เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:15:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 24
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สหรัฐและพันธมิตรโจมตีลิเบียแล้ววันนี้ในชื่อปฏิบัติการณ์"Operation Odyssey Dawn"  (อ่าน 52956 ครั้ง)
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #270 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 01:02:11 PM »

ปืนที่พี่อ้วนดำยิงมือเดียว เหมือนปืนที่กรมการปกครองของเราที่ซื้อ(แพงโคตรๆ)จากรัสเซียล่าสุด ที่มอบให้ จนท อส ทางใต้ใช้งาน เป็นปืนรุ่นอะไรครับ Grin
ขอตอบแทนนะครับ  ไหว้ ถ้าจำไม่ผิด  AK-102 ครับ

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #271 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 01:29:30 PM »

ขอบคุณครับ มิน่าคุ้นๆตา เห็นในภาพข่าวเหตุการณ์3จังหวัดชายแดนใต้ที่ จนท อส ถือ เป็นตัว:AK-102 CALIBER:5.56x45NATOนี้เอง ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #272 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 03:11:21 PM »

นี้คือผลงานของเรดาห์อิริอาร์ยที่ติดกับเครื่องซาบ340ของกองทัพอากาศสวีเดน(ในรูปเป็นของไทยเรา)ในการค้นหาที่ตั้งของระบบต่อสู้อากาศของฝ่ายกัดดาฟี่ ภาพที่เห็นเป็นจรวดต่อสู่อากาศยานรุ่นSA-2ทำในโซเวียต ได้พิกัดจรวดนี้ปุ๊บ ซาบ340ก็แจ้งไปยังนาโต้เพื่อส่งเครื่อง Wild Weasel ไปบ๊อมบ์ซะเหละ ส่วนเครื่องJAS-39Cของสวีเดนที่เข้าร่วมปฏิบัติการณ์ในครั้งนี้ ติดกระเปาะลาดตระเวนชี้เป้า LITENING targeting pod ทำหน้าที่บินคุ้มกันเครื่องซาบ340 ดั้งนั้นจึงไม่มีระเบิดที่จะใช้ทำลายฝ่ายกัดดาฟี่ มีแต่จรวด IRIST-T เอาไว้ป้องกันตัวเองเท่านั้น สวีเดนนี้เหมือนตกกระไดพลอยโจน คือไม่เข้าร่วมก็ไม่ได้เพราะอยู่ในกลุ่มประเทศนาโต้ พี่ใหญ่อย่างฝรั่งเศสกับอังกฤษลุยและประเทศในกลุ่มอย่างเด็นมาร์ก นอร์เวย์ เนเทอร์แลนด์ อิตาลี กรีซ ก็ร่วมกินโต๊ะลิเบีย ตัวเองก็ต้องเอาด้วยไม่งั้นก็เหมือนแกะดำในฝูงแกะ อิอิ Grin เยี่ยม

ที่จริงน่าจะยอมเป็นแกะดำเนอะครับ

ยอมเป็นแกะดำในฝูงเหี้ย ยังดีกว่าเป็นเหี้ยร่วมฝูงเยอะเลย  บู่

What man is a man , who does not make the world better?
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #273 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 09:23:34 PM »

จำเหตุการแรกๆที่กลุ่มต่อต้านสู่กับกับกัดดาฟี่ได้ ที่ สว และ รมต ต่างประเทศไอ้กันร้องต่อรัฐสภา ขอการสนับสนุนอาวุธแก่กลุ่มต่อต้านในการต่อสู้กับกัดดาฟี่(แบบลับๆ) ผมเดาว่าน่าจะเป็นอาวุธเก่าเก็บของไอ้กันเอามาให้กลุ่มต่อต้านก็เป็นได้เพราะเก็บไว้ก็งั้นๆ สู้เอามาให้กลุ่มนี้ใช้ดีกว่า เหมือนกรณีมอบจรวดสติงเจอร์ให้กับกลุ่มตอลิบันต่อสู้กับโซเวียตสมัยยึดครองอัฟกานีสถาน Grin หลงรัก เยี่ยม คิก คิก

จากภาพส่วนใหญ่เป็นอาวุธจากค่ายอดีตสหภาพโซเวียตครับ 
สมัยก่อนที่จะมีเรื่องกะอเมริกา ใช้ปืนประจำกายตามแบบอังกฤษ FN FAL และปืนกล MAG 58

ลิเบียหลังจากโดนคว่ำบาตรจากตะวันตก ก็มีสงครามพรมแดนกะประเทศเพื่อนบ้านครับ รบกะ ชาด 
ความโออ่าโอ้อวดของกัดดาฟี่ ลดลงหลังจากแรแกนสั่งบอมส์  พอรมกะชาด ก็เริ่มทำตัวเรียบร้อยขึ้น

คิดว่าหลักการจัดกำลังของประเทศเผด็จการที่มีความขัดแย้งสูง  น่าจะมีพวกกองกำลังกึ่งทหารกันเยอะ  เป็นธรรมดาของประเทศที่มีสงคราม

พอเกิดการแตกแยกทางความคิด ก็แล้วแต่ว่ากองกำลังพวกนี้จะไปเข้าฝ่ายไหน  เลยเห็นภาพมีปืนกันเยอะ

....ตามล่า...อีตอแหล
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #274 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 11:51:54 PM »

แวะเข้ามาแอบๆดู ไอ้ไทย คุยกันเรื่อง ไอ้กัน ครับ อิอิ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #275 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 02:33:59 AM »

ตกสำรวจไทยพันธุ์ทางไปคนนึงครับพี่  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #276 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 07:38:39 PM »

เริ่มใช้ ฮ. อาปาเช่ ถล่มแล้ว จากไทยรัฐ on line ครับ
เฮลิคอปเตอร์จู่โจมแบบ 'อาปาเช' ของกองทัพอังกฤษ และเฮลิคอปเตอร์ของฝรั่งเศสได้เร่ิมเปิดฉากภารกิจโจมตีทางอากาศในลิเบียเป็น ครั้งแรก  แหล่งข่าวด้านความมั่นคงระบุ สามารถทำลายเป้าหมายทางยุทธศาสตร์ของกองกำลังมูอัมมาร์ กัดดาฟีได้หลายแห่ง...

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานเมื่อวันที่ 4 มิ.ย. ว่า เฮลิคอปเตอร์จู่โจมแบบ 'อาปาเช' ของกองทัพอังกฤษ และเฮลิคอปเตอร์ของฝรั่งเศสได้เร่ิมเปิดฉากภารกิจโจมตีทางอากาศต่อเป้าหมายทางยุทธศาสตร์ในลิเบียเป็นครั้งแรก โดยสามารถทำลายเป้าหมายสำคัญได้หลายแห่ง รวมถึงสถานที่ซ่อนกองกำลังของมูอัมมาร์ กัดดาฟี ผู้นำลิเบียที่ตั้งอยู่ท่ามกลางเขตบ้านเรือนของประชาชน

รายงานข่าวระบุว่า  การโจมตีลิเบียด้วยเฮลิคอปเตอร์เป็นครั้งแรกของทั้งกองทัพอังกฤษและฝรั่งเศส ถือเป็นมาตรการใหม่ล่าสุดของกองกำลังองค์การสนธิสัญญาป้องกันแอตแลนติกเหนือ (นาโต) ในการเพิ่มความเข้มข้นในการโจมตีทางอากาศต่อลิเบีย เพื่อทำลายแสนยานุภาพของกองกำลังที่ภักดีต่อผู้นำลิเบียที่ครองอำนาจมานานกว่า 42 ปี

แหล่งข่าวด้านความมั่นคงในนาโตเผยว่า การโจมตีด้วยเฮลิคอปเตอร์ในครั้งแรกนี้ประสบความสำเร็จด้วยดี โดยสามารถทำลายที่ตั้งหน่วยทหารและอาวุธยุทโธปกรณ์ต่างๆของกองทัพลิเบียได้ เป็นจำนวนมากทั้งที่กรุงทริโปลี และที่เมืองท่าเบรกา

การโจมตีด้วยเฮลิคอปเตอร์ของกองทัพอังกฤษและฝรั่งเศสได้เริ่มต้นขึ้นเพียง 24 ชั่วโมง  หลังจากที่กองกำลังฝ่ายต่อต้านรัฐบาลลิเบียเพิ่งออกมาประกาศว่า สามารถยึด 3  เมืองทางภาคตะวันตกของประเทศได้ และกำลังเตรียมบุกยึดเมืองอีกแห่งหนึ่งในเร็วๆนี้ .

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #277 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 10:15:56 PM »

ไม่ได้ติดตามสถาณะการณ์แต่ผมว่าค่อนข้างยืดเยื้อไปหน่อย

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #278 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:39:28 PM »

No-fly-Zone........??

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #279 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:35:25 PM »

แวะเข้ามาแอบๆดู ไอ้ไทย คุยกันเรื่อง ไอ้กัน ครับ อิอิ
     สำหรับผม  ผมเข้ามาแอบหาความรู้มากกว่า เพราะ...ไอ้ไทยบางคน รู้ดี รู้มาก รู้ไปหมด

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #280 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 02:24:27 PM »

สำหรับผม  ผมเข้ามาแอบหาความรู้มากกว่า เพราะ...ไอ้ไทยบางคน รู้ดี รู้มาก รู้ไปหมด

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #281 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 05:10:20 PM »

หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #282 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:51:36 PM »

..ยกตัวอย่างไอ้ไทยคนที่คณว่ามาหน่อยซิครับ อยากรู้เหมือนกันว่าคนๆนั้นเป็นใคร คุณต้องการสื่ออะไร กระทบกระทกแดกดันใคร ผมเป็นคนเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาและเป็นคนดำเนินเรื่องเกี่ยวกับเนื้อหาของกระทู้ ข้อมูลที่นำเสนอก็เอามาจากสื่อทั้งของไทยและของนอก บางครั้งก็ก๊อปของเขามาโดยไม่ให้เครดิตเจ้าของเขา แต่ก็ยอมรับผิดในส่วนนี้ กระทู้ดำเนินไปดีๆจะมาทำให้กระทู้เสีย รู้มากรู้น้อยก็มาแชร์กัน คนรู้มากบอกคนรู้น้อยมันจะไปเสียหายตรงไหน ได้บุญได้กุศลอีก.. ตกใจ อ๋อย

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #283 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:50:01 PM »

+1จงอาง. เยี่ยม
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #284 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:41:59 AM »

..ยกตัวอย่างไอ้ไทยคนที่คณว่ามาหน่อยซิครับ อยากรู้เหมือนกันว่าคนๆนั้นเป็นใคร คุณต้องการสื่ออะไร กระทบกระทกแดกดันใคร ผมเป็นคนเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาและเป็นคนดำเนินเรื่องเกี่ยวกับเนื้อหาของกระทู้ ข้อมูลที่นำเสนอก็เอามาจากสื่อทั้งของไทยและของนอก บางครั้งก็ก๊อปของเขามาโดยไม่ให้เครดิตเจ้าของเขา แต่ก็ยอมรับผิดในส่วนนี้ กระทู้ดำเนินไปดีๆจะมาทำให้กระทู้เสีย รู้มากรู้น้อยก็มาแชร์กัน คนรู้มากบอกคนรู้น้อยมันจะไปเสียหายตรงไหน ได้บุญได้กุศลอีก.. ตกใจ อ๋อย

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 24
  พิมพ์