เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 02:22:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนสภาวะน้ำท่วมและน้ำป่าไหลหลากภาคใต้ครับ  (อ่าน 12792 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:17:20 AM »

ประกาศเตือนภัย
"สภาวะน้ำท่วมในภาคใต้"

ฉบับที่ 21 ลงวันที่ 31 มีนาคม 2554

เมื่อเวลา 16.00 น. วันนี้ (31 มี.ค. 54) หย่อมความกดอากาศต่ำที่ปกคลุมบริเวณภาคใต้ตอนกลาง มีกำลังอ่อนลงอีก
แต่ยังคงทำให้ภาคใต้มีฝนชุกหนาแน่นและมีฝนตกหนักถึงหนักมากบางพื้นที่ได้ในวันนี้ หลังจากนั้นปริมาณฝนจะลดลง
จึงขอให้ประชาชนบริเวณจังหวัดสุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราช พัทลุง ภูเก็ต พังงา กระบี่ ตรัง และสตูล ยังคงต้องระวัง
อันตรายจากสภาวะน้ำป่าไหลหลากต่อไปอีก ส่วนคลื่นลมในอ่าวไทยและทะเลอันดามันสูง 2-3 เมตร ขอให้ชาวเรือเพิ่ม
ความระมัดระวังอันตรายในการเดินเรือ และเรือเล็กควรงดออกจากฝั่งในระยะนี้ไว้ด้วย

สำหรับบริเวณความกดอากาศสูงหรือมวลอากาศเย็นที่ปกคลุมประเทศไทยตอนบนเริ่มมีกำลังอ่อนลง ทำให้ภาคเหนือ
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง ภาคตะวันออก และกรุงเทพมหานคร มีอุณหภูมิสูงขึ้น

ประกาศ ณ วันที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2554
ออกประกาศ เวลา 16.30 น.

สำนักพยากรณ์อากาศ กรมอุตุนิยมวิทยา
กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:21:55 AM »

กลุ่มเมฆที่ 1 :    กลุ่มเมฆชั้นต่ำปกคลุมเหนือยังไม่มีฝน
กลุ่มเมฆที่ 2 :    กลุ่มเมฆชั้นต่ำปกคลุมภาคกลางและภาคตะวันออกโดยมีฝนบางแห่ง
กลุ่มเมฆที่ 3 :    กลุ่มเมฆฝนปกคลุมภาคใต้ ชายฝั่งทะเลอันดามันและอ่าวไทย โดยมีฝนฟ้าคะนองบางแห่ง

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:33:58 AM »

ทางบ้านลุงปูเป็นไงบ้างครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:42:52 AM »

นั่นซิครับดูข่าวเห็นว่าย้ายไปทางอันดามันแล้ว.....
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:14:24 AM »

นั่นซิครับดูข่าวเห็นว่าย้ายไปทางอันดามันแล้ว.....

โซนผมอยู่ยังดีครับ  .....  การทำลายล้างยังไม่มาก  แต่ห่างออกไปไม่ถึง ๑๐ กม.ย่ำแย่เหมือนกัน  กรรมอยู่ที่การกระทำ

ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:22:51 AM »

เอาใจช่วยพี่น้องทุกท่านที่ประสบภัยครั้งนี้ครับ ขอให้มันผ่านไปเร็วๆครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:29:24 AM »

โซนผมอยู่ยังดีครับ  .....  การทำลายล้างยังไม่มาก  แต่ห่างออกไปไม่ถึง ๑๐ กม.ย่ำแย่เหมือนกัน  กรรมอยู่ที่การกระทำ

แสดงว่าบ้านลุงปูยังอุดมสมบรูณ์  ขอให้แคล้วคลาดครับลุง เยี่ยม

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:47:39 AM »

แสดงว่าบ้านลุงปูยังอุดมสมบรูณ์  ขอให้แคล้วคลาดครับลุง เยี่ยม

โชคดีที่อยู่แถวนี้ครับปู่  ภูเขาที่ใกล้ที่สุดห่างไปไม่ถึง ๑ กม.ยังเขียวชะอุ่ม  ช่วยกันดูแลแต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้นานแค่ไหน  บู่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:58:45 AM »

ลุงปูไม่ลองขอกำลังอดีตเจ้าหน้าที่ป่าไม้อย่างน้าซับไปดูแลครับ คิก คิก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:10:17 AM »

โชคดีที่อยู่แถวนี้ครับปู่  ภูเขาที่ใกล้ที่สุดห่างไปไม่ถึง ๑ กม.ยังเขียวชะอุ่ม  ช่วยกันดูแลแต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้นานแค่ไหน  บู่

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้ หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 12:56:53 PM »

สาหัสเพราะใครทำอะไรไว้  .......  น่าสมเพชมาก  ตั้งแต่พิปูน กะทูน  น่าจะสำนึกได้แล้ว แต่คนเห็นแก่ตัวเยอะ   แบร่

เรื่องนี้ ถ้าจะโทษ ก็ต้องโทษทุกคนแหละครับ ทั้งประเทศไทยนี้
หาใช่เฉพาะคนท้องถิ่นมั้ย

หากดูให้ดีๆจะเห็นว่า การขยายตัวสังคมก็เหมือนน้ำในแอ่ง แอ่งหนึ่ง
การขยายตัวของเมือง ย่อมดันชานเมืองออกไป ชานเมืองก็ดันชนบทต่อไป และชนบทดันพื้นที่ติดป่าออกไป
เหมือนเราเอาน้ำสักแก้วเทลงในแอ่งน้ำ ถึงแม้เราเทลงตรงกลาง แต่ขอบข้างๆแอ่งต่างหากที่ขยายตัวออกไป

คนเมืองสามารถรุกป่าได้โดยไม่จำเป็นจับขวาน จับเลื่อย เพียงแค่เขาเห็นแก่ความสะดวกสะบาย มีบ้าน
ชานเมืองแล้ว ไม่อยากขับรถมาทำงานไกล ซื้อคอนโดไว้อาศัยในวันทำงาน  ดีไม่ดี ซื้อเก็งกำไรไว้อีกห้อง
ความต้องการใช้พื้นที่มากขึ้น หาพื้นที่ของตัวเองไว้มากขึ้น ย่อมลดโอกาสของผู้อื่นในพื้นที่นั้นลง ต้องขยับ
ต้องขยายออก ดันไปเอง จนถึงป่า

คนเหมือนน้ำครับ  
คนต้องการที่อยู่ ต้องการที่ไป น้ำก็ต้องการที่ไป และต้องการที่อยู่
ถ้าไม่มีที่ให้เขาไป ก็ต้องมีที่ให้เขาอยู่

หากทุกคนสามารถเข้าใจตรงนี้ จะเห็นได้ว่าทุกคนสามารถรักษาป่าได้โดยไม่จำเป็น
ต้องเดินทางไปเป็นนักอนุรักษ์ถึงอุทยานแห่งชาติ หรือป่าใดๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 01:45:11 PM »

สาหัสเพราะใครทำอะไรไว้  .......  น่าสมเพชมาก  ตั้งแต่พิปูน กะทูน  น่าจะสำนึกได้แล้ว แต่คนเห็นแก่ตัวเยอะ   แบร่

เรื่องนี้ ถ้าจะโทษ ก็ต้องโทษทุกคนแหละครับ ทั้งประเทศไทยนี้
หาใช่เฉพาะคนท้องถิ่นมั้ย

หากดูให้ดีๆจะเห็นว่า การขยายตัวสังคมก็เหมือนน้ำในแอ่ง แอ่งหนึ่ง
การขยายตัวของเมือง ย่อมดันชานเมืองออกไป ชานเมืองก็ดันชนบทต่อไป และชนบทดันพื้นที่ติดป่าออกไป
เหมือนเราเอาน้ำสักแก้วเทลงในแอ่งน้ำ ถึงแม้เราเทลงตรงกลาง แต่ขอบข้างๆแอ่งต่างหากที่ขยายตัวออกไป

คนเมืองสามารถรุกป่าได้โดยไม่จำเป็นจับขวาน จับเลื่อย เพียงแค่เขาเห็นแก่ความสะดวกสะบาย มีบ้าน
ชานเมืองแล้ว ไม่อยากขับรถมาทำงานไกล ซื้อคอนโดไว้อาศัยในวันทำงาน  ดีไม่ดี ซื้อเก็งกำไรไว้อีกห้อง
ความต้องการใช้พื้นที่มากขึ้น หาพื้นที่ของตัวเองไว้มากขึ้น ย่อมลดโอกาสของผู้อื่นในพื้นที่นั้นลง ต้องขยับ
ต้องขยายออก ดันไปเอง จนถึงป่า

คนต้องการที่อยู่ ต้องการที่ไป น้ำก็ต้องการที่ไป และต้องการที่อยู่
ถ้าไม่มีที่ให้เขาไป ก็ต้องมีที่ให้เขาอยู่

หากทุกคนสามารถเข้าใจตรงนี้ จะเห็นได้ว่าทุกคนสามารถรักษาป่าได้โดยไม่จำเป็น
ต้องเดินทางไปเป็นนักอนุรักษ์ถึงอุทยานแห่งชาติ หรือป่าใดๆ

คารมคมคายเหมือนใส้คงทีวะ พ่อถี

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 01:52:42 PM »

หมันแหละครับ เพราะลุงไปว่าจ้างให้เขาถางไว้ให้ทำสวนยางที่อื่น ๒๐๐ กว่าไร่ ไกล้บ้านทำไม่ได้ครับ ป้ารู้ยึดหมดครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 02:24:59 PM »

หลงรัก เยี่ยม เยี่ยม...................... ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 02:29:45 PM »

ป่าไม้สำคัญแค่ไหน...กว่าจะสำนึกบางครั้งไม่ทันครับ
ส่วนใหญ่การทำลายป่ามาจากคนไม่กี่กลุ่มที่ต้องการไม้ไปทำเครื่องเรือนตกแต่งที่อยู่
ตัวผมนั้นไม้หนาๆหนักๆผมชอบตอนมันอยู่ในป่ามีชีวิตมากกว่ามาเป็นโต็ะหรือเก้าอี้ในบ้าน
เรื่องคนขาดที่ทำกินผมพอเข้าใจแต่ที่เห็นส่วนมากอยากมีอยากได้โดยดารเอาเปรียบส่วนรวมเกือบทั้งนั้น ไหว้
โกงส่วนรวมแล้วยังไปทำร้ายธรรมชาติ...

Long Live The King

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์