เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:26:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความช้ำใจของ "ไอ้แผน"....(ขอคำปรึกษาปัญหาการเสียภาษีประจำปีของรถยนต์ครับ)  (อ่าน 3704 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 02:45:09 AM »

เริ่มเรื่อง  ความเป็นมาก่อนนะครับ
   "ไอ้แผน" เป็นหนุ่มใต้  เข้ามาเรียนระดับปริญญาตรีใน กทม.  เรียนจบก็ได้งานทำใน กทม. อยู่หลายปี........
จวบจนโชคชะตา  ฟ้าลิขิต ให้มาพบรักกับ "น้องพิมฯ"  สาวภาคกลางตอนบน......จนถึงวันหนึ่งก็ได้แต่งงานกัน (แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน).........
หลังแต่งงาน  ไอ้แผน  พาน้องพิม กลับมาอยู่บ้านที่ปักษ์ใต้  ตัวเองก็ได้งานใหม่ในละแวกบ้านนั้นเอง........
ด้วยความอยากเอาใจภรรยา  อยากโชว์ชาวบ้าน  ตัวเองก็อยากเท่ห์บ้าง.......สองสามีภรรยาก็ไปถอยรถเก๋งป้ายแดง  หุ่นทรงเฟี้ยวฟ้าว  ทันสมัย  มาไว้ขับออกงาน 1 คัน.......
บริษัทรถก็ใจดีให้ผ่อนได้ตั้ง 5 ปี.....ไอ้แผนก็ถอนเงินเก็บออกมาดาวน์.......ชื่อผู้ครอบครองเจ้าของรถเป็นชื่อน้องพิม........
เช้ามา  พี่แผน ก็ขับรถไปทำงาน......น้องพิมอยู่บ้าน  เป็นแม่บ้านเฉยๆ........พี่แผนก็ก้มหน้าก้มตาส่งค่างวดตลอดมา..........
   อยู่กินกันมาได้ 3 ปี  น้ำต้มผักที่เคยหวานกลายเป็นขม.........วันหนึ่งไอ้แผนเลิกงานกลับบ้านมาไม่มีแม้แต่เงาน้องพิม........
ไม่มีจดหมายน้อย.......ไม่มีสั่งฝากใครไว้ทั้งนั้น..........ไอ้แผนเที่ยวตามหา  ก็เหมือนว่าเธอถูกยูเอฟโอจับไป......
โทร.ไปถามที่บ้านพ่อแม่น้องพิม  เขาก็ตอบว่า  น้องพิมก็โทร.มาหาพ่อ แม่ บ้าง  แต่ไม่บอกว่าอยู่ที่ไหน?  ตัวก็ไม่กลับมาให้พ่อ แม่เห็นหน้าเลย......
   ไอ้แผนก็ทำใจ......ใช้ชีวิตตามปกติ  ก้มหน้าก้มตาหาเงินผ่อนรถต่อไป........รถตัวเองก็ยังใช้อยู่ทุกวัน..........
เมื่อส่งงวดจบจนงวดสุดท้าย........โทร.ไปหาบริษัทรถ  ก็ได้รับคำตอบว่า  น้องพิมมาแสดงตัว รับสมุดทะเบียนรถไปแล้ว........ไอ้แผนก็ไม่ว่ากระไร........
เมื่อใกล้จะถึงเวลาต่อภาษีประจำปี.......ไอ้แผนก็ไปที่สำนักงานขนส่งใกล้บ้าน  เพื่อเสียภาษีประจำปี..........คราวนี้งานเข้า........
   เจ้าหน้าที่ กดคอมพิวเตอร์ไม่กี่แกร๊ก.....ก็เงยหน้าบอกไอ้แผนว่า.......
"ยังรับเสียภาษีไม่ได้หรอกค่ะ........เพราะเจ้าของรถแจ้งย้ายทะเบียนออกจากกรุงเทพฯ  (เดิมป้าย กทม.)  ไปยังจังหวัดภูมิลำเนา.........
แล้วยังไม่ได้ไปแจ้งย้ายเข้าให้เรียบร้อย......ตั้ง 3 เดือนแล้วนะคะ....."
   ไอ้แผน ห้อรถไปยังบ้าน(อดีต)พ่อตา แม่ยาย ในบัดเดี๋ยวนั้น.......วิ่งขึ้นไปสำนักงานขนส่ง  แจ้งว่าขอย้ายรถเข้า
"ไม่มีสมุดประจำรถมาก็ดำเนินการให้ไม่ได้หรอกค่ะ........"    ไอ้แผนเป็นลมมมมม........อยู่ตรงนั้นนนนน..........
   น้องพิม....นะ น้องพิม.......ทำกันได้แสบจริงๆ.........นั่นถ้าน้องพิมมาหาพี่แผนแล้วบอกว่า  "เค้าจะมาเอารถไปนะ....."
   พี่แผนจะส่งกุญแจรถ ทั้ง 3 ชุด ให้ไปเลย.......แถมเงินเติมน้ำมันไปอีกด้วย..........แต่นี่เธอจะเอาอย่างไรก็ไม่บอก  โทร.ไปก็ไม่รับ.......

ขอปรึกษาพี่ๆ  หน่อยนะคร๊าบบบบ.......ทำอย่างไรแผนถึงจะเสียภาษีประจำปีได้.........ตอนนี้ต้องจอดรถคลุมโปงไว้ที่บ้านเฉยๆ คร๊าบบบบ.....ไม่กล้าขับออกไปไหน....

หัวเราะร่าน้ำตาริน         หัวเราะร่าน้ำตาริน         หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 02:50:42 AM »

เรื่องจริง หรือ แต่งครับน้าเชาว์

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 02:58:59 AM »

เรื่องจริงครับ........แต่ดัดแปลงนิดหน่อยเพื่อไม่ให้กระทบกระเทือนคนอื่นครับ.......แล้วก็เมื่อไม่นานมานี้ด้วยครับ.......

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 03:04:21 AM »

เจ้าของรถตัวจริงคือฝ่ายหญิง   เขารับเล่มจากไฟแนนซ์ไปเปลียนชื่อที่ขนส่งแล้ว แต่แปลก ......

ที่ตอนแจ้งย้ายออก (ไปด้วยกันหรือเปล่า  ถ้าไม่เอารถไปจะแจ้งย้ายได้อย่างไร)  คลุมเครือครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 03:12:29 AM »

ตอนที่น้องพิมไปรับสมุด.....และแจ้งย้ายออก  ทางฝั่งไอ้แผนไม่มีใครทราบเรื่องครับ.....รถก็ยังอยู่ที่ไอ้แผนมันใช้อยู่ทุกวันครับ.......
ไม่ได้เอารถไป  และไม่ได้ไปแจ้งย้ายด้วยกันแน่นอนครับ.........น้องพิมดำเนินการตามลำพัง......
ไฟแนนซ์  ก็เป็นของยี่ห้อรถนะครับ.......

ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 03:17:04 AM »

รับเล่มสามารถไปดำเนินการเปลี่ยนชื่อได้เท่านั้นเองครับ   ถ้าแจ้งย้ายต้องนำรถไปตรวจด้วย

ตอบ #3  ยกข้อความในวงเล็บออก แล้วค้นหาคำตอบให้ได้ครับว่ามีการใช้อภินิหารเช่นไรบ้าง

แต่จริงๆแล้ว รถคันนี้ไม่ใช่ของน้าเชาว์เลยสักนิด ไม่มีสิทธิ์อะไรสักอย่าง ..... คืนน้องเขาไปเถอะ

น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 03:27:02 AM »

กิ๊วก๊าว เชื่อน้าปูเถอะครับ  Grin น้าเค้าซื้อรถแจกสาวๆไปเยอะแล้ว  ขำก๊าก ประสบการณ์เยอะครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 07:48:40 AM »

กิ๊วก๊าว เชื่อน้าปูเถอะครับ  Grin น้าเค้าซื้อรถแจกสาวๆไปเยอะแล้ว  ขำก๊าก ประสบการณ์เยอะครับ

แลบลิ้น              แลบลิ้น

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:23:20 AM »

ทำใจครับ......หากน้องเขามาเอารถก็คุยกับน้องเขาว่าจะเอาอย่างไร...ให่ว่ามา

ใจถึงก็ให้ไปครับ.....คนใต้ใจนักเลงอยู่แล้ว... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:33:52 AM »

ดูท่า จขกท. กะ ช.ลิ้วเฮียง  คนละคนแล้ว  ......  อิอิ  ขออภัยด้วยครับคิดว่าเป็นน้าเชาว์

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:54:45 AM »

น่าเห็นใจครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:01:14 AM »

ความจริงแล้วไม่ต้องส่งค่าผ่อนรถ  ค่าเสียภาษีก็ได้ครับ  เพราะไม่ใช่รถเรา  เอาเงินที่ผ่อนรถไปดาวน์รถคันใหม่ยังจะดีกว่าอีกครับ Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:05:46 AM »

ใช่ไปเรื่อยๆครับภาษีต่อไม่ได้ก็ไม่ต้องต่อ  ซื้อ พรบ.+ประกันภัยภาคสมัครใจได้ตามปกติ ครับ   ถ้าไม่ได้ต่อภาษีเกิน 3 ปี จะถูกยกเลิกการใช้โดยอัตโนมัติและถ้าจะใช่รถต่อแบบเป็นทางการก็ต้องมีการแจ้งจดทะเบียนใหม่แต่ต้องจ่ายค่าภาษีที่ค้าง+ค่าปรับครับ  แต่อย่างไรก็ยังต้องใช้เล่มทะเบียนอยู่ดี 

เอาใจช่วยนะครับ ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:09:03 AM »

ความจริงแล้วไม่ต้องส่งค่าผ่อนรถ  ค่าเสียภาษีก็ได้ครับ  เพราะไม่ใช่รถเรา  เอาเงินที่ผ่อนรถไปดาวน์รถคันใหม่ยังจะดีกว่าอีกครับ Grin

ตามเนื้อความผ่อนหมดแล้วรับเล่มไปโอนเปลี่ยนชื่อเรียบร้อย แต่กังขาที่ทำไมแจ้งย้ายโดยไม่ต้องตรวจสภาพรถได้อย่างไร

ตอนนี้ก็กลายเป็นรถไร้สัญชาติไม่สมบูรณ์  ......  ต้องรอดูข้อกฏหมายจากผู้เชี่ยวชาญอีกทีครับน้าพงษ์

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:29:18 AM »

ไม่แน่ เจอแจ้งข้อหา ลักทรัพย์ขโมยรถ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์