่อยครับ)
ดูที่ตาผู้ถือกล้องนะครับ มองตรงไหน

ภาพที่เห็นจะออกมาแบบนี้  จุดแดงที่เห็น คือจุดแดงจากกล้องตัวหน้า ที่มองผ่านกล้องตัวหลังแล้วหหักเหแสง
ให้มองจากด้านข้างได้ เห็นเป้าหมาย เห็นจุดเล็ง

ไม่ต้องจินตนาการมากนักก็ได้
หนังสือขายหัวเราะเขาเรียกว่า  "โจรมุมตึก"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 09:58:27 AM »

ไม่ต้องจินตนาการมากนักก็ได้
หนังสือขายหัวเราะเขาเรียกว่า  "โจรมุมตึก"

ครับ อาจารย์  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอาเป็นว่าเรามาดูกล้องโจรมุมตึกที่อยู่หลังกล้องจุดแดงครับ

มีช่องให้มองภาพสองด้านได้ในเวลาเดียวกัน ทั้งด้านหลังและด้านข้าง
สามารถประทับยิงปกติได้ และสามารถเปลี่ยนมายิงแบบโจรมุมตึกได้ โดยความรวดเร็ว
ไม่ต้องใช้กล้องถ่ายภาพและจอแอลซีดีช่วย
สามารถทำงานได้ด้วยตัวของมันเอง โดยไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ (ใช้ในกล้องจุดแดงตัวหน้าตัวเดียว)

นอกจากยิงได้สองแนวแล้ว ยังปรับทิศทางทัศนด้านข้างได้ด้วย ตามเหลี่ยมมุมมองและมุมยิงได้รอบตัวครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 09:58:52 AM »

ชื่อจริงของกล้องโจรมุมตึกครับ

ท่านผู้การเอามาให้ดูครับ
ที่ผมทราบ ผมก็บอกไปหมดแล้ว  ถ้าสงสัยอะไร คงต้องถามเจ้าของกล้องครับ   ไหว้
(แถมภาพนายแบบไป1ภาพ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 10:04:28 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 10:04:32 AM »

กล้อง สี่เหลี่ยมหลักการเดียวกับกล้องแบบนี้หรือปล่าวครับ
ผมเคยทำส่ง คุณครูสมัยเรียน  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 10:08:47 AM »

ครับ ท่านศักดา แต่กล้องที่ท่านศักดาเอามาให้ดูคือหักเหแสงไปทางไหน เราดูได้ทางนั้นแนวเดียว
แต่อันนี้ หักเหไปแล้ว ดูได้จากสองแนว ทั้งแนวตรงเหมือนเดิม และแนวที่หักเหไป

ผมลองเอากล้องกวาดผ้าม่านที่เป็นลอนๆในห้องประชุม กับผ้าปูโต๊ะประชุมดู  ถ้าทำมาไม่ดี ภาพที่เห็นคงบิดๆเบี้ยวๆ
หรือเป็นคลื่นบ้าง แต่นี่เรียบกริบมากๆครับ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 10:12:08 AM »

ครับ ท่านศักดา แต่กล้องที่ท่านศักดาเอามาให้ดูคือหักเหแสงไปทางไหน เราดูได้ทางนั้นแนวเดียว
แต่อันนี้ หักเหไปแล้ว ดูได้จากสองแนว ทั้งแนวตรงเหมือนเดิม และแนวที่หักเหไป

ผมลองเอากล้องกวาดผ้าม่านที่เป็นลอนๆในห้องประชุม กับผ้าปูโต๊ะประชุมดู  ถ้าทำมาไม่ดี ภาพที่เห็นคงบิดๆเบี้ยวๆ
หรือเป็นคลื่นบ้าง แต่นี่เรียบกริบมากๆครับ

ขอบคุณครับน้าซับ  ไหว้
เพชร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

รักในหลวง

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:11:14 AM »

ถ้าผลิตปลอกใช้เอง  ก็มีแนวโน้มที่จะเห็นกระสุนลูกกรดออกมาด้วย  เยี่ยม

คงไม่ทำครับ
เรื่องใหญ่คือสารเคมีสำหรับทำไพรเมอร์  ซึ่งอันตรายมาก   และยังไม่มีระบบขนถ่ายในประเทศไทย ที่รองรับการเคลื่อนย้ายลงจากเรือมาเข้าโรงงาน

ดินระเบิดในไพรเมอร์  มี 2 ส่วน
1  ดินเริ่ม  เป็นดินระเบิดความไวสูง  ส่วนใหญ่นิยมใช้ตะกั่วสตริปเนส  ถ้าใช้ตัวอื่น เช่นโปตัสเซียมคลอเรต (จีนชอบใช้)  จะมีความไวต่ำกว่า ทำงานปลอดภัยขึ้น อากาศเป็นพิษน้อยลง   แต่ลำกล้องเป็นสนิม เพราะทิ้งเกลือไว้  และต้องใช้ตัวช่วยเสียดสี เช่นผงแก้ว  ซึ่งจะทำให้ลำกล้องสึกไวขึ้น
2  ดินทวีเพลิง  มี 2 ตัวคือแบเรี่ยมไนเตรท ทำหน้าที่เติมอ็อกซิเจน กับพลวงซัลไฟท์ทำหน้าที่เป็นเชื้อเพลิง   2 ตัวนี้ไม่มีปัญหาในการขนส่ง

ตัวที่อันตรายมากคือตะกั่วสตริปเนส  ต้องทำให้เปียกชื้นตลอดเวลา  ถ้าแห้งสนิท จะระเบิดทันที   แห้งหมาด ๆ จะระเบิดเมื่อกระทือนหรือมีการเสียดสี
ไพรเมอร์ชนวนกลางไม่น่ากลัว  เพราะผสมกับดินทวีเพลิงมาแล้ว และยังบรรจุมาในจอกโลหะ   ATA ยอมให้ขนส่งทางเครื่องบินด้วยซ้ำ

แต่ถ้าจะทำกระสุนลูกกรด  เราต้องนำเข้าตะกั่วสตริปเนส มาในรูปของสารเคมีเดี่ยว ๆ  ซึ่งท่าเรือแหลมฉบังไม่ยอมให้เรือเข้าเทียบท่า  แล้วจะเอาเข้าโรงงานได้อย่างไร

ขอบคุณครับผู้การ  ไหว้
ผมเพิ่งรู้ครับว่ากระสุนลูกกรดมีสารเคมีอันตรายในการทำไพรเมอร์  ตกใจ
ตอนแรกนึกว่าจะได้ใช้กระสุนลูกกรดคุณภาพดีๆ ในบ้านเราซะอีก   เศร้า
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 12:04:46 PM »

Cheesy  Copy that thank you sir Suphin commmander     I to give a blessing you as hoped and fulfilled     ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 12:20:31 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์