เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 10:24:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าปืนโครงโพลีเมอร์ของใครมีอายุเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 3134 ครั้ง)
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 06:12:08 PM »

G19 ผมแค่ 9 ปีเองครับ ยังไม่เท่าไหร่ยังปึ๊งเหมือนเดิม
pongsuri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 06:55:26 AM »

วัสดุ    ระยะเวลาย่อยสลาย
ผ้าฝ้าย    1-5 เดือน
เศษกระดาษ    2-5 เดือน
เชือก    3-14 เดือน
เปลือกส้ม    6 เดือน
ผ้าขนสัตว์    1 ปี
ถ้วยกระดาษเคลือบ    5 ปี
ไม้    13 ปี
ก้นกรองบุหรี่    15 ปี
รองเท้าหนัง    25-40 ปี
กระป๋องอลูมิเนียม    80-100 ปี
กระป๋องเหล็ก    100 ปี
ขวดพลาสติก    450 ปี
ถุงพลาสติก    450 ปี
โฟม    ไม่ย่อยสลาย ควรหลีกเลี่ยง
ขวดแก้ว    ชั่วกัลปวสาน ไหว้ ไหว้ ไหว้

ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 07:57:04 AM »

อืมมม  ผมว่านะ
อายุคงนานเป็น 100 ปีนะครับ
เช่น   ถ้าฝังดินไว้ ผมว่า สไลด์จะผุพังก่อนแน่เลย
เพราะในสภาพแวดล้อมทั่วไป พลาสติกย่อยสลายยากกว่าเหล็กครับ  ไหว้
kundum
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:35:50 AM »

ผมเองก็ไม่ทราบเป็นตัวเลขแน่ชัดครับ เลยลองเทียบกับถุงพลาสติกดู ขนาดถุงพลาสติกกว่าจะย่อยสลายก็เป็นร้อยปี ผมเลยคิดว่าถ้าเป็นโครงปืนโพลีเมอร์ อายุสัก 50 ปี น่าจะยังคงสภาพที่ดีอยู่ครับ เท่าที่เคยเห็นปืนของตนเอง+ของพี่บางท่านใช้มา 10-20 ปี ยังดูสวยงาม ไม่กรอบ ไม่เป้นอะไร ทั้งนั้น ยังเหนียวทนทานเหมือนเดิมเลยครับ
ผมเพิ่งดูรายการทีวี 2-3 วันที่ผ่านมา เขาบอก ถุงก๊อบแก็ป....ของเราเนี่ยะ ใช้เวลาย่อยสลาย 450 ปี  ผมเลยสบายใจกับน้องกล็อคของผม เพราะอีกไม่เกิน 30 ปี ผมคงตายแน่นอนแล้วครับ
ถุงก๊อปแก๊ปบ้านผมใช้งานไม่ถึงปีโดนน้ำโดนแดดสลับกันก็ยุ่ยสลายกลายเป็นผงแล้วครับ  Grin  แต่ปืนมันต้องทนกว่านั้นแน่นอนครับ 
pongmoo
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:49:43 AM »

น่าจะอยู่ได้นานและคงทนนะ ผมสังเกตปืนทหาร HK33 (ปลย.๑๑) ก็เป็นโพลิเมอร์ ขนาดใช้งานแบบสมบุกสมบันก็ยังใช้ได้ดีอยู่นะครับ ไหว้
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 04:13:43 PM »

ผมใช้ กล็อก 19 มาประมาณ 9 ปี ยังปกติดีครับ...... ไหว้
ddnaja1
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 04:57:23 PM »

ระยะเวลาย่อยสลาย มันไม่เกี่ยวกับอายุการใช้งานนะท่าน
        ข้อเสียของพลาสติก คือ เมื่อใช้งานนานๆหมดความยืดหยุ่นแล้วมันจะกรอบและแตก กรอบแล้วโดนเสียดสีจะสลายเป็นขุยๆออกมา อย่าพยายามให้พลาสติกโดนน้ำและแสงแดด
        ข้อเสียของโลหะ คือ เป็นสนิม การใช้รับแรงไปนานๆเกิดplasticdeformationขึ้น เกรนจะเปลี่ยน การเคลื่อนที่ของdislocation ยากขึ้น มันจึงแตก 
                              การเกิดสนิมคือผิวโลหะมันได้Oxidation กับอากาศจังเกิดสนิม เค้าจึงรมดำมา รมดำคือทำให้เกิดoxidationกับผิว คือให้เป็นสนิม แบบรมดำนั้นละ แต่เป็นสนิมที่ดี รมดำหลุดก็เกิดสนิม
                              ส่วนพวกสเตนเลส สเตนเลสมันเป็น เหล็ก+โครเมียม+นิกเกิล ไม่เป็นสนิมเพราะมี ฟิม ที่เป็นไอออนของโครเมียม เครื่อบเป็น ฟิม อยู่ที่ผิวกันการoxidation กับอากาศ ใช้ไปนานๆฟิมโครเมียมก็จะหมด มันจังเกิดสนิม  สังเกตได้จากของใช้สเตนเลสไม่ใช่ไม่เกิดสนิม ใช้นานๆแล้วจะเกิดสนิม ไม่ใช่ไม่เกิด  แต่ถ้าเกิดแล้วจะควบคุมยากมาก ไปเร็ว

ถ้าดูแลโลหะไม่ให้เป็นสนิม อายุการใช้งานจะสูงกว่าพลาสติก

ไม่มีอะไรอยู่ไปชั่วกัลปวสาน หรอกท่าน 
     ปืนไม่ใช่ของแพง ไม่ใช่ของวิเศษ ถ้าเป็นเมืองนอก ราคาแค่หมื่นสองหมื่น แต่เงินเดือนคนทั่วไปเค้าได้กันแสน สองแสน
ปืนมันมีอายุการใช้งาน ถ้าดูแลรักษาดีก็เพิ่มอายุการใช้งานขึ้น ถ้ามันเก่ามากใช้งานไปอาจเกิดอันตรายต่อผู้ใช้
coky1900
Jr. Member
**

คะแนน 8

ทำความดี แม้เพียงเล็กน้อย ก็อย่าละเลย

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 01:04:42 AM »

ได้ความรู้เยอะขึ้นมากเลยครับ ตอนนี้ที่ครอบครองก็มีทั้งเหล็กรมดำ สแตนเลส และกำลังจะได้โพลิเมอร์ตามมาอีก  เยี่ยม
kundum
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 08:18:29 AM »

ถ้าดูแลโลหะไม่ให้เป็นสนิม อายุการใช้งานจะสูงกว่าพลาสติก

ตามนี้เลยครับผม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์