เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:28:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เยี่ยมชมดูงานที่โรงงานกระสุนRoyal Ammunition ที่นครสวรรค์ครับ  (อ่าน 40912 ครั้ง)
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 12:35:51 PM »

ขอขอบคุณชาวคณะฯ ที่นำเอาเรื่องราวดีๆ มาแบ่งปันครับ  ไหว้
ผมก็เป็นลูกค้าประจำของกระสุนเจ้านี้เช่นกัน โดยเฉพาะกระสุน LRN (มี JHP เล็กน้อย) ครับ อาศัยรุ่นพี่ช่วยเป็นธุระให้อีกทอดหนึ่ง
เพราะต่างจังหวัดบ้านผม ยี่ห้ออื่นครองตลาดอยู่ครับ

Pragmatism
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 01:52:35 PM »

ดูมาดูไป ก็ปกตินะครับ แล้วกล้องตัวหลังทำหน้าที่อะไร
ทำไม ต้องมีให้มองผ่านอีกที?

คราวนี้เราลองเล็งอีกแบบครับ แบบเราอยู่หลังที่กำบังแล้วยื่นปืนออกไปด้านนอก
(เนื่องจากถ่ายในห้องประชุม อาจยื่นมือออกไปไม่มากพอ เพื่อนๆต้องจินตนาการช่วยหน่อยครับ)
ดูที่ตาผู้ถือกล้องนะครับ มองตรงไหน

ภาพที่เห็นจะออกมาแบบนี้  จุดแดงที่เห็น คือจุดแดงจากกล้องตัวหน้า ที่มองผ่านกล้องตัวหลังแล้วหหักเหแสง
ให้มองจากด้านข้างได้ เห็นเป้าหมาย เห็นจุดเล็ง

ไม่ต้องจินตนาการมากนักก็ได้
หนังสือขายหัวเราะเขาเรียกว่า  "โจรมุมตึก"

ราคากล้องตัวนี้เท่าไรครับ  ประชาชนธรรมดา ซื้อได้ไหมครับ  น่าสนใจ ไหว้
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 01:53:15 PM »

ขอบคุณน้าซับที่เอารูปภาพและเรื่องมาฝากครับ  ไหว้ เยี่ยม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 02:21:03 PM »

ภาพที่เห็นจะออกมาแบบนี้  จุดแดงที่เห็น คือจุดแดงจากกล้องตัวหน้า ที่มองผ่านกล้องตัวหลังแล้วหหักเหแสง
ให้มองจากด้านข้างได้ เห็นเป้าหมาย เห็นจุดเล็ง

หนังสือขายหัวเราะเขาเรียกว่า  "โจรมุมตึก"

ราคากล้องตัวนี้เท่าไรครับ  ประชาชนธรรมดา ซื้อได้ไหมครับ  น่าสนใจ ไหว้

อ.สุพินท์บอกว่าแค่หมื่นกว่าๆนะครับ ประชาชนมีได้
แต่ซื้อที่ไหน ต้องถามอ.ดูครับ  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 03:09:59 PM »

ขอบคุณน้าซับครับ ไหว้ หลงรัก หลงรัก
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 03:24:32 PM »

ดินระเบิดในไพรเมอร์  มี 2 ส่วน
1  ดินเริ่ม  เป็นดินระเบิดความไวสูง  ส่วนใหญ่นิยมใช้ตะกั่วสตริปเนส  ถ้าใช้ตัวอื่น เช่นโปตัสเซียมคลอเรต (จีนชอบใช้)  จะมีความไวต่ำกว่า ทำงานปลอดภัยขึ้น อากาศเป็นพิษน้อยลง   แต่ลำกล้องเป็นสนิม เพราะทิ้งเกลือไว้  และต้องใช้ตัวช่วยเสียดสี เช่นผงแก้ว  ซึ่งจะทำให้ลำกล้องสึกไวขึ้น
2  ดินทวีเพลิง  มี 2 ตัวคือแบเรี่ยมไนเตรท ทำหน้าที่เติมอ็อกซิเจน กับพลวงซัลไฟท์ทำหน้าที่เป็นเชื้อเพลิง   2 ตัวนี้ไม่มีปัญหาในการขนส่ง

ตัวที่อันตรายมากคือตะกั่วสตริปเนส  ต้องทำให้เปียกชื้นตลอดเวลา  ถ้าแห้งสนิท จะระเบิดทันที   แห้งหมาด ๆ จะระเบิดเมื่อกระทือนหรือมีการเสียดสี
ไพรเมอร์ชนวนกลางไม่น่ากลัว  เพราะผสมกับดินทวีเพลิงมาแล้ว และยังบรรจุมาในจอกโลหะ   ATA ยอมให้ขนส่งทางเครื่องบินด้วยซ้ำ

แต่ถ้าจะทำกระสุนลูกกรด  เราต้องนำเข้าตะกั่วสตริปเนส มาในรูปของสารเคมีเดี่ยว ๆ  ซึ่งท่าเรือแหลมฉบังไม่ยอมให้เรือเข้าเทียบท่า  แล้วจะเอาเข้าโรงงานได้อย่างไร
[/quote]
ขอบคุณท่านผู้การมากครับ  ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 04:59:39 PM »

ดูมาดูไป ก็ปกตินะครับ แล้วกล้องตัวหลังทำหน้าที่อะไร

คราวนี้เราลองเล็งอีกแบบครับ แบบเราอยู่หลังที่กำบังแล้วยื่นปืนออกไปด้านนอก
(เนื่องจากถ่ายในห้องประชุม อาจยื่นมือออกไปไม่มากพอ เพื่อนๆต้องจินตนาการช่วยหน่อยครับ)
ดูที่ตาผู้ถือกล้องนะครับ มองตรงไหน

ภาพที่เห็นจะออกมาแบบนี้  จุดแดงที่เห็น คือจุดแดงจากกล้องตัวหน้า ที่มองผ่านกล้องตัวหลังแล้วหหักเหแสง

หนังสือขายหัวเราะเขาเรียกว่า  "โจรมุมตึก"

ราคากล้องตัวนี้เท่าไรครับ  ประชาชนธรรมดา ซื้อได้ไหมครับ  น่าสนใจ ไหว้

ขอทดลองกับปืนหลาย ๆ แบบก่อนครับ  ว่าจะอึดซักแค่ไหน
ตั้งใจว่าจะลองตั้งแต่ปืนสั้น  ใส่ชุดคอนเวอร์ชั่น,  ปั๊มแอ๊คชั่นกระสุน .223  ขึ้นไปจนถึงลูกซองออโต  ถ้าผ่านในชั้น.223 แล้วค่อยไฟเขียวให้สั่งเข้ามาขายจริงๆ จังๆ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 05:15:29 PM »

ภาพที่เห็นจะออกมาแบบนี้  จุดแดงที่เห็น คือจุดแดงจากกล้องตัวหน้า ที่มองผ่านกล้องตัวหลังแล้วหหักเหแสง

หนังสือขายหัวเราะเขาเรียกว่า  "โจรมุมตึก"

ราคากล้องตัวนี้เท่าไรครับ  ประชาชนธรรมดา ซื้อได้ไหมครับ  น่าสนใจ ไหว้

ขอทดลองกับปืนหลาย ๆ แบบก่อนครับ  ว่าจะอึดซักแค่ไหน
ตั้งใจว่าจะลองตั้งแต่ปืนสั้น  ใส่ชุดคอนเวอร์ชั่น,  ปั๊มแอ๊คชั่นกระสุน .223  ขึ้นไปจนถึงลูกซองออโต  ถ้าผ่านในชั้น.223 แล้วค่อยไฟเขียวให้สั่งเข้ามาขายจริงๆ จังๆ

ขอบคุณครับท่านผู้การ   ไหว้  ว่าแต่มีกล้องจุดแดงอยู่แล้ว  ซื้อแต่ตัวข้างหลังตัวเดียวเท่าไรครับ  เขาแยกขายต่างหากไหมครับ  สู้ต่ำแก้ไข้เองครับ

ชอบตรงที่มันบังกำแพงแล้วยังยิงได้นี่เหละ  ถ้าตั้งรับจริงๆ เราจะไดเปรียบอย่างมาก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 05:20:03 PM »

ขออนุญาตท่านผู้การครับ... แล้ว "โจรมุมตึก" ที่ว่า... หมายถึงกล้องหรือคนที่ถือปืนในรูปครับ... Grin Grin Grin

....อะฟิ่ววววววว... ไหว้

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 05:43:08 PM »

นายแบบท่านนี้ต่อให้ปิดหน้าเห็นแค่ผิวกายผมก็ทายถูกว่าเป็นใคร  น้าซับพกถุงเก็บปลอกด้วย คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 06:27:16 PM »

ขอบคุณครับท่านผู้การ   ไหว้  ว่าแต่มีกล้องจุดแดงอยู่แล้ว  ซื้อแต่ตัวข้างหลังตัวเดียวเท่าไรครับ  เขาแยกขายต่างหากไหมครับ  สู้ต่ำแก้ไข้เองครับ

ชอบตรงที่มันบังกำแพงแล้วยังยิงได้นี่เหละ  ถ้าตั้งรับจริงๆ เราจะไดเปรียบอย่างมาก

ไอ้ตัวเล็ก ๆ ข้างหลัง ตัวเดียวนั่นแหละหมื่นกว่าบาท
หมอรุท  บอกว่าของที่โรงพยาบาล   แบบที่เป็นกระจกเงา แต่มองได้ทั้งแบบสะท้อนภาพกับมองทะลุผ่านไปแบบกล้องตัวนี้  พวกหมอก็มีใช้อยู่เหมือนกัน  แต่ราคาแสนกว่าบาท
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 07:53:29 PM »

เป้าที่ยิงกับแท่นทดสอบ 10 นัด ในระยะขนาดนี้ กลุ่มกระสุนเยี่ยมยอดมากเลยครับ เป็นกระสุนที่มีคุณภาพเยี่ยมมากด้วยเช่นกัน เห็นทีต้องเอามาใช้ติดปืนบ้างแล้วครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:15:13 PM »

ไหว้ ขอบคุณ จขกท. ที่นำภาพและข้อมูลมาให้ชมกันนะครับ  Grin

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:22:18 PM »

ขอบคุณ จขกท.และผู้ร่วมดูงานทุกท่านครับ
  นายแบบท่านนี้ต่อให้ปิดหน้าเห็นแค่ผิวกายผมก็ทายถูกว่าเป็นใคร  น้าซับพกถุงเก็บปลอกด้วย คิก คิก คิก คิก คิก คิก
        ลุงแป๋งอย่าเอาเรื่องจริงมาล้อเล่นซี

เอ น้ำยาล้างปืนในภาพ ผมคุ้น ๆ แฮะ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 09:03:33 AM »

คิก คิก คนนี้หากินยามมืด ค่ำซะด้วย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์