เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:35:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่หลายคนพบแต่ไม่อยากเจอ  (อ่าน 63302 ครั้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #165 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:45:34 AM »

เอาใจช้วยครับ อย่ายอมแพ้ จะคอยติดตามครับ
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 09:37:53 PM »

วันที่ 3 พย.54  ยื่นอุทธรณ์์ซ้ำอีกเป็นรอบที่สอง เพื่อไม่ให้เสียสิทธิื  พร้อมทั้งยืนยันอุทธรณ์ครั้งแรกด้วย  เข้าใจว่าอุทธรณ์ครั้งแรกนายอำเภอฯ ไม่กล้ายื่น มท.1 เนื่องจากผมได้แนบหนังสือเวียนอธิบดีกรมการปกครอง ประมาณปี 2540 เรื่องให้กวดขันเกี่ยวกับการออกใบอนุญาตปืน หากมีการร้องเรียนหรือกลั่นแกล้งบังคับราษฎรเพื่อ...... ให้ผู้ว่าราชการจังหวัดพิจารณาลงโทษ...

แ่ต่ที่ผ่านมาเรื่องนี้นายอำเภอฯ ได้ชี้แจงกรณีถูกร้องเรียนและรายงานเท็จถึงผู้ว่าราชการฯ ไปแล้ว โดยอ้างอิงหนังสือเวียนภายในกรมการปกครองปี 2502 ยึดแนวทางพิจารณาตามนโยบายสั้น 1 ยาว 1   ทั้งที่ได้ส่งหนังสือปี 2540 ซึ่งมีการคาดโทษนายอำเภอไว้ตอนอุทธรณ์ครั้งแรกไปยัง มท.1 แล้วจะอ้างว่าไม่รู้ไม่ได้  แม้กระทั่งหนังสือศาลปกครอง เคยมีหนังสือสอบถามเรื่องระเบียบ คำสั่งหรือกฎหมายเกี่ยวกับปืน....  ถึงกรมการปกครองแล้ว  กรมการปกครองตอบแล้วว่าไม่มีฯ  แต่ก็ยังมีนายอำเภอฯ บางคนพยายามหาช่องว่าง.. สร้างปัญหาหลาย ๆ ที่มีทั่วไปหมด

เริ่มต้นอุทธรณ์ไว้ก่อนตามหลักกฎหมาย ที่สำคัญตอนท้ายหนังสืออุทธรณ์ได้พยายามเปิดแผลนายอำเภอฯ ด้วย
ไม่รู้ว่านายอำเภอฯ กล้าส่งอุทธรณ์หรือปล่าว  ไม่ต้องปฎิเสธใบอนุญาตซ้ำซากแล้วนะ น่าเบื่อเหลือเกิน  ไม่เห็นมีเหตุผลอะไรใหม่  และได้ส่งสำเนาเรื่องนี้และที่ผ่านมา(อุทธรณ์ สขร.) เรียนศาลปกครองทราบแล้ว

ขอบพระคุณ ท่านธำรง  ที่กรุณาแนะนำให้ความรู้มา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 10:00:52 PM »

ร่วม 8 เดือนแล้วนะครับ ยังไงให้เรื่องเสร็จก่อนเกษียณเด้อครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 06:27:06 PM »

ไหว้ ขอคารวะ และขอแสดงความยินดีต่อท่านจขกท.คุณsomnuekp จากผลของการต่อสู้ในสิทธิของการรับรู้ตามพ.ร.บ.ข้อมูลข่าวสารฯ

จากการที่คณะกรรมการข้อมูลข่าวสารฯ ได้มีคำวินิจฉัยให้อำเภอต้องอนุญาตให้ตรวจดูและคัดลอกชื่อ-สกุลของผู้ได้รับ ป.3 และ ป.4
ถือเป็นบรรทัดฐานสำคัญ ถึงสิทธิที่จะขอดู และต้องให้ดู  .....  เป็นประโยชน์อย่างมากต่อสังคม  เยี่ยม

อยากให้เผยแพร่ และ ผมขออนุญาตใช้อ้างถึงต่อไปในอนาคตด้วยนะครับ  ไหว้
circle
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 06:48:25 PM »

+1 ใ้ห้คุณ  somnuekp  และคุณธำรงครับ    ที่ช่วยสร้างมาตรฐานให้กับสังคม   และเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ 
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 09:33:01 PM »

ส่วนที่ผมได้รับแจ้งผลวินิจฉัยอุทธรณ์ฯ  จาก สขร.

วันที่ 26 ตค.54  สขร.มีหนังสือแจ้งผลวินิจฉัยอุทธรณ์กรณีนายอำเภอ  ไม่อนุญาตให้คัดลอกข้อมูลชื่อนามสกุลที่อยู่ใบป.3 และ ใบป.4    แต่ผมเพิ่งได้รับเอกสารวันที่ 12 พย.54  โดยขอสรุปใจความสำคัญดังนี้
ฉะนั้น อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๓๕ แห่งพระราชบัญญัติข้อมูลข่าวสารของราชการ พ.ศ.๒๕๔๐  คณะกรรมการวินิจฉัยการเปิดเผยข้อมูลข่าวสารสาขาสังคม การบริหารราชการแผ่นดินและการบังคับใช้กฎหมายจึงวินิจฉัยให้อำเภอ...อนุญาตให้ผู้อุทธรณ์เข้าตรวจดูและคัดลอกเฉพาะชื่อ นามสกุล ผู้ได้รับใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน หรือเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล (แบบ ป.๓) หรือใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (แบบ ป.๔) ได้เท่านั้น

ส่วนที่นายอำเภอได้รับแจ้งผลวินิจฉัยอุทธรณ์ฯ จาก สขร.และต้องดำเนินการทันทีภายใน 7 วัน

วันที่ 26 ตค.54  อำเภอฯ ได้รับแจ้งผลวินิจฉัยอุทธรณ์จาก สขร.เช่นเดียวกัน    อำเภอฯ จึงจำเป็นต้องทำหนังสือแจ้งผลวินิจฉัยอุทธรณ์ลงวันที่ 11 พย.54 ส่งถึงมือผมอีกครั้งในวันนี้ 14 พย.54       เนื่องจาก สขร.ได้กำชับไว้ว่า  ตามมติคณะรัฐมนตรีเมื่อวันที่ 9 มีนาคม 2542 ซึ่งสำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีมีหนังสือแจ้งเวียน ที่ นร 0206/ว 40 ลงวันที่ 11 มีนาคม 2542  ให้หน่วยงานของรัฐปฎิบัติตามคำวินิจฉัยของ คณะกรรมการวินิจฉัยการเปิดเผยข้อมูลข่าวสารภายใน 7 วัน นับแต่วันที่ได้รับทราบคำวินิจฉัย ....โปรดดำเนินการตามคำวินิจฉัย ที่ สค 179/2554 และถือปฎิบัติตามมติคณะรัฐมนตรี ดังกล่าวข้างต้นโดยเคร่งครัดต่อไป  ทั้งนี้กรุณาประสานผู้อุทธรณ์ให้มารับข้อมูลข่าวสารจากหน่วยงานของท่านด้วย... และกรุณาแจ้งผลการดำเนินการให้คณะกรรมการฯ ทราบด้วย

ผมเห็นว่ากรณีอาจจะใช้เป็นแนวทางที่เกิดประโยชน์แก่เพื่อน ๆ พี่ ๆ สมาชิกฯ  ในอนาคตได้  หากถูกกลั่นแกล้ง บีบบังคับอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ได้รับความเป็นธรรมในการออกใบอนุญาต ป.2 หรือ ป.3  สามารถขอดูและคัดลอกข้อมูลใบ ป.3 และใบ ป.4 ที่ผ่านการอนุญาตจากนายอำเภอ...ไปแล้ว  แต่ท่านเห็นว่าปฎิบัติต่อท่าน ขาดมาตรฐาน อนุญาตตามที่ตนพอใจ ซึ่งเป็นการเลือกปฎิบัิติและไม่ถูกต้องไม่เป็นธรรม

ขณะนี้มีความชัดเจนแล้วในระดับหนึ่ง  ผมจะรีบเร่งไปอำเภอ...เพื่อดูและคัดลอกข้อมูลโดยเร็ว  แต่ยังไม่จบเท่านี้  ต่อไปจะมีเรื่องจากศาลปกครองตามมาอีก โปรดติดตามผลตอนต่อไป   ไหว้ ไหว้ ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:11:20 PM »

ขออนุญาตแปะลิงค์ ... เผื่อใครจะใข้แนวทางเดียวกับคุณsomnuekp
ว่าเมื่อไม่อนุญาตเรา แต่อนุญาตคนอื่น ก็ไปขอดูซิว่า ออกป.3 ป.4 ให้ใครไปบ้าง
ไปขอดู ถ้าไม่มีหรือไม่ให้ดู ก็ทำหนังสือขอดู อ้างถึงคำวินิจฉัยนี้ .....

http://www.oic.go.th/CABOICFORM05/DRAWER01/GENERAL/DATA0006/00006207.PDF
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #172 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:18:13 PM »

วันที่ 28 พย.54 รองผู้ว่าราชการฯ ลพบุรี  ทำหนังสือชี้แจงกรณีร้องเรียนฯ ปลัดอำเภอบ้านหมี่ ขัดขวางการเข้าถึงข้อมูล ป.3+ป.4  สรุปได้สองประเด็นคือ

1. ปลัดอำเภอบ้านหมี่ ปฎิบัติถูกต้องตามกฎหมายแล้ว ไม่มีเจตนาดูหมิ่น ไม่ให้เกียรติ ข่มขู่ประชาชนผู้มาติดต่อราชการแต่อย่างใด  เนื่องจากเห็นว่าการเปิดเผยข้อมูลจะกระทบกระเทือนสิทธิผู้อื่น
  * รองผู้ว่าฯ ทราบหรือไม่ว่าถูกนายอำเภอแหกตาและรายงานเท็จอีกแล้ว  สขร.ได้มีคำสั่งให้นายอำเภอบ้านหมี่เปิดเผยข้อมูลใบ ป.3+ป.4  ปลัดอำเภอต้องทำหนังสือมาเชิญผมไปตรวจและคัดลอกข้อมูลใบป.3+ป.4  เฉพาะชื่อและนามสกุลแต่ไม่ให้ที่อยู่   โดยปลัดฯ ต้องรีบเปิดเอกสารทีละหน้าและรีบเอามือปิดบังที่อยู่บุคคลทุกราย  เมื่อยมือแย่เลย  จากนั้นนายอำเภอบ้านหมี่ยังต้องรายงานผลการตรวจสอบและคัดลอกข้อมูลนี้ต่อ สขร.ด้วย
** เจตนามันไม่ใช่ป้องกันการไปกระทบกระเทือนสิทธิผู้อื่นหรอก  ข้อมูลที่ได้จากใบป.3+ป.4 พบว่ามีประเด็นใหม่คือการเลือกปฎิบัติชัดเจน  วัวสันหลังหวะพร้อมใส้เน่ามีกี่ขด จะต้องถูกลากออกมาเปิดโปงในตอนต่อไป 

2. มท.1+นายอำเภอบ้านหมี่ ถูกส่งฟ้องศาลปกครองกลาง ตามเลขคดีที่...........  ขอให้เป็นไปตามกระบวนการพิจารณาของศาลฯ ต่อไป จึงเห็นควรยุติเรื่องไว้เพียงแค่นี้
* จะเห็นได้ว่าคนของกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย  ปกป้อง เข้าข้างคนในสังกัดของตน และคอยช่วยเหลือเบื้องหลังตลอดมา  เหลือแต่ที่พึ่งศาลปกครองเท่านั้น

ล่าสุดทราบว่านายอำเภอบ้านหมี่ถูกย้ายไปที่ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี  ตั้งแต่ 13 ธันวาคม 2554 แล้ว

คืบหน้าอย่างไรจะรายงานให้ทราบต่อไปครับผม ขอบคุณครับ
 ไหว้ ไหว้
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #173 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:26:30 PM »

ตามให้กำลังใจครับ +1 ครับผม..

ไม่รู้ว่าย้ายไป อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี แล้วจะไปสร้างความลำบากให้คนรักปืนอีกไหม..

ผมรักในหลวง...ครับ
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #174 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:43:00 PM »

ปลัดย้ายไปแล้ว
แล้วได้ดำเนินการยื่นขอสิทธมีใบอนุญาตไปใหม่ยังครับ
ลองดู...เป็นกำลังใจให้

ย้ายไปบ้านบึง...ปลัดชื่อไรครับ อยากรู้เพราะมีพราปืนปืนอยู่ประมาณนั้นอยู่หลาย
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #175 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:56:02 PM »

ย้ายมาที่ใหม่อาจจะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นก็ได้ครับ เนื่องจากมีบทเรียนจากที่เก่าว่าการวางอำนาจกับประชาชนมันไม่ใช่เรื่องสนุกอะไร
จริงๆแล้วช่วงหลังจากเป็นคดีความ ปลัดอาจจะอยากออก ป 3 ให้แล้ว แต่ด้วยกลัวเสียหน้าเลยต้องเดินหน้าขัดขวางต่อไปแบบนั้น
มาที่ใหม่คงไม่อยากหาเรื่องลำบากแล้วมั้งครับ ผมเดาเอานะ

somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #176 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 03:25:05 PM »

ปลัดฯ ทั้งสองคนยังอยู่ที่เดิมครับ  ส่วนนายอำเภอฯ คนมีปัญหาถูกย้ายไปอยู่ที่ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี ตั้งแต่ 13 ธค.54

อย่างไม่เป็นทางการนะครับ  ทราบมาว่าศาลปกครองกลางจำหน่ายคดีแล้วเมื่อวันที่ 16 ธค.54  เนื่องจากมูลเหตุที่ฟ้องได้หมดสิ้นไปจึงไม่จำเป็นต้องพิจารณาต่อ (เข้าใจเองว่า มท.1 หรือนายอำเภอบ้านหมี่คนใหม่ได้ออกใบ ป.3 ให้แล้ว แต่ผมยังไม่ได้รับทราบผลพิจารณาอุทธรณ์จาก มท.1 หรือจากนายอำเภอ)    ขณะนี้อยู่ระหว่างรอหนังสือจากศาลปกครองกลาง  ลุ้นอยู่ว่าไปรษณีย์จะมาส่งหนังสือถึงมือวันไหน

พอดีคอมฯ มีปัญหาไม่ได้ติดตั้งไมโครซอฟออฟฟิศ  ต้องเปลี่ยนเครื่องใช้หลายเครื่องกว่าจะตอบกระทู้ได้สำเร็จ
คืบหน้าอย่างไรจะมารายงานครับผม
 ไหว้ ไหว้
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #177 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 07:18:37 PM »

+1 ในความตั้งใจจริงสู้จนถึงที่สุด   จริง ๆ แล้วนายอำเภอไม่ได้ถูกย้า่ยหรอกครับ แต่น่าจะเป็นฤดูโยกย้ายปกติมากกว่าครับ

ของที่บ้านผมก็เพิ่งมาได้ 3-4 วันครับ มาจากปทุมธานี  หนุ่ม ๆ หล่อ ๆ น่าจะนิสัยดีด้วยครับ

ใครมีข้อมูลจากปทุม ขอความคิดเห็นด้วยครับ ผมเลยแหย่ปอสามไปหนึ่งกระบอก ยังไม่ทราบผล คิก คิก
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #178 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:33:10 PM »

+1 ในความตั้งใจจริงสู้จนถึงที่สุด   จริง ๆ แล้วนายอำเภอไม่ได้ถูกย้า่ยหรอกครับ แต่น่าจะเป็นฤดูโยกย้ายปกติมากกว่าครับ

ของที่บ้านผมก็เพิ่งมาได้ 3-4 วันครับ มาจากปทุมธานี  หนุ่ม ๆ หล่อ ๆ น่าจะนิสัยดีด้วยครับ

ใครมีข้อมูลจากปทุม ขอความคิดเห็นด้วยครับ ผมเลยแหย่ปอสามไปหนึ่งกระบอก ยังไม่ทราบผล คิก คิก

เท่าที่รู้มา  กินเงินเป็นพักษาหาร  เหมือนกันครับ  จะหนักเบาอยู่ที่ของที่อยากได้นะครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #179 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:50:30 PM »

เท่าที่รู้มา  กินเงินเป็นพักษาหาร  เหมือนกันครับ  จะหนักเบาอยู่ที่ของที่อยากได้นะครับ

ขอบคุณมากครับพี่แม็ก  จะได้ทำตัวถูก
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 19
  พิมพ์