เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:29:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความช้ำใจของ "ไอ้แผน"....(ขอคำปรึกษาปัญหาการเสียภาษีประจำปีของรถยนต์ครับ)  (อ่าน 3707 ครั้ง)
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:36:48 AM »

ความจริงแล้วไม่ต้องส่งค่าผ่อนรถ  ค่าเสียภาษีก็ได้ครับ  เพราะไม่ใช่รถเรา  เอาเงินที่ผ่อนรถไปดาวน์รถคันใหม่ยังจะดีกว่าอีกครับ Grin

ตามเนื้อความผ่อนหมดแล้วรับเล่มไปโอนเปลี่ยนชื่อเรียบร้อย แต่กังขาที่ทำไมแจ้งย้ายโดยไม่ต้องตรวจสภาพรถได้อย่างไร

ตอนนี้ก็กลายเป็นรถไร้สัญชาติไม่สมบูรณ์  ......  ต้องรอดูข้อกฏหมายจากผู้เชี่ยวชาญอีกทีครับน้าพงษ์

แจ้งย้ายรถไม่จำเป็นต้องตรวจรถครับลุงปู  แต่จะต้องตรวจรับเข้าที่ปลายทาง  นี่เป็นเหตุผลที่เรื่องมันถึงได้คาราคาซังแบบนี้ไงครับลุงปู    ทางฝ่ายหญิงคงกะน็อกมืดเอารถย้ายไปต่างจังหวัดแบบเงียบๆครับ   ช่วงนี้มีทางเดียวที่จะต่อทะเบียนได้อย่างเร็วก็ต้องกลับมาที่เก่าแจ้งยกเลิกการแจ้งย้ายเท่านั้นและต้องใช้เล่มทะเบียนตอนยกเลิกเหมือนเดิม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2011, 09:42:45 AM โดย แสนสุข » บันทึกการเข้า

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:43:13 AM »

ความจริงแล้วไม่ต้องส่งค่าผ่อนรถ  ค่าเสียภาษีก็ได้ครับ  เพราะไม่ใช่รถเรา  เอาเงินที่ผ่อนรถไปดาวน์รถคันใหม่ยังจะดีกว่าอีกครับ Grin

ตามเนื้อความผ่อนหมดแล้วรับเล่มไปโอนเปลี่ยนชื่อเรียบร้อย แต่กังขาที่ทำไมแจ้งย้ายโดยไม่ต้องตรวจสภาพรถได้อย่างไร

ตอนนี้ก็กลายเป็นรถไร้สัญชาติไม่สมบูรณ์  ......  ต้องรอดูข้อกฏหมายจากผู้เชี่ยวชาญอีกทีครับน้าพงษ์

ความจริงแล้วฝ่ายหญิงก็น่าจะหมดเยื่อใยตั้งแต่จากไปแล้ว  ฝ่ายชายก็พระเอกเหลือเกิน  ส่งค่าผ่อนรถให้จนหมดแถมยังจะเสียภาษีให้อีก   Grin

เข้าข้อกฎหมายก็แล้วกัน.....ฝ่ายหญิงอาจไปแจ้งรถหายนะครับ  โปรดระวัง  ทางที่ดีเราไปลงบันทึกประจำวันไว้กับเจ้าหน้าที่ก่อนจะดีกว่าครับ   ไหว้

เรื่องนี้มีอุทาหรณ์ว่า  "ซื้อรถอย่าติดชื่อคนอื่น"   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:43:45 AM »

ถ้าตัดใจแล้วนะ เอาไปจอดไว้บ้านพ่อตาเถอะครับ

หาใหม่ ให้สวยๆ ทั้งรถทั้งคน อิอิอิ...........

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:47:42 AM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับเพราะมานึกขึ้นได้ว่า   การที่รถคันนี้ถูกแจ้งย้ายไป ตจว.เพราะเป็นไปได้ว่าตอนที่รถคันนี้ผ่อนหมดทางผู้เช่าซื้อไม่ได้แจ้งกับทางไฟแน้นส์ว่าแจ้งใช้ต่อที่  กทม.เป็นผลให้ถูกแจ้งย้ายไปตามภูมิลำเนาของผู้เช่าซื้อครับ ไหว้

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 10:09:10 AM »

ผมอาจมองโลกในแง่ร้าย....หากพี่ไปขอตกลงดีๆแล้วเขายึกยังไม่ยอมแล้วแจ้งความว่าหายคราวนี้ฮาเลยครับ ลงข่าวหน้าหนึ่ง...ทลายแก๊งลักรถของกลางคาหน้าบ้านจะๆ...

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 10:23:45 AM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับเพราะมานึกขึ้นได้ว่า   การที่รถคันนี้ถูกแจ้งย้ายไป ตจว.เพราะเป็นไปได้ว่าตอนที่รถคันนี้ผ่อนหมดทางผู้เช่าซื้อไม่ได้แจ้งกับทางไฟแน้นส์ว่าแจ้งใช้ต่อที่  กทม.เป็นผลให้ถูกแจ้งย้ายไปตามภูมิลำเนาของผู้เช่าซื้อครับ ไหว้

ไม่ครับ...จริงๆสุดท้ายผู้ผ่อน(ครอบครอง)จะต้องมาดำเนินการโอนชื่อเป็นเจ้าของ พร้อมค่าธรรมเนียมต่างๆ
และให้ระบุว่าจะยังใช้รถที่ดิม(จังหวัดที่ออกทะเบียน)หรือให้ย้ายไปจังหวัดอื่น.....หากย้ายไปจังหวัดอื่น
หลังจากนั้นรออกเอาสารที่ท่างไฟแนนท์ส่งมาครับเพื่อขอจดทะเบียนจังหวัดอื่น...
แต่่นี้ยังไม่ดำเนินการ 3 เดือน ตามเจ้าของกระทู้แจ้ง คงต้องรออะไรสักอย่างครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2011, 10:37:01 AM โดย มะเอ็ม » บันทึกการเข้า
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 10:34:49 AM »

"กำ"  ไม่แบเลย  เศร้า

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 10:42:36 AM »

ดูท่า จขกท. กะ ช.ลิ้วเฮียง  คนละคนแล้ว  ......  อิอิ  ขออภัยด้วยครับคิดว่าเป็นน้าเชาว์

คนแก่ ก็แบบนี้แหละครับลุงปู สายตาฝ้าฟาง หลงๆ ลืมๆ  Grin Grin Grin

ถึงคนละคน แต่ก็ยังเป็นคำตอบเดียวกัน ที่มีประโยชน์ครับลุงปู  เยี่ยม

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:32:08 AM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับเพราะมานึกขึ้นได้ว่า   การที่รถคันนี้ถูกแจ้งย้ายไป ตจว.เพราะเป็นไปได้ว่าตอนที่รถคันนี้ผ่อนหมดทางผู้เช่าซื้อไม่ได้แจ้งกับทางไฟแน้นส์ว่าแจ้งใช้ต่อที่  กทม.เป็นผลให้ถูกแจ้งย้ายไปตามภูมิลำเนาของผู้เช่าซื้อครับ ไหว้

ไม่ครับ...จริงๆสุดท้ายผู้ผ่อน(ครอบครอง)จะต้องมาดำเนินการโอนชื่อเป็นเจ้าของ พร้อมค่าธรรมเนียมต่างๆ
และให้ระบุว่าจะยังใช้รถที่ดิม(จังหวัดที่ออกทะเบียน)หรือให้ย้ายไปจังหวัดอื่น.....หากย้ายไปจังหวัดอื่น
หลังจากนั้นรออกเอาสารที่ท่างไฟแนนท์ส่งมาครับเพื่อขอจดทะเบียนจังหวัดอื่น...
แต่่นี้ยังไม่ดำเนินการ 3 เดือน ตามเจ้าของกระทู้แจ้ง คงต้องรออะไรสักอย่างครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

นับถึงตอนนี้ก็เกิน 3 เดือนมาอีกหลายเดือนแล้วครับ......
ถ้าน้องพิม จะมาเอารถไป......ก็ให้ครับ....ไม่มีอะไรค้างคาใจทั้งสิ้น......
แต่นี่เหมือนเธอเจตนาจะแกล้งเพื่อความสะใจเท่านั้นเองครับ......
ส่วนคดีที่จะกลายเป็นลักทรัพย์  หรือยักยอกทรัพย์ ได้ไปลงบันทึกประจำวัน  และมีพยานยืนยันไว้แล้วครับ.....
ที่ต้องการเสียภาษีประจำปีก็เพื่อจะได้ใช้ไปไหนมาไหนบ้างเท่านั้นเองครับ....ดีกว่าจอดไว้เฉยๆ ให้ปลวกขึ้น....
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ......

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:41:36 AM »

น่าจะประเด็นนี้ตามน้ามะเอ็มครับ ...... ยังไงก็พยายามติดต่อกันให้ได้ หรือลองกลับไปสอบถามไฟแนนซ์ดูอีกที

เป็นกำลังใจให้ จขกท.ครับ   ขอให้ลุล่วงด้วยดี

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:09:41 PM »

คุยกับพ่อตา แม่ยายให้เข้าใจครับ
ผ่านมาหลายเดือนเค้าต้องรู้ว่าลูกเค้าอยู่ไหน
ตามให้เจอ คุยไม่รู้เรื่องก็ทิ้งรถไว้ให้เลย จากมาแบบแมนๆ
  หรืออีกทางเอาแบบสะใจซึ่งคงทำไม่ได้แล้ว เพราะไปแจ้งความไว้แล้ว อิอิ อันนี้ทางชั่วร้าย ไม่แนะนำให้ทำ
เคยอ่านเจอบางเวป เอารถหลุดจำนำมาขาย รถ 2-3 ปี ราคา แค่ 20-30% ของรถใหม่ โอนไม่ได้  ต่อทะเบียนไม่ได้
หลบตำรวจเอาเอง รถเถื่อนนั่นเองครับ 

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:53:26 PM »

ทำอะไรให้หล่อนเจ็บช้ำระกำใจมาหรือครับหล่อนถึงได้เอาคืนด้วยวิธีนี้
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 03:05:17 PM »

ได้จดทะเบียนสมรสกันหรือเปล่าครับ...
(ไม่ได้เกี่ยวกับคำถาม แต่คำตอบที่ได้ อาจมีผลต่อทางออก)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 03:17:36 PM »

ได้จดทะเบียนสมรสกันหรือเปล่าครับ...
(ไม่ได้เกี่ยวกับคำถาม แต่คำตอบที่ได้ อาจมีผลต่อทางออก)

จากประวัติบรรทัดที่ ๓  บอกว่าไม่ได้จดทะเบียนสมรสครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 04:03:07 PM »

จากประวัติบรรทัดที่ ๓  บอกว่าไม่ได้จดทะเบียนสมรสครับ   ไหว้
ไหว้ ขอบคุณและขอโทษ ผมอ่านข้ามไปจริงๆ (ขนาดอ่านทวนแล้ว) อ๋อย
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์